[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Alexandre Ciskob

Xe điện
Chắc là nặng quá thông số quy định của máy chứ làm gì có chuyện vậy á cụ?
Chuyện thật mà, con máy này là Electrolux, máy cũ của bà chị em mang từ SG ra, lí do loằng ngoằng lâu em ko nhớ, nhưng đại loại là em lấy con cũ này dùng, mua cho bà chị con lồng đứng.
Max load của nó là 5.5 hay 7.5 kg thì em ko nhớ, nhưng nếu giặt cái gì đó to nặng (chỉ 1 chiếc chăn thôi chẳng hạn) thì em thấy nó giặt bình thường, chắc vẫn đủ cân. Nhưng đến lúc vắt thì bao giờ nó cũng chạy "nháp" 1 vài vòng để "cân" lồng, nếu nhiều quần áo nhỏ thì các quần áo này sẽ văng đều ra 360 độ, lồng giặt sẽ cân nên nó tăng tốc và vắt.
Còn với 1 cái chăn hoặc cái áo bông rất nặng, thì nó chạy đà xong, có lẽ nó phát hiện ra lồng vắt sẽ lệch tâm nhiều nên nó dừng lại, rồi lại chạy đà lại, sau vài lần không cân lồng được nó sẽ báo lỗi.
Lúc đó việc của em là quay cái lồng bằng tay, sau đó lấy ra vắt manually :D

Ferrari1102

Xe tải
Trước nhà cháu dùng cái cửa ngang LG cho khác lạ vì trước đây toàn dùng máy lồng đứng. Ko biết có phải do thương hiệu LG kém hay không mà máy mỗi lần vắt (nhà cháu để máy trong p vệ sinh tầng 3) là có cảm giác 1 chiếc xe tăng đang chạy trên tầng nhà mình. Lên kiểm tra thì máy nhảy chồm chồm, rung bần bật. Có lần nó nhảy, chạy sang ngang chắn luôn cửa, phải đẩy mãi cửa mới mở được, suýt bị bung dây cấp nước ra. Do lo sợ lúc đi vắng, máy giặt chạy bung đầu dẫn nước thì khốn nạn với cả bồn nước 1,5 khối đổ xuống nhà, thế là nhà cháu phải chuyển sang loại máy lồng đứng. Chiếc LG lồng ngang này 3-4 năm trước nhà cháu thanh lý cho 1 cụ ofer với giá hơn 2 củ. :D
Do kê không chắc chắn thôi cụ ơi, chuẩn nhất là để trực tiếp lên sàn, không kê cái gì dưới chân hết. Dùng livo đo thăng bằng là được. Máy LG lồng ngang nhà em thì kê thêm cái cục cao su ở dưới chả vấn đề gì. Thêm nữa là khi vắt thì nên cho vắt tầm 800-1000 thì lâu dài sẽ tốt hơn. Như cái Elex nhà hàng xóm em kê không chuẩn mỗi lần quay thì cả xóm nghe tiếng

xehaibanh

Xe hơi
các cụ quan tâm dòng nào tivi tủ lạnh máy giặt máy sấy em sẵn hàng giá tại kho hết ạ các cụ có nhu cầu ib em tư vấn ạ! cửa ngang các cụ dùng LG là ok nhất nhé ạ vì dòng LG hầu như là chuyển động trực tiếp mà mẫu mã đa dạng giá lại hợp kinh tế ạ

miit90

Xe buýt
Cái máy giặt cửa trên Sanyo nhà em dùng được 12 năm giờ tự dưng lăn đùng ra chỉ quay mà không vắt. Gọi thợ vào thợ bảo liệt số thay hết 700k nên em định lên đời mua con máy giặt LỒNG NGANG cho bằng bạn bằng bè :D
Em thấy con này https://www.dienmayxanh.com/may-giat/aqua-aqd-d850e-w?src=osp
Giá vừa phải nhưng đọc vào cmt thấy ghê quá, nào là ồn, nước tràn .v.v ...
Theo các cụ các mợ với tài chính dưới 7 củ thì nên mua máy giặt CỬA TRÊN hay CỬA DƯỚI ạ? Nên mua hãng nào, model nào các cụ mợ cho em xin thông tin tham khảo luôn nhé. Em cảm ơn!
Cụ cố thêm tý lấy LG 8,5 hoặc 9kg tầm 8,5tr. Không thì cứ máy lồng ngang đời cũ 1 tý cũng được chỉ tầm hơn 7tr. Nên chọn của LG hoặc Elec từ 8,5kg trở lên.

Pumzen

Xe ba gác
Do kê không chắc chắn thôi cụ ơi, chuẩn nhất là để trực tiếp lên sàn, không kê cái gì dưới chân hết. Dùng livo đo thăng bằng là được. Máy LG lồng ngang nhà em thì kê thêm cái cục cao su ở dưới chả vấn đề gì. Thêm nữa là khi vắt thì nên cho vắt tầm 800-1000 thì lâu dài sẽ tốt hơn. Như cái Elex nhà hàng xóm em kê không chuẩn mỗi lần quay thì cả xóm nghe tiếng
Vâng, đợt đó nhà cháu bận tối mắt tối mũi (ngày làm việc 12-14h) về đến nhà cơm nước là tắm rửa ăn uống rồi lăn ra ngủ, ko đoái hoài đến việc nhà. Sau này có tg nhà cháu mới tìm hiểu nguyên nhân là do máy kê lên cái giá niox và để ko cân bằng nên máy lúc vắt mới rung lắc, chạy xê dịch.

