[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

hong2412

Xe buýt
Ở nhà thỉnh thoảng e cũng làm cái máy rửa bát :D

vietlink

Xe tải
Tối nay em về học cụ luôn, đập cả mâm, rẻ hơn mua MRB cụ nhờ
Bài này nhiều người học rồi cụ ah.
Nhưng có bx cao tay chơi toàn inox với nhựa cao cấp nên cuối cùng vưỡn phải mua MRB hehe

laixeom

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ đúng là máy móc phải phuc vụ con người

bài viết của cụ em nhận ra được vài điều!!

gachipchip

Xe tải
Nhà cháu cũng dùng MRB được 3 năm rồi,thực sự thì cháu thấy đúng như các cụ trên này nhận xét là giải phóng sức lao động và rửa rất sạch, bát đũa và đặc biệt là cốc thủy tinh rửa xong trông trong veo vì có chất làm bóng.Tuy nhiên sau 3 năm sử dụng nếu có ai hỏi ý kiến cháu là có nên mua không thì cháu thành thật khuyên là không nên mua vì lý do như sau.Máy nhà cháu là mã SMS50E88 của Bosch nhập khẩu nguyên chiếc, nhà cháu mua của nhà phân phối chính thức tại VN là Cty Hafele khi vận chuyển đến nhà mới bóc tem kiện ra,nói thế để các cụ biết là máy chuẩn vậy mà trong qua trình sử dụng máy rất hay hỏng hóc vặt.Máy mới được bảo hành 24 tháng thì phải sửa đến mấy lần.Có lần nặng nhất phải chuyển máy về xưởng mất 10 hôm mới sửa xong.Tháng trước máy báo lỗi cháu gọi thợ đến thì báo là hỏng cảm biến nước, sửa xong thì đến bây giờ máy lại báo lỗi E09.Cháu gọi thợ thì báo là hỏng bộ phận đun nóng nước nếu sửa mất 5tr.Ôi nhà cháu chắc quay lại rửa tay mất.Không biết là có cụ nào bị như nhà cháu không vâyy

tauchien

Xe tăng
Hi các bác,
Nhân đọc bài của bác #Patriots về cuộc cách mạng bếp từ của nhà bác ý, đồng thời với mong muốn đẩy 1 số gia đình xuống hố đầu tư máy rửa bát giống nhà em. ;)) em xin chia sẻ chuyện đầu tư máy rửa bát của em như sau:

Sự thể là nhà em có 2 đứa nhỏ sinh liền nhau, 2 vc không ở cùng ông bà. Lúc 2 nhóc lên 3-4t do muốn rèn con tự lập nên 2 vc bàn nhau dừng không thuê người giúp việc nữa.
Từ quyết định đó 2 vc cố gắng thu xếp công việc, phân công giờ giấc đi làm để cùng lo cho tụi trẻ, cũng như dần dần cho các con tự làm hết mọi việc như tự lo vệ sinh cá nhân, đi ngủ, ăn, thay quần áo và dọn dẹp đồ chơi từ lúc 3 -4t.

Tuy nhiên, riêng vụ nấu nướng thì thấy vợ vất vả quá, cứ về nhà là nấu từ 18h, rồi ăn rồi rửa bát, rửa bát xong đã gần 21h. Ngày nào cũng vậy, 2 vc ngồi lại xem 1 bộ phim nghe 1 bản nhạc thì cũng toàn sau 22h.

Đó là lúc em nghĩ tới Máy rửa bát.
Hồi đó đếch có kinh nghiệm gì, chỉ nghĩ nó tiết kiệm được tý sức và thời gian là sướng lắm rồi nên mua liều.;));))
Đầu tiên tính cò con định mua loại 6 set của Nhật nội địa, may sao đợt đó lĩnh thưởng Tết nên dư dả làm luôn con Electrolux loại 12 set giá 18tr.[-O<

Lúc mua MRB về bị các cụ phán con giai con rể là hoang phí, con gái con dâu là lười nhác, bọn em cứ im.%-(
Hàng xóm qua xem bảo mỗi bữa có mấy cái bát mà vứt vào cái 12 set nó chẳng đáng, bọn em cũng im.:-@
Rồi bạn bè qua bảo tốn điện nước và xà phòng khó kiếm, bọn em cũng im nốt.:-@
Nói chung là im vì đã dùng đâu mà dám cãi :-/<:-P

