[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

vietlink

Xe tải
Cụ chuyển qua mua muối công nghiệp của Ấn độ đi: 450k 1 bao 25kg dùng vài năm không hết. Ban đầu em cũng mua muối của mấy hãng sx bột rửa, nhưng rồi có người mách nước thì biết thực ra muối dùng cho máy rửa bát cũng chỉ là muối công nghiệp tinh khiết thôi, dùng cho mục đích hoàn nguyên hạt nhựa khử cứng trong máy.
Úi trời quá hay luôn.
Em cũng sẽ làm 1 bao.
Trước cứ 3 4 tháng lại đổ 2kg, giờ có cách của bác là ngon roài.

sontung227

Xe tải
Hi các bác,
Nhân đọc bài của bác #Patriots về cuộc cách mạng bếp từ của nhà bác ý, đồng thời với mong muốn đẩy 1 số gia đình xuống hố đầu tư máy rửa bát giống nhà em. ;)) em xin chia sẻ chuyện đầu tư máy rửa bát của em như sau:

Sự thể là nhà em có 2 đứa nhỏ sinh liền nhau, 2 vc không ở cùng ông bà. Lúc 2 nhóc lên 3-4t do muốn rèn con tự lập nên 2 vc bàn nhau dừng không thuê người giúp việc nữa.
Từ quyết định đó 2 vc cố gắng thu xếp công việc, phân công giờ giấc đi làm để cùng lo cho tụi trẻ, cũng như dần dần cho các con tự làm hết mọi việc như tự lo vệ sinh cá nhân, đi ngủ, ăn, thay quần áo và dọn dẹp đồ chơi từ lúc 3 -4t.

Tuy nhiên, riêng vụ nấu nướng thì thấy vợ vất vả quá, cứ về nhà là nấu từ 18h, rồi ăn rồi rửa bát, rửa bát xong đã gần 21h. Ngày nào cũng vậy, 2 vc ngồi lại xem 1 bộ phim nghe 1 bản nhạc thì cũng toàn sau 22h.

Đó là lúc em nghĩ tới Máy rửa bát.
Hồi đó đếch có kinh nghiệm gì, chỉ nghĩ nó tiết kiệm được tý sức và thời gian là sướng lắm rồi nên mua liều.;));))
Đầu tiên tính cò con định mua loại 6 set của Nhật nội địa, may sao đợt đó lĩnh thưởng Tết nên dư dả làm luôn con Electrolux loại 12 set giá 18tr.[-O<

Lúc mua MRB về bị các cụ phán con giai con rể là hoang phí, con gái con dâu là lười nhác, bọn em cứ im.%-(
Hàng xóm qua xem bảo mỗi bữa có mấy cái bát mà vứt vào cái 12 set nó chẳng đáng, bọn em cũng im.:-@
Rồi bạn bè qua bảo tốn điện nước và xà phòng khó kiếm, bọn em cũng im nốt.:-@
Nói chung là im vì đã dùng đâu mà dám cãi :-/<:-P

Nhưng tới lúc dùng rồi mới thấy. Vợ em tiết kiệm được gần 1h30' mỗi tối.
Và không chỉ tiết kiệm được thời gian mà còn phát hiện ra 1 đống điểm khác nữa:
- Rửa cực sạch. Dùng máy khỏi lo vấn đề vệ sinh luôn. Vì rửa 75 độ C, bát lấy ra thơm phức, miết rít tay luôn ;));)). Ai bảo rửa bẩn không hết mỡ là do chưa biết cách xếp đồ - Lên youtube xem nó dạy 10p là thành chuyên gia.
- Mùa đông khỏi lo ướt tay ;));))
- Vợ chỉ tập trung vào nấu nướng, món ăn cứ gọi là thoải mái, đĩa bát cứ gọi là đầy bàn.
- Gọi bạn bè tới nhậu thả cửa. Khỏi đứa nào lo rửa bát.
- 2 vc có nhiều thời gian dạy con học, xem phim, nghe nhạc thoải mái.
- Ăn xong, xếp vào mất 10p, bật máy rửa. Chiều hôm sau về lấy ra dùng tiếp, như cái chạn bát khép kín luôn.
- Ăn ít thì 2 hôm rửa 1 lần.
- Khu bếp thì gần như luôn khô ráo vì ít dùng tới nước.
- Các thể loại nồi niêu xong chảo, đũa, dao, cốc chén phi vào máy hết.

