[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

thungkhe

Xe điện
Cụ thớt chắc cũng bị dồn nén nên phát tiết ra. Gặp loại phụ nữ ba máu sáu cơn nó xả không suy nghĩ luôn. Giờ cụ thớt cứ bình tĩnh nói chuyện với vợ cho ổn thỏa. Nhận trước là anh hơi nóng nhưng em tự cho vay thế cũng không hoàn toàn đúng. Thế là êm ngay. Chuyện này em nghĩ là nhỏ giải quyết được dễ. Đừng tự ái kẻo tan vỡ cả gia đình và làm hỏng tương lai bọn trẻ.
Cụ phán chuẩn. Tình nghĩa phu thê sao đánh giá được bằng một câu nói nhất là lúc ko bình tĩnh.

Shadow381

Xe điện
Cụ thớt chắc cũng bị dồn nén nên phát tiết ra. Gặp loại phụ nữ ba máu sáu cơn nó xả không suy nghĩ luôn. Giờ cụ thớt cứ bình tĩnh nói chuyện với vợ cho ổn thỏa. Nhận trước là anh hơi nóng nhưng em tự cho vay thế cũng không hoàn toàn đúng. Thế là êm ngay. Chuyện này em nghĩ là nhỏ giải quyết được dễ. Đừng tự ái kẻo tan vỡ cả gia đình và làm hỏng tương lai bọn trẻ.
Loại vợ như này sớm muộn cũng xảy ra 2 trường hợp: nó cặp bồ vì khinh chồng hoặc đến ngày nó đòi ly hôn. Nghĩ tích cực lên, chia tay sớm và quan tâm nhiều hơn đến con cái; tưởng là vì tương lai của bọn trẻ mà gắng ở cùng loại người này là chôn vùi tiếp những năm tháng của mình mà chẳng đi đến đâu, em nói thật, bọn trẻ cũng chẳng sướng hơn vì kiểu vợ này đến ngày nó cũng bỏ bê nhà cửa (khi nó bập vào trai khác). Bỏ sớm và sau 3 năm lập gia đình mới với người hợp mình hơn.

quanduc

Xe buýt
tầm 2023 nhà e tính mua nhà trả góp rồi, mà a bảo bao nhiêu năm mới tiết kiệm dc 250tr, đến lúc mua thằng e nó chắc chắn ko trả dc, dịch ntn xe cộ mấy ai đi, nhà vợ thì làm nông cả, vay thì cho vay tầm 100tr thôi, còn lại để nó tự mượn ngân hàng, 100tr đó nó làm ăn đc nó trả, thua lỗ thì coi như cho nó, đây 250tr với e nó to lắm a,
250 triệu thì với người có hàng chục tỷ cũng rất to, ý mình là vì 250 tr mà phải đánh đổi 1 cuộc hôn nhân và 2 đứa con thì mình tin nó lại rất nhỏ đấy. Nếu bạn cứ nghĩ như vậy thì nói thật là bạn mua đc nhà riêng nhưng cuộc sống ko hạnh phúc bằng lúc ở nhà thuê đâu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Loại vợ như này sớm muộn cũng xảy ra 2 trường hợp: nó cặp bồ vì khinh chồng hoặc đến ngày nó đòi ly hôn. Nghĩ tích cực lên, chia tay sớm và quan tâm nhiều hơn đến con cái; tưởng là vì tương lai của bọn trẻ mà gắng ở cùng loại người này là chôn vùi tiếp những năm tháng của mình mà chẳng đi đến đâu, em nói thật, bọn trẻ cũng chẳng sướng hơn vì kiểu vợ này đến ngày nó cũng bỏ bê nhà cửa (khi nó bập vào trai khác). Bỏ sớm và sau 3 năm lập gia đình mới với người hợp mình hơn.
Tùy cách tiếp cận vấn đề thôi cụ ạ. Người trong cuộc họ tự biết cách xử lý.
Bản thân em từng thấy nhiều trường hợp vợ chồng cãi nhau như kẻ thù rồi sau cũng chẳng có gì xảy ra.

hieupv16

Xe tải
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Ly hôn dễ giữ gìn hôn nhân mới khó, vậy nên tính làm việc khó đi.
Việc ng lớn ly hôn vì cái tôi của bản thân là 1 sự ích kỷ lớn. Đàn ông ai cũng có cái tôi lớn, nên từ khi vợ thu nhập hơn cụ đã tự ti rồi, việc cho vay tiền là mồi lửa để mọi thứ bùng phát sau bao ngày kìm nén thôi. Cụ nên nghĩ đến lũ trẻ, chúng nó vô tội, gia đình tan vỡ sẽ làm tổn thương lớn đến bọn nhỏ và cả tương lai của chúng nữa. Nên mình phải bỏ qua sĩ diện để giữ cho con 1 mái nhà có đủ cha mẹ

