[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lucky.win ơi, phiền cụ cho em hỏi chút ạ, Lò nướng nhà em dùng cả năm giờ nó đóng cặn dầu mỡ khắp lò, vợ em dùng đủ loại dung dịch google rồi mà nó vẫn không sạch được. Không biết có cách nào vệ sinh cái lò nướng nó sạch sẽ gần được như ban đầu không ạ. Nhà em dùng lò nướng Teka.
Em cảm ơn cụ.
Lò nướng lâu không vệ sinh thì chỉ có cách lau dần dần thôi cụ - cho bát nước vào nướng cho hơi nước nóng bốc lên rồi vệ sinh dần chứ một phát ăn ngay em sợ khó :D

Ti Ca

Xe hơi
longts: thuỷ tinh bị vệt có thể do cặn canxi, cụ tăng muối lên xem

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

maka13

Xe tải
Muối ran Israel 25k/1kg cụ gọi em Phương Anh 0989204876 Cty Minh Hoàng tòa nhà C2 D'Capitale Trần Duy Hưng. Cụ nhớ lấy loại muối hạt nhỏ (bao đóng gói 20kg) bảo lấy 1 nửa thì em P. Anh sẽ tự chia thành 10kg đóng túi riêng cho cụ, em vừa lấy tuần trước túi 10kg/250k.
Oh, thế là giá đã giảm rồi đấy ạ, khoảng đầu tháng 12 họ báo là do thuế nhập khẩu tăng gấp rưỡi nên giá lên 350k/10kg cơ ạ
Cách đây 1 tháng e mua vẫn 180k mà, e mua ở chỗ ran thái thịnh, bạn Phương Anh, bạn Hải báo giá cao hơn
Giá của bác e đoán là phải từ lâu r, vì nó chuyển sang D'Capital Trần Duy Hưng từ lâu r, có còn ở Thái Thịnh đâu, lúc e mua cũng gần như là thời điểm cuối cùng của giá cũ trc' khi nó tăng giá
Bác cho hỏi SMS68TI02E về chức năng có hơn thua với SMS46NI05E không ạ? Thấy nhiều nơi bán con 68TI chưa tới 10tr, rẻ quá..
Nó lòe cụ đấy, chứ chưa tới 10tr, cụ cứ mạnh dạn đặt hàng vài chục con mà bán lại kiếm lời hơn gấp 2 :))

beamerhonk

Xe tải
Thu sang và đông sắp đến, Em quyết định sắm cái MRB cho mùa đông này. Lội lên lội xuống mấy trăm trang, tạm thời e đúc kết lại một số kinh nghiệm của các Cụ e tổng hợp được, ko hết được nhưng chắc cũng có ích ít nhiều cho các cụ/mợ vào sau như nhỡ có tiền sử tiền đình cũng đỡ bị hoa mắt khi leo gần 800 tầng lầu :D

1. Chụp hình bếp: Mô tả càng rõ càng tốt, vị trí dự định đặt MRB ở bếp ==> lựa chọn loại máy phù hợp

2. Lựa chọn máy:

- Loại máy: có 3 loại máy, âm hoàn toàn, bán âm và dương. Âm toàn phần thì bảng điều khiển ko hiện ra mặt ngoài, bán âm thì có bảng điều khiển ở mặt trước và dương thì giống hệt cái máy giặt

- Cụ Lắc phân hạng thương hiệu: "Em thì xếp theo thứ tự khác, phọt phẹt nhất là Hafele, rồi đến Candy, Ariston, Teka, Hotpoint, Indesit tiếp đến Elec, Fagor, Brandt, Smeg còn Bosch nó ở hẳn chiếu trên rồi.

