[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ý iem nà chẳng cần phải vui vẻ giả tạo ạ, tìm cách xây dựng, hàn gắn để cuộc sống gia đình hạnh phúc thật ạ.
Ai ép mình lấy nhau đâu? Ai ép mình có con chung đâu? Phải gánh trách nhiệm với con cái chứ ạ.
Ly hôn một cách "sạch sẽ" là Trách nhiệm cao nhất của bố mẹ với con cái, bác ạ.

Hãy xem tụi tây làm gì:
- Tụi nó ly hôn rất sớm, một phần cũng vì tỷ lệ khá cao trong số đó là khỏi cần "Ly hôn", có giấy tờ gì đâu.
- Khi xử lý sớm, chưa đến nỗi Tau Mi, chưa đem ông bà già của nhau ra cưỡng bức, thì bác hoàn toàn có thể gặp địch, có thể Mượn con vài bữa.
- Như thế, con cái vẫn còn đầy đủ Bố + Mẹ, dù là mỗi bên nuôi 1 đứa, kiểu 1+1, hay ở với 1 bên.
Cũng nhờ thế, việc nói xấu địch thủ, là ít xảy ra hơn.

- Tôi biết 1 đôi như thế:
Chia tay khá sạch sẽ, nhẹ nhàng, và sớm.
1 con, ở với mẹ, nhưng nó chạy đi chạy về suốt.
Họ vẫn gửi hoa tặng nhau nhân Sinh nhựt hay 2/9 gì đó, vẫn rủ nhau đi ăn tối, đàng hoàng, 2+2 luôn.
Đấy là sau khi các bên đã có gia đình mới, cũng đều cạp lại cả, ai cũng có Con anh con tôi con chúng ta của mình.
Nghĩ cũng hay: 2 đôi này còn kéo nhau đi nghỉ:
1 con chung.
bên này kéo đi 3 đứa con (1 con riêng của vợ nữa và 2 đứa chung), bên kia 2 đứa (1+1).
Tổng cộng đến 6 đứa nhỏ.

Một đôi khác thì chia tay rồi, 2 con gái; cả 2 vợ chồng không lập mới gia đình.
Cả 2 đều có bồ bịch của mình.
Lúc 2 đứa còn nhỏ và ở với mẹ, tay này vẫn hẹn đến ăn tối 1-2 lần/tuần.
Đôi khi xin ngủ lại, vì trời mưa hoặc trời sắp mưa hoặc chưa mưa.
Đi nghỉ hè, 2 cựu vợ chồng còn kéo nhau đi chung, ở chung, thậm chí không đem con đi.

Cá nhân tôi đánh giá: Họ đã xử lý cuộc sống và tình cảm của mình rất rất tốt, rất đáng học tập, nếu mình không may rơi vào hoàn cảnh tương tự.

formen

Xe lăn
Xem đoạn 2 ae xúc động đậy.
Cơ mà cần li hôn thì vẫn p làm thôi.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Tỉ lệ Ly Hôn của VN là 30%, cao nhất là của Bỉ đến 86%, nước càng pha5s triển thì tỉ lệ ly hôn càng cao, đất nước và con cái họ vẫn pt. Cụ lấy cơ sở j để nói nhuẽng ý kiến của cụ là đúng?
Tỉ lệ ly hôn tăng dần giống như những nước phát triển thì người dân cũng quen dần với điều đó. Và khi đó phản ứng nó sẽ ít nặng nề đi. Còn bây giờ tỉ lệ 30% có nghĩa là vẫn là số ít so với ko ly hôn, nên sự việc nó nặng nề là đương nhiên. Con người có môtk cái rất hay là nếu hoàn cảnh tình trạng của mình giống người khác, cho dù là hoàn cảnh xấu thì cũng ít nhiều được an ủi phàn nào

Sinbad2284

Xe hơi
Người ta hay nói, khi sinh con ra thì quả tim của Mẹ lẫn Bố đều nằm ngoài hết rồi, bao nhiêu yêu thương phải dành hết cho con.
Nói thì dễ, làm mới khó.
Iem lập gia đình mới hơn 6 năm thôi, 1 lần duy nhất 2 Vợ Chồng cãi nhau căng thẳng, F1 đứng gần đấy hoảng sợ chạy lên lầu chui vào góc giường sợ hãi. Sau lần đấy, iem thề với lòng là không bao giờ làm vậy nữa, phải tìm mọi cách XÂY DỰNG và gìn giữ hạnh phúc gia đình.

