[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

Baggio8x

Xe tải
Cụ không đọc nội dung của cụ chủ nói gì à mà nói linh tinh vậy? mà nói thật đã đến nước đòi lỳ hôn thì chắc cũng cãi nhau sùi bọt mép ra nhiều lần rồi chứ không phải chỉ 1 hay 2 lần là nói đến ly hôn đâu... cuộc sống vợ chồng mà nhìn thấy nhau nó như kẻ thù thì mệt mỏi lắm....
Em đọc rồi chứ sao không? Cụ nói xem em linh tinh cái gì? Ngữ như chủ top vừa ko kiếm đc tiền vừa sỹ diện lấy được ai hơn hả cụ? Đàn bà vừa đẻ đến 3 đứa con chả hao mòn sức khỏe lại còn vật lộn kiếm tiền.

Ngocanhqn

Xe buýt
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Số cụ sắp đổi đời rồi, sắp tới sải cánh chim tự do tha hồ mà hót kkk.con thì nó vẫn con mình.con ngan già tháng 18 củ thì có gì mà oách đâu. Khéo chính nó hãm cụ làm cụ ko nghểnh đc đầu lên đấy.thời thế thay đổi, chả biết nào mà lần, nó cũng chả kiếm đc thằng lào hơn cụ đâu mà kkkk

alceste

Xe điện
Ông chủ top ông ấy bảo con cái ông ấy lo hết rồi vợ ông ấy chỉ ăn rồi đi làm đấy thôi.. ko kiếm được tiền là sao? vợ ông ấy kiếm hơn có 7 tr gì mà lại coi thường chồng thế? sông có khúc người có lúc.... sao phải coi thường nhau làm gì nhỉ?
Vấn đề là chủ top vừa tính trẻ con lại vừa tính tủn mủn, chấp nhặt, lại ko có ý chí vươn lên. Vợ ông ý cũng đi làm lăn lộn, hùng hục chứ có ngồi chơi đâu, con là con chung, chẳng lẽ ông ý ko có trách nhiệm phải lo.

Cho em trai vay, thậm chí cho, nó khó khăn thì mình giúp chứ sao đâu mà phải lắm chuyện. Tiền này cũng là tiền chị vợ kiếm được, để dành được chứ cái 7 triệu - 9 triệu của ông chủ top kia thì nuôi con còn chẳng đủ.

Ông ý mà rộng rãi phóng khoáng hào sảng thì người ta đã bàn bạc đàng hoàng, đây chấp nhặt, tủn mủn nên chắc thế chị vợ mới ko hỏi cho đỡ rách việc.

berryfun

Xe điện
Có thế này thôi mà đã đòi ly hôn thì hị hị VN này tỷ lệ ly hôn đạt 99,99%.

Đầu tiên là phải bình tĩnh, kiếm chỗ nào yên tĩnh thoáng mát ngồi suy nghĩ xem vợ nói đúng không. Nhà cháu đứng bên ngoài thấy đúng mẹ nó rồi, chỉ là con vợ nói thẳng quá, mà thẳng cũng là tốt. 2 mặt con rồi mà không nói thẳng được với nhau mới lạ.

Tiếp đến, nếu đúng rồi thì làm gì nữa? Ừ thì tự ái, nhưng tự ái xong thì phấn đấu để thu nhập và địa vị xã hội cao hơn hay là tự ái xong đành chấp nhận vì năng lực có hạn? Nếu định phấn đấu thì bảo với vợ anh hiểu rồi, để anh cố gắng, cho anh thời gian và đừng nặng lời với anh. Nếu định chấp nhận thì cũng bảo vợ 1 câu là anh xin lỗi, năng lực anh chỉ có thế, thôi thì em cứ tập trung lo thu nhập gia đình, anh sẽ dành thời gian gánh vác thêm việc nhà (đi chợ, nấu nướng, đón con....).

Còn về chuyện vợ chồng, lúc nào chả có mâu thuẫn. Không phải chuyện thu nhập thì chuyện dạy dỗ con cái, quan hệ họ hàng, bạn bè, xây nhà mua đất hay cả những chuyện bé tí ti như đồ đạc để lung tung, đến giờ cơm không ra ăn còn ngồi máy tính... Khéo cư xử, biết nhịn thì chuyện đỡ to.