Chi phí cho máy tính ra loanh quanh 10-15k/ngày nếu rửa 1 mẻ. Nói chung là rẻ hơn thuê NGV.

Bây giờ sau 4 năm dùng máy, các cụ 2 bên thì xuýt xoa khen cái máy tốt, hàng xóm có 2 người đi mua về dùng, bạn bè cũng có 3 gia đình trang bị. Nói chung là ai cũng hả hê sau 1 thời gian sử dụng.:>:>

Riêng em thì thấy sau Máy giặt thì Máy rửa bát là thứ giải phóng phụ nữ mạnh mẽ nhất. (*)(*)

Nếu các cụ hỏi tư vấn em sẽ xui là các cụ cứ nghe dại mua đi, mua ít người cũng mua loại 12 set, loại 6 set dùng cực bất tiện mà không tiết kiệm hơn là bao nhiêu.

Bài viết có tính chất xui dại, không quảng cáo.
Xin được chia sẻ.
Thân
e muốn mua cái máy rửa bát như cụ mà chưa biết mua loại nào, giá rổ ở đâu hợp lí cụ nhỉ! :)

vietlink

Xe tải
e muốn mua cái máy rửa bát như cụ mà chưa biết mua loại nào, giá rổ ở đâu hợp lí cụ nhỉ! :)
Nói thật mình cũng chỉ là người dùng nên không dám tư vấn máy với cả giá cả.
Nhưng nếu cụ mua em nghĩ cứ tìm thằng nào giá tốt, bảo hành dài, chức năng cơ bản.
Sau này có gì phát sinh chắc cũng yên tâm hơn.

vietlink

Xe tải

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ qua 587 Kim ngưu Hn bên e, rẻ nhất có ariston, có cả teka, hafele và bosch sx tại Germany, tốt hơn mà giá bên e thấp hơn nhiều so với siêu thị điện máy nuôi cả bộ máy kồng kềnh. Hoặc cụ vào web bepchatluongcao.com để chọn trước ạ

boy_xedap

Xe điện
Có thể cụ đen lên dính phải con máy lỗi nhiều. Nhưng phải nói hàng nhật ít hỏng vặt như hàng châu âu thiệt. Các cụ đừng bảo e võ đoán nhé. E dân khai thác động cơ và điện lạnh 15 năm nên e va vô số và toàn những thiết bị cỡ lớn thôi. Nên tại sao khi giá tiền chênh giữa mrb 6 bộ của nhật và 12 bộ của châu âu không lớn lắm e vẫn chọn nhật dù máy 6 bộ thì phải chơi xếp hình hơi vất vả một chút.
Hàng châu Âu có vẻ cũng đỏng đảnh nhỉ. Nhà em cũng đang dùng 1 con máy Nhật Toshiba phải nói là cực kỳ hài lòng. Nó giúp mình đến 80% việc rửa bát, còn lại 20% chính là phần nồi niêu phải rửa bên ngoài.

khanhnguyen09

Xe container
Cụ chuyển qua mua muối công nghiệp của Ấn độ đi: 450k 1 bao 25kg dùng vài năm không hết. Ban đầu em cũng mua muối của mấy hãng sx bột rửa, nhưng rồi có người mách nước thì biết thực ra muối dùng cho máy rửa bát cũng chỉ là muối công nghiệp tinh khiết thôi, dùng cho mục đích hoàn nguyên hạt nhựa khử cứng trong máy.
Thank cụ đã tư vấn, nhưng em nghĩ phải có cụ nào chuyên môn cho ý kiến, vì theo em hiểu, bột rửa, nước làm bóng là chuyên dùng vì phải đảm bảo, thậm chí nước làm bóng còn uống được. Vì vậy mới có người ko biết thấy bột rửa bát đắt nên thay bằng bột giặt.