Nhưng tới lúc dùng rồi mới thấy. Vợ em tiết kiệm được gần 1h30' mỗi tối.
Và không chỉ tiết kiệm được thời gian mà còn phát hiện ra 1 đống điểm khác nữa:
- Rửa cực sạch. Dùng máy khỏi lo vấn đề vệ sinh luôn. Vì rửa 75 độ C, bát lấy ra thơm phức, miết rít tay luôn ;));)). Ai bảo rửa bẩn không hết mỡ là do chưa biết cách xếp đồ - Lên youtube xem nó dạy 10p là thành chuyên gia.
- Mùa đông khỏi lo ướt tay ;));))
- Vợ chỉ tập trung vào nấu nướng, món ăn cứ gọi là thoải mái, đĩa bát cứ gọi là đầy bàn.
- Gọi bạn bè tới nhậu thả cửa. Khỏi đứa nào lo rửa bát.
- 2 vc có nhiều thời gian dạy con học, xem phim, nghe nhạc thoải mái.
- Ăn xong, xếp vào mất 10p, bật máy rửa. Chiều hôm sau về lấy ra dùng tiếp, như cái chạn bát khép kín luôn.
- Ăn ít thì 2 hôm rửa 1 lần.
- Khu bếp thì gần như luôn khô ráo vì ít dùng tới nước.
- Các thể loại nồi niêu xong chảo, đũa, dao, cốc chén phi vào máy hết.

Chi phí cho máy tính ra loanh quanh 10-15k/ngày nếu rửa 1 mẻ. Nói chung là rẻ hơn thuê NGV.

Bây giờ sau 4 năm dùng máy, các cụ 2 bên thì xuýt xoa khen cái máy tốt, hàng xóm có 2 người đi mua về dùng, bạn bè cũng có 3 gia đình trang bị. Nói chung là ai cũng hả hê sau 1 thời gian sử dụng.:>:>

Riêng em thì thấy sau Máy giặt thì Máy rửa bát là thứ giải phóng phụ nữ mạnh mẽ nhất. (*)(*)

Nếu các cụ hỏi tư vấn em sẽ xui là các cụ cứ nghe dại mua đi, mua ít người cũng mua loại 12 set, loại 6 set dùng cực bất tiện mà không tiết kiệm hơn là bao nhiêu.

Bài viết có tính chất xui dại, không quảng cáo.
Xin được chia sẻ.
Thân
Cụ nhắn em cái loại cụ đã mua nhé, cho em đỡ mất công tìm hiểu và chọn lựa, thanks cụ !

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Vote cho MRB Bosch. Bột rửa, muối, chất làm bóng của Finish.

gachipchip

Xe tải
Nhà em hiện cũng đang dùng MRB của Bosch (hàng em tự mang bên Đức về), em không phải thợ sửa chữa nhưng tính thích mày mò nên đã tự tìm hiểu về máy rửa bát và mất khá nhiều thời gian với nó. Các lỗi của nó, có lỗi khó nhưng cũng có cái rất đơn giản, ví dụ như cái cụ gọi là cảm biến nước sẽ hiện lên lỗi E24 chỉ thiệt 5K thôi chứ không phải 600K. Còn lỗi E09 là lỗi bơm nhiệt, cụ thích hàng gin thì đưa model máy nhà cụ đây em tra hộ part cho còn không thì sửa cũng được.