Máy Haf các cụ sợt gu gồ mỏi tay thì cũng chỉ có các trang tiếng Việt đưa thông tin, chứ châu Âu thì chưa có chỗ nào nói đến cả"

- Với máy cỡ lớn (rửa 12 bộ trở lên) , kích thước tối thiểu (cao*rộng*sâu) thường là 82*60*60 ==> Ngon bổ rẻ, trong cùng phân khúc (Theo e hiểu là trong khoảng 10-15tr) thì các cụ đánh giá con này SMS25KI00E như lời cụ Lắc là "Trong các model của serie 2 đang có mặt ở thị trường, thì model này là xuất sắc nhất đấy cụ". Còn series 4, 6, 8 thì sẽ ngon hơn, nhưng giá cũng đẹp hơn.

- Với máy cỡ bé hơn: Một số bài Em tìm đươc, cũng có kèm một số kinh nghiệm khi sử dụng, Em post lại:

+ “Elex ESF6010:

Nhà em mới dùng con này được 1 tuần, nói chung ổn so với tầm tiền, em mua có 7 củ. So với các loại khác như Bosch, Teka... e chưa dùng nên chưa biết, vì bếp nhà em thấp, cao ~70cm nên k lắp được các loại trên nên đành dùng tạm con này. Con này lưu ý khi lắp ở tầng 1 thì chỉ mở 1/2 van nước đầu vào thôi, nếu mở hết van áp lực nước vào mạnh quá là máy sẽ báo lỗi tràn nước cụ nhé.”

Một số comment:

- Cụ Lắc: “Máy serie 2 rửa sạch theo tiêu chuẩn standar của EU, lên đến 4 hay 6 là thêm một bước sạch và kỹ hơn nữa. Cùng một cái nồi có độ bẩn như nhau, xếp vào máy serie 6 là 68TI đảm bảo nó rửa sạch hơn cái 4 là MI05.

Máy càng đắt tiền hơn thì độ ổn định của máy càng trâu bò hơn, `vd cái MI05 có thể có lỗi phát sinh sau 1-1,5 năm sử dụng, nhưng cái 68TI thì thời gian đó tăng lên 2,5-3 năm là chuyện bình thường. Đây đều là so sánh trong điều kiện sử dụng như nhau, và lỗi là do tự nó phát sinh, còn lỗi ngoại cảnh thì không tính.

Tỷ lệ phát sinh lỗi cũng chênh lêch hẳn, vd cái MI05 tính tỷ lệ lỗi 1 cái trên 10-20 cái, thì cái 68TI phải là 1 trên 50-60 cái.

Tất cả những thứ vừa kể ở trên, chính là nhờ phần mềm điều khiển, khi mà phần cứng quan trọng nhất là cái bơm nhiệt đều dùng chung 1 kiểu. Đừng nên nghĩ chương trình Auto của máy nào cũng giống nhau, đừng nghĩ Auto của máy MI05 sẽ giống hệt như 68TI. Các máy MI05 sx từ đầu năm 2019 đến giờ, thì đều đã được dùng phần điều khiển giống như 68TI, vd như chương trình Auto là 2h20, chứ không phải như cũ là 2h45 nữa.

Bài sau e sẽ trình bày đến vấn đề cụ thể của e, kính nhờ các cụ tư vấn!
Lội mỏi tay và đã tìm được bài tổng hợp, e quote lại cho cccm sau đọc nhé!

Skoda_Favorit

Xe container
Lò nướng lâu không vệ sinh thì chỉ có cách lau dần dần thôi cụ - cho bát nước vào nướng cho hơi nước nóng bốc lên rồi vệ sinh dần chứ một phát ăn ngay em sợ khó :D
Cụ không khuyên dùng Baking Soda à?:D
Em nghĩ quay cái gì đó ít hơi nước chút cho lò nó nóng rực lên dầu mỡ sẽ mềm ra rồi lau thật mạnh sẽ đỡ Cụ nhỉ?>:)

largo_kent

Xe tăng
Dạ em cảm ơn cụ nhiều ạ. Lò Teka có chức năng hydroclean, cho ít nước vào để nó vệ sinh nhưng chắc lâu lâu nhà em mới làm nên ko sạch được :D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không khuyên dùng Baking Soda à?:D
Em nghĩ quay cái gì đó ít hơi nước chút cho lò nó nóng rực lên dầu mỡ sẽ mềm ra rồi lau thật mạnh sẽ đỡ Cụ nhỉ?>:)
BS dùng khử mùi lò nướng/vi sóng hơi bị ổn đới cụ ạ :D