Tìm mọi cách để xây đắp hạnh phúc dựa trên những rất điều nhỏ nhặt của gia đình ạ. Dù bản thân phải chịu đau khổ cũng không để F1 bị ảnh hưởng ạ.
1 like

thachhan

Xe tải
Một trong những thớt " vớ vẩn " nhất.=))=))=))

Babetta6868

Xe tăng
Đánh chửi cãi nhau suốt ngày rồi tâm trí đâu mà nuôi dạy chăm sóc con, nếu thật sự thương con thì nên hòa giải vui vẻ thật sự để cùng nuôi dạy con, không thì giải tán dứt khoát để toàn tâm toàn ý chăm sóc con và tìm hướng đi mới. Cam chịu nhịn nhau rồi giả tạo trước mặt con thì khổ cả đời.

fantasy0178

Xe tăng
Thớt này lâu rồi mà các cụ lại đào lên, e là người trải qua đủ cung bậc hôn nhân thì chỉ có một nhận xét chủ thớt đúng chuẩn nhà đạo đức online, triết lý sống mười phân vẹn mười k chê trách đc điều gì, :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chào các cụ và các mợ , nhân dịp đầu xuân năm mới e xin kính chúc các cụ các mợ và toàn thể gia đình có nhiều sức khoẻ, hạnh phúc an khang thịnh vượng .
E năm nay 34t và bà xã e 32t ,hiện tại vk ck e sinh sống và làm ăn ở nước ngoài .Vk ck e kết hôn được hơn 10 năm đã có hai nhóc một nhóc 9t và một nhóc 8t .Trong quá trình kết hôn hơn 10 năm thì có một nửa thời gian đó “khoảng hơn 5 năm “ là vk ck e sống ly thân .Lý do thì cũng nhiều , bọn e cưới nhau lúc còn trẻ và thời gian tìm hiểu ko lâu nên khi về sống với nhau mới thấy là hai người ko hợp về tính cách ko đồng quan điềm sống , ko chia sẻ được ko ai muốn nói với ai nên dẫn tới tình trạng sống lạnh nhạt và ly thân .Qua quá trình sống như vậy và e thấy khó chịu và từng có ý định ly hôn khoảng hơn một năm trước nhưng vì hai bên gia đình và vì hai nhóc nhà e nên e cứ lấn lá đến bây giờ .Vừa rồi trao đổi với bà xã e cũng đã đưa ra hai sự lựa chọn như sau :
Một là hai vk ck cố gắng quay lại sống như bt với nhau cho con cái đỡ thiệt thòi .
Hai là quyết định ly hôn để giải thoát cho cả hai.
Sau khi e nói vậy thì bà xã e nói đã hết tình cảm với e vì thế nếu bây giờ quay lại sống như bt thì bà xã e ko thể làm được và bà xã muốn bọn e tiếp tục cuộc sống ly thân như trước để chăm lo cho hai nhóc .
E sau khi nghe vậy thì e cũng bày tỏ luôn quan điểm của mình là a ko thể tiếp tục sống cuộc sống ly thân kiểu đó đc , e ko lựa chọn phương án quay về với nhau thì cũng đồng nghĩa với việc e lựa chọn phương án ly hôn rồi phải ko ? Cô ý ko nói gì và bảo e a làm sao mà a thấy thoải mái thì làm .
Và quyết định của e là chọn phương án ly hôn , e cũng nói với bà xã là vk ck mình ly hôn trong vui vẻ a ko tranh chấp tài sản và con cái với e .Con là con chung và trách nhiệm và quyền lợi cũng là chung và a chỉ có một mong muốn là khi hai vk ck ly hôn thì ko được tách hai đứa nhỏ ra và vk ck ko đc nói xấu về nhau trước mặt các con .Vk e đồng ý với phương án đó và nếu ko có gì thay đổi cuối tháng này e sẽ sang nước ngoài và hai vk ck sẽ tới ĐSQVN ở nước sở tại để hoàn tất thủ tục ly hôn .
Các cụ bảo e nên vui hay buồn ?Cách đây một năm trước thì e thấy buồn và lo lắng cho tương lai hai đứa trẻ nhưng sang năm nay e thấy tinh thần tương đối tốt và e thấy ly hôn là giải pháp tốt cho hai vk ck e khi ko còn tình cảm và tiếng nói chung .
E mong cccm có kinh nghiệm chia sẻ và góp ý thêm cho e về vấn đề này với ạh .E xin chân thành cám ơn .
Sau 3 năm nhà kụ đã ổn chưa ợ!

