[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

Quản Tượng

Xe tăng
Lội 15 trang còm cũng chưa thấy tia sáng nào, ở trong chăn mới biết chăn có rận, chỉ cụ chủ mới là người hiểu hết hoàn cảnh và gia đình, mqh vk ck nhà cụ. Nên hy vọng cụ có quyết định sáng suốt. Cụ nhớ update thông tin cho bọn em biết tình hình nhé.
Nhà nào cũng có cãi vã, xung đột cụ nhỉ. Mỗi nhà mỗi kiểu.

Juanxt

Xe tải
Em phũ tí nhé. Vợ chồng cụ quá vô trách nhiệm và ích kỷ. Cả hai đã bao giờ nghĩ đến 2 đứa trẻ chưa ạ, hay chỉ muốn xả cục tức trong người.

vietpq75hanes

Xe container
Chuyện muôn thủa. Tiền đúng là bạc thật.

Yan Ming

Xe tải
Lương em cũng 11 triệu nhưng tháng nào em cũng đưa vợ 20 triệu. Xong cuối năm báo vợ 200 triệu; Em fun thôi chứ cuộc sống biết bao nhiêu sóng gió, vậy mà chỉ vì chút tiền bạc mà đã quay mặt với nhau thì đi với nhau làm sao đến cuối con đường được. Thôi chúc nhau hạnh phúc vậy!

Loe_hờ lú

Xe điện
Vấn đề tiền bạc của 1 gia đình là vấn đề dễ giải quyết hơn các vấn đề khác, ví dụ: bồ bịch, nghiện ngập hay ko có yêu nhau nữa.
2 đứa con rồi, sống với nhau ít nhất cũng 5 năm rồi. Cụ và vợ ngồi lại để giải quyết vấn đề thì tốt hơn ạ. Mà nhất là vấn đề lại từ tiền bạc thì ko đáng để con cái nó khổ.

jang

Xe tăng
Chả biết khuyên cụ chủ thớt thế nào. Nhưng vì 250 triệu mà ly hôn, con cái khổ sở thì không đáng mặc dù biết số tiền đó là lớn với thu nhập của cụ. Vợ cụ nó cũng nông cạn thì buông những câu đụng chạm tự ái nhưng ai chả có lúc nóng giận, tự ái. Nếu cụ thật sự thấy tự ái thì nghĩ cách làm sao kiếm được nhiều tiền hơn vk, đem cục tiền về vứt vào mặt nó thì sẽ thấy hả hê hơn nhiều. Muốn sống vui vẻ lâu dài thì chuyện to thành nhỏ, nhỏ thành không có đi cụ. Còn giờ ly hôn, thỏa mãn được cái tự ái của cụ trong lúc này nhưng cái giá phải trả sẽ lớn đấy. Con cái cụ bị ảnh hưởng. Sau một thời gian hết cái tự ái rồi mới thầy mình dại, lúc đó muốn quay lại còn mệt hơn nhiều. Cái tự ái hiện giờ là tự ái vặt thôi. Chúc cụ suy nghĩ sáng suốt.
P/s: Em là người đã từng ly hôn (lý do không giống cụ) nên em hiểu cảm giác sau ly hôn thế nào nên chia sẻ với cụ như vậy. Còn mấy cụ đang cổ vũ cụ ly hôn thì em đoán mấy ông ấy mới lấy vk lần đầu thôi.

cusao

Xe lăn
Điều cốt lõi nhất là không còn yêu quí nhau nữa thì đành thôi bởi quan hệ trong gia đình không phải mối quan hệ công việc. Những nguyên nhân khác chỉ là cái cớ để đạp đổ.
Các con của bác chủ không bao giờ có thể thay đổi được cha mẹ, nên cứ ung dung mà thực hiện cho đúng qui trình.
Điều quan trọng hơn là hướng về phía trước còn xử lý những điều bất tiện đã xảy chỉ mang tính dọn dẹp