boy_xedap

Xe điện
Cụ qua 587 Kim ngưu Hn bên e, rẻ nhất có ariston, có cả teka, hafele và bosch sx tại Germany, tốt hơn mà giá bên e thấp hơn nhiều so với siêu thị điện máy nuôi cả bộ máy kồng kềnh. Hoặc cụ vào web bepchatluongcao.com để chọn trước ạ
Em vừa vào web cụ xem, có vẻ như giá bên cụ vẫn cao hơn siêu thị. Em lấy ví dụ con 82EU bên cụ đang đề giá là 18250 thì Digicity nó bán 17900+ khuyến mãi bột giặt Finish. Mà siêu thị như Pico, Digi...vẫn mặc cả được 1-3 trăm.

LJK

Xe buýt
Nhà cháu cũng dùng MRB được 3 năm rồi,thực sự thì cháu thấy đúng như các cụ trên này nhận xét là giải phóng sức lao động và rửa rất sạch, bát đũa và đặc biệt là cốc thủy tinh rửa xong trông trong veo vì có chất làm bóng.Tuy nhiên sau 3 năm sử dụng nếu có ai hỏi ý kiến cháu là có nên mua không thì cháu thành thật khuyên là không nên mua vì lý do như sau.Máy nhà cháu là mã SMS50E88 của Bosch nhập khẩu nguyên chiếc, nhà cháu mua của nhà phân phối chính thức tại VN là Cty Hafele khi vận chuyển đến nhà mới bóc tem kiện ra,nói thế để các cụ biết là máy chuẩn vậy mà trong qua trình sử dụng máy rất hay hỏng hóc vặt.Máy mới được bảo hành 24 tháng thì phải sửa đến mấy lần.Có lần nặng nhất phải chuyển máy về xưởng mất 10 hôm mới sửa xong.Tháng trước máy báo lỗi cháu gọi thợ đến thì báo là hỏng cảm biến nước, sửa xong thì đến bây giờ máy lại báo lỗi E09.Cháu gọi thợ thì báo là hỏng bộ phận đun nóng nước nếu sửa mất 5tr.Ôi nhà cháu chắc quay lại rửa tay mất.Không biết là có cụ nào bị như nhà cháu không vâyy
Em đang định đổi con máy rửa bát sang loại giống nhà cụ, nghe cụ kể thế này, em lại ca mơ run rồi :(

neu1803

Xe đạp
Như thế này thì con ngừoi nhàn quá.

Vua Bếp

Xe tăng
Em đang định đổi con máy rửa bát sang loại giống nhà cụ, nghe cụ kể thế này, em lại ca mơ run rồi :(
Mã 88 bây h k nhập về nữa cụ ạ. Hay cụ làm e hafele, teka, ariston cho nó khác kiểu

Nguyenlap.hp

Xe tải
Các cụ toàn làm hư gấu thôi. (Em kung muốn cho gấu hư nhưng ứ có tền ). Hihi

Vua Bếp

Xe tăng
Em vừa vào web cụ xem, có vẻ như giá bên cụ vẫn cao hơn siêu thị. Em lấy ví dụ con 82EU bên cụ đang đề giá là 18250 thì Digicity nó bán 17900+ khuyến mãi bột giặt Finish. Mà siêu thị như Pico, Digi...vẫn mặc cả được 1-3 trăm.
Vâng ạ, trước đây bên e bán bán 17,7 và rất nhiều cụ trên này mua giá này rồi, nhưng đợt này hãng có điều chỉnh 1 số mã ạ