Tình cờ

Xe tải
3 năm rồi, ko biết cụ chủ ly hôn chưa. Nhiều lúc muốn phát điên vì hôn nhân. Lệch pha kinh khủng. Quan điểm của em là mọi thứ phải rõ ràng, hoặc chung sống thì tận tâm với gia đình, hoặc chán thật sự dẫn đến ngoại tình..thì giải tán. Bố của con em đã ngoại tình đến lần thứ 2 cộng với lối sống cợt nhả, dễ dãi, em quyết định buông. Và em được dạy dỗ là có biết nếu ly hôn con cái sẽ khổ thế nào ko, rằng thấy ko hợp từ lâu rồi bla bla. Mk. 18 năm chứ ko phải 5, 10 năm đâu, người chồng, ng cha chọn cách vì con cái là ko ly hôn và đi ngoại tình. Sau nhiều bầm dập, trong tâm muốn buông thật sẽ ko còn quá nặng nề đâu. Ly hôn ko tốt nhưng nó tốt hơn 1 cuộc hôn nhân dối trá, bồ bịch...

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
3 năm rồi, ko biết cụ chủ ly hôn chưa. Nhiều lúc muốn phát điên vì hôn nhân. Lệch pha kinh khủng. Quan điểm của em là mọi thứ phải rõ ràng, hoặc chung sống thì tận tâm với gia đình, hoặc chán thật sự dẫn đến ngoại tình..thì giải tán. Bố của con em đã ngoại tình đến lần thứ 2 cộng với lối sống cợt nhả, dễ dãi, em quyết định buông. Và em được dạy dỗ là có biết nếu ly hôn con cái sẽ khổ thế nào ko, rằng thấy ko hợp từ lâu rồi bla bla. Mk. 18 năm chứ ko phải 5, 10 năm đâu, người chồng, ng cha chọn cách vì con cái là ko ly hôn và đi ngoại tình. Sau nhiều bầm dập, trong tâm muốn buông thật sẽ ko còn quá nặng nề đâu. Ly hôn ko tốt nhưng nó tốt hơn 1 cuộc hôn nhân dối trá, bồ bịch...
Nếu ck mợ vẫn tận tâm vs gia đình , nhưng thỉnh thoảng đi bóc bánh thôi chứ ko ngoại tình liệu mợ có buông không ?

Tình cờ

Xe tải
Nếu ck mợ vẫn tận tâm vs gia đình , nhưng thỉnh thoảng đi bóc bánh thôi chứ ko ngoại tình liệu mợ có buông không ?
Em chưa vào tình huống đó nên ko thể chắc chắn sự lựa chọn của mình. Còn ngoại tình lần 1 em đã chọn vì gia đình, vì con. Lần 2 thì thôi dù tuổi mình cũng ko còn trẻ. Buồn cười ở chỗ chê vợ ko hợp nhưng cũng dùng dằng ko muốn ly hôn.

cha biet chi

Xe điện
Chia buồn vs hoàn cảnh của mợ.chúc mợ sớm hạnh phúc trở lại ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em chưa vào tình huống đó nên ko thể chắc chắn sự lựa chọn của mình. Còn ngoại tình lần 1 em đã chọn vì gia đình, vì con. Lần 2 thì thôi dù tuổi mình cũng ko còn trẻ. Buồn cười ở chỗ chê vợ ko hợp nhưng cũng dùng dằng ko muốn ly hôn.
Vợ chồng ít ai thấy hợp nhau về mọi mặt , chủ yếu điều chỉnh hành vi sao cho phù hợp . Cái này phải làm ngay từ đầu . Đôi khi nhìn vào mặt tốt của đối phương để có cái nhìn thiện cảm hơn về nhau

