[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Em hỏi thêm cái nữa thôi cụ lucky.
Cụ chỉ dùm em mã nào quanh 15tr, màu trắng có chức năng half load nhé.
Sms25cw01e nó lại không có half load mà chỉ có vario speed thôi.

Cảm ơn cụ
- Mã nào em không biết ạ, em có kinh doanh cái này đâu.

- Ưng cái nào thì xuống tiền thôi, chứ đừng theo phong trào. Chức năng đó đâu có nhất thiết, vd bình thường chạy Eco hết 3h thì thêm cái này rút bớt được 20 phút. Không nhất thiết phải có nó nhé.

- Ngay model ở trên mợ ấy mua giá 15 tr đấy, cụ không để ý à.

Sau này máy rửa bát chắc cũng như máy giặt bây giờ, là xu thế chung. Nhà em mua 1 bộ: bột, muối, nước làm bóng tổng khoảng 350k, nếu mỗi ngày rửa 1 lần thì 3-4 tháng sẽ hết. Vị chi mỗi tháng hết 100k.
Riêng st Thái hà chỉ bán muối và bột, không có nước làm bóng. Em hay mua trên lazada, 120k/ chai 0,5l
Em tính xông xênh mỗi lần hết 5k cả điện, nước và bột, vị chi mỗi tháng hết 5 bát phở. Cụ tính lại còn tiết kiệm hơn nữa.

lenhhoxung1980

Xe điện
- Mã nào em không biết ạ, em có kinh doanh cái này đâu.

- Ưng cái nào thì xuống tiền thôi, chứ đừng theo phong trào. Chức năng đó đâu có nhất thiết, vd bình thường chạy Eco hết 3h thì thêm cái này rút bớt được 20 phút. Không nhất thiết phải có nó nhé.

- Ngay model ở trên mợ ấy mua giá 15 tr đấy, cụ không để ý à.

Em tính xông xênh mỗi lần hết 5k cả điện, nước và bột, vị chi mỗi tháng hết 5 bát phở. Cụ tính lại còn tiết kiệm hơn nữa.
Chi phí ban đầu hơi lớn cụ ạ. Nhưng tính ra cũng bằng cái smartphone thôi.

lucky.win

Xe điện
Chi phí ban đầu hơi lớn cụ ạ. Nhưng tính ra cũng bằng cái smartphone thôi.
Vấn đề chi phí nó như bên wtt em cũng chém nhiều rồi, các mợ thay váy áo, giầy dép hàng hiệu luôn xoành xạch thì im thin thít, méo nói gì. Còn các cụ thì điện thoại đổi liên tục hỉ hả, cười phành phạch.

Trong khi đó tiền mua cái máy dùng cho cả nhà thì cả cụ lẫn mợ cân đo đong đếm, rồi nhấc lên đặt xuông đến khổ.

Leanh65

Xe container
Dạo này vợ bận con nhỏ em hay phải rửa bát mệt lắm các cụ ah, thấy các cụ chém ác quá cân nhắc chán rồi lên em quyết rước 1 con mrb về. Cân đối tài chính và vị trí để em khuân con sms57e28eu, đc cụ Tú tư vấn tận tình. Ngày xưa thằng thiết kế tủ bếp cứ nói anh đặt máy rửa bát k thì vợ nói nó rửa k sạch... tốn điện nước , lâu. Thế là tủ dưới nó đặt cao có 800 k đặt đc máy rửa bát âm nhục quá. Qua xem xét và anh google hỗ trợ,
Em mua máy của bọn bếp AnPhu xã đàn nó ship đế vất đấy chẳng hướng dẫn mẹ gì cả. Gọi bọn cung cấp bên EUI thì cả cty nó đi du lịch. Tức điên máu lại phải mày mò đọc tài liệu kỹ thuật theo máy, chạy ra siêu thị Minh Hoa mua muối và viên rửa, nó hết luôn nước bóng ... đen quá.
Đến tận 2 ngày sau rảnh em mới lắp đặt và chạy được vì đời em chưa gặp và hiểu mrb là gì...len nó mung lung quá.
- Sau 3 ngày dùng em kết luận biết nó nhàn thân thế này phải mua lâu rồi.
Lưu ý lắp đặt là các cụ phải đấu tiếp địa vào vỏ máy k đi chân đất lấy bát và xếp bát dễ bị giật tê nhẹ ghê phết.
- Ống thoát bẻ để đọng nước ngăn mùi từ đường thoát sộc vào máy dễ ngộ độc và nhiều vi khuẩn..
Đây là con hàng nhà em em bóc ra lắp ảnh k che :))

Đấy nó trở đến vất đấy k hướng dẫn gì cả.

