[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

bearbie

Xe điện
Đơn giản bạn cần tách việc ly hôn với việc nuôi dạy con cho đúng.

Nuôi dạy con đúng là tránh không để chúng tiếp xúc nguồn độc hại cho đến khi 18t.

Nếu không ly hôn, nhưng bạn có mấy vị chị em chồng xấu tính, tiêm nhiễm điều xấu cho con bạn, thì bạn có hạn chế tiếp xúc không?

Nhiều người thì cả nể rồi hy sinh con mình. Tui thì không làm vậy được. 1 ví dụ cực đoan là nhà họ hàng có người hút thuốc, chửi thề, gái gú, ăn mặc hở hang, v.v..., thì bạn có yên tâm giao con nhỏ cho họ vài tiếng tới vài ngày?

Tóm lại là không cần biết ly hôn hay không, lúc trước họ đối xử với bạn thế nào. Bạn chỉ cần phân tích xem hiện giờ họ có độc hại cho con bạn hay không rồi cứ thế mà cấm/không cấm.

cnvui2106

Xe buýt
"Chả là trong việc ly hôn này, nguyên nhân thì do quan hệ giữa 2 vợ chỗng" => chắc có lý do gì đó nên chị em chồng ( những người vốn ko có quyền gì can thiệp quá sâu vào nhà mợ) mới nổi đóa như vậy?

cnvui2106

Xe buýt
Haha e trêu chúng nó thế thôi, chứ chúng nó xác định có điên cũng k cưới lại cụ ạ. Em trêu bảo giờ 2 bạn như mới yêu, rảnh cái quắp nhau phát xong về trông con, e thấy văn minh, 2 đứa nó đều vui vẻ hơn khi sống với nhau, con cái nó cũng dc yêu thương, chỉ là bố mẹ nó k ở chung 1 nhà thôi
Ca này hay nhỉ, hứng lên vẫn quắp nhau như bình thường như chưa ly hôn, chỉ là ko ở chung

Mytv

Xe điện
Mợ quan tâm j đến nhà ck cũ nữa. Kệ mịe họ đi. Tốt nhất giữ con ít giao lưu nhé. Ko lại bị nhồi sọ mẹ nó thế này thế khác. Ảnh hưởng vô cùng nếu con mợ còn nhỏ. Làm j thì làm con cái cứ phải ưu tiên số 1.
nyc e li hôn có 1 con gái chung.Tsb nhà ck nó toàn nhồi sọ con khi thằng ck cũ đón con về chơi. Cũng may con bé hiểu chuyện nên ko sao.

Không liên quan chủ đề, nhưng liên quan đến tên Nick. Liệu mợ chủ thớt có nghĩ “Tình cờ” “Sói cũ” cũng đọc thớt này không nhỉ ;)

P/s Mợ nung nấu bỏ từ 2015 đến giờ mới vào được chung kết. Gần chục năm sống trong tình trạng đấy cũng ung thủ phết ;)

my.eb

Xe điện
Nói chung nhìn từ các góc nhìn khác nhau thì quan điểm khác nhau là thường mợ ạ. Vì chồng em có lỗi với em trong thời gian rất dài và chỉ có em mới lo lắng, nuôi dạy đc 2 con nên việc thỏa thuận tài sản chồng em ko thể làm gì khác đc. Em phải có sự đảm bảo tương lai cho con cái, học trường tốt, đủ đầy. Họ cũng nói giống ý mợ ấy, đay đi đay lại là chồng em Tay trắng. Em nghĩ buồn cười. Tự làm tự chịu. Kể nếu em thu nhập tầm 20 củ em cũng chả cần đâu, nhưng bao năm lui về, giờ chồng thu nhập gấp tầm gần 10 lần em, lấy vợ khác thì con em có cháo mà ăn ko, chờ gì chu cấp. Xưa kia người kiếm tiền người con cái gia đình, làm gì nghĩ đến cảnh này đâu. Cũng may là mình vẫn có nền để mà cày cuốc thêm, chưa cần lấy chỗ tiền để dành nuôi con. Vậy nên càng thấm thía bài học: phụ nữ vẫn phải cố độc lập về kinh tế, còn dám dứt áo ra đi.
Trước tiên là chúc mừng mợ cái đã, ly hôn thảnh công với những gì mình muốn đã nằm gọn trong tay mình @};-
Nhưng, đời ko có mẫu số chung đâu. Mợ cũng may mắn khi ông chồng chịu nhường một phần lớn tài sản cho mợ để, tất nhiên là lo cho con. Và chịu khuẩt phục bởi cái lý do, anh đi làm kiếm tiền tôi lùi lại nuôi con, nay con theo tôi, nên tôi phải được phần nhiều hơn!!! Kể đâu đó, cũng đáng nể ông chồng phần này đới!
Còn, ở một góc nhìn khác, có những người đàn ông, vừa ko chăm con, vừa ko kiếm tiền gây dựng bằng vợ, nhưng khi ly hôn, một mực cái chày chẻ làm đôi, ông mà ko được hưởng thì cũng đừng thằng nào hưởng, chưa nói đến việc họ tính rằng nhường phần taif san "nuôi con" cho vợ, vợ đi lấy chồng?!!! Thì chả nhẽ mình ngu hơn thèng đến sau, hihi
Nên là giết nhầm còn hơn bỏ sót, anh ko nhé, no never