alceste

Xe điện
Em cũng đang lăn tăn vụ này.
Chẳng là em đang thiết kế vụ tủ bếp cho nhà chung cư, cũng muốn đặt cái máy rửa bát nhưng một số người lại bảo không nên mua, họ bảo MRB rửa đĩa chỉ rửa sạch đĩa thôi, nồi niêu thì gần như không rửa được (chảo thì OK).
Nếu đặt dưới mặt bếp thì OK không, em sợ nó cao quá.
Nếu để ra ngoài ban công thì lại bất tiện khi sắp đặt vào kệ
Nhờ các cụ tư vấn để em quyết a.
Sau thâm niên 2 năm dùng máy rửa bát của em, mà em dùng loại ít tiền nhất, là Dishlex ý nhé, thì em thấy MRB quả thực rất sướng.
Thứ nhất là nó tiết kiệm nước vô cùng so với rửa tay, mỗi lần chỉ hết 11 - 13l thôi, mà rửa tay muốn sạch phải rửa dưới vòi nước chảy, mà tốc độ chảy của nước bình thường là 9l/phút các bác nhé.
Thứ 2 là đừng tham xếp hình quá quá, máy xếp 2/ 3 là rửa được rồi, nồi niêu rửa sạch hết, miễn là gạt thức ăn thừa ra. Chỉ có 1 thứ ko rưả sạch là nếu nồi luộc thịt, sau khi dùng xong sẽ bị cái ngấn trên thành nồi, thì mua cái bàn chải có tay cầm dài, cọ 3 phát là sạch, rồi hẵng xếp vào máy. Cái cọ đấy ở VN đồ IKEA chắc cũng 50k thôi.
Em thấy nhà bác nào máy hay hỏng 1 phần là tham nhồi nhét, xếp quá nhiều nữa, nên thỉnh thoảng tay quay ket, hay kêu rửa ko sạch, hơn nữa ở nhà mình có vẻ như dùng ít xaf phòng quá. 1 viên Finish, trên WTT toàn thấy mọi người cắt 1/2, 1/4 thế là sao mà đủ lượng dùng (vì họ sản xuất 1 viên cho 1 mẻ mà, giảm liều đi sợ ko đủ).
Bác gì sắp làm tủ bếp bác cứ lắp đi, nó giải phóng sức lao động kinh khủng, nhà cửa lúc nào cũng sạch sẽ, ko có kiểu cốc chén vứt mỗi nơi 1 cái, cái nào cũng cáu canhj đen xì, nấu ăn chế biến xong cái gì, từ dao đến thớt đến rổ (đồ nhựa nhớ cho lên ngăn trên, ko nó teo lại đừng trách :D) cho luôn vào máy, nấu xong là bếp cũng gọn. Đặt dưới mặt bếp ok, vì cả chiều cao bếp và chiều cao MRB là tiêu chuẩn rồi, máy Bosch EU22 với EU88 còn bỏ được cái nắp trên ra giảm được mấy cm nưa mà.

boy_xedap

Xe điện
Em nói với tư cách 1 người dùng, em không phải sale hay cò gì các cụ hiểu lầm nhé:
- Ai bảo rằng máy rửa bát rửa không sạch. Đấy là người đó nói sai, cụ hỏi xem người đó đã dùng chưa mà biết?Máy nó rửa rất sạch tuy nhiên phải xếp đúng
- Ai bảo rằng máy rửa bát tốn nước. Đấy là người đó nói sai, cụ hỏi xem người đó đã dùng chưa mà biết?Mỗi lần rửa chỉ hết 10 lít nước thôi dễ hình dung thì nó bằng nửa cái bình lavie các cụ vẫn uống.
- Công xếp bát vào máy lâu. Đấy là người đó nói sai, cụ hỏi xem người đó đã dùng chưa mà biết?Nói để các cụ dễ hình dung thì khi xếp bát thành thạo rồi thì thời gian bằng các cụ đánh xong cái răng.
- Phải rửa sơ qua. Đấy là người đó nói sai, cụ hỏi xem người đó đã dùng chưa mà biết?Chỉ đơn giản là dọn dẹp rác thừa như xương xẩu các cứ to to thì vét vào thùng rác. Khi các cụ rửa bằng tay thì vẫn phải làm công việc này không thoát được.
- Rửa bằng máy tốn điện lắm. Đấy là người đó nói sai, cụ hỏi xem người đó đã dùng chưa mà biết?Thực sự thì tiền điện cho máy rửa bát chỉ tăng thêm độ 30k thôi không đáng kể đâu. Vì công suất khi rửa của nó chỉ có 120W, khi sấy là 1200W nhưng thời gian sấy lại có 15 phút thôi.

