[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

.Xukthal

Xe container
Thế thì bố tốt nhất nên nuôi cả 2 đứa cụ ạ.
e nghĩ vc cụ chủ chắc giận dỗi tức thời thôi. Nhà ai mà chẳng có lúc cãi nhau to. Vợ cụ ấy công việc chắc cũng áp lực (phụ nữ gánh vác kinh tế mệt lắm cụ ạ). Còn cụ ấy chắc lại cũng tự ti do thu nhập kém hơn vợ. Phải bình tĩnh đã việc nó mới trôi đc, chứ ông hùng hổ bà xấn xổ thương trẻ con thôi cụ ạ
Nếu đúng như cụ chủ trải lòng thì bà vk này từ lâu đã ko coi ck ra gì rồi. Ko giải tán về già ốm đau mới thấm /:)
Ps: Bố làm sao đòi nuôi 2 đứa đc nếu mẹ nó chối bỏ?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thật sự chả biết khuyên cụ thế nào. Thôi thì khuyên cụ cố gắng hàn gắn, chứ 3 con rồi mà ly hôn thì khổ các cháu quá.
Còn như nhà em thì bố em cũng kiếm ko nhiều tiền bằng mẹ em mà mẹ em vẫn phục vụ hết mình, bố em sau cả đời đi làm công sở đến cái áo cũng ko biết là cụ ạ. 2 cụ sống với nhau sắp 50 năm rồi.
Nên em nghĩ chuyện tiền bạc vợ chồng ai kiếm nhiều hơn nó ko phải mấu chốt của cuộc sống hạnh phúc đâu, vấn đề là phải giao tiếp và nói chuyện đc với nhau.

noname_star

Xe tăng
Nếu đúng như cụ chủ trải lòng thì bà vk này từ lâu đã ko coi ck ra gì rồi. Ko giải tán về già ốm đau mới thấm /:)
Ps: Bố làm sao đòi nuôi 2 đứa đc nếu mẹ nó chối bỏ?
Tính từng bước cụ ạ. Em có ông bạn tạm thời cứ nuôi 1 con theo quyết định của tòa. Sau lấy nốt.

doduong7021

Xe đạp
Thế thì bố tốt nhất nên nuôi cả 2 đứa cụ ạ.
e nghĩ vc cụ chủ chắc giận dỗi tức thời thôi. Nhà ai mà chẳng có lúc cãi nhau to. Vợ cụ ấy công việc chắc cũng áp lực (phụ nữ gánh vác kinh tế mệt lắm cụ ạ). Còn cụ ấy chắc lại cũng tự ti do thu nhập kém hơn vợ. Phải bình tĩnh đã việc nó mới trôi đc, chứ ông hùng hổ bà xấn xổ thương trẻ con thôi cụ ạ
vợ e hiếu thắng lắm, chắc tìm mọi cách nuôi con thôi, e cũng ko lỡ chia rẽ 2 chị em nó, kệ thôi

jafwm

Xe điện
Thu nhập chỉ là một trong các nguyên nhân trong việc không tôn trong nhau trong cuộc sống vợ chồng...

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vợ em tháng nó làm hơn tỏi, nhẽ bỏ cmnl , kiếm em nào kiếm tháng đôi chục củ cho ngoan, dễ bảo vậy, haizzz 8-}
Phụ nữ tháng kiếm được hơn tỷ thì tư chất suy nghĩ khác hẳn rồi. Cụ cứ yên tâm chém gió khỏi suy nghĩ cho mệt. Đàn bà kém mới hay chê chồng.:))

HanDun

Xe hơi
câu chốt của cụ thực ra đúng với trường hợp của cụ thôi, lắm lúc cũng ko nên tự ái quá, cụ nên nghĩ đến tụi trẻ con trước

noname_star

Xe tăng
Thật sự chả biết khuyên cụ thế nào. Thôi thì khuyên cụ cố gắng hàn gắn, chứ 3 con rồi mà ly hôn thì khổ các cháu quá.
Còn như nhà em thì bố em cũng kiếm ko nhiều tiền bằng mẹ em mà mẹ em vẫn phục vụ hết mình, bố em sau cả đời đi làm công sở đến cái áo cũng ko biết là cụ ạ. 2 cụ sống với nhau sắp 50 năm rồi.
Nên em nghĩ chuyện tiền bạc vợ chồng ai kiếm nhiều hơn nó ko phải mấu chốt của cuộc sống hạnh phúc đâu, vấn đề là phải giao tiếp và nói chuyện đc với nhau.
Thế hệ giờ làm sao mà bằng các cụ ngày xưa đc. Em có bà chị dâu trưởng (chị họ). Tiền ko phải nghĩ, ông chồng thì làm nhà nước lương 3 cọc 3 đồng. Mà bà ấy đc lòng từ các cụ to đầu đến các em lít nhít. Bà ấy ko phải chăm chồng, mà còn chăm cả em chồng lúc nó còn để chỏm. Nhưng bà ấy thế hệ hơi trước trước xíu. Giờ chắc mang giá đãi vàng kiếm ko ra.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Lập gia đình thì dễ. Bỏ nhau thì trong nốt nhạc.
Nếu có trí thức nên nghĩ nhẫn để mà sống đc với nhau cực khó. Thế vợ chồng mới là nợ nhau. Có phải là duyên nên nợ đâu.
Hồi em làm tư pháp cũng làm hoa giải lý hôn. Em chưa nhìn thấy ai trên địa bàn em bố mẹ ly hôn con cái nên người.