tieunhilang

Xe điện
sau hôn nhân, với họ, mợ có tồn tại nữa đâu, mợ lo lắng họ nghĩ gì cho đau đầu.
Tất nhiên họ rơi vào tình huống phải nói xấu mợ, để bênh em họ, vì xã hội đang tò mò về vụ ly hôn của mợ, phải có 1 người quá đáng đẩy hôn nhân đến đổ vỡ, và chắc chắn họ sẽ đẩy tiếng xấu cho người xa lạ là mợ. Với mợ họ cũng thành người xa lạ mà, tốt nhất là tránh xa

Láu

Xe điện
Chia tay đúng là đau đớn, nhưng mợ đã quyết thì e cũng chúc mợ sớm ổn định, cố gắng chăm lo cho các con và bản thân mình nữa. Cái gif buông bỏ đc thì buông ạ

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu vào hóng kinh nghiệm dư lào thôi, hoàn toàn mù mờ vấn đề này. Hôm trước nhà cháu có đọc 1 bảng thống kê tỉ lệ li hôn của thế giới. VN xếp hạng gần bét bảng, có 7%. Đáng ngạc nhiên là anh hàng xóm to tướng bên cạnh, những tưởng cùng nền văn hoá phương đông, tôn giáo, tư tưởng giáo lý khá giống nhau mà tỉ lệ của họ lên tận 44%. Chắc đàn ông VN bảo nhau, cơi nới thêm thì được, chứ phá bỏ thì tiếc của giời nên tuyệt nhiên không chăng? :))

tkmoi

Xe tải
Thế là ông chồng phải ra đi tay trắng à

Tình cờ

Xe tải
Trước tiên là chúc mừng mợ cái đã, ly hôn thảnh công với những gì mình muốn đã nằm gọn trong tay mình @};-
Nhưng, đời ko có mẫu số chung đâu. Mợ cũng may mắn khi ông chồng chịu nhường một phần lớn tài sản cho mợ để, tất nhiên là lo cho con. Và chịu khuẩt phục bởi cái lý do, anh đi làm kiếm tiền tôi lùi lại nuôi con, nay con theo tôi, nên tôi phải được phần nhiều hơn!!! Kể đâu đó, cũng đáng nể ông chồng phần này đới!
Còn, ở một góc nhìn khác, có những người đàn ông, vừa ko chăm con, vừa ko kiếm tiền gây dựng bằng vợ, nhưng khi ly hôn, một mực cái chày chẻ làm đôi, ông mà ko được hưởng thì cũng đừng thằng nào hưởng, chưa nói đến việc họ tính rằng nhường phần taif san "nuôi con" cho vợ, vợ đi lấy chồng?!!! Thì chả nhẽ mình ngu hơn thèng đến sau, hihi
Vâng đúng đó, ở đời nhiều ông bẩn tính với vợ con, em không phủ nhận, vì em đã chứng kiến. Cũng vì lý do này mà bạn em hay xúi em cứ ở như cũ mà. Nó bảo: chồng em cái gì cũng ổn, mỗi vụ gái gú ko ổn. Thì vì không care tiên nong mới là một trong các nguyên nhân để em gái mưa nhiều. Nhưng mà em đi lấy chồng khác em chả dễ ôm tài sản đó đi đâu cụ ơi. Thậm chí vì biết em đắm đuối con cái thế nào nên mới sẵn sàng như vậy. Mẫu số chung là đàn ông dễ đi lấy vợ khác vì rảnh rang chứ phụ nữ vẫn cứ nghĩ đến con trước. Vụ này em không ngoài mẫu số chung đó. Với lại gia đình mà cả 2 cùng lao về phía trước kiếm tiền, phần thiệt vẫn là con cái. Cái này không phải vì em lấy lý do mà vì sự thật là như vậy cụ ạ. Từ hồi con lớn, em rảnh rang đi công tác, làm thêm nếm được chứ xưa kia 4h đã hóng về đón con. Rồi chợ búa, cơm nước để đủ 3 bữa con cái ăn uống ở nhà. Care học hành của chúng nó, làm sao để con mình ít phải đi học thêm mà kết quả vẫn ổn. Ngoại khoá thể thao vân vân và mây mây... Kiếm tiền hay chăm sóc gia đình, con cái em không bao giờ tính toán ai hơn ai. Tuy nhiên, khi ly hôn và mình ôm theo 2 đứa con thì mình phải đảm bảo tài chính để chúng nó ko bị bước ngoặt. Đã tan tác mà còn nghèo thì đời thảm lắm. Còn chồng em với mức thu nhập gọi là cao, chắc chắn chỉ vài năm là lại có nhà cửa.

