[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

boy_xedap

Xe điện
em mua mới máy elex, loại to, sx tại ba lan, giá 22tr, 2 năm mới dùng chưa đến 10 lần, chủ yếu vợ khoe khi có khách.
Túm lại cụ có bán không?Không hữu ích thì bán cho đỡ chật nhà. Nếu bán PM em có khách mua

boy_xedap

Xe điện
em mua mới máy elex, loại to, sx tại ba lan, giá 22tr, 2 năm mới dùng chưa đến 10 lần, chủ yếu vợ khoe khi có khách.
Em đã nhận được PM của cụ, tuy nhiên giá cụ đưa ra cao quá, giá đó thì mua được máy Bosch, mới tinh, bảo hành 3 năm :)

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Em đã nhận được PM của cụ, tuy nhiên giá cụ đưa ra cao quá, giá đó thì mua được máy Bosch, mới tinh, bảo hành 3 năm :)
Chắc là cụ ra giá 15 ;) E mua của 1 cụ trên này cũng elec có 7 thôi, thấy hài lòng :D

boy_xedap

Xe điện
Chắc là cụ ra giá 15 ;) E mua của 1 cụ trên này cũng elec có 7 thôi, thấy hài lòng :D
Còn chiếc nào tương tự ko cụ?Em chỉ mua tầm đó thôi, mua hộ cô em. Năm ngoái em cũng mua được 1 chiếc Elex cũ giá 5 triệu, cụ chủ cũ dùng 15 lần :)

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn

boy_xedap

Xe điện
E mua cũ

Đấy, sau vụ hụt của cụ e mới kiếm được, chủ cũ của nó cũng dùng ít. Bây giờ e thấy ít người bán lắm.
Khà, hóa ra cụ cũng săn giống em, vụ đấy cụ thấy em mua nhanh ko, cứ lẳng lặng tìm hiểu, cụ chủ cũ rao bán vào 1 ngày mưa, cực rét em vẫn mò đến lấy, dùng đến nay là đúng 14 tháng hài lòng lắm :)

BMW

Xe hơi
Nhà em từ ngày mua MRB thấy nhàn hẳn, giờ vẫn thấy ân hận vì quyết mua chậm quá ;)

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Khà, hóa ra cụ cũng săn giống em, vụ đấy cụ thấy em mua nhanh ko, cứ lẳng lặng tìm hiểu, cụ chủ cũ rao bán vào 1 ngày mưa, cực rét em vẫn mò đến lấy, dùng đến nay là đúng 14 tháng hài lòng lắm :)
E săn mà, mỗi tội cụ nhanh hơn ;)
Gấu kêu nhưng e quyết, xót gấu nhúng tay vào xà phòng, bây giờ chỉ chuyên tâm nấu thôi, chuyển thời gian rửa thành lúc cả nhà nói chuyện với nhau.

boy_xedap

Xe điện
E săn mà, mỗi tội cụ nhanh hơn ;)
Gấu kêu nhưng e quyết, xót gấu nhúng tay vào xà phòng, bây giờ chỉ chuyên tâm nấu thôi, chuyển thời gian rửa thành lúc cả nhà nói chuyện với nhau.
Lúc mới bắt đầu dùng gấu cũng kêu như gì, giờ suốt ngày đi tuyên truyền :D

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Lúc mới bắt đầu dùng gấu cũng kêu như gì, giờ suốt ngày đi tuyên truyền :D
Đồ tiện dụng gấu cũng thích mỗi tội xót $ thôi, như e vừa sắm con hút bụi tự động, cũng kêu :D nhưng giờ cấm có kêu, nhà sạch hơn, số lần cầm chổi ít đi, chỉ cuối tuần tập trung lau dọn 1 lần thôi. Lại còn khoản khoe đồ nữa chứ, chém hơn mình làm e thỉnh hoảng lôi ra trêu gấu.

