[Funland] Tất tần tật về LY HÔN và các vấn đề liên quan

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
nói chung bố mẹ nên nghĩ đến con cái .

NTTV

Xe buýt
Vì con thực ra là cái cớ để tiếc thôi ạ.
Nếu đối tác không còn gì để đáng giữ, thù nhau như c.hó thì nếu có phải ra đường tay trắng em cũng đi ngay và luôn.

Hoàng Trang

Xe ngựa

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em chúc chủ thớt ôm đống rơm này không rặm bụng và có cách xử lý đẹp trăm đường,tròn không tì vết!

DurexXL

Xe lăn
Tối thứ hai đầu tuần xin được các CCCM trong box Cafe buổi tối vui vẻ, hạnh phúc. Em có vấn đề xin được tham khảo các cụ các mợ trong này về vấn để ly hôn.
Đây không phải là việc của bản thân em mà là của một người bạn, em thấy sự việc bức xúc nhưng do hiểu biết pháp luật về ly hôn hạn chế nên mong CCCM trong này giúp đỡ.
Chuyện của 1 bạn thân vợ em. Bạn nữ này học trung cấp y, đã và đang làm vp cho 1 phòng khám tư nhân của người quen. Nói chung, con người thật thà, ngoan, chưa có bất cứ điều tiếng gì trong cuộc sống xã hội cũng nhé gia đình. Chỉ có công việc và thu nhập bình thường. Bạn chồng là kỹ sư xây dựng, công việc cũng tốt, có thu nhập cao hơn. Hai bạn này kết hôn được 11 năm nhưng chưa có con do khó khăn của cả 2 vợ chồng. Họ cũng khá vất vả nhưng không đạt kết quả. Hiện tại bạn chồng cũng tìm được người mới nên bạn chồng quyết ly hôn. Tài sản hiện giờ có căn nhà hai vợ chồng đang ở đã hoàn thành thủ tục pháp lý nhưng chưa có sổ đỏ, lý do là đất dự án phải chờ cấp đồng loạt cả lô, 01 mảnh đất chưa có thủ tục pháp lý, 01 xe con cũ giá khoảng 200tr. Toàn bộ các tài sản này là mới có được sau này, khi yêu nhau và cưới là thuê nhà ở nhiều năm. Bạn chồng hiện coi thường vợ, làm đơn ly hôn nêu rõ việc chia tài sản sẽ không chia bất cứ tài sản nào cho vợ, gây áp lực chèn ép bắt vợ phải chấp nhận. Vợ chỉ có xe máy, đt và các tài sản cá nhân hiện có, lý do là bạn ấy toàn bộ kiếm tiền, vợ không có đóng góp gì 😭.
Em nghe vợ em kể thế nên rất bức xúc. Em cũng bảo vợ là nói bạn ấy thuê luật sư để bảo vệ mình nhưng thực tế bạn ấy rất khó khăn, gia đình bố mẹ là dân bản nên cũng không giúp đỡ gì được. Bạn ấy nói là không cần tranh chấp gì tài sản nhưng bao năm làm vợ cũng có đóng góp công sức chứ, ít ra thì cái nhà hiện nay đang ở cũng có công sức của bạn ấy và bạn ấy xứng đáng được chia một nửa để lo cho cuộc sống sau ly hôn. Em cũng động viên là yên tâm, cứ đồng ý ly hôm bình thường, pháp luật sẽ công bằng nhưng bạn ấy lo là chồng có tiền sẽ chạy để giành hết tài sản và bạn ấy sẽ tay trắng.
Vậy các cụ cho bọn em xin lời khuyên, động viên cũng như các chỉ dẫn pháp lý trong quá trình ly hôn để bạn em nhanh chóng được giải thoát khỏi hoàn cảnh đau khổ hiện nay.
Hiện giờ hai vợ chồng vẫn ở chung nhưng bạn ấy luôn bị chồng khủng bố tinh thần nếu bỏ đi thì sợ là sẽ bị thiệt thòi nên rất hoang mang.
Các tài sản mà Mợ nêu lên hiện nay thực tế giấy tờ pháp lý cụ thể đang như thế nào ạ? Quá trình mua bán có những giấy tờ, hợp đồng gì? Mợ cụ thể chi tiết thì anh em mới có thể tư vấn chính xác được ạ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Không cần tài sản nhưng đòi công sức...
Gái bản khôn hơn tiến sĩ thổ đu!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt cụ mà thương thay chị kia,thật sự lắm ông chồng ác độc lắm ý cụ,11 năm cộng với tuổi thanh xuân của người ta phục vụ ông mà ông khốn nạn quá.
Xin phép các cụ cho e xả tí(d c m) loại này băm luôn
Thừa nước mắt nhở!
Về bán máy lọc nước mau.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

Mss AN TÂM

Xe điện
E thì quan điểm ng chả tiếc, tiếc gì tiền, cái gì k phải của mình thì chả quan tâm, họ tử tế họ đã đối xử tử tế với mình, trời công bằng và có mắt lắm

LFC

Xe hơi
Nếu giấy tờ mua bán đầu tiên hay hợp đồng mua bán nhà - dù chưa có sổ đỏ - mà hình thành sau thời kỳ hôn nhân, thì anh chồng ko thể lấy hết của chị vợ được. Sau này khi làm sổ đỏ, người ta sẽ kiểm tra anh ta có độc thân khi ký giấy đó hay không. Ngay cả lúc làm sổ đỏ mà đã có QĐ ly hôn rồi thì anh chồng cũng không thể đứng tên một mình được đâu, vì cứ hình thành trong thời kỳ hôn nhân là sẽ là tài sản chung - mà HĐ mua bán là ký trong thời kỳ hôn nhân rồi. Chị vợ ko cần cầm giấy tờ cũng ko sao, chỉ sợ sau này lại lạy van vợ ký này kia để làm sổ đỏ ấy.
Khi ra toà, chị vợ đừng nghe ai xui dại đồng ý là sẽ thoả thuận chia tài sản sau, mà đề nghị toà phân xử luôn. Án phí của ly hôn thì rẻ, nhưng của phân chia tài sản thì tính trên tỷ lệ tranh chấp, cái nhà trên 4 tỷ thì án phí cũng hơn trăm triệu đó.
Cụ khuyên chị vợ cũng không được đi ra khỏi nhà khi chưa giải quyết xong thủ tục pháp lý và chia tài sản nữa cụ nhé.
Còn nếu hợp đồng mua nhà hình thành trước hôn nhân, thì chị vợ cần kiểm tra các lần đóng tiền sau này, nếu có các lần nộp trong thời kỳ hôn nhân thì cũng là 1 cơ hội để đòi chia 1 phần tiền, nhưng nói thật cái này thuê luật sư rồi chi phí abc cũng quá tội. Khả năng thắng cũng có nhưng ít và tốn kém.
BTW, e không đồng tình lắm với quan điểm cô ý ko làm ra tiền nhiều thì nói là đó ko phải của cô ấy. Đấy là phân công trong mỗi gia đình. Luật pháp còn quy định người phụ nữ dù không đi làm, chỉ làm việc nhà, cũng còn được coi là lao động có thu nhập và mọi tài sản làm ra trong hôn nhân đều là tài sản chung. Khi chia tài sản lúc ly hôn, luật còn xét cả khả năng thu nhập sau ly hôn để phân chia nữa đó. Nếu cô ý thu nhập thấp hơn, cô ý càng được xem xét khi phân chia tài sản.

Chỉnh sửa cuối:

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản hiện giờ có căn nhà hai vợ chồng đang ở đã hoàn thành thủ tục pháp lý nhưng chưa có sổ đỏ...

01 xe con cũ giá khoảng 200tr.

Toàn bộ các tài sản này là mới có được sau này, khi yêu nhau và cưới là thuê nhà ở nhiều năm. Bạn chồng hiện coi thường vợ, làm đơn ly hôn nêu rõ việc chia tài sản sẽ không chia bất cứ tài sản nào cho vợ, gây áp lực chèn ép bắt vợ phải chấp nhận. Vợ chỉ có xe máy, đt và các tài sản cá nhân hiện có, lý do là bạn ấy toàn bộ kiếm tiền, vợ không có đóng góp gì 😭.

Bạn ấy nói là không cần tranh chấp gì tài sản nhưng bao năm làm vợ cũng có đóng góp công sức chứ, ít ra thì cái nhà hiện nay đang ở cũng có công sức của bạn ấy và bạn ấy xứng đáng được chia một nửa để lo cho cuộc sống sau ly hôn.

Tài sản sau hôn nhân là TS chung. Thông thường thì khi ly hôn sẽ chia đôi, tuy nhiên Tòa sẽ xét tỷ lệ đóng góp và ít nhất trong trường hợp này chị vợ cũng được 40%. Nếu 2 vợ chồng có chung hộ khẩu thì anh chồng sẽ không bán được nhà khi không có chữ ký của chị vợ.

kiamorningslx

Xe buýt
Hai năm nay em đang nuôi đứa cháu ăn học giúp chú em, do vợ chồng nó bỏ nhau. Đứa cháu bằng tuổi thằng út nhà em, hai thằng chơi thân với nhau từ bé, giờ chuyển trường về học cùng nhau. Thế mà giờ thằng cháu lúc nào cũng buồn, học hành kém, vực mãi mới lên được chút. Tính tình thay đổi, khó chịu...nhìn cuộc sống có vẻ không bình thường.
Bởi vậy hàng ngày trong sinh hoạt bố mẹ với hai đứa con nhà em lúc nào cũng phải giữ ý, sợ cháu nó tủi thân.
Em thấy thế thôi, với thằng bé có nhà mà không được ở với bố mẹ phải sang nhà bác, dù sướng hơn nhưng không phải là thiên đường của nó.
Cháu nó học lớp 7 rồi cụ nhé.
Vâng thế ở với 2 bố mẹ không hạnh phúc lúc nào mặt cũng như đeo chì thì nó sẽ hạnh phúc hơn à cụ? Cuộc đời này chẳng có gì hoàn hảo, trời cho tới đâu thì biết tới đó. Lớp em ngày xưa 36 đứa, có 5 đứa cha mẹ ly hôn. Một đứa học giỏi nhưng tính cục, 4 đứa còn lại đội sổ, chán học, chểnh mảng. Vừa rồi họp lớp, 5 đứa đấy đều thành đạt, hạnh phúc nhất, chúng nó nói 1 câu "tất cả là thử thách" và "cảm ơn hoàn cảnh"

Gái Già180

Xe đạp
Ngày nào cũng chứng kiến bố mẹ cãi nhau chửi nhau vẫn tốt hơn hả cụ?

TOpmot0099

Xe tải
công nhận xã hội giờ nhiều con nứng L thật, lo làm ăn vun vén hạnh phúc éo lo, suốt ngày chỉ thích lang thang facebook, check in với ngôn tình, quay lại nhìn gia đình rồi thở dài trách phận. Mấy bữa nay có cái clip thằng cu em trong Nam về phòng trọ bắt quả tang vợ ngoại tình, nó cho luôn thằng kia con vợ, đó mới là cao tay, chuyển cái sừng của mình cho thằng kia luôn.
Chuyện của thớt, cứ theo dõi 1 thời gian, bắt quả tang, rồi bắt thằng kia đưa con vợ thớt đi luôn, xem thằng kia sẽ khổ sở như nào giữa 1 bên là vợ và 1 bên là hàng.
ở trên có cụ nào bảo 30 mà có gia đình không lấy được cái chưa chông thì hơi bị nhầm, đàn ông 40,50 vẫn lấy được gái ngon, ko sợ ế

Hô hô chỗ e cũng có ông sinh năm 83 bỏ vợ 2 năm lấy được vợ sinh năm 96 nghe bảo con gái quan chức gì ở Cẩm Phả, ông này thì cũng nhân viên vp thôi chứ k tài cán gì haha