Lam__Phương

Xe điện
vợ e hiếu thắng lắm, chắc tìm mọi cách nuôi con thôi, e cũng ko lỡ chia rẽ 2 chị em nó, kệ thôi
Cụ chưa trải qua thì nghĩ thế thôi e chứng kiến đầy vụ ly dị vợ chồng tìm đủ mọi trò thậm chí cả kiện cáo bôi nhọ nhau giành nuôi con ngày nào trên F cũng có ảnh con đến lúc đi lấy chồng lấy vợ mới vất con lại ai nuôi thì nuôi.

Leanh65

Xe container
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.
Em lại sợ vợ cụ nó nói đúng cmnl ấy chứ. Cụ tưởng lấy đứa khác lương 7-9 tr nó không biết gào lên là : anh muốn tôi tôn trọng hả, anh hãy giỏi giang như người ta đi, tháng đưa mẹ con tôi 4-50 tr , ngày nọ ngày kia quà cáp dẫn đi ăn đi chơi như người ta đi thì về đây tôi tôn trọng phục vụ vv mây mây.. Tôi kém gì người ta nào, cũng đẻ đái nếp tẻ đủ nhé, người khác còn tốn bạc tỷ mà chưa có con kia kìa, bla,bla🤣
Khổ thân cụ chỉ vì 250 tr mà ra nông nỗi con cái nguy cơ chia lìa. Bỏ qua đi cụ. Em đây mấy chục năm làm nuôi vợ, tiền nong nộp tất, chả biết nó tiêu đâu, cho ai vay đây này. Các cụ khác phần nhiều cũng thế thôi, trừ mấy cụ dn tiền cty kinh doanh nó kháccc.

caisua

Xe lăn
Lương mới 18 củ đã sợ ko có con nào hơn, ghê thậc. Bọn làng nhàng bên em toàn 4 chục ko biết về nhà chửi chồng đến đâu

Trục

Xe ba gác
Chúc mừng Cụ đã thay được cái đã không còn phù hợp, dù có tập 2 cũng không nhất thiết phải so đo hơn kém ai với ai, cứ mình hạnh phúc là được.
E và vợ chuẩn bị ra tòa, nguyên nhân vì chuyện tiền bạc ko rõ ràng giữa mình và bên nhà vợ.
Nói qua E và vợ kết hôn gần 6 năm, 2 bé 1 trai 1 gái, kinh tế thì đủ ăn vẫn phải ở trọ thôi, dịch như thế này cũng bị ảnh hưởng phần nào. E thì lương tầm 11 triệu, vợ làm doanh nghiệp lương cao hơn tầm 18tr, nhưng nhiều thời gian, nên con cái e hầu như lo hết. Hai vợ chồng có 1 chút tích lũy định đợi 2 năm sau mua cái nhà chui ra chui vào. E thì lương thấp biết thân biết phận, chủ động lo con cái cho vợ làm việc, rồi lương có bao nhiêu đưa vợ hết giữ lại 2tr xăng xe ăn uống thôi, còn cũng ko quan tâm tài sản chung có bao nhiêu, tin vợ là chính. Đợt vừa rồi ông em vợ chả biết định mua xe oto về chạy dịch vụ, vợ e ko nói gì với e cho vay 250tr, mãi sau e mới phát hiện ra, e cũng bực chửi vợ, vì nghĩ mình ko đc tôn trọng, nhà vợ vay ko ai nói qua e 1 tiếng nào, xong vợ quay ra cãi tay đôi em, bảo lương a đủ cho mẹ con tôi tiêu ko, ngoài kia người ta đưa vợ tháng 2 30 triệu đấy, tiền tôi thì tôi cho em tôi vay.
Nếu như nhà đằng vợ nói qua với e 1 tiếng, dù gì cũng là tài sản chung của 2 vợ ck, đằng này ko một lời, chứng tỏ nhà vợ cũng coi thường e, từ trước tới nay e chỉ là thằng làm công, osin cho nhà đấy à, sau bao ngày suy nghĩ, mệt mỏi, e quyết định ly hôn, dù vợ nó đòi nuôi hết 2 con, vợ cũng đồng ý luôn, bảo một câu em đau đớn" để xem ly hôn mày có kiếm được con nào hơn tao ko". Nhân đây khuyên ae, tuyệt đối ko được lấy vợ lương cao hơn, ae nên phấn đấu lương cao hẳn hãy lấy vợ, còn ko ở một mình thôi, mệt mỏi lắm.