Tiện e thấy có cụ nào kêu vụ nâng mặt đá cho vừa MRB thì cụ xem chiều cao mặt đá thế nào, thường mặt đá có 1 gờ đá ở rìa, cắt bỏ đi cũng dc tầm 1.5-2cm, MRB tháo bỏ tấm che trên đi thì rơi vào tầm 82cm. Chứ nâng cả mặt đá lên e hơi khó, lích kích lắm :(

lucky.win

Xe điện
Những cái cụ nêu ở dưới nhà e đủ hết ko phải tập thể dục đâu,nhưng cái tối thiểu là việc rửa bát mà còn ko rửa mà còn phải phụ thuộc thì nhà cụ ko còn cái gia giáo gì cả.Nhà e nuôi dậy F1 và cả nhà đều tự giác trong cái việc rửa bát,đó là việc phải làm rèn cho cái tính tự lập và cũng là cái tính chăm chỉ.Còn việc nhà mà ỷ lại hết vào máy móc hay giúp việc ý mà.Thì sau này ra đời kiếm tiền giỏi đó,học hành giỏi đó nhưng ếu biết làm cái gì cả thì con người nó cũng đếu có tình cảm gì đâu vì cái gì cũng lười cái gì cũng đếu muốn làm thì nhà ếu có cái gia giáo hay thể thống gì cả.
Còn nhà cụ trang bị đủ hết rồi,giải phóng sức lao động rồi thì chúc mừng nhà cụ.Nhớ nuôi dạy con cái vợ con trong nhà tính tự giác vào ko sau này có về nhà chồng con hay vợ con ếu biết làm cái gì cả thì nó đuổi bố ra khỏi nhà đó:))
Thay vì bắt lũ F1 rửa bát để rèn tính tự lập theo kiểu cụ thì em dạy nó nấu ăn, cái gì máy móc nó làm được thì để nó làm, dành thời gian cho việc khác. Quan trọng là nghĩ cách kiếm được để mua được thứ giúp giải phóng lao động, thế giới nó vận động như vậy đi ngược lại mệt ra.
Cụ đay đả người ta quá :) F1 nó biết xếp bát vào máy cũng là tự lập đấy :) Ngoài ra còn khá nhiều việc nhà khác có thể rèn tính tự lập như:quét nhà, lau nhà, nấu ăn ngon, sắp xếp chăn màn, quần áo, vệ sinh thân thể, sắp xếp đồ đạc trong gia đình, cá nhân...Có khá nhiều việc, có máy móc hỗ trợ há chẳng phải cũng tốt hơn sao?
May quá, cụ nói ra em mới biết cụ U40, có nhà cửa và được nhiều người biết, em thấy comment của cụ cứ nghĩ cụ tuổi tôm cơ. Cụ nên thay đổi cách nói chuyện đi, chơi OF cũng lâu rồi không trẻ con nó cười cho đấy!
Cái việc rửa bát nó rất nhỏ nhưng vẫn phải làm.Còn việc nấu cơm hay dọn nhà nhưu các cụ nói thì đương nhiên là phải làm rồi vì cái việc nhỏ nhất như rửa bát còn ko làm được thì còn làm cái gì.Quan điểm mỗi nhà mỗi khác,nhà e rèn cho từ việc nhỏ nhất và mọi người đều cảm thấy vui vẻ tự giác làm chứ ko coi là chuyện to tát:)còn chuyện nhỏ làm còn ngại thì chuyện to e ko tính đến nữa!
Nghe là biết quan điểm nhà các cụ khác nhà e rồi.Thế nên dừng tại đây cho đỡ tranh luận nhé:)
Với cụ thì việc rửa bát nhỏ chứ như em thì là việc ko nhỏ tí nào :D, E bị bố mẹ bắt rửa bát từ nhỏ mười mấy năm, mãi lúc đi học đại học thì mới thoát thì em thấy trong công việc bếp lúc, rửa bát là việc chán nhất, chán hơn nhiều so với nấu ăn mặc dù nấu ăn có thể mất time hơn nhưng về tâm lý thì mình thích làm hơn, việc nấu được món ăn ngon làm mình háo hức hơn, hứng thú hơn, nấu xong bữa cơm được ăn ngon, được mọi người khen cũng thấy thoải mái hơn. Còn rửa bát sau khi cơm no rượu say là chán không thể tả, bụng thì no mà đứng rửa bát thấy mệt hơn là nấu ăn, đau hết cả lưng :)). Nói chung cơm xong chỉ thích ngồi nghỉ thư giãn thoai =)).
