[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

dragon001

Xe tăng
Các bác cho em thắc mắc chút, em mới dùng máy rửa bát. Nhà em dùng Bosch sr8, chủ yếu dùng chế độ eco, dùng viên rửa ludwik với muối alio, không dùng nước bóng. Mà sau khi dùng 1 thời gian thì nó có vài vấn đề như này:
1. Một số bát đĩa bị mẻ. Sau này bổ xung muối, xếp cẩn thận thì thi thoảng vẫn có cái bị mẻ.
2. Lâu lâu bị 1 mẻ bát rửa xong ngửi hơi tanh tanh.
3. Mặt trong của cửa máy có lúc rửa xong thì thấy có mấy vết bám mờ màu trắng. Này là do nhiều muối, dư bột rửa hay bị cặn vôi vậy ạ?
Em có lên mạng tham khảo, áp dụng 1 số biện pháp nhưng 3 tình trạng kia thi thoảng lại bị. Mong mấy bác tư vấn cho em nguyên nhân với giải pháp. Em cảm ơn trước 👍❤
À mấy bác có rửa đồ thủy tinh như cốc, ly trong mrb hay không? Em thấy bát bị mẻ mấy lần nên không dám rửa đồ thủy tinh.
Sao dùng máy mà lại khổ thế nhỉ

network

Xe buýt
Thấy các cụ cứ băn khoăn tại sao chế độ Eco rửa lâu hơn Auto, hôm qua và hôm nay em bỏ chút thời gian ra theo dõi hai chế độ thì thấy là : khoảng thời gian dừng giữa hai lần bơm chạy của chế độ Auto ngắn hơn nhiều so với Eco, khoảng thời gian chạy giữa hai lần dừng bơm của chế độ Auto nhiều hơn Eco rất nhiều - trừ lần chạy tráng cuối cùng thì không hơn nhau mấy. Chế độ chạy Eco có rất nhiều lần bơm chỉ chạy cái lên rồi dừng-như kiểu chỉ phun ước ẩm bề mặt để làm ẩm như kiểu mình ngâm cho bong tróc thôi, còn chế độ Auto thì vì thời gian ngắn ngâm ít hơn nên phải chạy bơm nhiều dùng lực của tia nước tẩy cáu bẩn. Nên có lẽ tổng thời gian chạy bơm của Auto sẽ lớn của Eco ( dù chu trình Eco mất nhiều thời gian hơn) do đó chế độ Eco tiết kiệm hơn như tên gọi của nó. Nôm na là: trong chu trình 2 tiếng, chạy bơm 10 lần mỗi lần 8 phút thì tổng thời gian bơm chạy là 80 phút; Chu trình 3 tiếng thì chạy bơm 20 lần mỗi lần 3 phút thì tổng thời gian bơm chạy là 60'.
Đúng như cụ quan sát, ECO là chế độ tiết kiệm điện nước nên bơm sẽ chạy ít hơn, nước sẽ đun nóng ở nhiệt độ thấp hơn. Chế độ này phù hợp để rửa bát đĩa ít bẩn, còn nếu rửa kèm xoong nồi, bát đĩa nhiều dầu mỡ thì nên điều chỉnh sang Auto 55-65 độ, hoặc nếu bẩn nhiều nữa thì rửa chế độ rửa xoong nồi, Intensive sẽ đảm bảo bát đĩa sạch hơn.

Kenkunkin

Đi bộ
em cũng đang có cùng quan tâm giống bác, bác đã tham khảo được chưa ạ?
SMS25 thì e hỏi hết từ đời tống rồi cụ ạ. Cụ Lucky bảo ở tỉnh thì tầm ấy lấy con SMS63L08EA thôi. Nhưng e đặt cọc luôn con sms46gi01p của cụ ấy rồi. Lấy cụ Luc thì ytam nên e chốt luôn cho nhanh, cứ đắn đo nhiều mất thời gian lắm ạ

Angelina18

Xe hơi
Thế là sấy Zeo cũng ko phải là lợi điểm hả cụ Luc? Nhân đây cụ cho em hỏi là em thấy có người bảo sấy Zeo máy ko bền đúng ko ạ?

Đối với các máy có tính năng mở cửa hoặc sấy Zeo của Bosch, điểm em không ưng đó là nhiệt độ tráng họ hạ thấp quá, còn 35-40 độ, hạ thấp để tiết kiệm điện. Nhiệt độ thấp thì tráng sẽ không sạch, thế nên họ thay đổi bằng cách kéo dài thời gian tráng ra, khi cửa mở cũng cần thời gian dài qua đêm thì hơi nước mới thoát hết.

Máy nhà em đang dùng, nhiệt độ tráng được đẩy lên trên 68 độ. Để biết được đồ rửa sạch đến mức nào thì đừng thử bằng đồ sứ hay thuỷ tinh, mà nên dùng bát nhựa hay hộp nhựa có dính nhiều mỡ, sau khi rửa miết tay thấy kin kít là ok. Những đồ này cần tráng bằng nước nóng trên 65 độ mới tạo cảm giác sạch thật sự.

Nhiệt độ tráng trên 68 độ, xong nguội dần đến khi kết thúc chương trình còn 50-52 độ, máy tắt nguồn và cửa tự mở ra. Nhiệt độ trên 50 độ kèm thêm quạt thổi từ trong lòng máy nên thoát hơi cực kỳ nhanh, chỉ cần 1-2ph, những giọt nước còn đọng lại là bay hơi hết, cánh cửa máy đã khô cong rồi, đồ nhựa cũng khô tuyệt vời luôn.

zeo 6.jpg

neverfadeawaway

Xe đạp
Em đang phân vẫn giữa 2 em máy rửa bát Hafele hdw-f60f và Bosch SMS46MI05E, các Cụ tư vấn giúp

clessking

Xe tăng
Em đang phân vẫn giữa 2 em máy rửa bát Hafele hdw-f60f và Bosch SMS46MI05E, các Cụ tư vấn giúp
Hi. Tư vấn là lúc nào xuống tiền thì cụ hết phân vân. Nếu ko quyết đc thì cụ tung đồng xu đi. Chứ mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, cái phù hợp nhất chỉ cụ biết. Còn nếu cụ cần sự an tâm thì cụ theo số đông, chắc ko dưới 70% trên này dùng MRB Bosch.

Trần Đô 91

Xe tải
Texgjo máy này chỉ bán ở Việt Nam à các cụ. Sao em search không thấy reviewer của người dùng từ thị trường khác cả. Galanz thì thấy các cụ Ấn Độ reviewer thôi..

tunglinh3119

Xe máy
Em cũng định mua mà chưa ưng loại nào, vẫn đang tìm loại nhỏ gọn tiện nhất có thể!

longluoi

Xe hơi
Em dùng mrb được mấy năm thì thấy là nên mua loại to bởi vì rửa rất nhiều đồ
- Chén bát
- nồi chảo
- rổ rá
- dao thớt.

Túm lại là tất tần tật nên cần phải mua cái to nhất có thể.
Nhà em 3 người, ngày rửa 1 lần mà nhiều hôm vẫn phải rửa tay vài món đây.

Giá cả như cụ đưa thì chắc dc mấy con hàng TQ thôi. Em cũng đang dùng 1 con Candy đây.
So sánh dễ hiểu, nó có thể coi như con xe wave, cơ bản nhất. Chức năng chính là chở người thì hoạt động tốt.
Cụ nào có tiền làm con bosh, giống như SH, có cốp to, máy mạnh, dáng ngon. Chức năng chính vẫn là chở người.
Chiếc Candy này rửa sạch và êm ko cụ

storkcva

Đi bộ
Các cụ tiện đây cho em hỏi về lò nướng với.
Chả là vợ e thích nướng bánh, e tính xúc con lò nướng âm bosch nhưng tủ bếp hết chỗ để lắp rồi.
Các cụ cho e hỏi là e có thể để nó ở ngoài ko cần lắp âm được ko ạ?
Em nghiên cứu cũng có thêm 1 con lò nướng steba kb41 độc lập, nhưng review của nó thì rất ít. Không biết có cụ nào đã dùng chưa cho em xin ít ý kiến ạ.
Em cảm ơn các cụ nhiều

chiepchiep

Xe hơi
@ anh lucky.win còn mối chỗ mua đũa k anh nhỉ, em nhờ mua hộ 80 đôi với, hoặc anh có link đặt hàng gửi cho em xin với!

lucky.win

Xe điện
2 mã đấy công ty bảo hành cụ ah, cụ cho em hỏi mua máy bosth ở đâu đảm bảo , bảo hành tốt cụ nhỉ, tks cụ .
Câu hỏi của cụ nó rất khó trả lời, em thật chứ không trêu. Mỗi nhà phân phối họ chỉ có 1-2 model chủ lực. Còn lại đa số là các cửa hàng tự bảo hành.

Muôn hình vạn kiểu bảo hành, bình thường cũng chẳng sao, nhưng cũng có vài nơi toàn nhè lỗi để từ chối bảo hành.