Thực sự là em thấy toàn những người chưa dùng bao giờ, nhà không có máy rửa bát nhưng toàn đi khuyên những người định mua không nên dùng. Thế mới ngược đời. Khi em mua máy, cũng có nhiều câu ra vào này nọ như ở trên nhưng em vẫn mua. Qua 2 tháng dùng thì thấy hài lòng vô cùng giá như biết sớm hơn.

Vậy với máy rửa bát, em khuyên là rất rất nên mua như cái máy giặt ấy. Chứ còn cụ nào lại bảo em thích giặt quần áo bằng tay thế thì chịu rồi. Bây giờ quay sang câu chuyện mua máy nào?

Trên thị trường phổ biến là máy Nhật, Đức, Tàu. Em thì loại ngay thằng Tàu ra rồi. Chỉ còn máy Nhật và Đức đặt trên bàn cân:
- Máy Đức: rửa được 12 bộ, tống được cả nồi niêu vào. Nhưng có cái là đắt, cái con Model 82EU và 88EU bán rất chạy cỡ 18-20 củ. Trên thị trường hoàn toàn không có máy cũ, em đoán rằng các gia đình mua dùng cũng hài lòng nên chẳng ai bán, và máy rửa bát nó cũng mới manh nha nên thị trường chưa nhiều người dùng
- Máy Nhật: rất nhiều cả máy cũ và máy mới. Các hãng phổ biến hiện nay có trên thị trường là: Panasonic, Hitachi, Toshiba, Sanyo. Tất cả đều là loại rửa được 6 bộ, loại 12 bộ bên Nhật cũng có nhưng rất đắt và ít gia đình dùng. Có lẽ nhà cửa chật chội nên đa số chỉ sản xuất máy 6 bộ. Máy mới thì cũng rất đắt như con Panasonic thì cỡ 16-17 triệu, Toshiba thì cỡ 8 triệu(tuy nhiên rất buồn là thị trường ko còn do dừng sản xuất). Còn máy second hand thì nhiều nhất là ở Hải Phòng. Nhà em thì hiện đang dùng con Toshiba, lý do tại sao em chọn Tos thì thấy rằng máy Tos bền, bảng mạnh được phun lớp keo chống thấm, ẩm, rất ít phải bảo hành sửa chữa, nếu sửa thì đơn giản, hơn hết là máy Tos rất phổ biến bán chạy.

Thế còn các cụ muốn hỏi địa chỉ mua ở đâu thì google giúp em, kỹ năng đó giờ ai cũng có. đầy nơi ở HP nó bán không lại bảo em buôn, em cực ghét cụ nào bảo em như vậy em ko bắt lời đâu nhá.

P/S: sau khi em dùng, đã có thêm 8 gia đình bạn bè, anh em cơ quan mua máy Nhật như của em: từ hãng National đến Toshiba. Tất cả đều RẤT RẤT hài lòng. Tất cả đều là máy second hand hết, giá từ 3-5 triệu
Đây là 1 mẻ rửa máy nhà em 6 bộ:

Đây là cái xúc cơm, em cứ thế tống vào:

Chỉnh sửa cuối:

vietlink

Xe tải
Hồi đó em đã ngó nghiêng định khênh cái 6 bộ 2nd hand của Nhật nhưng xếp thử vào thấy hơi chật nên đành đổi loại 12 bộ.
Cái đồ Nhật 2nd hand có cái lạ là toàn 6 bộ, chắc do người Nhật sống đơn lẻ, ăn uống đơn giản hơn Việt Nam hoặc dân Châu Âu.