P/S: Không hiểu sao máy nhà cụ hay lỗi thế ạ ? hay số cụ đen, của nhà em chả sao cả.
Cụ ơi, máy nhà cháu là của Bosch mã là SMS50E88,máy cháu mua mới tinh chính hàng của Cty Hafele là đại lý tại VN, chuyển đến nơi mới bóc tem kiện nên chắc cháu số đen vớ phải cái hay hỏng.Máy nhà cháu vẫn chưa sửa vì thợ báo lỗi E09 sửa mất 5tr nên cháu đang để đấy đã.Cụ giúp được thì nhắn vào inbox cho cháu nhé.Thank

Little Auto

Xe máy
cụ cho em xin cái báo giá nhá
Chúc mừng cụ, mùa đông này gấu cụ sướng rùi. Bên e chuyên bán máy Nhật dư lày, cùng đó là Teka, Bosch ...
Bepchatluongcao.com
587 Kim ngưu Hn mời các cụ ạ

vietlink

Xe tải
Cụ nhắn em cái loại cụ đã mua nhé, cho em đỡ mất công tìm hiểu và chọn lựa, thanks cụ !
Em nghĩ sau 4 năm họ bỏ mẫu rồi cũng nên.
Hồi em mua là loại ít tiền nhất trong dòng Elec 12 bộ.
Bác tra thử mấy siêu thị điện máy xem sao.

zozanlam

Xe hơi
Em cũng đang lăn tăn vụ này.
Chẳng là em đang thiết kế vụ tủ bếp cho nhà chung cư, cũng muốn đặt cái máy rửa bát nhưng một số người lại bảo không nên mua, họ bảo MRB rửa đĩa chỉ rửa sạch đĩa thôi, nồi niêu thì gần như không rửa được (chảo thì OK).
Nếu đặt dưới mặt bếp thì OK không, em sợ nó cao quá.
Nếu để ra ngoài ban công thì lại bất tiện khi sắp đặt vào kệ
Nhờ các cụ tư vấn để em quyết a.

tungford

Xe buýt
Nhà cháu cũng đăn đo nhiều nhưng vẫn chưa mua, xem tết này lương thưởng thế nào đú phát

zozanlam

Xe hơi
Mặt bếp thường cao 82cm rồi nên đặt trong tủ bếp là rất khó, chắc để ra ngoài tốt hơn đúng kg các cụ?

htkad

Xe buýt
Vâng, cảm ơn cụ. Cơ bản là e đang tìm cái nhà mà mãi chưa đc, muốn nhà mới dùng đồ mới nên cứ lần nữa mãi cụ ạ.
Mợ toét ngày nào cũng hóng nhà thôi, mợ nhớ tư vấn cho em vụ lọc tổng nhé, em điện thoại rồi nhưng chờ tiền rơi vào tài khoản đã. Đang thời kỳ khó khăn vì vừa xây nhà xong. :">

vietlink

Xe tải
Em cũng đang lăn tăn vụ này.
Chẳng là em đang thiết kế vụ tủ bếp cho nhà chung cư, cũng muốn đặt cái máy rửa bát nhưng một số người lại bảo không nên mua, họ bảo MRB rửa đĩa chỉ rửa sạch đĩa thôi, nồi niêu thì gần như không rửa được (chảo thì OK).
Nếu đặt dưới mặt bếp thì OK không, em sợ nó cao quá.
Nếu để ra ngoài ban công thì lại bất tiện khi sắp đặt vào kệ
Nhờ các cụ tư vấn để em quyết a.
Kỹ thuật em không dám tư vấn.
Nhưng như nhà em thì đang xử lý việc nhét MRB dương vào tủ bếp đây.
Em đánh sàn đặt MRB âm xuống 2cm thế là ngon.
Mặt bếp vẫn cao 82cm. Ốp đá chạy 1 phát thẳng căng không có vđề thẩm mỹ.

vietlink

Xe tải
Mặt bếp thường cao 82cm rồi nên đặt trong tủ bếp là rất khó, chắc để ra ngoài tốt hơn đúng kg các cụ?
Nhà em vừa đánh âm sàn 2cm để mặt bếp cao đúng 82cm.
Xử lý cách đó cũng ổn cho máy dương, chứ máy âm thì khỏi cần bác ah.

