[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

giacmo1234

Xe tải
Cuộc sống vợ chồng nó cần nhiều yếu tố hài hòa lắm cụ ạ, đóng góp cả về kinh tế lẫn tinh thần đều quan trọng như nhau, cả về mặt nuôi dậy con cái lẫn sức khỏe nữa. Như em lương thấp hơn vợ nhưng về cơ bản vẫn là nóc nhà, việc lớn trong nhà vợ đều hỏi ý kiến em, mặc dù tự thấy là mình không tài giỏi gì. Được cái em chịu khó dành thời gian chơi đùa với con, và rèn luyện sức khỏe tốt cũng như lối sống điều độ.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]

toraquito

Xe máy
mẹ thằng trẻ con. e chửi thẳng

_MQ_

Xe tăng
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
tìm em mới thôi cụ ơi

Sắt Vụn

Xe buýt
Kể chuyện anh họ em.
Cách đây 10 năm, chị vợ ảnh dấu giếm chồng mang tiền cho bạn vay lấy lời. Hơn tỉ lúc đấy lớn lắm, là tiền anh chị định xây nhà, bạn chị vay nóng 6 tháng trả lãi cao để lấy gấp hàng. Cuối cùng là bị giật. Anh lên kế hoạch xây nhà, hỏi vợ rồi mới ngã ngửa ra. Bao năm dành dụm giờ bay theo gió.

Anh mắng chửi chị 1 trận dữ dội. Căng thẳng lắm. Rồi cuối cùng cũng đâu vào đấy. Lại dành dụm, có điều giờ chuyển vào bank tên anh. Rồi cũng xây được cái nhà xinh xinh. Đẻ thêm đứa con gái. Anh bảo trừ 3 trường hợp, còn thì anh không bao giờ li dị. 1 ngoại tình, 2 cờ bạc và 3 là bất hiếu với cha mẹ 2 bên. Ngoài ra cái gì cũng có thể xí xóa, giải quyết được hết.

Chủ tóp nghĩ cho kỹ xem nên giải quyết đời mình thế nào. Hãy nghĩ đến quyền lợi của 2 đứa trẻ đầu tiên. Con sinh ra rồi, bổn phận mình là cha mẹ phải lo cho con trước hết, trước khi nghĩ đến quyền lợi của người lớn. Theo em, vợ cụ có sai nhưng không phải người xấu. Hai bên vẫn có thể trao đổi tìm ra tiếng nói chung cụ ạ. Lời nói trong lúc nóng giận không thể coi là lời nói thật. Em không được nghe từ phía vợ cụ chứ chắc chắn mợ ấy cũng phải chịu những vất vả mà cụ không nói ra, hoặc cụ cũng không biết.

Còn lên đây mà hỏi thì nói thật, 10 ông 9 ông xui bỏ. Gớm, 1 ông thu nhập trung bình (em không nghĩ cụ thu nhập thấp, ở tỉnh 11t cũng là khá rồi cụ ạ), thêm 1 vợ cũ 2 con riêng lấy đâu ra vợ mới ngon lành. Lại còn phải đóng góp nuôi con nữa, thu nhập cho gia đình mới còn lại bao nhiêu? Gái nào tử tế ngon nghẻ nó lấy. Nhìn thẳng vào sự thật là như thế đi cụ ơi. Bỏ nhau thì cụ thiệt, vợ cụ thiệt, 2 đứa bé càng thiệt. Đến lúc lấy bà cũng rổ rá cạp lại, con mình không nuôi nuôi con riêng vợ thì mới cay đắng. Em thấy cảnh đấy nhiều rồi, chẳng sung sướng cảnh vợ nọ con kia đâu cụ ơi.

Đôi lời nó thật. Chứ cụ nghe các ông ở đây chém cứ tưởng lập gia đình mới dễ như ăn kẹo thì sai hoàn toàn. Thách kẹo các ông ấy cũng không bỏ vợ, toàn xui người khác bỏ thôi.
Ngồi lại với vợ, cùng bàn bạc, thống nhất mà giải quyết cụ ạ. Chuyện nhà cụ nhỏ thôi, không đến mức làm ta vỡ gia đình đâu. Nghe em, bình tĩnh lại cụ ạ.
Việc này không phải to, nhưng do có thể vợ thiếu sự tôn trọng chồng.