Cụ nên ngồi lại nc với vợ, ai sai ai đúng ở đâu, bày tỏ quan điểm của mình, lắng nghe ý kiến của vợ xem cái nào có thể dung hòa, thêm bớt với nhau. Cái gì sai thì nên xin lỗi, vợ sai thì không nên chì chiết để đẩy cao căng thẳng, đôi khi vợ cụ sai nhưng vì sĩ diện nên họ ko thừa nhận, mình khôn hơn mình pải bao dung. Còn nếu ko hàn gắn được thì cũng nên cho nhau thêm thời gian suy nghĩ, dịch thế này nó ảnh hưởng thu nhập và tâm sinh lý con người theo hướng tiêu cực nên mình pải bình tâm. Xấu nhất thì góp gạo thổi cơm chung, tiền ai người ấy giữ, đóng góp hàng thái nuôi con nhưng ko ly hôn. Tuy nhiên đừng duy trì tình trạng này dài, lâu quá sẽ thành quen thì khó hàn gắn

Thứ nữa là tìm cách thay đổi bản thân, nâng cao thu nhập, nếu ly hôn và lập gia đình mới thì cụ chỉ thêm gánh nặng, bản thân ko thay đổi thì không có ý nghĩa gì cả. Hoàn cảnh xã hội mình không thay đổi được mình pải chấp nhận, tuy nhiên bản thân mình có thể làm chủ được số phận của mình nên mình pải chủ động.

Ai lúc giận cũng bất chấp, làm lành rồi lại đâu vào đó ấy mà

lexus315

Xe điện
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Cụ chủ có thể kiếm vợ mới trẻ hoặc già hơn mợ cũ
Già hơn hoặc trẻ hơn đều có chữ hơn mà!

Chỉnh sửa cuối:

tranmanhha

Xe điện
Vấn đề ở đây không chỉ ở tiền bạc. Mà ở việc tôn trọng nhau. Vợ cụ chủ có vẻ như hơi coi thường chồng rồi. Bỏ thôi.

Tony_Le

Xe container
Thế thì bố tốt nhất nên nuôi cả 2 đứa cụ ạ.
e nghĩ vc cụ chủ chắc giận dỗi tức thời thôi. Nhà ai mà chẳng có lúc cãi nhau to. Vợ cụ ấy công việc chắc cũng áp lực (phụ nữ gánh vác kinh tế mệt lắm cụ ạ). Còn cụ ấy chắc lại cũng tự ti do thu nhập kém hơn vợ. Phải bình tĩnh đã việc nó mới trôi đc, chứ ông hùng hổ bà xấn xổ thương trẻ con thôi cụ ạ
Các cụ cứ nghĩ mình cao sang, anh tài đòi nuôi cả 2 con. Thời gian cho con đã không đủ, vắt mũi chùi mông thì ngại ++. Nếu nuôi được cả 2 con thì đã chả có chuyện ly hôn.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
giữ và giã chết cụ nó đi cụ ạ. 250 tr coi như phí chịch n năm về sau, coi như già đầu còn ngu, nộp phí ngu đi. tiền thì sau này đưa ít lại chút, phòng thân, r cũng phải kiếm cái gì làm thêm, kệ mẹ nó hp vs 18 củ hoặc sau này hơn tí của nó.

toimuondie

Xe container
Em nghĩ cụ không nên ly hôn người vợ hiền lành như vậy.
Ông hàng xóm nhà em sau khi đòi ly hôn đây:

Ryan848

Xe container
Phụ nữ tháng kiếm được hơn tỷ thì tư chất suy nghĩ khác hẳn rồi. Cụ cứ yên tâm chém gió khỏi suy nghĩ cho mệt. Đàn bà kém mới hay chê chồng.:))
Cháu vợ cũng kiếm 3 4 chục, đất nhà lại gấp đôi nhà chồng (2 chị em gái), mỗi lần hơi có tí lệch sóng là mang dùi cui ra đập, lại êm 😌

cỏ và mây

Xe điện
Các cụ cứ nghĩ mình cao sang, anh tài đòi nuôi cả 2 con. Thời gian cho con đã không đủ, vắt mũi chùi mông thì ngại ++. Nếu nuôi được cả 2 con thì đã chả có chuyện ly hôn.
Cao sang gì chuyện li hôn đâu cụ. Anh chị em sống bên cạnh nhau sau còn đỡ đần nhau cụ ạ. Người ta có câu xa mặt cách lòng. Chưa kể sau này cụ ấy có gia đình mới, có con riêng, nó chỉ là 1 đứa trẻ, nó sẽ chạnh lòng chứ? Có chị có em bên cảnh còn có chỗ dựa tinh thần cụ ạ. Nên nếu đã li hôn trc hết hãy nghĩ những điều tốt đẹp nhất cho 2 đứa con. K chăm sóc nó thì cố gắng cày cuốc bù đắp cho nó đủ đầy vậy

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cũng đáng buồn cho cụ nhỉ?nhiều khi cáu lên nói cho sướng miệng thôi ạ.Nhà nào cũng có người mềm người cứng,nếu cho nhau cơ hội sửa sai và hiểu nhau hơn thì tốt cụ ạ

Tony_Le

Xe container
chưa cái dại nào như cụ, có tiền đưa hết vợ đến lúc dửng mỡ nó hất cẳng lên khóc ai thương?
Nhớ có thớt trước nhiều cụ hùng hồn phán, vợ chồng không yêu thương tin tưởng nhau, tiền không đưa hết thì lấy nhau làm gì, cơ mà tỷ lệ ly hôn 2-30% thì trúng số độc đắc dễ lắm.

Tony_Le

Xe container
Cao sang gì chuyện li hôn đâu cụ. Anh chị em sống bên cạnh nhau sau còn đỡ đần nhau cụ ạ. Người ta có câu xa mặt cách lòng. Chưa kể sau này cụ ấy có gia đình mới, có con riêng, nó chỉ là 1 đứa trẻ, nó sẽ chạnh lòng chứ? Có chị có em bên cảnh còn có chỗ dựa tinh thần cụ ạ. Nên nếu đã li hôn trc hết hãy nghĩ những điều tốt đẹp nhất cho 2 đứa con. K chăm sóc nó thì cố gắng cày cuốc bù đắp cho nó đủ đầy vậy
Thế sao cụ khẳng định nuôi con tốt hơn vợ? Không phải cao sang chuyện ly hôn mà là cao sang hơn vợ.

7vienngocrong

Xe tăng
Thôi cụ chủ hạ hỏa. Đầu tiên nói chuyện với vợ rõ ràng. Hỏi vợ nếu là cụ lén lút cho e cụ vay thì vợ cụ có giận k? Hỏi vợ nếu a khinh em thu nhập thấp hơn em có buồn k???
Nói chuyện rõ ràng rồi thống nhất cách cư xử quy tắc tài chính trong nhà. K được thì li thân vài tháng...để cả 2 bình tâm lại. Từ từ chứ li hôn thì khổ tụi nhỏ thôi.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Việc bé tẹo nhưng hành xử của thớt kém dẫn đến tan đàn xẻ nghé, con cái mỗi đứa 1 nơi. Chuyện lương cao hay thấp nó cũng chỉ là phần nhỏ thôi, cơ bản cả 2 đều biết mỗi người đều đã cố gắng cho tổ ấm.
Quay lại vợ cho e vay tiền ko nói với thớt có thể có 2 lý do:
1. Vợ trót khoe với nhà vợ đã tiết kiệm đc 1 khoản, khi em vợ/bố mẹ hỏi vay cho e thì sợ chồng ko ủng hộ nên im luôn, nghĩ chồng ko biết và sau e cũng trả.
2. Nghĩ mình lương cao hơn, tay hòm chìa khóa thì sao phải hỏi.
Túm lại, trong trường hợp này việc đã rồi thì thớt chỉ cần nói: Em cậu cũng là em anh, cái gì em muốn giúp anh cũng luôn ủng hộ em nhưng lần sau VC thì e nên nói với A 1 câu, thế là xong. Mỗi người mà cái tôi quá lớn, lúc bực tức nói ra dễ làm tổn thương nhau lắm.
Phương án tốt nhất thớt nên ngồi lại với vợ, cái gì sai thì cứ thẳng thắn mà nhận, cái gì vợ chưa đúng thì cũng nói luôn, cũng ko cần thiết phải nhớ mãi câu nói vợ đã nói ra làm tổn thương mình vì suy cho cùng, nếu 1 người PN tính nóng, mà họ hết lòng vì gđ mà bị chồng bực tí đã đòi ly hôn là họ cũng tung hê luôn.
Bình tĩnh mà ngồi lại với nhau, cả 2 tự nhìn nhận lại mình 1 cách nghiêm túc nếu quay lại đc với nhau thì đỡ tội cho lũ trẻ thớt ạ.
P/S, Nói gì thì nói vợ thớt cũng là 1 người giỏi thu vén, chi tiêu đấy, 2 VC thu nhập như vậy, phải thuê nhà mà còn tiết kiệm >250 triệu là giỏi lắm rồi.

cụ thớt du sao cungz có lương

vk e lương hơn 10tr

e thì thất nghiệp nên đành chiuj nh ịn nhuc vậy

Ryan848

Xe container

cỏ và mây

Xe điện
Nếu đúng như cụ chủ trải lòng thì bà vk này từ lâu đã ko coi ck ra gì rồi. Ko giải tán về già ốm đau mới thấm /:)
Ps: Bố làm sao đòi nuôi 2 đứa đc nếu mẹ nó chối bỏ?
Nhiều khi là cho bà vợ ngại chồng biết. Cũng định cho ku em mượn tạm mình cần thì nó trả chứ ai nghĩ bị phát hiện sớm đâu chứ k hẳn là k tôn trọng có thể việc này đánh vào lòng tự trọng của cụ chủ nên cụ ấy cáu. E k sống chung trong nhà cụ chủ nên e k biết phân tích ntn. Nhưng có 1 điều e thấy là con cái nó yêu bố mẹ lắm, nếu chia tay vì bồ bịch với lăng nhăng thì có thể nó sẽ thù hận bố mẹ, chứ nếu k sống đc cùng nhau chia tay thì nó hiểu cả ý mà cụ. E cũng chứng kiến nhiều rồi.