[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

Nhà nếu là tài sản của ông bà, khi ông mất thì nó là tài sản của bà và những người thừa kế hàng thứ nhất của ông, trong đó KHÔNG có con dâu. Thế nên nó không phải là tài sản chung sẽ mang ra chia, và không ai có quyền đòi.

Cụ suy nghĩ kỹ càng xem sau khi ly hôn rồi vợ cụ sẽ thế nào, có đủ cơ sở tinh thần để nuôi dạy con không? Em nghĩ vợ cụ đã như thế thì khả năng chuyên tâm nuôi dạy con là thấp, cụ nên cân nhắc.
Nếu mẹ của con cụ cưới người tình thì sao? Con cụ sẽ ở với bố dượng, liệu người ta có chăm sóc công bằng không?
Nếu không cưới người tình nhưng suốt ngày đắm say trong những cuộc tình mới thì sao? Con cụ liệu có bị bỏ mặc về mặt tinh thần?
Mặt khác một người một mình nuôi hai con nhỏ là rất khó khăn, em nghĩ ít nhất nên mỗi người một đứa, còn nếu cụ lo được và chưa có ý định tập 2 thì cụ nuôi cả 2 đi.
Món ngoại tình là sẵn trong máu. Đờn bà khi ở hoàn cảnh khó khăn, thiếu thốn, càng dễ sa chân lỡ bến tuột thuyền:(.

Chuyện này ở xã hội chả hiếm, cũng đến nghìn lẻ một thớt của cccm tâm hự rồi í.

Nếu xác định k thể chấp nhận được, đáng lẽ nên next ngay từ lần đầu tiên. Chứ còn đã chấp nhận sống chung với lũ, thì cũng nên nghĩ mưu dựng nhà chống lũ ngay từ lúc phát hiện ra í ạ.

Cho đối phương 1 điều ước, lại phải cho tiếp điều ước thứ 2, rồi thứ 3...

Kệ cmn cái máng lợn đã, một khi cụ đã quyết. Mình ngon thì con mình sẽ ok, dù cái máng lợn có ra sao. Cái máng lợn mà ngon nữa, con mình lại càng ngon. Sao đâu, phỏng ạ?
E cũng đang tính thêm một phương án mình nuôi hai đứa và thuê thêm người giúp việc, nhưng đứa bé nó quấn mẹ lắm nên e cứ băn khoăn

URAL CCCP

Xe ba gác
Vô sờ tư đi cụ chủ, trên này ối lão bỏ vợ mà vưỡn tươi hơn hớn, chém gió phần phật và bú diệu tồm tộp đấy thoai

Cái này em thấy chuẩn đấy.
Lo cho 2 đứa nhỏ hết ngày mình ko còn thời gian làm kinh tế, dở hơi cả lũ.
Tạm thời cho nó theo mẹ, mình ổn định lấy lại cân bằng cs rồi tính tiếp.
Cụ làm cái đơn li hôn, hòa giải tại chỗ luôn, 2 bên ký giấy đồng ý ly hôn, phân chia tài sản và con cái không có tranh chấp gì thì có thể xử lí nhanh đấy.
E nghĩ tạm thời cứ để mẹ nó nuôi, sau một thời gian e sắp xếp ổn thoả rồi sẽ tìm cách nhận nuôi nếu ổn

quanggialai

Xe điện
Thành thật xl cccm vì đầu xuân đã có thớt buồn, cccm đại xá cho e nếu làm phiền ạ.
Chuyện của e thì chắc có cụ đã đọc từ năm ngoái rồi, e tóm tắt lại là con vk e nó ngoại tình, hồi đó lập thớt e định ly hôn nhưng nhiều cụ mợ can ngăn và cũng vì hai đứa nhỏ (một thằng 6 tuổi, một thằng 4 tuồi) nên e tạm tha nhưng hôm vừa rồi e lại bắt gặp chúng nó hẹn gặp nhau và lần này ko còn lý do gì e trì hoãn nữa.
Vậy e xin hỏi thủ tục nộp đơn xong xử lý các vấn đề sau như nào, nếu cụ nào ko cảm phiền thì giúp e ạ
1. Hai đứa trẻ: tâm lý của e thì mong bọn nó ở với nhau và ở với mẹ vì ko ai chăm con tốt hơn mẹ, e sẽ phụ cấp để đảm bảo cuộc sống bọn nó ổn
2. Tài sản: ngôi nhà là do bố mẹ e cho và sổ đỏ vẫn đứng tên ông a, ông ấy mượn có việc nên hiện tại e sẽ giữ để ở, khi bọn nó đủ lớn thì e sẽ chia đều cho cả hai đứa
3. Tiền mặt tiết kiệm đc thì e sẽ cho nó hết và đuổi khỏi nhà
4. Những khoản khác thì e sẽ thống nhất đc nên chắc chưa cần tư vấn ạ