Nhà cháu định viết thêm cho cụ vài dòng nữa nhưng sắp đến giờ đi chợ mua thức ăn buổi chiều rồi, nhà cháu tranh thủ đi sớm còn kịp nấu bữa tối, bọn trẻ con tối nay học thêm online nên ăn sớm hơn mọi ngày. Để lúc khác nhé, không thì tí nữa con ngan già nhà cháu đi làm về thấy cơm canh không thơm phức nóng hổi dọn sẵn là nó mắng cho sứt mặt. À, còn phải bật sẵn nước nóng nhà tắm, khi nó về là phải tắt cho khỏi tốn điện, và nó tắm cho an toàn.
Thế có phải tập gym tối còn lên gồng nữa cụ nhể. đấy thân trai 12 bến nước biết răng là đục là trong. cơm lước nhà cửa đủ mà đêm có khi chửa được ngủ ý chứ

Alive007

Xe tải
Bài này nên đc đăng ở mấy nhóm của vOz, bên đó toàn xúi nhau đi tìm chạn để chui.

Tất nhiên là cụ không thể tìm được mẹ nào yêu con của cụ hơn vợ cụ, cũng như cụ chẳng tìm được người bố nào yêu con hơn cụ.
Nếu không quá xấu tính, không đừng được thì mới phải bỏ nhau thôi chứ lấy ai rồi cũng chẳng bằng được được vợ/chôngf mình đâu ợ
Cũng vì suy nghĩ này mà nhiều nhà có ông chồng được coi là đụt và hươu

just for fun

Xe lăn
Cũng vì suy nghĩ này mà nhiều nhà có ông chồng được coi là đụt và hươu
Chả hiểu như nào là đụt, trừ lấy người xuất chúng thôi, chứ lấy người bình thường thì ai rồi cũng có điểm xấu hết. rổ rá cạp lại phải nỗ lực gấp nghìn lần so với nguyên bản ban đầu thì may ra mới được cuộc sống tạm gọi là bình yên, không phải day dứt với con cái và quá khứ

vlxury

Xe buýt
Đã bỏ nhau rồi thì quan tâm quái gì vớ được thằng hay con nào hơn, ký xong đơn là coi như chả liên quan ngoài đứa con nữa rồi

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Theo em nên giải tán càng sớm càng tốt,, khi gia đình mà mà vợ chồng coi thường nhau, cãi nhau chửi nhau vì tiền bạc thì không hàn gắn được đâu...vì đấu phố nhà em có 2 vợ chồng có 2 đứa con có hoàn cảnh y hệt cụ chủ Top luôn,, từ gần 5 năm trước đã thấy hội phụ nữ đi hòa giải vì cũng cãi nhau suốt ngày rồi đòi ly hôn.. nhưng sau hòa giải thì thấy êm ấm 1 thoài gian.. đến cuối năm ngoài thấy 2 vợ chồng đã ly hôn song rồi hỏi ra thì biết bà vợ đi lòng thòng với ông khác ở cty.. đến giờ khổ nhất là mấy đứa con nó đủ lớn rồi nó sẽ rất sốc khi thấy gia đình tan nát thế này.. nếu bọn trẻ con nó còn bé thì nó hoàn toàn khác...chúng nó dễ dàng để thích nghi với hoàn cảnh hơn

xedieu

Xe cút kít
Quên sao đc cụ. Có điều xếp nó vào góc, đừng ảnh hưởng tụi trẻ là ổn. K gd nào an ổn tuyệt đối. Nhưng có giới hạn của nó lằn ranh đặt ra, vượt quá là chấm hết, xoá làm ván mới.
Đúng là không thể nào quên được! Cụ có chia sẻ gì thêm về giai đoạn đó không?

just for fun

Xe lăn
có chắc là em trai không? hay em trai ... nuôi.
Em cũng từng vấp. lần 1 em đánh 1 lần duy nhất cũng là lần cuối cùng, nó gần chết. ( bố mẹ mà ko can ra thì chắc 100% nó chết tươi tại chỗ) .
Loại đàn bà đã có tiền cho trai ( em trai, cháu trai, anh trai ) trừ con trai ra, thì đều là đồ bỏ .
eo ơi vãi chưởng. Xợ quá đi :D
Thế sau đó thì cụ vẫn bình yên à,? Vợ cụ vẫn ở với cụ đến giờ á?