Việc cần làm là làm sao để vợ tôn trọng mình cụ ạ. Quá trình phải từ từ và thể hiện bằng hành động.

Lương thì em nghĩ là 1 phần thôi, quan trọng là ý chí, quyết tâm, trách nhiệm.

Giữ mới khó chứ giải tán dễ không.

Đừng vì câu nói phũ của vợ mà đánh giá cả con người, cả quá trình, với lại bạn vợ nói cũng có ý đúng chứ ko phải sai hoàn toàn.

Tốt nhất vc nên ngồi lại với nhau chia sẻ, thông cảm.

Nói thật, nếu mà toang thì sau này cả 2 vc còn khổ hơn ấy.
Cụ sai rồi, đừng lên đây mà nghe xui sại rồi ân hận đấy. Tìm cách hòa giải với vợ mà vẫn giữ được danh dự đi. Mới thế mà đã li hôn thì năm nào em cũng li hôn vài lần.
Xử lý cục bộ cho qua vụ này đã, sau này cụ cần khắc phục những điểm yếu sau:
- Cụ đang rất lười biếng khi giữ lại 2tr còn đâu đưa vợ hết và ko đưa được nhiều (như cụ thừa nhận). Tại sao em nói đó là lười biếng, vì việc thu vén trong gia đình do tay vợ cụ làm hết, nó mệt mỏi, cụ quặu với vợ nó bật là bình thường, nhất là khi thế áp đảo cụ ko có. Thay vì đưa hết giữ lại 2tr, cụ thử đứng ra quản lý tiền trong nhà xem sao. VD chia nhau mỗi người chịu trách nhiệm một phần cuộc sống, cụ lo học hành, nhà trọ, vợ lo ăn uống chẳng hạn. Hàng tháng public số tiền dư cho nhau biết rồi gom lại làm quỹ mua nhà (cùng kiểm soát). Và nên nhớ, khi có thêm tí tuổi thì phải dùng tiền kiếm tiền, cụ mà ko quản kiểu này sau muốn có tiền kiếm tiền thì xin vợ lấy ra hơi khó vì vợ cũng chả tin cụ
- Tìm cách nâng cấp vị thế trong gia đình của mình, cụ có yếu điểm là thu nhập thấp hơn vợ nhưng chưa chắc đã kém hẳn, mà chênh nhau thế muỗi, vì cụ làm nn biết đâu nó phát về hậu vận, cứ suy nghĩ lạc quan đời nó nhìn mình cũng khác đấy, cơ hội nó mới đến
- Cụ cũng nên quan tâm tôn trọng nhà vợ và họ hàng bên đó hơn, chính sự quan tâm đó làm hôn nhân bền vững hơn đấy. 250tr đối với cụ lúc này có thể là lớn, là do sự lười biếng và nhút nhát của cụ làm cụ suy nghĩ thế thôi, chứ bình thường đi.
- Mấy năm nay em cũng lận đận, làm ăn kém, còn mang cả tiền nhà đi nữa cơ, một mình vợ em lo hết tiền sinh hoạt cả nhà. Nhưng em ko bị mất thế như cụ, bướng với em là em nhắc nhở ngay, may cũng chưa bướng
- Lúc tích cóp từng đồng dành dụm mua nhà đầu tiên là lúc hạnh phúc nhất đấy, tận hưởng đi. Sau này chai lì cảm xúc nó ko feeling được như thế đâu
- Nhà nào hay cãi nhau cũng chả sao, miễn là cảm nhận đc tâm địa nhau ko thế, do cáu giận bột phát thôi. Chứ nhà nào 10 năm ko cãi nhau thì chửi nhau 1 câu thôi đã tan cửa nát nhà. Kiểu như tiêm vacin ý.
Chúc cụ tai qua nạn khỏi
Cụ chủ topic nên đọc kỹ lời các cụ ở trên.
Chỉ có cụ chủ mới trả lời được cuộc hôn nhân của cụ có cứ vãn được không?
Lệu cụ và vợ có còn tình yêu ? Liệu có thể tha thứ cho những tổn thương mà 2 người đã mang đến cho nhau?
Ly hôn hay hàn gắn sẽ là giải pháp tốt hơn cho vợ chồng cụ và con cái?
Cụ thử nghĩ xem rồi mai này cuộc đời cụ và 2 đứa con cụ sẽ ra sao?
Từ đó chọn ra phương án tốt hơn cho cụ và cho bọn trẻ.