LongLH

Xe điện
Nhà cháu cũng dùng MRB được 3 năm rồi,thực sự thì cháu thấy đúng như các cụ trên này nhận xét là giải phóng sức lao động và rửa rất sạch, bát đũa và đặc biệt là cốc thủy tinh rửa xong trông trong veo vì có chất làm bóng.Tuy nhiên sau 3 năm sử dụng nếu có ai hỏi ý kiến cháu là có nên mua không thì cháu thành thật khuyên là không nên mua vì lý do như sau.Máy nhà cháu là mã SMS50E88 của Bosch nhập khẩu nguyên chiếc, nhà cháu mua của nhà phân phối chính thức tại VN là Cty Hafele khi vận chuyển đến nhà mới bóc tem kiện ra,nói thế để các cụ biết là máy chuẩn vậy mà trong qua trình sử dụng máy rất hay hỏng hóc vặt.Máy mới được bảo hành 24 tháng thì phải sửa đến mấy lần.Có lần nặng nhất phải chuyển máy về xưởng mất 10 hôm mới sửa xong.Tháng trước máy báo lỗi cháu gọi thợ đến thì báo là hỏng cảm biến nước, sửa xong thì đến bây giờ máy lại báo lỗi E09.Cháu gọi thợ thì báo là hỏng bộ phận đun nóng nước nếu sửa mất 5tr.Ôi nhà cháu chắc quay lại rửa tay mất.Không biết là có cụ nào bị như nhà cháu không vâyy
Có thể cụ đen lên dính phải con máy lỗi nhiều. Nhưng phải nói hàng nhật ít hỏng vặt như hàng châu âu thiệt. Các cụ đừng bảo e võ đoán nhé. E dân khai thác động cơ và điện lạnh 15 năm nên e va vô số và toàn những thiết bị cỡ lớn thôi. Nên tại sao khi giá tiền chênh giữa mrb 6 bộ của nhật và 12 bộ của châu âu không lớn lắm e vẫn chọn nhật dù máy 6 bộ thì phải chơi xếp hình hơi vất vả một chút.

vannghi1

Xe đạp
gấu mà đọc đk cái này lại ghen lồng lên, bắt chia tay ip để rinh em ý về mất, đau mề quá:-&

CD125

[Tịch thu bằng lái]
Website
grab.com.vn
Cá nhân nhà cháu chưa thấy anh chị em bạn bè quen biết mua MRB rùi mà kêu hối hận cả
thế là các cụ đủ hiểu
tết này cháu đú cụ chủ phát, tuyền phải rửa bát cho vợ
hết chịu nổi rồi
mà đuổi nó đi nó nhất định ko đi =))

ar3a

Xe điện
Cách đây 2 năm vợ chồng em bắt đầu ra ở riêng, gấu nấu cơm và em bị phân công rửa bát. Đang bức xúc thì bà chị bên newzilan về chơi, bà ấy bảo sao ko mua máy rửa bát? Em nghĩ máy rửa ko sạch, tốn nước va điện, nhưng bà ấy bảo lúc sang đó bà ấy cũng nghĩ như vậy, nhưng sau do bận nên mới dùng và thấy tiện lợi, điện nước ko tăng mấy. Vậy là em khiêng 1 em teka về, cảm nhận sau 1 năm sử dụng:
Tiền điện nước là ko đáng kể thậm chí nước tiết kiệm hơn rửa bằng tay, sạch khô ráo thì tay gọi bằng cụ.
Bột rửa 10 tháng nhà em hết 2kg, khoảng 400k, nước làm bóng hết 1 chai 200k, nhà em 4 người rửa 2 ngày 1 lần. Chỉ có muối là tốn nhất, 2 tháng hết 1,2 kg muối 200k.
Còn vụ dọn vệ sinh và xếp bát thì cũng phải quen thì mới nhanh được, nhưng cũng bằng 1/3 thời gian rửa. Nhưng cái cảm giác ko phải rửa cũng thoải mái. Em mà rửa bát là thấy đau dạ dày.
Cụ chuyển qua mua muối công nghiệp của Ấn độ đi: 450k 1 bao 25kg dùng vài năm không hết. Ban đầu em cũng mua muối của mấy hãng sx bột rửa, nhưng rồi có người mách nước thì biết thực ra muối dùng cho máy rửa bát cũng chỉ là muối công nghiệp tinh khiết thôi, dùng cho mục đích hoàn nguyên hạt nhựa khử cứng trong máy.