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]
Ở đời sợ nhất là người phụ nữ trong gia đình suốt ngày tiền tiền tiền, đi so sánh chống mình với 1 người đàn ông khác trong xã hội, ăn nói coi thường chống, không sớm thì muộn ít nhất cũng ăn quả "cắm sừng" không thì cũng tan nhà nát của thôi

kiếm tiền thua vợ nhiều khi không nên tiếng đc các cụ ạ. nhiều mụ vợ kiếm hơn chồng là lên mặt.trường hợp của cụ e ủng hộ té đi chứ ở nữa cũng nhục lắm

Baggio8x

Xe tải
Ông chủ top ông ấy bảo con cái ông ấy lo hết rồi vợ ông ấy chỉ ăn rồi đi làm đấy thôi.. ko kiếm được tiền là sao? vợ ông ấy kiếm hơn có 7 tr gì mà lại coi thường chồng thế? sông có khúc người có lúc.... sao phải coi thường nhau làm gì nhỉ? ko có người chăm lo con cái thì bà vợ kia đi kiểm tiền kiểu éo nào được nhỉ?
Vợ coi thường chồng hay chính chồng tự ti và tự coi thường bản thân? Chuyện bé xé ra to. Chưa có cái gì ghê gớm mà đã nhảy đong đỏng lên ly dị.

VuQuybn

Xe buýt
Có thế này thôi mà đã đòi ly hôn thì hị hị VN này tỷ lệ ly hôn đạt 99,99%.

Đầu tiên là phải bình tĩnh, kiếm chỗ nào yên tĩnh thoáng mát ngồi suy nghĩ xem vợ nói đúng không. Nhà cháu đứng bên ngoài thấy đúng mẹ nó rồi, chỉ là con vợ nói thẳng quá, mà thẳng cũng là tốt. 2 mặt con rồi mà không nói thẳng được với nhau mới lạ.

Tiếp đến, nếu đúng rồi thì làm gì nữa? Ừ thì tự ái, nhưng tự ái xong thì phấn đấu để thu nhập và địa vị xã hội cao hơn hay là tự ái xong đành chấp nhận vì năng lực có hạn? Nếu định phấn đấu thì bảo với vợ anh hiểu rồi, để anh cố gắng, cho anh thời gian và đừng nặng lời với anh. Nếu định chấp nhận thì cũng bảo vợ 1 câu là anh xin lỗi, năng lực anh chỉ có thế, thôi thì em cứ tập trung lo thu nhập gia đình, anh sẽ dành thời gian gánh vác thêm việc nhà (đi chợ, nấu nướng, đón con....).

Còn về chuyện vợ chồng, lúc nào chả có mâu thuẫn. Không phải chuyện thu nhập thì chuyện dạy dỗ con cái, quan hệ họ hàng, bạn bè, xây nhà mua đất hay cả những chuyện bé tí ti như đồ đạc để lung tung, đến giờ cơm không ra ăn còn ngồi máy tính... Khéo cư xử, biết nhịn thì chuyện đỡ to.