beckham7

Xe hơi
Nói chung kiểu vừa muốn nhà Chồng chu cấp cho con đầy đủ, nhưng lại ko muốn con thân thiết vs nhà ck, vậy hàng tháng chu cấp chắc gì con đc hưởng có khi lại đi theo zai

Tình cờ

Xe tải
Không liên quan chủ đề, nhưng liên quan đến tên Nick. Liệu mợ chủ thớt có nghĩ “Tình cờ” “Sói cũ” cũng đọc thớt này không nhỉ ;)

P/s Mợ nung nấu bỏ từ 2015 đến giờ mới vào được chung kết. Gần chục năm sống trong tình trạng đấy cũng ung thủ phết ;)
Quá là bạo hành về tinh thần ấy cụ ạ. Để dứt khoát dứt ra được em cũng nếm bao đau thương, chỉ còn nước chưa lao đầu vô xe thôi. Giờ mới thấy những ngày tháng ấy xác xơ, dại dột như thế nào. Con bé tí, chồng tung tẩy bên ngoài. Mà có dám cho ai biết đâu cụ, bạn bè người nhà cực ít người biết nội tình. Mỗi lần nhìn tin đánh ghen làm um lên trên face, lại nghĩ giả dụ mình mà như thế thì cả đại gia đình nhà họ, cả chồng mình sao bây giờ có thể vẫn đàng hoàng được coi là danh gia vọng tộc, đàng hoàng thành đạt bậc nhất ở làng quê. Lên công ty vẫn cứ được ngưỡng mộ vì anh rộng rãi, gia đình hạnh phúc, con cái giỏi giang, chiều vợ chiều con, và thế là các em cũng đứ đừ, ko em nào đụng em nào mới giỏi. Sói giờ mà có đọc thì em cũng kệ cmn. Chả liên quan gì nữa.

Nắng nhạt

Xe điện
Em từng có ý định đấy lúc điên máu lên, nhưng rồi bình tâm thì thôi ạ. Vì con mình nó vẫn sẽ tổn thương. Họ không nói xấu em với con em là được. Còn nói xấu thì đương nhiên em ko cần hỏi, em xử luôn.
Có thì cũng đừng xử mợ nhé :). Quan điểm của em bản thân mình luôn là chủ thể, mọi thứ bên ngoài là râu tôm. Quan trọng là mợ dạy con hiểu chuyện, có tư duy nhìn nhận mọi việc chứ không phải cách ly con khỏi tất cả mọi thứ không hay. Mà kể ra những lời nói của mấy bà cô bác ấy cũng bình thường, cũng thực tế chứ có xấu đâu nhỉ. Nhìn mọi thứ đơn giản nhẹ nhàng thì mợ sẽ thấy thanh thản và con mợ cũng sẽ học được cách sống vui vẻ từ mợ. Nếu em là mợ khi nghe điều họ nói em sẽ cười đành đạch công nhận họ nói đúng quá, thế là vui vẻ cả làng :). Trẻ con phần lớn bây giờ rất thông minh hiểu chuyện nên không việc gì phải lo. Mợ cứ vô tư mà sống, kiếm nhiều tiền vào :)

Tình cờ

Xe tải
Nói chung kiểu vừa muốn nhà Chồng chu cấp cho con đầy đủ, nhưng lại ko muốn con thân thiết vs nhà ck, vậy hàng tháng chu cấp chắc gì con đc hưởng có khi lại đi theo zai
Nhà chồng nào chu câp cho con hả cụ. Cụ có nhầm không đấy.