Oh, thế là giá đã giảm rồi đấy ạ, khoảng đầu tháng 12 họ báo là do thuế nhập khẩu tăng gấp rưỡi nên giá lên 350k/10kg cơ ạ

Giá của bác e đoán là phải từ lâu r, vì nó chuyển sang D'Capital Trần Duy Hưng từ lâu r, có còn ở Thái Thịnh đâu, lúc e mua cũng gần như là thời điểm cuối cùng
Em thấy là ở ran có mấy người bán, 2 tuần trước e mua của cụ số điện thoại: 0971264422 là giá 350k/10kg trong khi đó trước đó mấy ngày e hỏi cụ Hải 0942868979 giá là 250k/10kg.
(E ở quê, e hỏi giá và địa chỉ mới và nhờ người đến mua)

Ti Ca

Xe hơi

Giá của bác e đoán là phải từ lâu r, vì nó chuyển sang D'Capital Trần Duy Hưng từ lâu r, có còn ở Thái Thịnh đâu, lúc e mua cũng gần như là thời điểm cuối cùng của giá cũ trc' khi nó tăng giá
E nhớ nhầm, e mới coi lại thì đúng là 25k 1kg ( e mua hôm 1/11).
E gọi bạn Phương Anh, còn bạn Hải báo 35k 1kg

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
ko ảo đâu cụ, hàng còn zin nguyên. hàng chuẩn hãng có điều mỗi đại lý có 1 chính sách chiết khấu khác nhau thôi cụ, chất lượng như nhau
Có hàng giá này cụ hỏi giúp em lấy 2 cái - không chém đâu ạ.

Ti Ca

Xe hơi
Cụ lucky.win ơi, máy e bosch sms68mi04e, trước e có hỏi cụ là e mua máy hôm 31.10 mà hôm 13/11 máy báo đèn machine care ( mới dc 14 ngày ). Hnay 24/12 máy lại báo đèn machine care tiếp. Như vậy máy e ko phải báo theo chu kì như các cụ khác đâu ạ ( tầm mấy tháng máy các cụ ấy mới báo)

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win ơi, máy e bosch sms68mi04e, trước e có hỏi cụ là e mua máy hôm 31.10 mà hôm 13/11 máy báo đèn machine care ( mới dc 14 ngày ). Hnay 24/12 máy lại báo đèn machine care tiếp. Như vậy máy e ko phải báo theo chu kì như các cụ khác đâu ạ ( tầm mấy tháng máy các cụ ấy mới báo)

Tầm hơn tháng mà nó đã báo rồi, nhanh thế nhỉ.

lucky.win

Xe điện

Em vừa gọi hãng vào thay bộ main này hết 2,3 củ. Nhưng có thắc mắc là em chỉ hỏng cái main điều khiển thôi, mà sao nó bắt em thay cả 3 cái như ảnh em chụp là sao nhỉ? Em thấy lãng phí.
Cái đó họ không bán rời đâu cụ, nó luôn đi theo cặp với nhau, cụ lắp chéo nhau chưa chắc nó đã nhận.

Cụ lucky.win ơi. Liệu nó có cái gì lưu trữ như pin chẳng hạn bị hết pin không.
Không có pin nhé.

annhien88

Xe tải
Merry Christmas các cụ các mợ o:-)o:-)

tuvdc

Xe tải
các cụ cho nhà cháu hỏi chút. nhà cháu còn duy nhất 1 chỗ có thể để máy rửa bát. mà chỗ ấy lại hạn chế chiều cao chỉ có 62cm. vậy có loại máy nào phù hợp không ạ. vì cháu thấy có mấy cái máy nhật bãi thì chiều cao của nó lại là 65cm mới mở ra hết được? cụ nào biết loại máy hoặc có phương án nào không ạ