Tình cờ

Xe tải
Vợ chồng ít ai thấy hợp nhau về mọi mặt , chủ yếu điều chỉnh hành vi sao cho phù hợp . Cái này phải làm ngay từ đầu . Đôi khi nhìn vào mặt tốt của đối phương để có cái nhìn thiện cảm hơn về nhau
Nói chung 2 bên cùng thiện chí mới vun đắp được. Khi sự việc xảy ra, qua thời gian dài, em mới nhận ra sâu xa trong tư tưởng của chồng em, gđ chồng, kể cả nhiều người xung quanh, họ vẫn coi việc ngoại tình của đàn ông là 1 thứ gì đó có thể chấp nhận đc. Nhớ 1 lần đi chơi chung với nhóm bạn của chồng, thấy 1 cặp anh già thành đạt và em sinh viên, cứ ngỡ bố con, sau nghe đám đàn ông đùa giỡn mới biết đó là sugar baby. Tư tưởng đã khác biệt đến mức đó thì thôi, ko cứu vãn nữa.

Đầu tiên tôi khẳng định với các cụ là ý kiến cá nhân, không định tranh cãi với ai (để các cụ các mẹ đừng nhảy lên như đỉa phải vôi). Ý kiến cá nhân dựa trên kinh nghiệm, dĩ nhiên không đủ điều kiện làm "mẫu" để khái quát thành quy luật. Nhưng có đôi lời góp với chủ thớt để có thêm các cái nhìn đa chiều, xử lý ra sao chỉ chủ thớt mới ở hoàn cảnh đó để đưa ra quyết định, cuộc sống là "của mình" mà!