MalipuX

Xe tải
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Chốt lời....thoát hàng nhanh còn kjp cụ ơi...chúc mừng cụ nhá

lehungacc

Xe buýt
có mỗi thế mà 2 anh chị đã khùng lên ly hôn, sống mấy mặt con rồi còn thế. 2vc cuối tuần nên gửi con về ngoại, làm 2 suất beefsteak, chai vang và lọ hoa để hâm lại cái tình cảm lâu nay bị tiền nó đè mịa nó bẹp dí rồi, nói chuyện sòng phẳng với nhau đi, nếu vẫn lệch sóng nhau thì ly thân trước rồi hãy ly hôn
đàn bà là thứ dễ điều khiển nhất, quan trọng là phải biết nó muốn gì, mà cái đấy thì chả sách nào dạy đâu :)))

catking113

Xe Cứu Trợ

minhtuan_te

Xe tăng
Em với vợ sống với nhau hơn 17 năm thì ly hôn, cũng có con gái con trai rồi. Khuyên cụ nên tìm giải pháp ở sống tiếp với nhau thì tốt nhất, lúc chuẩn bị ly hôn và sau ly hôn ai cũng nói thế là được giải thoát, lấy vợ lấy chồng mới dễ thôi mà... nhưng sau này mới thấy thấm, con cái bị ảnh hưởng, mình thì tìm mãi mới được người ưng ý mà cũng chẳng biết sau này thế nào, sau ly hôn em cũng yêu nhiều ng để lựa chọn nhưng cuối cùng phụ nữ cũng như nhau thôi, nhất là chuyện tiền bạc, họ chọn mình cũng có cái lý của họ.
Cụ nên nói chuyện tử tế, bình tĩnh ( chắc vợ cụ cũng máu chó nên chửi chồng cũng ko vừa) với nhau, thống nhất ly thân trước đi, sau 1 năm sẽ cùng quyết định. Tài chính của ai người đấy dùng vậy, chỉ đóng góp chung nuôi con và sắm sửa...trong gia đình. Em cũng từng nghe nhiều trường hợp tài chính của ai người đó dùng như thế mình đỡ phải suy nghĩ nhiều chuyện đó. Mà hạnh phúc gia đình, con cái được duy trì, mà biết đâu sau vụ này cô ấy sẽ nghĩ lại chủ động bàn bạc với cụ các chuyện tiền nong.

catking113

Xe Cứu Trợ
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Thêm câu cuối của con gấu kia thì cụ next thôi. Tiếc j nữa.

HoaMaudon

Xe tăng
Cụ chủ topic không nói rõ là sống ở đâu
Nhưng nếu ở Hà Nội, gia đình 2 con nhỏ đi học thì chồng đóng 9 triệu đồng/ tháng tức là đồng nghĩa với việc vợ nai lưng ra cày đấy ạ, chi phí 1 gia đình 4 người ở Hà Nội phải thuê nhà thì tằn tiện nhất cũng 20 triệu/ tháng (ăn uống tiết kiệm, con thèm cái kem, cốc sữa, cuối tuần muốn đi chơi không có mà chi) ạ
Vậy mỗi tháng Cụ đóng 9 triệu thì vợ Cụ đang gồng tối thiểu 11-16 triệu còn lại mỗi tháng
Tích lũy mà có được chả từ cô ấy ra thì từ đâu

Cụ vắt tay lên trán nghĩ cho kỹ đi ạ

Mzc

Xe điện
Chuẩn cụ ạ, mức sinh hoạt thấp hơn thành phố nên khéo giữ thì mỗi tháng bỏ ra khoảng đấy
Ở thị trấn như cụ chủ nói thì tiết kiệm chả hết mấy đâu. Tháng phải bỏ ra 15 củ là ít.

landaumuaxe

Xe điện
tại cụ nhu nhược từ đầu nên vợ nó coi thường, nó ăn vào suy nghĩ của cả nhà nó rồi, thôi giải tán, chứ nó mà biết điều thì phải thương cụ hơn, cụ chăm con cái vất hơn nhiều, vợ e nó làm 2 cty thu nhập 40 chục nó còn chăm 4 đứa con, chả dám ho he gì với em, em đưa bao nhiêu cũng ok, vớ vẩn e đuổi thẳng.
Ngày xưa mới lấy nhau, e còn thất nghiệp nửa năm ăn bám vợ, mà k dám ho he gì, do cụ chọn sai vợ và sai cả trong thời gian sống cùng với nhau
Chốt lại e k cổ xúy việc bỏ nhau, nhưng cụ thì thôi bỏ được, và sau rút kn đừng làm việc của vợ nhiều quá, chỉ hỗ trợ thôi, còn thời gian ủ mưu tìm cách thu nhập, thay vì dùng thời gian đấy bếp núc con cái vợ nó coi thường