Hy vọng là nó chạy ngon và lâu dài.
Con này của cụ trên thân nó ghi Made in ..ở đâu hả cụ?.Em mua mã SMS50E22EU/86 tem nhập khẩu thì ghi SX ở Đức nhưng trong thân máy và catalo ghi là Made in Spain.Ở chỗ lắp máy (có cái tem BOSCH... Finish màu đỏ ấy)nếu SX ở Đức là nó dập chìm thông số máy vào tấm inox cơ.Nhưng hy vọng chuẩn EU thì vẫn ngon,em chạy mấy tháng rồi mà vẫn ổn ,mỗi tội model của em không có cảm biến tự động phân biệt sạch -bẩn mà cứ chạy theo chương trình đã đặt thôi.

quangdzung

Xe điện
Có 1 vấn đề muốn tham vấn các cụ. Em định chén con SMS46II04E như các cụ tư vấn. Nhưng kích thước của nó là cao 820mm mà cái tủ bếp nhà em tính cả mặt đá vào cao có 800mm. Tất nhiên là sang nhà mới thì em sẽ đóng tủ bếp khác, nhưng thế thì bậc bếp thành cao quá ( Tầm 860mm), các cháu nó nấu nướng sẽ bị khó khăn.
Em nghe nói nó cũng là loại máy lắp âm tủ. Hay là loại chuyên để lắp âm tủ nó khác ?

ar3a

Xe điện
Có 1 vấn đề muốn tham vấn các cụ. Em định chén con SMS46II04E như các cụ tư vấn. Nhưng kích thước của nó là cao 820mm mà cái tủ bếp nhà em tính cả mặt đá vào cao có 800mm. Tất nhiên là sang nhà mới thì em sẽ đóng tủ bếp khác, nhưng thế thì bậc bếp thành cao quá ( Tầm 860mm), các cháu nó nấu nướng sẽ bị khó khăn.
Em nghe nói nó cũng là loại máy lắp âm tủ. Hay là loại chuyên để lắp âm tủ nó khác ?
Cụ có thể để máy độc lập, không đặt mặt đá ở trên thì tổng chiều cao cũng chỉ có 820. Hoặc một option nữa là riêng chỗ đặt máy rửa bát cụ làm âm nền xuống khoảng 3cm (tuỳ theo cái chân của máy như thế nào), rồi đặt mặt đá lên trên thì vẫn sử dung được và tổng chiều cao sẽ chỉ còn 830; nhưng hơi lích kích khi kéo máy ra nếu có trục trặc.

Leanh65

Xe container
Vấn đề chi phí nó như bên wtt em cũng chém nhiều rồi, các mợ thay váy áo, giầy dép hàng hiệu luôn xoành xạch thì im thin thít, méo nói gì. Còn các cụ thì điện thoại đổi liên tục hỉ hả, cười phành phạch.

Trong khi đó tiền mua cái máy dùng cho cả nhà thì cả cụ lẫn mợ cân đo đong đếm, rồi nhấc lên đặt xuông đến khổ.
Em hỏi cụ tý,cái này nó làm em đau đầu với gấu.Chả là nhà em vẫn ưa dùng bếp gas hơn từ vì rán xào ngon hơn nên vẫn còn dùng nhiều xong nồi,muôi muỗng bằng nhôm.Inox em cũng sắm cả mớ nhưng toàn vứt xó vì gấu nó kêu đun lâu sôi ,nặng ,nấu ăn không ngon và nó sợ ...thôi chì độc hại~X(.Những đồ nhôm này rửa bằng máy nó cứ xám đen lại từng mảng con gấu nó kêu là hóa chất rửa độc hại ăn mòn cả nhôm thế kia mà.Cụ có cách nào cho đồ nhôm rửa máy nó không bị xám hoặc giải thích (khoa học) sao cho lọt lỗ tai không để em học về giảng lại cho con gấu bướng bỉnh nhà em ,không ngày nào em cũng vẫn phải rửa tay cả đống đồ dù sắm máy to,mới cóong ,bột,muối,nước đầy đủ cả mới đau...Em rót sẵn rượu hầu cụ ạ.

lucky.win

Xe điện
Con này của cụ trên thân nó ghi Made in ..ở đâu hả cụ?.Em mua mã SMS50E22EU/86 tem nhập khẩu thì ghi SX ở Đức nhưng trong thân máy và catalo ghi là Made in Spain.Ở chỗ lắp máy (có cái tem BOSCH... Finish màu đỏ ấy)nếu SX ở Đức là nó dập chìm thông số máy vào tấm inox cơ.Nhưng hy vọng chuẩn EU thì vẫn ngon,em chạy mấy tháng rồi mà vẫn ổn ,mỗi tội model của em không có cảm biến tự động phân biệt sạch -bẩn mà cứ chạy theo chương trình đã đặt thôi.
Cái tem mà cụ nhìn thấy sx ở Đức, là tem phụ bằng giấy mà theo quy định của nhà mình đối với hàng nhập khẩu, bắt buộc phải dán ở ngoài vỏ hộp, bao bì.

Công ty nhập khẩu cái này về đã ghi theo kiểu đánh lận. Thực tế thì 22 hoặc 82 là sx ở TBN ạ, còn 28 hay 88 thì ở Đức.

Cụ đang hiểu sai về cảm biến đó, tất cả các máy của Bosch đều có cái đấy, từ bình dân đến cao cấp. Vấn đề ở chỗ, với chương trình Eco thì nó không hoạt động hay can thiệp vào trong quá trình làm việc, đây là chương trình chuẩn và hiệu quả nhất rồi nên cảm biến kia không cần đến.

Model cụ đưa ra là kiểu độc lập, ai đó nói với cụ nó là máy lắp âm là đang bậy bạ, muốn bán hàng nên nói nhăng cuội thế.

Kích thước của máy là tiêu chuẩn rồi, không thay đổi được. Với máy lắp âm, hạ thấp tối thiểu là 815mm, hộc tủ nên để 820mm, 5mm đó để xê dịch và cân chỉnh chân máy cho cân ạ.

Em nghĩ cụ cũng không nên lăn tăn về chiều cao phủ bì bàn đá khi hoàn thiện, nhà em còn 88 cm cụ ạ.

Cụ có thể để máy độc lập, không đặt mặt đá ở trên thì tổng chiều cao cũng chỉ có 820. Hoặc một option nữa là riêng chỗ đặt máy rửa bát cụ làm âm nền xuống khoảng 3cm (tuỳ theo cái chân của máy như thế nào), rồi đặt mặt đá lên trên thì vẫn sử dung được và tổng chiều cao sẽ chỉ còn 830; nhưng hơi lích kích khi kéo máy ra nếu có trục trặc.
Như cụ đưa cũng là phương án, nhưng nếu sau này cần cho máy ra thì nghiêng kiểu gì để ra được, khó đấy ạ. Không lẽ mặt đá ở trên lại để rời.

Em hỏi cụ tý,cái này nó làm em đau đầu với gấu.Chả là nhà em vẫn ưa dùng bếp gas hơn từ vì rán xào ngon hơn nên vẫn còn dùng nhiều xong nồi,muôi muỗng bằng nhôm.Inox em cũng sắm cả mớ nhưng toàn vứt xó vì gấu nó kêu đun lâu sôi ,nặng ,nấu ăn không ngon và nó sợ ...thôi chì độc hại~X(.Những đồ nhôm này rửa bằng máy nó cứ xám đen lại từng mảng con gấu nó kêu là hóa chất rửa độc hại ăn mòn cả nhôm thế kia mà.Cụ có cách nào cho đồ nhôm rửa máy nó không bị xám hoặc giải thích (khoa học) sao cho lọt lỗ tai không để em học về giảng lại cho con gấu bướng bỉnh nhà em ,không ngày nào em cũng vẫn phải rửa tay cả đống đồ dù sắm máy to,mới cóong ,bột,muối,nước đầy đủ cả mới đau...Em rót sẵn rượu hầu cụ ạ.
Cái này thì em thua với gấu nhà cụ, em chỉ biết rằng nhà sx khuyến cáo không được cho đồ nhôm vào rửa, đồ nhựa mỏng cũng không được. Nhà em từ lâu lắm rồi không dùng bất cứ đồ nhôm nào cả.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cái tem mà cụ nhìn thấy sx ở Đức, là tem phụ bằng giấy mà theo quy định của nhà mình đối với hàng nhập khẩu, bắt buộc phải dán ở ngoài vỏ hộp, bao bì.

Công ty nhập khẩu cái này về đã ghi theo kiểu đánh lận. Thực tế thì 22 hoặc 82 là sx ở TBN ạ, còn 28 hay 88 thì ở Đức.

Cụ đang hiểu sai về cảm biến đó, tất cả các máy của Bosch đều có cái đấy, từ bình dân đến cao cấp. Vấn đề ở chỗ, với chương trình Eco thì nó không hoạt động hay can thiệp vào trong quá trình làm việc, đây là chương trình chuẩn và hiệu quả nhất rồi nên cảm biến kia không cần đến.

Model cụ đưa ra là kiểu độc lập, ai đó nói với cụ nó là máy lắp âm là đang bậy bạ, muốn bán hàng nên nói nhăng cuội thế.

Kích thước của máy là tiêu chuẩn rồi, không thay đổi được. Với máy lắp âm, hạ thấp tối thiểu là 815mm, hộc tủ nên để 820mm, 5mm đó để xê dịch và cân chỉnh chân máy cho cân ạ.

Em nghĩ cụ cũng không nên lăn tăn về chiều cao phủ bì bàn đá khi hoàn thiện, nhà em còn 88 cm cụ ạ.

Như cụ đưa cũng là phương án, nhưng nếu sau này cần cho máy ra thì nghiêng kiểu gì để ra được, khó đấy ạ. Không lẽ mặt đá ở trên lại để rời.

Cái này thì em thua với gấu nhà cụ, em chỉ biết rằng nhà sx khuyến cáo không được cho đồ nhôm vào rửa, đồ nhựa mỏng cũng không được. Nhà em từ lâu lắm rồi không dùng bất cứ đồ nhôm nào cả.
Em rót rượu hầu cụ mà máy nó không cho.Thanks cụ.

quangdzung

Xe điện
2 phương án đều không ổn cụ ạ. Mặt đá chả nhẽ lại không liền mạch. Làm âm nền xuống thì chắc chắn bị đọng nước dưới gầm máy

ar3a

Xe điện
2 phương án đều không ổn cụ ạ. Mặt đá chả nhẽ lại không liền mạch. Làm âm nền xuống thì chắc chắn bị đọng nước dưới gầm máy
Em dự là nhà cụ làm mới? Nếu cụ đặt máy rửa bát ở một trong hai cạnh của tủ bếp thì đâu có ảnh hưởng gì đến vụ liền mạch hay không? MRB lúc đó tuy là 1 phần của bếp nhưng lại đứng độc lập; going như tủ lạnh thôi.

Làm âm sao lại bị đọng nước gầm máy? Nước ở đâu chảy ra? Trừ khi có người dội nước; không thì chả vấn đề gì. Nếu vẫn sợ nữa thì có thể làm 1 thoát sàn trong phần đặt tủ bếp.

ducvns

Xe hơi
Cám ơn bác Lucky đã tư vấn, em đã chọn mua em Bosch 38EU này, giá 15tr.
Vấn đề của em nhờ các bác tư vấn,
- em muốn bịt cái đằng sau lại vì thấy bảo chuột gián nó hay cắn chỗ mặt sau này. Bếp nhà em lại không gian open nên em sợ nó cắn. Em tính làm cái chân đế và dùng alu ốp 3 mặt xung quanh có ổn ko ah?
- chức năng tráng thì điều chỉnh như nào ah?

Cụ cho e hỏi máy rửa này dùng ổn chứ ạ? Cụ mua ở đâu thế ạ? E cũng có nhu cầu mà nhiều hãng quá ko biết đâu mà lần nữa. Thanks cụ nhiều

cuongbui

Xe tải
Em nghĩ giờ cụ chịu khó để tạm máy góc nào đấy kiểu như máy giặt thôi. Khi nào chuyển về bếp mới làm ngăn riêng để vào. Chứ giờ em nghĩ chả còn cách nào khả thi cả.

Leanh65

Xe container
Em nghĩ giờ cụ chịu khó để tạm máy góc nào đấy kiểu như máy giặt thôi. Khi nào chuyển về bếp mới làm ngăn riêng để vào. Chứ giờ em nghĩ chả còn cách nào khả thi cả.
Em cũng hê cái máy giặt cửa ngang Elec ra ngoài sân và đặt MRB vào,màu sắc và độ cao ,dài rộng như nhau,(chắc chuẩn EU:D)nên cũng chả lăn tăn gì nhiều vì nhà làm 15 năm rồi,trước đâu có tính tới MRB.Được cái cũng ngay chậu rửa nên cũng tiện và không chướng,hay em dễ tính nên nhìn vậy.

lucky.win

Xe điện
Em trước mua trên mạng bịch 3 kg (bên trong là 2 túi 1,5 kg 520k.Mua 2 bịch 6kg tặng hộp muối 1.2 kg và chai nước bóng 1 lít.Cũng chả biết đắt hay rẻ vì có máy đang sướng thằng người nên múc ngay không nghĩ ngợi,tâm lý sắm được bò rồi mà tiếc gi cái chão .Hôm nay thấy cụ trên bảo hết date nên chột dạ lôi ra xem mà chỉ thấy nó bắn dòng chữ điện tử :BP 0995 06:00. mà không hiểu là gì,chả có nhẽ là trước tháng 9 năm 2095, cụ giải ngố e phát.

Em đã có đáp áp date của bột rửa mà cụ đang thắc mắc.

BP 0995 = 09.09.2015.

Thời hạn sử dụng: 3 năm kể từ ngày sx.

Chiều nay em vừa làm 2 túi loại 1,5kg, giá 140k/túi. Date 15.09.2015 tức là còn hơn 1 năm sử dụng nữa. Nếu lấy loại 1,2kg thì date mới hơn 11.2016.

Em kệ, vẫn lấy date cũ hơn vì biết là sẽ dùng hết luôn thôi, chả phải lo hết date.

annhien88

Xe tải
Cụ cho trẻ con nấu thì có làm 80 cũng cao mà cụ.
Mấy ông làm bếp hay gàn vụ chiều cao cứ bảo không được abc theo cái thước lỗ bang gì ấy... cụ dùng rồi thấy 85 chả cao gì sất. Nhà em cao nhõn 80 em cúi gãy cả cổ.

quangdzung

Xe điện
Nếu giờ chọn mua mRB loại âm tủ thì nên chọn con nào các cụ nhỉ. Loại âm tủ với loại độc lập thì ưu nhược ra sao ạ. Nhà cháu là chung cư nên vẫn phải cân nhắc lắm

cuongbui

Xe tải
Âm tủ thì đẹp bếp, nhưng máy đắt hơn độc lập thôi cụ. Tầm tiền nào có loại đấy thôi cụ. Nhiều tiền thì nhiều chức năng, ít tiền thì chỉ có chức năng cơ bản.

Nếu giờ chọn mua mRB loại âm tủ thì nên chọn con nào các cụ nhỉ. Loại âm tủ với loại độc lập thì ưu nhược ra sao ạ. Nhà cháu là chung cư nên vẫn phải cân nhắc lắm

Leanh65

Xe container

BP 0995 = 09.09.2015.

Chiều nay em vừa làm 2 túi loại 1,5kg, giá 140k/túi. Date 15.09.2015 tức là còn hơn 1 năm sử dụng nữa. Nếu lấy loại 1,2kg thì date mới hơn 11.2016.

Em kệ, vẫn lấy date cũ hơn vì biết là sẽ dùng hết luôn thôi, chả phải lo hết date.
Em lại phải cụ ly rượu gió thôi vì em hầu như chỉ mời mỗi cụ trên of này nên máy nó không cho.Kính cụ bỏ công giải ngố cho em,vậy là em yên tâm chiến đến sang năm rồi.

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn

BP 0995 = 09.09.2015.

Cụ cho e hỏi túi alio 1,8kg giá 250k rẻ hay đắt???