1. Hoan nghênh tinh thần của vợ chồng chủ thớt: thẳng thắn và cầu thị. Hai người đã "có vấn đề" từ lâu và cũng có thời gian ly thân là thời gian một mình để nhìn lại mình và tình cảm, nghĩa là có thời gian tĩnh lặng để nghiêm túc xem xét lại mối quan hệ. Có hay không có người thứ 3 không quan trọng đâu ạ, vì vốn kể cả có thì càng tốt, giúp lấy lại cân bằng tâm sinh lý, chứ cần gì muốn gì người thứ 3 không có cửa :D người lớn cả rồi, con cái rồi của cải, mà chính là sự ích kỷ của con người, muốn thêm không muốn bớt. Nhưng hai người vẫn có thể nghiêm túc nhìn nhận ra tình trạng, hướng giải quyết cũng như các rules duy trì "gia đình" sau ly hôn.
2. Về vấn đề con cái, lo lắng vô ích làm gì khi mỗi người đều có số phận của riêng mình? Nếu cứ đổ lỗi cho gia đình tan vỡ mà làm trẻ hư thì nên thống kê lại trên toàn bộ tội phạm xem bn % có vấn đề gia đình lúc nhỏ, tâm lý...Ai cũng có số phận của riêng mình, hãy duy trì những rules sau ly hôn: tôn trọng, thời gian cho hiểu biết lẫn nhau như những người bạn (vợ cũ- chồng cũ, con cái- bố mẹ) thì số phận sẽ tự quay bánh xe của nó và nhận thức rõ: mình không chống lại được, làm gì bản thân thấy hài lòng là được.
3. Ngừng quan tâm vô ích để thỏa mãn cái tôi cá nhân: vợ/chồng cũ có bồ không? có hạnh phúc sau ly hôn...bản chất là sự ích kỷ của chính mình thôi. Tôi nghĩ chỉ cần lo cho chính mình, mình cân bằng, mình tốt để có thể lo đủ trách nhiệm cho con cái, giúp đỡ vợ/chồng cũ như bạn bè.
Tôi có may mắn được trải nghiệm và được nhiều bạn bè ly hôn hoặc ly thân tâm sự. Sau ly hôn/ ly thân, phụ nữ ổn hơn đàn ông nhiều. Họ có khả năng tự lo cho bản thân tốt hơn, cân bằng nhanh hơn. Đàn ông sau đó thì thường chênh vênh, ngoài cứng trong mềm. Có nhiều cụ thì cố tìm sự chia sẻ ở nhiều phụ nữ nhưng rốt cuộc là càng xả ra càng trống rỗng, loser vô cùng :))))) Vô tình, nhiều phụ nữ nhẹ dạ bị cuốn theo rồi lại một vòng tròn sân hận, mệt mỏi vô cùng.
Sau ly hôn, ngừng kể lể, nếu xả hay xả hết ra 1 lần và tiếp tục cuộc đời phía trước. Đừng mang gánh nặng của mình đặt lên những phụ nữ đến sau, họ xứng đáng được tôn trọng vì là chính họ mà không phải chỗ để "xả". Đồng thời đàn ông nên tu dưỡng thị hiếu lành mạnh. Sau đổ vỡ, tôi thấy nhiều anh "nát". Nát trong tâm hồn ấy. Có tiền có quyền mà tinh thần thì trống rỗng. Rời khỏi công việc và kiếm tiền là không biết làm gì giết thời gian ngoài việc đi phỉnh phờ chịch dạo =))))
Cụ phân tích rất chuẩn. Em thì nghĩ đơn giản là nếu không thấy phù hợp, và đã ngồi với nhau để nói ra những gì mình chưa hài lòng về nhau. Nhưng cả hai đều thấy mình không thể tự điều chỉnh để có thể hài lòng. Thì lúc đó nên chia tay nhau.
Còn quan điểm là gia đình có bố mẹ ly hôn là con sẽ hư. Điều đó chỉ đúng với những gia đình mà bố và mẹ chỉ quan tâm tới bản thân mà không lo dạy dỗ con nên người.
Nếu gia đình em mà giải tán (đã có những lúc tưởng sắp tan). Em đảm bảo con em vẫn sẽ rất ngoan, và vẫn hạnh phúc như bt. Vì chúng có người bố rất thương yêu chúng. Nhưng lại chiều chuộng hơi quá. Và 1 bà mẹ rất nghiêm khắc và lại rất hòa đồng cùng con. Luôn lắng nghe và cảm nhận được cảm xúc của con để chỉ bảo và điều chỉnh cùng con.
Vậy nên, nếu sống trong 1 gđ mà bố mẹ lúc nào cũng mặt nặng mày nhẹ với nhau. Thì thà rằng bố mẹ chia tay. Con sống với mẹ. Hàng tuần bố sẽ tới đưa các con đi chơi vào cuối tuần. Các con sẽ cảm thấy thoải mái hơn là sống trong gia đình có cả mẹ với bố mà ngột ngạt.

dogach

Xe tải
Cuộc sống bế tắc, không thể cùng nhau giải quyết... buông sớm cho đỡ khổ

Khuyên Cụ thế, nhưng em cũng bế tắc hơn cụ.... OẢI

NguyenNguyen98

Xe đạp
Thường thì khi nghe những câu chuyện Ly hôn toàn xuất phát từ lời kể của phụ nữ.
Các anh em có ngại không khi lên tiếng sau một cuộc hôn nhân đổ vỡ ạ?
P/S: Mình hỏi nghiêm túc ạ =) Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

"Mất tiền thêm kinh nghiệm, mất vợ được tự do".
Là thiên hạ hay nói thế, chứ như em quen bị áp bức rồi, tự do nó không quen.

xukthal.

Xe lăn
Thường thì khi nghe những câu chuyện Ly hôn toàn xuất phát từ lời kể của phụ nữ.
Các anh em có ngại không khi lên tiếng sau một cuộc hôn nhân đổ vỡ ạ?
P/S: Mình hỏi nghiêm túc ạ =) Cảm ơn mọi người đã quan tâm.
Tưởng phải khoe ầm lên chứ? :-o
Chứng minh với các mợ là trước giờ em ko có nói điêu nha :>