MeCoin21

Xe đạp
Lập gia đình thì dễ. Bỏ nhau thì trong nốt nhạc.
Nếu có trí thức nên nghĩ nhẫn để mà sống đc với nhau cực khó. Thế vợ chồng mới là nợ nhau. Có phải là duyên nên nợ đâu.
Hồi em làm tư pháp cũng làm hoa giải lý hôn. Em chưa nhìn thấy ai trên địa bàn em bố mẹ ly hôn con cái nên người.
E đang snghi về việc ly hôn thì đọc cmt của cụ 🥺 đúng chỉ trăn trở nhất là con cái, e thì qtrong giáo dục con nên ng

Được gửi từ iPhone - Otofun

Hoavokhuyet hp

Xe tải
em lương x3 vợ, vẫn bị vợ nó chửi suốt, đàn bà nông cạn ko chấp, nhưng chỉ trong giới hạn cho phép. Chúc cụ tìm được ng phù hợp hơn.

Gió_123

Xe tải
Nếu là em của 10 năm trước đây, chắc em cũng mạnh dạn vote để bác chủ thớt li dị quách cho cả đôi được có cơ hội mới. 8-}

Nhưng giờ thì em nghĩ VC bác nên bình tĩnh lại và nói chuyện với nhau. Em nghĩ là trong một cuộc hôn nhân khi đủ lâu dài, sẽ ko tránh khỏi có những giai đoạn chìm nổi. Và có những lúc hai bên có thể cảm thấy chán ghét nhau là khác. Nhưng khi vượt qua được thì cuộc hôn nhân sẽ lên một tầng cao mới, một giai đoạn hoàn toàn khác.

Trong vụ việc cụ thể của nhà bác, em thấy tổng thu nhập của 2VC là ok và vợ bác cũng là người rất đảm đang khéo vén. Với tư cách là người PN thì em thấy đồng cảm với cô ấy là người đang gánh vác tài chính gia đình. Nói chung dù rất nhiều PN giỏi giang, nhưng khi gánh nặng tài chính đặt lên vai họ thì đa số cảm thấy căng thẳng và mệt mỏi hơn rất nhiều. Nếu họ kiếm nhiều hẳn để thoải mái chi tiêu, mua bán tài sản thì có lẽ sẽ khác. Nhưng khi cái thu nhập chỉ vừa đủ chi tiêu cộng thêm phải rất là vun vén mới có tiền tk để mua tài sản, cảm giác mệt mỏi nó sẽ dâng cao lắm ạ. Vì trong XH nói chung, thường người đàn ông gánh vác vai trò này và đa số PNVN cũng được giáo dục theo tư duy đó.

Việc vợ bác cho người khác (dù là ai) vay một số tiền tương đối lớn (vs. tổng tiền/tài sản của gia đình) mà ko nói với bác là cô ấy hoàn toàn sai. Ko có gì để bao biện. Tuy nhiên, nếu bác nhẹ nhàng hỏi han cô ấy vì cái gì mà cô ấy làm như thế, thay vì chửi tung lên và hâu quả cô vợ cũng chửi lại vì bị chửi.. Có thể đáp án vẫn là thế, thì bác có li hôn chắc ko ai khuyên bác đừng. Nhưng khi nói chuyện bình tĩnh với nhau và khi nói chuyện kiểu kết tội mắng mỏ nhau nó sẽ khác ạ.

Ngoài ra, về việc bác cảm thấy bị coi thường thì còn có chuyện gì khác khiến bác cảm thấy như vậy không?

Babetta6868

Xe tăng
Rất thông cảm và chia sẻ với chủ thớt, kiếm tiền ít hơn vợ là "mệt" rồi, rồi khi kiếm được nhiều hơn vợ thì lại lo liệu có ít hơn ông hàng xóm không :-w . Dù sao thì cụ chủ cũng quyết rồi, làm lại thôi!