Mấy hôm tết vừa rồi bà giúp việc nghỉ, vợ em phải chăm con nhỏ nên mình phải rửa bát mới thấy chán, ngoài bát đĩa còn nồi niêu xoong chảo đủ các thứ lằng nhằng do người nấu bày ra, bụng thì no mà đứng rửa đau hết cả lưng, nói chung em hãi nhất rửa bát =)).
Như cụ nói rèn trẻ con thì có rất nhiều cách, như khi nhà ít người, số lượng bát đĩa ít thì kể cả nhà có máy rửa bát thì mình cũng tập cho cháu tự rửa là ok, hoặc tham gia phụ giúp bố mẹ dọn bát đĩa, lau bàn ghế ... hoặc có thể bắt các cháu làm việc nhà khác, như quét nhà, lau nhà hoặc đơn giản yêu cầu các cháu tự xử lý những việc do mình gây ra như dọn dẹp phòng ngủ của chính các cháu đã bầy bừa, giặt bộ quần áo mà cháu gây bẩn... Nói chung là do mình rèn con thôi, khi có máy giặt và máy rửa bát thì mình vẫn có thể yêu cầu con tự làm cơ mà.
Hồi xưa khi trào lưu mua máy giặt thì cũng thế, nhiều quan điểm trái chiều, cơ mà máy rửa bát nó hơn máy giặt ở cái là máy giặt quần áo chưa chắc giặt sạch bằng tay nhưng rửa bát thì em cho là sạch và vệ sinh hơn rửa tay nhiều.
quan điểm mỗi nhà 1 khác cụ đừng nói vậy!Anh Thản tiền a ý thiếu éo gì mà a ý vẫn kè kè cái điếu cày đó!
Đại bộ phận dân mình giờ ti toe tí xiền bày đặt giải phóng sức lao động khỏi cv gia đình.Uh thì có ích thật đấy nhưng những cái nhỏ nhặt như mấy cái bát đĩa mà mang ra so sánh nông dân này nọ mới thấy người ta nói sâu bọ mới lên làm người nó hay bảnh choẹ.
Em đi sang đối tác nước ngoài về nhà người ta,nước ngta dân ngta thiếu gì tiền mà cv ngta còn bận rộn làm trâu bò gấp mấy lần mình như Nhật với Hàn mà nhà ngta vẫn con cái bố mẹ rửa bát rất bt,mà xin lỗi dân Nhật ngta ăn cơm ý mà,mỗi người ăn phải mấy cái bát mấy cái đĩa ko phải như dân mình chỉ mỗi ng 1cái bát đĩa đâu,mà ngta vẫn làm vui vẻ bt,con cái vui vẻ làm còn tranh nhau làm!
Thế mới thấy phát triển ko bền vững có tí của cái là bày đặt này nọ xong chê bai ng khác nông dân:)) Hài hước quá!
Cụ lông dân bỏ mẹ, thay vì f1 phải rửa thì nó cũng phải xếp bát ra, rồi xếp bát vô, đó cũng là một nghệ thuật đấy. Có điều kiện thị tội gì ko cải thiện đời sống? chỉ sợ ko có điều kiện thôi.
Thôi nào các cụ ơi, đầu năm mới chỉ vui thôi mà, căng thẳng để làm gì đâu, mời các cụ ạ ... ~o)

duongqua

Xe container
Thôi nào các cụ ơi, đầu năm mới chỉ vui thôi mà, căng thẳng để làm gì đâu, mời các cụ ạ ... ~o)
Hì đang bình thường nhưng nhiều người muốn có chuyện để nói đầu năm cụ ạ:) mà vẫn vui chứ có gì bức xúc đâu cụ ơi:)

niceshot

Xe container
Cụ nào cần mua mrb của fagor , bosch , hafale giá tốt thì ib em ạ
Cụ có cái mrb Bosch nào mà rửa được 12 - 13 bộ, chiều ngang dưới 60cm thì báo giá cho em nhé (ô tủ bếp còn trống của em rộng có 56 cm :( )

gnoudman

Xe tăng
Cụ Vua Bếp cho em hỏi có bán máy rửa bát dạng ngăn kéo trượt không ạ. Em tìm thấy có mỗi Fisher Paykel là có loại này, hình như hãng khác không có làm dạng trượt cánh kiểu ngăn kéo. Thank cụ

Chỉnh sửa cuối: