[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Fun on Fun

Xe hơi
LG giờ đầu bảng, số 1 thế giới về máy giặt rồi. Dịch vụ của LG lại tốt hơn Elec ở VN. Cụ biết chọn cái nào rồi đấy.

Quochuy81

Xe buýt
1. Lg có sấy lạnh, elec không có
2. Lg truyền động trực tiếp êm và bền hơn. Elec truyền động truyền thống bằng dây curoa ồn hơn.
3. Lg đẹp và hiện đại hơn
4. Lg nhập nguyên chiếc từ Hàn Quốc. Elec lắp ráp tại balan, thái lan.
5. Lg rẻ hơn vài củ so với elec
6. Lg tự động vệ sinh dàn ngưng tụ, Elec vệ sinh thủ công bằng tay
Chả hiểu ở đâu mà truyền động trực tiếp êm và bền hơn dây curoa, KKK

cỏ và mây

Xe điện
LG nó tự động vệ sinh dàn ngưng tụ, Elec phải vệ sinh bằng tay. Đây là một tính năng rất hay của LG.
Nhà e dùng máy thông hơi ạ. Huhu. Và lúc mua tham khảo mọi người chỉ toàn mua elec nên mua theo. Gần đây e thấy mọi người mua LG và SS nhiều hơn rồi. Heatpump của 2 hãng này cũng mềm hơn nhưng e dùng máy thông hơi vẫn ổn chỉ có điều ồn quá.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xài hàng 2in1 nào mà bị hôi rình vậy?
Chứ nhà em đang xài LG mã F2515RTGW (giặt 15kg, sấy 8kg) cũng 2in1 mà giặt sấy xong có thấy hôi đâu nhỉ, khô và thơm hơn phơi nắng luôn. Nhà em không dùng giấy thơm nhé.
Cháu dùng samsung, bạn cháu dùng lg, đều thấy hôi ạ

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thấy nhiều cụ mua hàng điện máy mới hay bị vậy nhỉ.
Nhà em con Pana nội địa. Sấy xong cất tủ. Quần áo khô và nóng ấm là khác. Khô đúng nghĩa. Ko phải nóng ẩm.
Em cũng chả hiểu. Chắc dùng vài năm xem đỡ hơn không :))

tuctuc2010

Xe điện
Hị hị…nhà cháu dùng tủ sấy chục năm nay, chăn mỏng, ga giường, áo khoác ….nhét hết vào sấy vẫn đủ khô để mặc. Hay cảm nhận đồ khô nhà cháu khác các cụ nhỉ ;))
Mức độ cần thiết thì nhà cháu cũng chưa bao giờ đạt đến độ phải sấy nhanh mới có đồ mặc.

Khoản hút bụi vải và mềm, phẳng…thì chắc chắn tủ bó tay.

Nói chung tiền nào của nấy, tủ sấy triệu bạc so máy sấy chục củ thì buồn cười thật…có điều kiện mua máy sấy chắc chắn vẫn hơn.
Cháu đang tìm hiểu xem cái hơn ấy có đáng với tiền bỏ ra không thôi. Tiền ít khổ thế đấy ;))
Mời cụ
TỦ SẤY QUẦN ÁOMÁY SẤY QUẦN ÁO
Ưu điểm
  • Giá thành rẻ: Chỉ khoảng trên một triệu đồng với nhiều lựa chọn từ các thương hiệu khác nhau.
  • Thiết kế gọn nhẹ, dễ dàng lắp đặt ở bất cứ đâu, không tốn diện tích.
  • Có khả năng là sấy được khối lượng lớn quần áo. Thông thường khoảng 10 kg một lần, cá biệt có loại lên đến 15 kg.
  • Độ bền cao tương đương những chiếc máy giặt trong nhà.
  • Nhiều chế độ chuyên dụng cho từng loại quần áo, giúp hạn chế việc làm hư hỏng quần áo khi sấy. Ít tỏa nhiệt ra môi trường xung quanh.
  • Cách sử dụng cũng đơn giản hơn tủ sấy rất nhiều.
  • Do kết cấu chắc chắn, bạn hầu như có thể yên tâm về sự an toàn khi sử dụng như tủ sấy quần áo.
Nhược điểm
  • Máy khá ồn khi hoạt động, độ bền không cao, nhiệt độ sấy thường cao và ít các chế độ cài đặt.
  • Vắt khô quần áo tránh nhỏ nước vào bầu sấy. Tránh cho các vật như cao su, Ni lông vào trong máy và tránh để máy ở nơi ẩm ướt.
  • Thường có thời gian sấy quần áo lâu.
  • Tuy công suất tủ chỉ dao động khoảng từ 900 đến 1200W nhưng do thời gian sấy lâu nên lượng điện tiêu thụ không hề ít hơn so với các dòng máy sấy quần áo chuyên dụng, thậm chí còn cao hơn nếu so với các loại máy sấy có sử dụng động cơ tiết kiệm điện.
  • Giá thành khá cao. Thường từ 6 triệu đồng trở lên và khá tốn diện tích lắp đặt.

tuctuc2010

Xe điện
Ủa, không có truyền động thì cái lồng sấy nó quay bằng cơm hả cụ?

Cụ kia đang nói dẫn động trự tiếp với gián tiếp chứ ai bảo không dẫn động đâu. Gián tiếp là nó thông qua dây curoa, trực tiếp là không qua truyền động trung gian. Ngay cái hình trên của cụ cũng thấy rõ đấy

tuctuc2010

Xe điện
Sấy lạnh là ntn cụ ơi? E thấy trên máy sấy có chức năng “thổi gió” với nhiệt độ thấp hay là cái này ạ?
Elec siêu ồn ạ. Nhà e toàn giặt đồ muộn, tầm 10-11h đêm mà sấy quần áo thì coi như mất ngủ
Sấy lạnh là làm khô bằng không khí lạnh kiểu máy hút ẩm ấy cụ ạ

pisces_hn

Xe container
Cụ nhầm, tủ sấy nó chả có cái tác dụng gì.

Cụ giặt quần áo từ máy giặt xong cho 1 nửa vào máy sấy , 1 nửa vào tủ sấy xem cái nào khô nhanh hơn???

Cái tủ sấy kia chỉ sấy mấy đồ linh tinh, mỏng nhẹ thôi, đồ dày như quần jean, quần kaki, áo len...thì khóc thét nhé :))) chưa kể treo được vài bộ vào đấy thì chật ních, khô không đều. Máy sấy 9kg nó chứa được gấp 10 lần tủ sấy.
dùng tủ thì nên mang phơi trước xong mới sấy cho khô hẳn. Có mấy trăm nghìn so với máy đôi chục củ làm sao được. Nhưng vẫn đối phó được với mùa nồm.

tuctuc2010

Xe điện
Em xi tư vấn máy sấy thông hơi ạ :D. Heatpump đắt quá và nhu cầu để ngoài ban công nên em nghĩ dùng thông hơi là hợp lí.
Thông hơi thì tốn điện hơn nhiều Heatpump và không có chế độ làm khô bằng khí lạnh cụ ạ

tuctuc2010

Xe điện
Máy sấy riêng quần áo lấy ra nó thơm. Máy 2 trong 1 quần áo lấy ra hôi rình. Ít nhất phải lấy ra treo 1-2h mới đỡ được chút, nhưng cơ bản là bị hôi quần áo.
Chuẩn cụ. Trước tết em thuê thợ về vệ sinh lồng máy giặt, mở lồng ra nó bẩn kinh, và nhiều chỗ bị nấm mốc, cái ngữ ấy mà hơ nóng nó bốc mùi lên ám vào quần áo thì thơm phải biết

tuctuc2010

Xe điện
Ko cần đâu cụ, 2 bên và sau đít chỉ cần khoảng hở 5-7cm là ok, mặt trước thì thoáng rồi nhưng chỉ lưu ý lỗi thoát nhiệt nóng thì cụ hướng nó vào chỗ an toàn, thực ra nó cũng ko đến mức bỏng, chỉ hơi nóng thôi, hiện tụi Elec vẫn thiết kế khe thoát hơi nóng kiểu cửa gió điều hòa trên mấy cái xe taxi/i10..Đặt trưc tiếp máy sấy trên máy giặt nếu có sự tương đồng về kích thước chứ cũng ok cần phải kệ củng gì, nhà em hơn 4 năm mà nó chẳng suy chuyển gì luôn, 4 chân máy giặt vẫn chuyên xi trên nền gạch, còn 4 chân máy sấy cũng như vậy, nằm im trên máy giặt, nhà em giặt LG sấy Elec.
P/s: con sấy Elec cụ thớt hỏi chính là con ông anh rể em dùng, hồi lão mua hình như 22-23 triệu
Em chưa hiểu lắm cơ chế đặt máy sấy lên máy giặt ntn. Chứ con máy giặt nhà em nó rung kinh khủng, nếu mà đặt máy sấy lên trên có khi vắt xong quần áo nó bay mịa máy sấy xuống đất ấy

pisces_hn

Xe container
Trong lúc các cụ cài nhau thì con samsung heat pump rẻ nhất trên Tiki 2 ngày hôm nay nó tăng mất 600k rồi. Em chốt kịp hôm kia đỡ được mấy lít.

BacQuePhuong

Xe tải
Hì hì, Tủ sấy nó chỉ công dụng như thế thôi, còn nếu giặt xong nhét vào đó còn khuya nó mới khô.
Còn máy thì con máy nhà em giặt 21kg, sấy 12kg thừa sức khô. nhưng em ít dùng chức năng sấy của máy vì sân phơi nhà em rộng, thoáng. và làm cách này đỡ tốn điện hơn sấy máy.
So sánh 1 con giá 1tr và 1 con giá gấp mười mấy lần thì hơi khập khiễng cụ nhỉ
Em thấy tùy nhu cầu và điều kiện thôi, cụ nào dùng tủ sấy bảo không khô thì em chả hiểu cái tủ của cụ bị làm sao, thời gian sấy tủ sấy thì đúng là tương đối lâu, nếu vừa giặt vắt xong ở máy giặt treo vào tủ thì phải bật chế độ 3h, còn phơi dở dang bên ngoài rồi nhưng trời nồm ẩm thì có thể chỉ cần 2h là khô. Em thấy 1 điều là áo sơ mi và quần âu treo lên móc rồi cho vào tủ sấy thì chả sợ nhăn, là ủi cũng nhanh, cho vào máy sấy thì có quảng cáo chống nhăn các kiểu cũng vẫn nhăn là ủi rất vất nhất là sơ mi 100% cotton

tuctuc2010

Xe điện
Chả hiểu ở đâu mà truyền động trực tiếp êm và bền hơn dây curoa, KKK
Bền hơn là đương nhiên, dây curoa dùng vài năm nó lão hóa dây ấy thì lúc đấy mỗi lần chạy nó kêu rít rít lên là phải tháo ra thay dây

Website
www.facebook.com
Nhà e chị Gấu giao cho việc giặt giũ phơi phóng nên em làm mọe con 2 in 1 Nhựt bổn Heatpump.

Tối ném quần áo vào máy bấm nút, hẹn giờ tầm 6h kết thúc. Tầm đấy dậy lấy quần áo vào rồi đi làm, khỏi phải phơi. Quần áo đi làm lôi ra khỏi máy mặc luôn, mùa này ấm phết he he.

Mỗi lần giặt sấy xong vệ sinh cái phin lọc bụi vải mà hết hồn.

Website
www.facebook.com
Máy sấy riêng quần áo lấy ra nó thơm. Máy 2 trong 1 quần áo lấy ra hôi rình. Ít nhất phải lấy ra treo 1-2h mới đỡ được chút, nhưng cơ bản là bị hôi quần áo.
1. Mỗi năm gọi thợ vệ sinh toàn bộ máy giặt 1 làn.
2. 3 tháng dùng viên tẩy lồng giặt 1 lần
3. Vệ sinh phin lọc xơ vải (bên dưới) sau 10 lần giặt
4. Vệ sinh phin lọc bụi vải (bên trên) sau mỗi lần sấy.

Cụ làm như trên thì làm gì có chuyên hôi he he. Nhà e dùng con Tổ sư bà nội địa 780Q, hoàn toànhài lòng. :D

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua 1 củ dùng chục năm nhưng có liên tục không hay chỉ mấy hôm mưa gió nồm ẩm mới dùng. Chục củ thì dùng quanh năm rồi.
Hị hị…nhà cháu dùng tủ sấy chục năm nay, chăn mỏng, ga giường, áo khoác ….nhét hết vào sấy vẫn đủ khô để mặc. Hay cảm nhận đồ khô nhà cháu khác các cụ nhỉ ;))
Mức độ cần thiết thì nhà cháu cũng chưa bao giờ đạt đến độ phải sấy nhanh mới có đồ mặc.

Khoản hút bụi vải và mềm, phẳng…thì chắc chắn tủ bó tay.

Nói chung tiền nào của nấy, tủ sấy triệu bạc so máy sấy chục củ thì buồn cười thật…có điều kiện mua máy sấy chắc chắn vẫn hơn.
Cháu đang tìm hiểu xem cái hơn ấy có đáng với tiền bỏ ra không thôi. Tiền ít khổ thế đấy ;))