.Xukthal

Xe container

AnhViVu

Xe điện
Thế hệ giờ làm sao mà bằng các cụ ngày xưa đc. Em có bà chị dâu trưởng (chị họ). Tiền ko phải nghĩ, ông chồng thì làm nhà nước lương 3 cọc 3 đồng. Mà bà ấy đc lòng từ các cụ to đầu đến các em lít nhít. Bà ấy ko phải chăm chồng, mà còn chăm cả em chồng lúc nó còn để chỏm. Nhưng bà ấy thế hệ hơi trước trước xíu. Giờ chắc mang giá đãi vàng kiếm ko ra.
Thời thế nào mới tạo ra được con người như thế. Thời này e là khó.

xauxi6868

Xe điện
Thời buổi khó khăn kiếm tiền đâu có dễ. đều vì tiền mà nhiều vk ck cãi nhau tan cửa nát nhà cũng vì tiền thôi. haiiii za chúc cụ chủ vững vàng tay lái

caisua

Xe lăn
Em lại sợ vợ cụ nó nói đúng cmnl ấy chứ. Cụ tưởng lấy đứa khác lương 7-9 tr nó không biết gào lên là : anh muốn tôi tôn trọng hả, anh hãy giỏi giang như người ta đi, tháng đưa mẹ con tôi 4-50 tr , ngày nọ ngày kia quà cáp dẫn đi ăn đi chơi như người ta đi thì về đây tôi tôn trọng phục vụ vv mây mây.. Tôi kém gì người ta nào, cũng đẻ đái nếp tẻ đủ nhé, người khác còn tốn bạc tỷ mà chưa có con kia kìa, bla,bla🤣
Khổ thân cụ chỉ vì 250 tr mà ra nông nỗi con cái nguy cơ chia lìa. Bỏ qua đi cụ. Em đây mấy chục năm làm nuôi vợ, tiền nong nộp tất, chả biết nó tiêu đâu, cho ai vay đây này. Các cụ khác phần nhiều cũng thế thôi, trừ mấy cụ dn tiền cty kinh doanh nó kháccc.
Em cũng chả biết nó tiêu gì, cho ai nhưng cứ lo cho gđ sống thoải mái, vài năm em đòi mua cái lọ cái chai cả tỏi mà nó vẫn xì đủ xiền ra là ổn

quanduc

Xe buýt
Việc bé tẹo nhưng hành xử của thớt kém dẫn đến tan đàn xẻ nghé, con cái mỗi đứa 1 nơi. Chuyện lương cao hay thấp nó cũng chỉ là phần nhỏ thôi, cơ bản cả 2 đều biết mỗi người đều đã cố gắng cho tổ ấm.
Quay lại vợ cho e vay tiền ko nói với thớt có thể có 2 lý do:
1. Vợ trót khoe với nhà vợ đã tiết kiệm đc 1 khoản, khi em vợ/bố mẹ hỏi vay cho e thì sợ chồng ko ủng hộ nên im luôn, nghĩ chồng ko biết và sau e cũng trả.
2. Nghĩ mình lương cao hơn, tay hòm chìa khóa thì sao phải hỏi.
Túm lại, trong trường hợp này việc đã rồi thì thớt chỉ cần nói: Em cậu cũng là em anh, cái gì em muốn giúp anh cũng luôn ủng hộ em nhưng lần sau VC thì e nên nói với A 1 câu, thế là xong. Mỗi người mà cái tôi quá lớn, lúc bực tức nói ra dễ làm tổn thương nhau lắm.
Phương án tốt nhất thớt nên ngồi lại với vợ, cái gì sai thì cứ thẳng thắn mà nhận, cái gì vợ chưa đúng thì cũng nói luôn, cũng ko cần thiết phải nhớ mãi câu nói vợ đã nói ra làm tổn thương mình vì suy cho cùng, nếu 1 người PN tính nóng, mà họ hết lòng vì gđ mà bị chồng bực tí đã đòi ly hôn là họ cũng tung hê luôn.
Bình tĩnh mà ngồi lại với nhau, cả 2 tự nhìn nhận lại mình 1 cách nghiêm túc nếu quay lại đc với nhau thì đỡ tội cho lũ trẻ thớt ạ.
P/S, Nói gì thì nói vợ thớt cũng là 1 người giỏi thu vén, chi tiêu đấy, 2 VC thu nhập như vậy, phải thuê nhà mà còn tiết kiệm >250 triệu là giỏi lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối: