[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

xuongnui

[Tịch thu bằng lái]
Máy rửa bát thì em cũng đã nghe tiếng lâu rồi. Cũng có nhiều ý kiến ra ý kiến vào nào là rửa không sạch, nào là phải rửa sơ qua, nào là phải tráng, nào là tốn điện tốn nước. Nên là cũng định mua dền dứ mấy năm. Vừa rồi thì gấu dạy con học nên em được giao nhiệm vụ rửa bát. Đàn ông mà lại đi rửa bát cũng nản nên quyết tâm mua máy rửa bát :)

Sau khi tham khảo các kiểu em quyết định lấy 1 chiếc máy rửa bát 6 bộ của Nhật.
Chân dung em nó đây:

Bên trong

Sản phẩm sau khi đã rửa: sạch bong, bát đĩa bóng loáng, và rửa được số lượng khá nhiều

Về tính năng của em nó:
- Model Toshiba 600C(P), điện 100V nên phải mua lioa đổi nguồn.
- Rửa tiêu chuẩn, rửa nhanh, rửa cực bẩn, khử khuẩn bằng tia cực tím.
- Số lượng bát đĩa rửa: công suất là 6 bộ tuy nhiên ko hiểu tiêu chí thế nào mà rửa được rất nhiều. Nhà em 2 người lớn và 2 trẻ con thì toàn rửa 2 bữa dồn 1. Rửa xong sấy luôn nên bát đĩa khô luôn.
- Điện năng tiêu thụ: hầu như không tăng so với trước, chắc cỡ khoảng 30k/1 tháng tiền điện
- Nước: em đã thử rồi thì mỗi lần rửa khoảng 10 lít nước.
- Độ sạch: thấy rất sạch, bát đĩa sờ vào bóng và kin kít.
- Có phải dọn sơ qua không: có. Rửa bằng tay dọn sơ qua thế nào thì rửa máy cũng thế, sau đó thay vì mình rửa tay thì tống vào máy cho nó rửa.
- Có phải dùng viên rửa không: với model này thì không cần dùng viên rửa, vì nó rửa bằng nước nóng. Tuy nhiên cẩn thận em vẫn mua viên rửa của Đức Alio 630k/100 viên, mỗi lần thả nửa viên vào máy.
- Xếp bát cũng rất nhanh, cỡ khoảng đánh xong cái răng thì xếp xong.
- Máy này bé chỉ rửa được bát, vì thế nếu muốn rửa cả nồi niêu thì nên mua loại 12 bộ to như cái máy giặt.
Nói chung là với máy rửa bát, rất là nên mua. Nó giải phóng sức lao động y như cái máy giặt, rất là tiện lợi.
Cảm ơn cụ,bài viết rất cụ thể tỉ mỉ,em cũng ngiên cứu mua 1 cái mới được

xyzhuyxyz

Xe tăng
Bực mình cái khi mất điện hoặc đơn giản là phích cắm lỏng ... Đến lúc có điện lại thì nó ngóm luôn, chả nhớ gì cả, mặc dù có khi chỉ còn 1 phút nữa là kết thúc chương trình, thế là chạy lại từ đầu ... cái này em ghét.
Chắc Nhật ít bị mất điện cụ à. Em thì thấy ko cần thiết lắm trường hợp mất điện là rất hiếm, việc này mà để xảy ra thường xuyên thì máy hỏng trc ạ.

honda acura

Xe điện
Hôm nay khi máy chạy em có bấm tạm dừng để kiểm tra lồng máy
Đúng là có nóng nhưng cũng không đến mức bỏng tay đâu, quảng khoảng 40-50 độ gì đấy
Em có để ý thì khi còn 10 phút thì máy sẽ thổi quạt để làm mát nên đến khi hoàn thành thì lồng máy không nóng nữa
Cái góc huyền thoại này, trước đổi con rửa bát 12 bộ để lấy chỗ kê tủ lạnh, rồi lại không để được vì bị thằng sấy chiếm chỗ

tuankm2009

Xe tải
vậy là đồng cảnh ngộ rồi, giá chuột cắn mrb của bà cô cụ sớm hơn để em tham khảo có phải tết em ko phải rửa bát bằng tay ko :))
Híc, giờ nhà cụ đã xử lý chống chuột chưa? Em thấy cái cách của bọn bảo hành Bosch rất hay, có thể áp dụng cho tất cả các loại máy khác. Sử dụng bùi nhùi cọ nồi có ưu điểm: chi phí rẻ, thi công đơn giản ai cũng thể làm được, không gỉ, chống được cả gián, chuột và vẫn có lỗ thoáng khí.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Đúng là có nóng nhưng cũng không đến mức bỏng tay đâu, quảng khoảng 40-50 độ gì đấy
Em có để ý thì khi còn 10 phút thì máy sẽ thổi quạt để làm mát nên đến khi hoàn thành thì lồng máy không nóng nữa
Cái góc huyền thoại này, trước đổi con rửa bát 12 bộ để lấy chỗ kê tủ lạnh, rồi lại không để được vì bị thằng sấy chiếm chỗ

Cảm ơn cụ đã nhiệt tình test hộ em, cái máy nhà em chắc cũng tầm nhiệt độ đó vì em sờ vào thì ko bỏng tay mà phải chạm mạnh thì cảm giác nóng khó chịu gần bỏng thôi chắc cũng tầm 5-60 độ. Vì em cho thử cái nhiệt kế vào thấy nó đỏ kịch khung luôn.