miit90

Xe buýt
Em dùng cả hai. Và đã quay lại lồng đứng. Cắm máy đi ngủ mai lấy đồ. Đỡ nơm nớp lo cái máy chạy khắp nhà hay rò nước.
Em thay sang LG lồng ngang cũng được 2 năm rồi mà rất hài lòng. Các bác đừng nghe thợ nó tư vấn rồi lại mua thêm cái giá đỡ làm gì, để giưã sàn, bắt lại 4 chân cho thật chuẩn thì cả năm không nhúc nhích cm nào.

gunner2801

Xe tải
Em đg dùng LG ngang tích hợp sấy thấy ok trừ mỗi cái sấy hơi nhiều tí là k khô hẳn, phải sấy thêm tầm 30p.
E đg băn khoăn vụ vệ sinh lồng giặt. Thi thoảng e vãn mua nước tẩy chuyên dùng về chạy chế độ vệ sinh của máy nhg thấy nhiều thợ họ tháo cả lồng để vệ sinh mặt bên kia. K rõ chế độ vệ sinh của máy có làn sạch đc mặt kia k nhỉ. E k dám tháo ra sợ lắp lại k đc như cũ.

miit90

Xe buýt
Em đg dùng LG ngang tích hợp sấy thấy ok trừ mỗi cái sấy hơi nhiều tí là k khô hẳn, phải sấy thêm tầm 30p.
E đg băn khoăn vụ vệ sinh lồng giặt. Thi thoảng e vãn mua nước tẩy chuyên dùng về chạy chế độ vệ sinh của máy nhg thấy nhiều thợ họ tháo cả lồng để vệ sinh mặt bên kia. K rõ chế độ vệ sinh của máy có làn sạch đc mặt kia k nhỉ. E k dám tháo ra sợ lắp lại k đc như cũ.
Vệ sinh lồng thì em thường xuyên dùng nước vs hoặc viên vs chuyên dụng nhưng chắc cũng ko ăn thua, thấy cu em bên cạnh sau 1 năm dùng thợ nó tháo lồng ra thì phía ngoài đen kịt hôi rình, dùng máy chuyên dụng nó xịt 5p lại sáng loáng. Cũng chính vì sợ thợ kém nên em cũng chưa dám làm vs, vì cái lần trước đang dùng ngon lại vs lồng, nó lắp lại thì rơi mất cái ốc gì đó cứ kêu lạch cạch dẫn đén hỏng máy

.Bo My

Xe lăn
Thợ bảo 6 7 năm mới cần tháo ra làm vs mà lúc đó máy cũng sắp hỏng rồi, giá làm vs cũng khá cao. Muốn bền thì mua loại lớn rồi dùng chế độ nửa thùng.

miit90

Xe buýt
Thợ bảo 6 7 năm mới cần tháo ra làm vs mà lúc đó máy cũng sắp hỏng rồi, giá làm vs cũng khá cao. Muốn bền thì mua loại lớn rồi dùng chế độ nửa thùng.
Loại nào cũng có chế độ vệ sinh lồng mà bác. Ý em là nó không vệ sinh được mặt ngoài của lồng, dùng 2 3 năm thì giặt nó sẽ có mùi hôi, tanh ngấm vào quần áo.

quanduc

Xe buýt
Mợ ấy nói giá khác với cụ mua, nhà cháu đang lấy cụ ra để dọa
Cụ ra siêu thị mà ngắm hoặc lên mạng xem tính năng từng con/hãng (LG, Samsung/Electolux, chọn model hợp ngân sách...vv, rồi lên google mà seach, kho nào bán rẻ thì mua (thường thì rẻ hơn 15-20% so với siêu thị vì họ ko mất tiền chi phí mặt bằng, nhân viên)
Bảo hành thì đều là hãng bảo hành nên cụ cứ yên tâm mà mua.

88Fun

Xe buýt
Cụ ra siêu thị mà ngắm hoặc lên mạng xem tính năng từng con/hãng (LG, Samsung/Electolux, chọn model hợp ngân sách...vv, rồi lên google mà seach, kho nào bán rẻ thì mua (thường thì rẻ hơn 15-20% so với siêu thị vì họ ko mất tiền chi phí mặt bằng, nhân viên)
Bảo hành thì đều là hãng bảo hành nên cụ cứ yên tâm mà mua.
M cũng mua như này trên fb

ftts

Xe buýt
Vệ sinh lồng thì em thường xuyên dùng nước vs hoặc viên vs chuyên dụng nhưng chắc cũng ko ăn thua, thấy cu em bên cạnh sau 1 năm dùng thợ nó tháo lồng ra thì phía ngoài đen kịt hôi rình, dùng máy chuyên dụng nó xịt 5p lại sáng loáng. Cũng chính vì sợ thợ kém nên em cũng chưa dám làm vs, vì cái lần trước đang dùng ngon lại vs lồng, nó lắp lại thì rơi mất cái ốc gì đó cứ kêu lạch cạch dẫn đén hỏng máy
Nhà em cũng vậy, trước có con Elec dùng 10 năm xong thợ đến tháo ra làm vệ sinh. Sau đó thì hỏng hết cái này đến cái kia, cuối cùng họ bảo không chữa được nữa. Bó tay.

gocart

Xe cút kít
Thêm một khoản đố con lồng ngang nào làm dc. Đang giặt bỗng sót cái quần xì mà cho thêm vào dc.
Cụ lạc hậu thật.
Bấm Pause cho máy tạm dừng, nó lịch kịch 2 cái rồi cụ mở nắp cho thêm vào.
Bấm phím mũi tên nó giặt tiếp.