Nhà cháu định viết thêm cho cụ vài dòng nữa nhưng sắp đến giờ đi chợ mua thức ăn buổi chiều rồi, nhà cháu tranh thủ đi sớm còn kịp nấu bữa tối, bọn trẻ con tối nay học thêm online nên ăn sớm hơn mọi ngày. Để lúc khác nhé, không thì tí nữa con ngan già nhà cháu đi làm về thấy cơm canh không thơm phức nóng hổi dọn sẵn là nó mắng cho sứt mặt. À, còn phải bật sẵn nước nóng nhà tắm, khi nó về là phải tắt cho khỏi tốn điện, và nó tắm cho an toàn.
Ấy thế cụ k phải lấy Váy cho Ngan nhà cụ à.

blackpaint

Xe container
11tr thì khó nhỉ, tối cụ vác cái xe chạy grab cũng có khi tháng được thêm 5-7 củ nữa, cố lên tí là bằng lương vợ. Nếu nhà cụ vợ nó không biết điều thì phải cân bằng thu nhập với nó thì mới có tiếng nói.

dig31vn

Xe máy
Lương cao hơn cũng ko được quyền khinh người còn lại nhé, không thì vứt hết

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]
Lương cao hơn cũng ko được quyền khinh người còn lại nhé, không thì vứt hết
Cụ nói đúng, cuộc sống gia đình mà người này coi thường người khác chỉ vì tiền thì đâu còn gọi là tình cảm vợ chồng nữa, đâu còn gọi là hành phúc nữa, vứt thôi, tinh yêu tình nghĩa vợ chồng mà coi nhau không bằng tiền bạc thì nên NEXT bỏ khẩn chương, càng níu kéo càng khổ mà thôi

bomcoi1402

Xe hơi
Em lấy chồng gần 17 năm và trong từng đấy năm chồng em làm nhà nước 14 năm lương tháng vài triệu bạc chả bao giờ cho em đồng nào. Em vừa chân trong chân ngoài tự kiếm tiền nuôi con, em chả phàn nàn gì. Thu nhập của chồng em chỉ bằng 1/3 thu nhập của em, mà em luôn tôn trọng chồng vì chồng có cái uy của chồng, là chỗ dựa tinh thần cho em. Đến giờ chồng em nhảy ra ngoài làm cho tư nhân sau 20 năm làm nhà nước, thu nhập gấp 10 lần ngày xưa, nhưng công việc của em tốt hơn nên thu nhập của chồng vẫn chỉ bằng 1/2 của em thôi:). Nếu lấy tiền làm thước đo quan hệ thì nhà em tan lâu rồi. Vậy nên đàn ông muốn đc đàn bà tôn trọng thì đúng phải có uy tín, về nhân cách, lối sống, suy nghĩ chứ không hẳn tiền.
Ko hề liên quan đến topic này, mà đọc cmt của cụ em lại nổi máu làm toán :))
Giả sử trc đây lương anh nhà là A, bằng 1/3 lương cụ tức là 3A, tổng gia đình thu nhập là 4A.
Hiện tại lương anh nhà tăng 10 lần, tức là 10A, bằng 1/2 lương cụ tức là 20A, tổng thu nhập gia đình là 30A.
Tính ra sau 17 năm thu nhập cả nhà tăng gần 8 lần. Ngưỡng mộ sức cày cuốc của vợ chồng cụ. Đúng là ko yên ổn thì còn lâu mới làm ăn đc cụ nhỉ.

alceste

Xe điện
Ko hề liên quan đến topic này, mà đọc cmt của cụ em lại nổi máu làm toán :))
Giả sử trc đây lương anh nhà là A, bằng 1/3 lương cụ tức là 3A, tổng gia đình thu nhập là 4A.
Hiện tại lương anh nhà tăng 10 lần, tức là 10A, bằng 1/2 lương cụ tức là 20A, tổng thu nhập gia đình là 30A.
Tính ra sau 17 năm thu nhập cả nhà tăng gần 8 lần. Ngưỡng mộ sức cày cuốc của vợ chồng cụ. Đúng là ko yên ổn thì còn lâu mới làm ăn đc cụ nhỉ.
Thì 17 năm có nghĩa là 2 vc mới đi làm, ra trường chắc làm lương tương đương nhà nước.

Cứ cho hồi đó lương khởi điểm ông chồng A là 2M đi, thì h tăng 10 lần là 20M chứ mấy cụ. Cụ vợ lương 20A là 40M thôi. Có gì đâu cụ, chẳng lẽ gần 20 năm đi làm ko nhảy việc, không tăng lương, tăng thu nhập bao h.