Với e đây là nỗi buồn lớn thứ hai trong đời sau nỗi buồn đầu tiên là bố mất, e bây giờ chống chếng lắm nên e xin phép cccm đừng đùa cợt ạ, e biết Quán là để chém gió nhưng e hy vọng thớt này là thớt nghiêm túc :(( :((
Là em thì em sẽ giữ lại 2 con( con mình mình không nuôi thì để ai nuôi) . Tiền tiết kiệm được thì cưa đôi để lo cho con cái, không ai biết trước được tương lai như thế nào nên giữ lại một khoản cho con cái phòng hờ. Nhà cửa không phải là tài sản chung nên không cần lăn tăn.

Ngoài ra em cũng Không cần khoản trợ cấp hàng tháng của người vợ cho con. Sòng phẳng đàng hoàng, đổi lại từ lúc ly hôn trở đi bên vk không cần, không phải có bất cứ nghĩa vụ nào với 2 sắp nhỏ.

Vô sờ tư đi cụ chủ, trên này ối lão bỏ vợ mà vưỡn tươi hơn hớn, chém gió phần phật và bú diệu tồm tộp đấy thoai
Vâng, nếu một thân một mình thì chả có vấn đề gì, nhưng còn bọn trẻ thì phải tìm cách xử lý tốt nhất cho chúng nó

Ongrungf

Xe điện
Đường đi nước bước thế nào em không biết, thực hư thế nào chỉ có người trong cuộc mới biết, nên em không dám lạm bàn. Em chỉ hỏi cụ một vấn đề: mẹ khi ngoại tình thì có nghĩ đến con không? Liệu để cho người mẹ như vậy nuôi con có ổn không? Cụ có yên tâm được không?
Không nhá, mẹ thế con chỉ có khổ và hỏng con

Sùng A Khoái

Xe tải
Giữ lại 2 đứa nhỏ mà nuôi, đàn bà quyết tâm dứt áo thì con cái lại càng là cục nợ, rồi lại suốt ngày bỏ bê, khổ chúnng nó...

URAL CCCP

Xe ba gác
Vâng, nếu một thân một mình thì chả có vấn đề gì, nhưng còn bọn trẻ thì phải tìm cách xử lý tốt nhất cho chúng nó
Trẻ con thì phải cho chúng nó sống cùng nhau. Nên phương án tốt nhất là cụ nuôi tất hoặc gấu cụ nuôi tất là ổn mà.

Là em thì em sẽ giữ lại 2 con( con mình mình không nuôi thì để ai nuôi) . Tiền tiết kiệm được thì cưa đôi để lo cho con cái, không ai biết trước được tương lai như thế nào nên giữ lại một khoản cho con cái phòng hờ. Nhà cửa không phải là tài sản chung nên không cần lăn tăn.

Ngoài ra em cũng Không cần khoản trợ cấp hàng tháng của người vợ cho con. Sòng phẳng đàng hoàng, đổi lại từ lúc ly hôn trở đi bên vk không cần, không phải có bất cứ nghĩa vụ nào với 2 sắp nhỏ.
E ko phải là rủng rỉnh nhưng ko phải lăn tăn quá về kinh tế, mình có thế nào lo cho con thế, mỗi tội là nhiều khi mình đàn ông, rồi cũng phải đi sớm về muộn nên chăm lo cho bọn nó ko bằng mẹ được

Không nhá, mẹ thế con chỉ có khổ và hỏng con
Giữ lại 2 đứa nhỏ mà nuôi, đàn bà quyết tâm dứt áo thì con cái lại càng là cục nợ, rồi lại suốt ngày bỏ bê, khổ chúnng nó...
Trẻ con thì phải cho chúng nó sống cùng nhau. Nên phương án tốt nhất là cụ nuôi tất hoặc gấu cụ nuôi tất là ổn mà.
Vâng, e cũng cân nhắc thêm phương án mình nuôi tất, nếu thế thì thật sự e cũng ko biết phải đối diện sao với mỗi câu hỏi mẹ đâu rồi, đau lắm cc ạ