Tv1912

Xe buýt
Em đọc hiểu là anh chồng có lỗi thời gian dài với vợ( chắc nuôi thêm baby nào đó), chị vợ không chịu được ly hôn giành được quyền nuôi con và nhà cửa( ý là để cho con), anh chồng ở cửa dưới( lỗi tại anh) nên chấp nhận điều đó! Trước khi ly hôn thì chị vợ là một phụ nữ của gia đình tiêu chuẩn, sau khi li hôn thì bị chị em nhà chồng nói xấu, chị bức xúc dãi bầy nên diễn đàn cho mọi người đồng cảm... :D Mợ chủ là một người phụ nữ tuyệt vời, biết yêu thương, biết hy sinh và biết cả buông bỏ! Đấy là người vô tâm sẽ nói với mợ thế, còn em chỉ thấy sóng gió của đời mợ có lẽ bây giờ mới thực sự bắt đầu!

Thik Phê Pha

Xe tải
Mợ đang kể câu chuyện của mợ phỏng? ;))

Tình cờ

Xe tải
Có thì cũng đừng xử mợ nhé :). Quan điểm của em bản thân mình luôn là chủ thể, mọi thứ bên ngoài là râu tôm. Quan trọng là mợ dạy con hiểu chuyện, có tư duy nhìn nhận mọi việc chứ không phải cách ly con khỏi tất cả mọi thứ không hay. Mà kể ra những lời nói của mấy bà cô bác ấy cũng bình thường, cũng thực tế chứ có xấu đâu nhỉ. Nhìn mọi thứ đơn giản nhẹ nhàng thì mợ sẽ thấy thanh thản và con mợ cũng sẽ học được cách sống vui vẻ từ mợ. Nếu em là mợ khi nghe điều họ nói em sẽ cười đành đạch công nhận họ nói đúng quá, thế là vui vẻ cả làng :). Trẻ con phần lớn bây giờ rất thông minh hiểu chuyện nên không việc gì phải lo. Mợ cứ vô tư mà sống, kiếm nhiều tiền vào :)
Vâng mợ. Kiếm tiền và sức khoẻ là quan trọng số 1.

Nắng nhạt

Xe điện
Em đọc hiểu là anh chồng có lỗi thời gian dài với vợ( chắc nuôi thêm baby nào đó), chị vợ không chịu được ly hôn giành được quyền nuôi con và nhà cửa( ý là để cho con), anh chồng ở cửa dưới( lỗi tại anh) nên chấp nhận điều đó! Trước khi ly hôn thì chị vợ là một phụ nữ của gia đình tiêu chuẩn, sau khi li hôn thì bị chị em nhà chồng nói xấu, chị bức xúc dãi bầy nên diễn đàn cho mọi người đồng cảm... :D Mợ chủ là một người phụ nữ tuyệt vời, biết yêu thương, biết hy sinh và biết cả buông bỏ! Đấy là người vô tâm sẽ nói với mợ thế, còn em chỉ thấy sóng gió của đời mợ có lẽ bây giờ mới thực sự bắt đầu!
Sóng mới gió, cụ đọc ngôn tình ít thôi :)

Tình cờ

Xe tải
Em biết không dễ dàng gì khi tách ra nhưng đến nay đã 1 năm em thấy gió thì có gió còn sóng to bão lớn thì không. Mẹ con em vẫn yên ổn mọi thứ, em mở rộng công việc làm thêm, con cái càng lớn càng hiểu chuyện, khá chỉn chu học hành và chủ động lo tương lai. Nhà em mà mấy mẹ con cùng ở nhà hay cùng đi du lịch thì cực vui. Chính việc phải thuyết phục, đối mặt với thái độ của bố mẹ mình, người thân của mình mới làm em mỏi mệt. Đến bây giờ bố mẹ em vẫn cứ sụt sùi mà không hiểu rằng ở tiếp với em là bi kịch. Vậy nên em không rõ sóng gió cụ đề cập đến có thể nó là cái gì nữa.