Cụ mới chỉ đã kể ra những khuyết điểm, lỗi của vợ, kể ra cụ đã đóng góp, hy sinh cho gia đình thế nào. Thế ngày xưa cụ yêu và lấy cô ấy vì lý do gì?
Cô ấy có thu nhập hơn hẳn cụ mà chấp nhận lấy cụ, sống với cụ bao năm nay cũng là hy sinh đó chứ. Nhân đây cụ cũng nên tự kiểm, ngẫm lại xem mình có điểm nào có thể làm tốt hơn, đóng góp tốt hơn cho cuộc hôn nhân này.
Phá thì dễ làm mới khó.

Chỉnh sửa cuối:

mr teppi

Xe buýt
Ặc, hic! Mk, con vợ em nó nuôi em, nó kiếm chắc gấp nhiều cái số 18 củ của vợ cụ. Nó chỉ có một mong muốn là em đừng phá thôi....

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Cụ thì bất tài vợ thì mất dậy vô học thật là gia môn bất hạnh

westlake

Xe buýt
tầm 2023 nhà e tính mua nhà trả góp rồi, mà a bảo bao nhiêu năm mới tiết kiệm dc 250tr, đến lúc mua thằng e nó chắc chắn ko trả dc, dịch ntn xe cộ mấy ai đi, nhà vợ thì làm nông cả, vay thì cho vay tầm 100tr thôi, còn lại để nó tự mượn ngân hàng, 100tr đó nó làm ăn đc nó trả, thua lỗ thì coi như cho nó, đây 250tr với e nó to lắm a,
250tr lúc này với e là to, nhưng có thể 10 năm nữa e có vài tỉ rồi, lúc đó e có nghĩ là chỉ vì 1 món tiền đó mà 2 vc chia tay, tan nát 1 gd, và đặc biệt tuổi thơ của 2 đứa trẻ bị ảnh hưởng, vậy có đáng ko. Dĩ nhiên vợ e sai, nhưng chưa đến mức phải để tan nát hết như vậy. Giờ ly thân 1 thời gian ngắn đã, bình tĩnh lại, cho tự ái lắng xuống, suy nghĩ thấu đáo, cái tôi chấp nhận bị tổn thương phần nào mà cứu lấy gia đình cho các con. Vợ nó cũng có thời gian suy ngẫm, thấm sự vất vả khi ko có ck bên cạnh, mọi việc sẽ dễ nói với nhau hơn.

phongt2qh

Xe tải
Bình tình cụ ơi. Vợ chồng em tuổi hổ cùng 86, thời gian đầu lấy nhau cách đây tầm 10 năm. Lúc nóng giận cãi nhau, rồi đánh nhau. Vợ em ghê gớm, ương bướng lắm. Được cái không bao giờ hỗn với bố mẹ chồng. Tiền bạc thì không có chỉ đủ ăn, dần dần mỗi người nhịn nhau tý. Mấy năm nay thì ổn rồi, tất cả nghĩ về con cái.

largo_kent

Xe tăng
Đàn ông mà không cầm trịch được gia đình thì nó dễ nát thôi. Thu nhập của vợ cao hơn không có nghĩa là vợ không thể tôn trọng - coi trọng chồng. Chồng thu nhập thấp hơn không có nghĩa không có cách nào làm cho vợ tôn trọng mình. Còn làm cách nào thì còn tùy do từng gia đình.

