[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Ksxdcd

Xe điện
Bác Lucky.win làm ơn cho biết 3 mã MRB Bosch sms68mi04e, sms6eci07e, sms68ui02e có gì khác biệt mà em thấy nó chênh giá nhau từ 1 đến 3 tr - mà hình như cả 3 máy này đều không có sấy zeolith?

Trong 3 máy trên thì theo bác máy nào ổn trong tầm tiền cũng như tính năng và có thể mua được?

Cảm ơn bác!

Cụ mua cái smi68, cao hơn nữa thì smi6zci.

Chỉ lưu ý 2 mã cụ đưa thì hỏi rõ họ ại bảo hành cho cụ, model này thì thường do cửa hàng tự bảo hành, hoặc thuê thợ ngoài khi cần bh.

Là quá chát ạ, cụ có thể tự mua không quá 20k.

Thế nên em mới nói ở còm hôm trước là chụp ảnh lên, em sẽ chỉ cho vị trí nó ngỏm.

Có máy serie 8 bây giờ đấp ứng tiêu chí đó, giá tầm 33-34tr.

Dùng ngon ạ, model mới bây giờ, chỉ để ý nó là mầu trắng xem có hợp nội thất không. Em không có ạ.

Cái này của công ty EUI phân phối, vừa rồi cả HN có 20c, cụ hỏi xem chỗ nào có thì lấy không thì chờ ít bữa nữa.

duke22

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi em đang tìm mua máy rửa bát texgio và elextrolux loại tám bộ. Con nào rửa sạch hơn và bền hơn hả các cụ? Con elextrolux bảo hành có hai năm còn texgio bảo hành năm năm. Em đang băn khoăn quá?

vihali

Xe container
Máy nhà em rửa eco thì đồ đc sấy khô chứ ko cần hé cửa, chỉ là em thấy nó rửa quá lâu. Em toàn đồ sứ và thuỷ tinh và inox và silicon, rất rất ít đồ nhựa nên chắc rửa ở nhiệt độ cao ko sao cụ nhỉ.
Giữa 2 tiếng và 3 tiếng thì em thấy khác nhau gì đâu cụ trừ phi nhà cụ rửa sớm rồi ngủ sớm chứ em thấy hầu như ai cũng để đến sáng mai mới cất bát.

metom

Xe tải
Cụ mua cái smi68, cao hơn nữa thì smi6zci.

Chỉ lưu ý 2 mã cụ đưa thì hỏi rõ họ ại bảo hành cho cụ, model này thì thường do cửa hàng tự bảo hành, hoặc thuê thợ ngoài khi cần bh.

Là quá chát ạ, cụ có thể tự mua không quá 20k.

Thế nên em mới nói ở còm hôm trước là chụp ảnh lên, em sẽ chỉ cho vị trí nó ngỏm.

Có máy serie 8 bây giờ đấp ứng tiêu chí đó, giá tầm 33-34tr.

Dùng ngon ạ, model mới bây giờ, chỉ để ý nó là mầu trắng xem có hợp nội thất không. Em không có ạ.

Cái này của công ty EUI phân phối, vừa rồi cả HN có 20c, cụ hỏi xem chỗ nào có thì lấy không thì chờ ít bữa nữa.
Vậy hiện tại cụ có model nào sẵn hàng không? Cụ báo giá cho e với, seri 6 và con nào ít tiền nhất của s8

hdct13

Xe hơi
Em vào chấm để hóng. Hiện giờ em vẫn dùng máy chạy bằng cơm.

L.C.D

Xe container
Giữa 2 tiếng và 3 tiếng thì em thấy khác nhau gì đâu cụ trừ phi nhà cụ rửa sớm rồi ngủ sớm chứ em thấy hầu như ai cũng để đến sáng mai mới cất bát.
Em cũng để sáng mới bỏ bát ra. E chưa hiểu sự khác nhau giữa 2 chế độ thôi, chứ 2 hay 3 tiếng hay việc tốn hay ko tốn điện ko phải vấn đề quá nhớn. Chỉ là em có cảm giác sốt ruột thôi ạ.

toanthangcs

Xe điện
Em thấy bên bán hàng nhắn thế này
1: mã SMI68MS04E có sấy zeolith, ko hé cửa, con này đời năm 2019
2: mã SMI6ECS57E ko có sấy zeolith, có hé cửa ở các chương trình, con này đời 2021
Nên ko biết chọn loại nào và còn loại nào seri 6 tốt và tiện lợi hơn 2 loại này ko
Em cũng vừa lấy SMI6ECS75E hôm trước Tết. Tính năng sấy zeolith cũng hay nhưng sau 3-5 sẽ phải thay bộ phận này, không phải thợ nào cũng sửa được (em thấy trong thớt này đã đề cập vấn đề này).
Tuy không có sấy zeolith nhưng do hé cửa tự động nên khô đạt yêu cầu.

LongLH

Xe điện
Thấy các cụ cứ băn khoăn tại sao chế độ Eco rửa lâu hơn Auto, hôm qua và hôm nay em bỏ chút thời gian ra theo dõi hai chế độ thì thấy là : khoảng thời gian dừng giữa hai lần bơm chạy của chế độ Auto ngắn hơn nhiều so với Eco, khoảng thời gian chạy giữa hai lần dừng bơm của chế độ Auto nhiều hơn Eco rất nhiều - trừ lần chạy tráng cuối cùng thì không hơn nhau mấy. Chế độ chạy Eco có rất nhiều lần bơm chỉ chạy cái lên rồi dừng-như kiểu chỉ phun ước ẩm bề mặt để làm ẩm như kiểu mình ngâm cho bong tróc thôi, còn chế độ Auto thì vì thời gian ngắn ngâm ít hơn nên phải chạy bơm nhiều dùng lực của tia nước tẩy cáu bẩn. Nên có lẽ tổng thời gian chạy bơm của Auto sẽ lớn của Eco ( dù chu trình Eco mất nhiều thời gian hơn) do đó chế độ Eco tiết kiệm hơn như tên gọi của nó. Nôm na là: trong chu trình 2 tiếng, chạy bơm 10 lần mỗi lần 8 phút thì tổng thời gian bơm chạy là 80 phút; Chu trình 3 tiếng thì chạy bơm 20 lần mỗi lần 3 phút thì tổng thời gian bơm chạy là 60'.

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Máy nhà em rửa eco thì đồ đc sấy khô chứ ko cần hé cửa, chỉ là em thấy nó rửa quá lâu. Em toàn đồ sứ và thuỷ tinh và inox và silicon, rất rất ít đồ nhựa nên chắc rửa ở nhiệt độ cao ko sao cụ nhỉ.
Mấy thứ đó thì ok hết, cả trăm độ cũng chả sao. Những đồ như Nhựa, Gỗ, Nhôm, Đồng, Thép đen thì không nên cho vào máy, nếu bắt buộc phải rửa chúng thì không cho bột rửa bát vào, vì chất tẩy trong bột rửa bát cực mạnh, chúng sẽ phá hủy hết cấu trúc bề mặt của đồ vật.

Bahn

Xe tải
Các cụ ơi, cho em hỏi
1. Tư vấn máy dưới 10 triệu, tầm ~7 triệu thì tốt
- Gia đình 4 người
- Ưu tiên rửa được nồi, chảo
2. Dòng máy rửa bát của Eluxtrolux có tốt không ạ?
Vì em thấy như con này: Electrolux ESF6010BW em thấy giá nó cũng ổn áp, nhưng không biết dùng có ok không?
Cảm ơn các cụ!

123qwerty

Xe buýt
Các cụ ơi, cho em hỏi
1. Tư vấn máy dưới 10 triệu, tầm ~7 triệu thì tốt
- Gia đình 4 người
- Ưu tiên rửa được nồi, chảo
2. Dòng máy rửa bát của Eluxtrolux có tốt không ạ?
Vì em thấy như con này: Electrolux ESF6010BW em thấy giá nó cũng ổn áp, nhưng không biết dùng có ok không?
Cảm ơn các cụ!
Em dùng mrb được mấy năm thì thấy là nên mua loại to bởi vì rửa rất nhiều đồ
- Chén bát
- nồi chảo
- rổ rá
- dao thớt.

Túm lại là tất tần tật nên cần phải mua cái to nhất có thể.
Nhà em 3 người, ngày rửa 1 lần mà nhiều hôm vẫn phải rửa tay vài món đây.

Giá cả như cụ đưa thì chắc dc mấy con hàng TQ thôi. Em cũng đang dùng 1 con Candy đây.
So sánh dễ hiểu, nó có thể coi như con xe wave, cơ bản nhất. Chức năng chính là chở người thì hoạt động tốt.
Cụ nào có tiền làm con bosh, giống như SH, có cốp to, máy mạnh, dáng ngon. Chức năng chính vẫn là chở người.

L.C.D

Xe container
Mấy thứ đó thì ok hết, cả trăm độ cũng chả sao. Những đồ như Nhựa, Gỗ, Nhôm, Đồng, Thép đen thì không nên cho vào máy, nếu bắt buộc phải rửa chúng thì không cho bột rửa bát vào, vì chất tẩy trong bột rửa bát cực mạnh, chúng sẽ phá hủy hết cấu trúc bề mặt của đồ vật.
Vâng cụ. Em mới mua máy đc 2 tháng và rất thích là nó rửa sấy các đồ thuỷ tinh, inox cứ sáng bóng.

L.C.D

Xe container
Em dùng mrb được mấy năm thì thấy là nên mua loại to bởi vì rửa rất nhiều đồ
- Chén bát
- nồi chảo
- rổ rá
- dao thớt.

Túm lại là tất tần tật nên cần phải mua cái to nhất có thể.
Nhà em 3 người, ngày rửa 1 lần mà nhiều hôm vẫn phải rửa tay vài món đây.

Giá cả như cụ đưa thì chắc dc mấy con hàng TQ thôi. Em cũng đang dùng 1 con Candy đây.
So sánh dễ hiểu, nó có thể coi như con xe wave, cơ bản nhất. Chức năng chính là chở người thì hoạt động tốt.
Cụ nào có tiền làm con bosh, giống như SH, có cốp to, máy mạnh, dáng ngon. Chức năng chính vẫn là chở người.
Nhà em 4 ng ăn ngày 1 bữa chính và cũng rửa ngày 1 lần, kể ra cũng ko có quá nhiều đồ nhưng em vẫn rửa. Rửa ít thì em nghĩ đồ sạch hơn rửa nhiều í chứ. Nói chung là tiện lợi, em rất ưng.

xaxkilloxax

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi em đang tìm mua máy rửa bát texgio và elextrolux loại tám bộ. Con nào rửa sạch hơn và bền hơn hả các cụ? Con elextrolux bảo hành có hai năm còn texgio bảo hành năm năm. Em đang băn khoăn quá?
Texgio đi bác nhà e dùng thấy tốt lắm. Mua 9 củ thì phải đắt hơn elex khoảng 2 củ

123qwerty

Xe buýt
Nhà em 4 ng ăn ngày 1 bữa chính và cũng rửa ngày 1 lần, kể ra cũng ko có quá nhiều đồ nhưng em vẫn rửa. Rửa ít thì em nghĩ đồ sạch hơn rửa nhiều í chứ. Nói chung là tiện lợi, em rất ưng.
Vầng, bữa ít bữa nhiều nhưng nhìn chung 12 bộ là vừa đủ dùng cụ ạ.
Nhỏ quá lại phải rửa tay nhiều hơi bất tiện.
Hôm nào trống quá em vứt rổ rá, nắp vung, lưới máy hút mùi vào rửa tất

dragon001

Xe tăng
S8 thì đâu thể rẻ được cụ.

Cách đất 80-90cm thì cụ định bắc ghế để xếp đồ ạ.

Máy Texgio thì 11-12tr là ok rồi, có tự mở cửa.

Không có máy Midea ở nhà mình mà nó sx cho các công ty khác đặt hàng, ngoài Midea thì có Galanz cũng thế.

Từ nền nhà mà đo được có 70cm hả cụ, sao bếp lại thấp thế được.

Mua được cụ, nếu hàng chuẩn và bh ngon thì cụ mua đi.
Tủ nhà em là tủ cũ, mặt tủ bằng bê tông, thực tế đo bây giờ chiều cao thông thủy chỉ còn 65 chứ ko được 70 đâu cụ, vậy thì có xài loại nào được không cụ

chemotech

Xe điện
Em cũng để sáng mới bỏ bát ra. E chưa hiểu sự khác nhau giữa 2 chế độ thôi, chứ 2 hay 3 tiếng hay việc tốn hay ko tốn điện ko phải vấn đề quá nhớn. Chỉ là em có cảm giác sốt ruột thôi ạ.
ECO là chế độ tiết kiệm, nó rửa lâu hơn nhưng sự “mãnh liệt” khi rửa không bằng Speed qua đó cả một mẻ rửa sẽ tiết kiệm điện hơn, chương trình eco không dùng nước ở nhiệt độ cao như chương trình khác

Chỉnh sửa cuối:

viethung99

Đi bộ
Các bác cho em thắc mắc chút, em mới dùng máy rửa bát. Nhà em dùng Bosch sr8, chủ yếu dùng chế độ eco, dùng viên rửa ludwik với muối alio, không dùng nước bóng. Mà sau khi dùng 1 thời gian thì nó có vài vấn đề như này:
1. Một số bát đĩa bị mẻ. Sau này bổ xung muối, xếp cẩn thận thì thi thoảng vẫn có cái bị mẻ.
2. Lâu lâu bị 1 mẻ bát rửa xong ngửi hơi tanh tanh.
3. Mặt trong của cửa máy có lúc rửa xong thì thấy có mấy vết bám mờ màu trắng. Này là do nhiều muối, dư bột rửa hay bị cặn vôi vậy ạ?
Em có lên mạng tham khảo, áp dụng 1 số biện pháp nhưng 3 tình trạng kia thi thoảng lại bị. Mong mấy bác tư vấn cho em nguyên nhân với giải pháp. Em cảm ơn trước 👍❤
À mấy bác có rửa đồ thủy tinh như cốc, ly trong mrb hay không? Em thấy bát bị mẻ mấy lần nên không dám rửa đồ thủy tinh.