Em chỉ ví dụ, chuột vào phá thì đương nhiên là không bảo hành rồi, chủ nhà chấp nhận trả tiền cho lần sửa đó, nhưng vấn đề là sau lần đó thì chỗ bán cũng từ chối bảo hành cho những lần sau cho dù thời gian còn lại rất dài, lý do đưa ra là đã có chuột phá của lần trước.

lucky.win

Xe điện
Tủ nhà em là tủ cũ, mặt tủ bằng bê tông, thực tế đo bây giờ chiều cao thông thủy chỉ còn 65 chứ ko được 70 đâu cụ, vậy thì có xài loại nào được không cụ
Với 65cm cao thì cụ chỉ lắp được máy loại 8 bộ thôi cụ.

lucky.win

Xe điện
Thế là sấy Zeo cũng ko phải là lợi điểm hả cụ Luc? Nhân đây cụ cho em hỏi là em thấy có người bảo sấy Zeo máy ko bền đúng ko ạ?
Không phải là nó không bền , mà là nó hỏng phần mạch điều khiển do nồm ẩm, ví dụ cái quạt gió thì dùng loại đơn giản thôi, đằng này lại dùng quạt inverter, thì bắt buộc phải có mạch điện rồi ...

lucky.win

Xe điện
Thấy các cụ cứ băn khoăn tại sao chế độ Eco rửa lâu hơn Auto, hôm qua và hôm nay em bỏ chút thời gian ra theo dõi hai chế độ thì thấy là : khoảng thời gian dừng giữa hai lần bơm chạy của chế độ Auto ngắn hơn nhiều so với Eco, khoảng thời gian chạy giữa hai lần dừng bơm của chế độ Auto nhiều hơn Eco rất nhiều - trừ lần chạy tráng cuối cùng thì không hơn nhau mấy. Chế độ chạy Eco có rất nhiều lần bơm chỉ chạy cái lên rồi dừng-như kiểu chỉ phun ước ẩm bề mặt để làm ẩm như kiểu mình ngâm cho bong tróc thôi, còn chế độ Auto thì vì thời gian ngắn ngâm ít hơn nên phải chạy bơm nhiều dùng lực của tia nước tẩy cáu bẩn. Nên có lẽ tổng thời gian chạy bơm của Auto sẽ lớn của Eco ( dù chu trình Eco mất nhiều thời gian hơn) do đó chế độ Eco tiết kiệm hơn như tên gọi của nó. Nôm na là: trong chu trình 2 tiếng, chạy bơm 10 lần mỗi lần 8 phút thì tổng thời gian bơm chạy là 80 phút; Chu trình 3 tiếng thì chạy bơm 20 lần mỗi lần 3 phút thì tổng thời gian bơm chạy là 60'.
Không phải như cụ đã theo dõi đâu, chế độ Auto hay Eco thì động cơ nó hoạt động triền miên, không nghỉ lúc nào cả. Nó dùng động cơ inverter, nên sẽ thay đồi vòng quay liên tục.

Ở chế độ Eco khi nhiệt độ thấp thì nó quay chậm , trung bình 20-25W, khi đung nóng nó sẽ tăng dần lên , và tối đa là 45W, khi nước nguội nó lại chậm dần lại.

Ở chế độ Auto thì bơm chạy nhanh hơn nhiều, trung bình 35-40W, và tối đa lên đến trên 70W. Nếu chuyển sang chế độ ban đêm thì nó chỉ còn 18-20W, siêu êm là vì thế.

Công suất bơm sẽ luôn thay đổi theo nhiệt độ và vị trí phun đang ở khay nào.

lucky.win

Xe điện
Các cụ tiện đây cho em hỏi về lò nướng với.
Chả là vợ e thích nướng bánh, e tính xúc con lò nướng âm bosch nhưng tủ bếp hết chỗ để lắp rồi.
Các cụ cho e hỏi là e có thể để nó ở ngoài ko cần lắp âm được ko ạ?
Em nghiên cứu cũng có thêm 1 con lò nướng steba kb41 độc lập, nhưng review của nó thì rất ít. Không biết có cụ nào đã dùng chưa cho em xin ít ý kiến ạ.
Em cảm ơn các cụ nhiều
Lò kiểu âm tủ có thể để ngoài vô tư, còn cái steba cụ mua làm gì, nó hàng TQ thôi.

Kiểu độc lập thì mua mấy loại rẻ thôi, xịn xò lắm thì mua cái Pana còn không thì Sanaky là được rồi.