Em chứng kiến nhiều gia đình, chồng có kiếm được nhiều tiền hơn nhiều nhưng vợ ghê gớm và cầm trịch gia đình thì đều nát cả. Đàn bà khôn bao giờ cũng để cho chồng đứng ra làm chủ gia đình, có khéo léo thì điều khiển phía sau thôi, chứ hứng trước gió bão làm gì.

superPDP

Xe điện
ôi em lương cao hơn mà vẫn bị quạt cũng toạch rồi , quan trọng là biết điều thôi cụ ơi. Thằng bạn em vợ kiếm hơn , nó còn nghỉ mịe việc ở nhà nuôi con tung tẩy mà vẫn ổn ấy. Nhưng thu nhập cao thì tiếng nói nó lực hơn.

dpl

Xe lăn
Cụ nghĩ thông suốt mà thấy dứt thì dứt thôi
Nhg con ít nhất phải giữ lại 1

Kỳ Võ

Xe máy
Cụ thớt chắc cũng bị dồn nén nên phát tiết ra. Gặp loại phụ nữ ba máu sáu cơn nó xả không suy nghĩ luôn. Giờ cụ thớt cứ bình tĩnh nói chuyện với vợ cho ổn thỏa. Nhận trước là anh hơi nóng nhưng em tự cho vay thế cũng không hoàn toàn đúng. Thế là êm ngay. Chuyện này em nghĩ là nhỏ giải quyết được dễ. Đừng tự ái kẻo tan vỡ cả gia đình và làm hỏng tương lai bọn trẻ.
Ủng hộ ý kiến của cụ .Vì cả giận nên mất khôn .Hãy bình tâm lại nói chuyện với nhau để giữ được mái ấm gia đình vì tương lai con em chúng ta .Trong cuộc sống có những việc tày đình người ta còn giải quyết êm ru được .Chuyện nhỏ như vầy mà để tan đàn xẻ nghé thì thật là kém cỏi .

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Mình lấy vợ gần hai mươi năm vợ ít hơn đúng 10 tuổi mà chưa bao giờ mình phải lo chuyện đưa tiền cho vợ . Tất nhiên mọi công việc chỉ tiêu mình cũng rất ý tứ thậm chí đưa hẳn chìa khoá tủ cho vợ và bảo em cần nhiêu cứ lấy . Tuy nhiên vợ mình rất ít khi dùng đến tiền mình . Đôi khi thấy cổ cũng tiết kiệm ăn uống kham khổ mình bảo lấy tiền anh tiêu đi thì vợ mình lại bảo anh còn nhiều việc đại sự phải lo em cố gắng đc .

Bỏ làm gì cho con cái khổ, kệ thôi, cũng không nên cãi nhau với con mẹ sồn sồn, kệ tiếp.
Trừ khi cụ cấn quá muốn lấy ngay vk khác hoặc vk cụ muốn lấy ngay ck khác... thì bỏ.

toyennha

Xe lăn
Zzzhaizzz nghe tới chuyện 2 đứa 2 nới luc nhỏ nhóc nhéo vừa bực vuaef thường cho lũ nhỏ. (Tại em là nạn nhân) như tụi nhỏ nên em rất hiểu bọn nhỏ sẽ có nhưng khó khăn mặc cảm gì. Chuyện người lớn em ko dám nói gì thêm chỉ mong cụ đừng để bọn trẻ bị chưởi có mẹ sinh mà ko có cha dạy như em đã từng bị.
Nhưng nói thật nếu cố thêm được 2 "thằng" lớn nói chuyện với nhau lại coi sao. Biết đây do covid năm thứ 3 nên "bức bối bực bội" vì bị nhốt ở nhà nhiều. Do covid này em lang thang nhiều nên ko có bực tức trong người và gấu bực em cũng kệ vì hiểu hắn năng động nhốt nhà nhiều hắn nổi điên.

ocean1

Xe tăng
Thì ta bắt đầu lại, đi tìm 1 nữa khác của ta.

sakai_yo

Xe lăn
Như lương của 2 vợ chồng cụ thì chỉ đủ sống nuôi con, làm sao mà có tích cóp thêm được nhỉ?
Được cụ ạ, tất nhiên phải liệu cơm gắp mắm. Con cái học công, vén khéo mỗi tháng cũng tiết kiệm được 10tr.

Bobbo

Xe điện
Được cụ ạ, tất nhiên phải liệu cơm gắp mắm. Con cái học công, vén khéo mỗi tháng cũng tiết kiệm được 10tr.
Chuẩn cụ ạ, mức sinh hoạt thấp hơn thành phố nên khéo giữ thì mỗi tháng bỏ ra khoảng đấy