Sao cụ khô chồng cái máy sấy lên cái máy giặt sử dụng có phải tiện ko.

Soc.nhim

Xe tải
Cụ honda acura cho em xin cái mã máy giặt lg nhà cụ cái, ảnh chụp mà em phóng to chẳng thấy đâu cả. Thanks cụ!

tuankm2009

Xe tải
Quá đỏ là khi nó cắn đã không gây chập main, nhiều nhà bị nổ tung xác pháo vì nó cắn rồi. Thế là ổn rồi, cụ đỡ phải lăn tăn trong lòng.
Vâng, may mà chưa chập cháy main không thì chắc phải mất vài củ tiền thay main cụ nhỉ? Giờ nghĩ lại lần bị lỗi tràn nước trước chắc cũng do bọn chuột khốn nạn nó đại tiểu tiện rồi nhảy sập xình trên cái phao. Bảo hành Bosch cũng được đấy cụ nhỉ, nhà xa mà em gọi cái hôm sau đến luôn.

v_t

Xe buýt
Híc, giờ nhà cụ đã xử lý chống chuột chưa? Em thấy cái cách của bọn bảo hành Bosch rất hay, có thể áp dụng cho tất cả các loại máy khác. Sử dụng bùi nhùi cọ nồi có ưu điểm: chi phí rẻ, thi công đơn giản ai cũng thể làm được, không gỉ, chống được cả gián, chuột và vẫn có lỗ thoáng khí.
nhà em nuôi lại mèo rồi cụ ạ, cái này là bị chuột cách đây nhiều tháng, mrb em cũng ko sử dụng lâu rồi, tết mới mang ra thì ko được. giờ nhà nuôi 2 con mèo chuột gián không thấy con nào nữa cụ ạ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Cụ xô cái tủ lạnh đi rồi à?
Nhà cụ kê đồ kiểu này bất tiện nhỉ, giặt xong lại ôm vào để sấy.

lucky.win

Xe điện
Chắc Nhật ít bị mất điện cụ à. Em thì thấy ko cần thiết lắm trường hợp mất điện là rất hiếm, việc này mà để xảy ra thường xuyên thì máy hỏng trc ạ.
Lý do ít mất điện thì không hợp lý lắm, em ở bên châu Âu có khi nào mất điện đâu, trừ trường hợp sự cố, nhưng họ vẫn thiết kế nhớ trạng thái mà.

Theo em, bên đó họ không làm thế vì họ hay sẩy ra sự cố kiểu như động đất, sóng thần hạy đại loại như thế ... bên châu Âu thì ít khi có sự cố kiểu đấy.

Vâng, may mà chưa chập cháy main không thì chắc phải mất vài củ tiền thay main cụ nhỉ? Giờ nghĩ lại lần bị lỗi tràn nước trước chắc cũng do bọn chuột khốn nạn nó đại tiểu tiện rồi nhảy sập xình trên cái phao. Bảo hành Bosch cũng được đấy cụ nhỉ, nhà xa mà em gọi cái hôm sau đến luôn.
Như em đã nói quá đỏ đấy ạ, không thì không dưới 5tr đâu ạ. Ngoài chuột ra thì nên để ý bọn gián nữa, bọn đấy nó bé nên chui ác lắm, vào trong đó làm tổ và đẻ tại chỗ nữa.

nhà em nuôi lại mèo rồi cụ ạ, cái này là bị chuột cách đây nhiều tháng, mrb em cũng ko sử dụng lâu rồi, tết mới mang ra thì ko được. giờ nhà nuôi 2 con mèo chuột gián không thấy con nào nữa cụ ạ
Chuẩn cụ, thêm mấy đại ca đấy canh giữ thì yên tâm hơn nhiều.

Cảm ơn cụ đã nhiệt tình test hộ em, cái máy nhà em chắc cũng tầm nhiệt độ đó vì em sờ vào thì ko bỏng tay mà phải chạm mạnh thì cảm giác nóng khó chịu gần bỏng thôi chắc cũng tầm 5-60 độ. Vì em cho thử cái nhiệt kế vào thấy nó đỏ kịch khung luôn.
Sao cụ khô chồng cái máy sấy lên cái máy giặt sử dụng có phải tiện ko.
Chồng lên, mà để trong nhà nhìn vào hơi chướng mắt cụ ạ, để ở góc nhà thì đỡ hơn.

honda acura

Xe điện
máy giặt em để ngoài lô gia ngay cạnh, vì trước phơi nên để máy giặt ngoài cho tiện
sấy để trong nhà, cũng chỉ cách cái cửa khu bếp đi ra lô gia thôi.... chồng nên xấu lắm với lại nếu nhà trật thì cố nhưng nhà rộng cũng không đến nỗi phải chồng nên
trước em muốn để tủ lạnh chỗ đó cho tiện lấy đồ thôi, chứ kê cạnh bàn ăn cũng ok

honda acura

Xe điện
Cụ honda acura cho em xin cái mã máy giặt lg nhà cụ cái, ảnh chụp mà em phóng to chẳng thấy đâu cả. Thanks cụ!
máy 8 kg, giá giờ đâu giao động khoang 10 t, cụ hỏi gg ra ngay ấy mà
em chọn lg vì chương trình giặt đơn giản không phải bấm trọn nhiều. ngay xưa dùng máy lồng đứng cứ bấm power, cho 1 nút là xong nên giờ sài cái gì lằng nhằng là ngại

Soc.nhim

Xe tải
Cụ lucky và các cụ cho em hỏi thêm chút ạ. Em muốn đặt lò vi sóng ở dưới bếp từ thì có ảnh hưởng gì không ạ. Em google mà không ra vấn đề này. Em cám ơn trước ạ.

Soc.nhim

Xe tải
máy 8 kg, giá giờ đâu giao động khoang 10 t, cụ hỏi gg ra ngay ấy mà
em chọn lg vì chương trình giặt đơn giản không phải bấm trọn nhiều. ngay xưa dùng máy lồng đứng cứ bấm power, cho 1 nút là xong nên giờ sài cái gì lằng nhằng là ngại
Dạ vâng em cám ơn cụ để em tìm xem sao ạ.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky và các cụ cho em hỏi thêm chút ạ. Em muốn đặt lò vi sóng ở dưới bếp từ thì có ảnh hưởng gì không ạ. Em google mà không ra vấn đề này. Em cám ơn trước ạ.
Để thoải mái, không sao cả.

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Để thoải mái, không sao cả.
Cách đây 3 năm em làm tủ bếp không biết đến cụ lắc mà hỏi. Em đặt cái lò nướng ngay dưới bếp từ may mà không sao. Còn máy rửa bát thì hỏi mấy chị cùng làm thì các bà í bảo đừng mua, nhà mấy bà í mua xong k dùng (giờ mới biết là nhà bà í ở cùng mẹ, mẹ bà í cứ có ít bát là rửa ngay). Thành ra em không thiết kế chỗ để MRB. Giờ phải mua loại nhỏ 6 bộ đặt trên bàn đá. Vẫn phải rửa xoong :((

Cuben-YH

Xe đạp
Chào các cụ, em nhờ các cụ tư vấn với, em đang định mua máy rửa bát tầm 25tr đổ lại. E đang xem mấy máy của Bosch, tuy nhiên thấy có một vài thông tin: dv sau bán hàng của Bosch kém, máy hỏng ko có linh kiện thay thế, có khi fai bỏ máy. Em hơi hoang mang xì tai. Nhờ các cụ tư vấn giúp em nên mua model, hãng (Nhật, Châu Âu ?!) và địa chỉ mua hàng uy tín với nhé. Cảm ơn các cụ!

honda acura

Xe điện
Cách đây 3 năm em làm tủ bếp không biết đến cụ lắc mà hỏi. Em đặt cái lò nướng ngay dưới bếp từ may mà không sao. Còn máy rửa bát thì hỏi mấy chị cùng làm thì các bà í bảo đừng mua, nhà mấy bà í mua xong k dùng (giờ mới biết là nhà bà í ở cùng mẹ, mẹ bà í cứ có ít bát là rửa ngay). Thành ra em không thiết kế chỗ để MRB. Giờ phải mua loại nhỏ 6 bộ đặt trên bàn đá. Vẫn phải rửa xoong :((
Đấy em cũng bị cái tội khi làm tủ bếp không chịu tham khảo mới tính toán trước nên sau này bếp rõ rộng mà chỗ cần thì thiếu, chỗ chả cần thì thừa
Theo em tủ bếp giờ cũng chả cần tủ trên nữa, vì bây giờ có máy rửa bát rồi, dùng bếp từ thì làm giá bát đĩa ngay dưới tủ bếp từ để lợi dụng quạt bếp sấy luôn
Tủ trên toàn để đồ linh tinh mà cao nên ngại lấy

Songocu

Xe buýt
cụ honda acura ông bố nội trợ chuyên nghiệp chia sẻ kinh nghiệm bản thân./
Cá nhân em thấy rất đáng lưu ý khi bắt tay vào đặt tủ bếp