Musketeer

Xe buýt
Thành thật xl cccm vì đầu xuân đã có thớt buồn, cccm đại xá cho e nếu làm phiền ạ.
Chuyện của e thì chắc có cụ đã đọc từ năm ngoái rồi, e tóm tắt lại là con vk e nó ngoại tình, hồi đó lập thớt e định ly hôn nhưng nhiều cụ mợ can ngăn và cũng vì hai đứa nhỏ (một thằng 6 tuổi, một thằng 4 tuồi) nên e tạm tha nhưng hôm vừa rồi e lại bắt gặp chúng nó hẹn gặp nhau và lần này ko còn lý do gì e trì hoãn nữa.
Vậy e xin hỏi thủ tục nộp đơn xong xử lý các vấn đề sau như nào, nếu cụ nào ko cảm phiền thì giúp e ạ
1. Hai đứa trẻ: tâm lý của e thì mong bọn nó ở với nhau và ở với mẹ vì ko ai chăm con tốt hơn mẹ, e sẽ phụ cấp để đảm bảo cuộc sống bọn nó ổn
2. Tài sản: ngôi nhà là do bố mẹ e cho và sổ đỏ vẫn đứng tên ông a, ông ấy mượn có việc nên hiện tại e sẽ giữ để ở, khi bọn nó đủ lớn thì e sẽ chia đều cho cả hai đứa
3. Tiền mặt tiết kiệm đc thì e sẽ cho nó hết và đuổi khỏi nhà
4. Những khoản khác thì e sẽ thống nhất đc nên chắc chưa cần tư vấn ạ

Với e đây là nỗi buồn lớn thứ hai trong đời sau nỗi buồn đầu tiên là bố mất, e bây giờ chống chếng lắm nên e xin phép cccm đừng đùa cợt ạ, e biết Quán là để chém gió nhưng e hy vọng thớt này là thớt nghiêm túc :(( :((
Buồn thì kiểu gì cũng buồn rồi, buồn nữa cũng chả giúp ích gì thêm, theo em cụ nên bắt đầu suy tính và bắt tay vào một số việc cho tương lai F1 thì hơn.
1. Cái nhà: cố gắng sang tên càng nhanh càng tốt ngay sau khi ly hôn, vì giờ cụ dự định để dành cho F1 nên cụ phải nhanh chóng hoàn tất việc này.
2. Cụ xem lại tình hình tài chính, trường hợp chứng cứ ly hôn nghiêng về phía cụ - nghĩa là người mẹ không ổn, toà sẽ có thể xử cho cụ nuôi cả, cụ phải tính kỹ nuôi cả thì thế nào, còn thông thường con cái sẽ do mẹ nó nuôi, nếu mẹ nó không muốn nuôi thì cụ có quyền, đứa lớn 6 tuổi thì ý nguyện của nó khá quan trọng, đứa bé 4 tuổi nhiều khả năng toà phán cho mẹ nuôi, cụ cung cấp tiền trợ cấp. Trường hợp mẹ nuôi cả thì cụ cũng nên chuẩn bị cày cuốc để có đủ ít nhất 6 triệu/tháng. Về mặt tâm lý, trong trường hợp nào đi nữa cụ cũng nên cố gắng thu xếp thăm con mỗi tuần, mỗi tháng, trường hợp con cái ở cả với cụ thì cụ cũng cố gắng để chúng gặp mẹ nếu chúng muốn, trường hợp mỗi người nuôi 1 đứa thì phải cố gắng cho chúng nó gặp nhau tối đa. Con cái đến một lúc nào đó nó sẽ nhận ra bố hay mẹ là người quan tâm đến chúng nhất, chúng sẽ quyết định chuyện sống với cụ, miễn là cụ về mặt tài chính ổn thoả.
3. Tiền tiết kiệm em không thích cách giải quyết của cụ, nếu là tiết kiệm chung, toà sẽ phân xử, nếu là tiết kiệm của riêng cụ, cụ phải chứng minh bằng được để dùng nó lo cho F1, những 2 đứa cơ đấy.
4. Những khoản khác cụ lo được vậy là cũng tàm tạm rồi.
Chúc cụ may mắn và vững vàng trong thời gian tới :)

ttrunghaiau

Xe buýt
Em ko biết là nếu ở tình trạng của cụ thì có đủ bình tĩnh như cụ đc không. Tính em máu điên lắm

Sùng A Khoái

Xe tải
Rồi tất cả mọi người đều phải thik nghi...kể cả con trẻ. Sẽ chống chếnh, sẽ muốn trả thù nhưng rồi sẽ ổn...

Vâng, e cũng cân nhắc thêm phương án mình nuôi tất, nếu thế thì thật sự e cũng ko biết phải đối diện sao với mỗi câu hỏi mẹ đâu rồi, đau lắm cc ạ

Buồn thì kiểu gì cũng buồn rồi, buồn nữa cũng chả giúp ích gì thêm, theo em cụ nên bắt đầu suy tính và bắt tay vào một số việc cho tương lai F1 thì hơn.
1. Cái nhà: cố gắng sang tên càng nhanh càng tốt ngay sau khi ly hôn, vì giờ cụ dự định để dành cho F1 nên cụ phải nhanh chóng hoàn tất việc này.
2. Cụ xem lại tình hình tài chính, trường hợp chứng cứ ly hôn nghiêng về phía cụ - nghĩa là người mẹ không ổn, toà sẽ có thể xử cho cụ nuôi cả, cụ phải tính kỹ nuôi cả thì thế nào, còn thông thường con cái sẽ do mẹ nó nuôi, nếu mẹ nó không muốn nuôi thì cụ có quyền, đứa lớn 6 tuổi thì ý nguyện của nó khá quan trọng, đứa bé 4 tuổi nhiều khả năng toà phán cho mẹ nuôi, cụ cung cấp tiền trợ cấp. Trường hợp mẹ nuôi cả thì cụ cũng nên chuẩn bị cày cuốc để có đủ ít nhất 6 triệu/tháng. Về mặt tâm lý, trong trường hợp nào đi nữa cụ cũng nên cố gắng thu xếp thăm con mỗi tuần, mỗi tháng, trường hợp con cái ở cả với cụ thì cụ cũng cố gắng để chúng gặp mẹ nếu chúng muốn, trường hợp mỗi người nuôi 1 đứa thì phải cố gắng cho chúng nó gặp nhau tối đa. Con cái đến một lúc nào đó nó sẽ nhận ra bố hay mẹ là người quan tâm đến chúng nhất, chúng sẽ quyết định chuyện sống với cụ, miễn là cụ về mặt tài chính ổn thoả.
3. Tiền tiết kiệm em không thích cách giải quyết của cụ, nếu là tiết kiệm chung, toà sẽ phân xử, nếu là tiết kiệm của riêng cụ, cụ phải chứng minh bằng được để dùng nó lo cho F1, những 2 đứa cơ đấy.
4. Những khoản khác cụ lo được vậy là cũng tàm tạm rồi.
Chúc cụ may mắn và vững vàng trong thời gian tới :)
Vâng, cảm ơn cụ đã phân tích các khía cạnh ạ, e giờ thật khó bình tĩnh để cân nhắc mọi việc

ragdoll

Xe buýt
Cụ cố nuôi 2 đứa đi, vất vả đấy nhưng em nghiệm rồi, đời người phải nghiến răng vượt qua khó khăn vài lần, có những thời điểm ko thể buông xuôi đc.
Bĩ cực thì thái lai, cụ cứ vững tâm mà bước, đcm người chỉ hơn nhau có thế thôi.

quanggialai

Xe điện
E ko phải là rủng rỉnh nhưng ko phải lăn tăn quá về kinh tế, mình có thế nào lo cho con thế, mỗi tội là nhiều khi mình đàn ông, rồi cũng phải đi sớm về muộn nên chăm lo cho bọn nó ko bằng mẹ được
Không ai biết trước được tương lai cụ ơi. Cho nên phải giữ lại khoản phòng hờ, như em làm tư nhân lương tháng vài ba chục nhưng đâu biết tương lai có thể thất nghiệp vài tháng thì sao. Còn con cái có nhiều cách để chăm chúng mà. Thực ra thì bớt đi buổi caffe, buổi nhậu cũng có thêm thời gian lo cho con cái. Em mới có cháu đầu, trước đây hay đi sớm về trễ nhưng bây giờ trước khi ra khỏi nhà thì cũng nấu được nồi cơm, trưa có mặt ở nhà được 30p (chấp nhận bỏ giấc ngủ trưa) chiều cũng ráng tranh thủ có mặt trước 5h30. Cùng cực thì thuê người, hoặc gửi về ông bà nội chăm, cuối tuần tranh thủ về với chúng.
Con cụ đi nhà trẻ được rồi còn lo lắng gì, em ông bố bỉm sữa còn thấy vui và tự hào đây.

hanoipho79

Xe lăn
Ngoại tềnh nó như kiểu Đánh bạc ý Cụ...có lần 1 sẽ có lần 2 và lần thứ N nữa.
Cụ sai khi Tha thứ...nhưng thôi muộn còn hơn không.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Thành thật xl các mợ nhưng e ko hiểu sức hút gì lớn mà con đàn bà sẵn sàng bỏ cả một gia đình hạnh phúc để đi theo cái gọi là ngoại tình. Gia đình e tạm có thể coi là hình mẫu nhiều người mong muốn và e đã rộng lượng bỏ qua một lần
Em nghĩ 1 phần do cái này :
Tài sản: ngôi nhà là do bố mẹ e cho và sổ đỏ vẫn đứng tên ông a, ông ấy mượn có việc