[Funland] Tất tần tật về hộ chiếu gắn chip

Phương

Xe buýt
Em nộp trước cụ 2 ngày mà hqua mới có email báo nộp tiền cụ ạ. Hqua em nộp tiền rồi giờ chờ kq. Mà em quét Qr mấy bank ko được sau phải thanh toán bằng Momo.
cảm ơn cụ, tại em thấy ghi thời gian xử lý là 8 ngày mà giờ vẫn chưa thấy update gì nên hơi lo lo, sợ nhỡ việc của mình ạ. 28/2 này là em hết hạn hộ chiếu rồi trong khi đầu tháng 3 có việc cần dùng.

Susu77

Xe tăng
Em nộp trước cụ 2 ngày mà hqua mới có email báo nộp tiền cụ ạ. Hqua em nộp tiền rồi giờ chờ kq. Mà em quét Qr mấy bank ko được sau phải thanh toán bằng Momo.
[/QUOTE/
Một hệ thống mà quy trình lại khác nhau. Em chỉ có email báo đã nộp hồ sơ kèm đường link để kiểm tra. Mấy ngày sau vào thấy chữ thanh toán, thử kích vào thì ra một loạt ngân hàng. Em vào nộp online bình thường thôi, phải khai pass ngân hàng của mình là tự trừ tiền. Sau đó có tin nhắn tới điện thoại đã thanh toán. Thanh toán xong 2 ngày hồ sơ vẫn trạng thái mới nộp. Ngày tiếp theo báo trạng thái đã tiếp nhân, đang xử lý, dự kiến trả sau 9 ngày.

123qwerty

Xe buýt
cảm ơn cụ, tại em thấy ghi thời gian xử lý là 8 ngày mà giờ vẫn chưa thấy update gì nên hơi lo lo, sợ nhỡ việc của mình ạ. 28/2 này là em hết hạn hộ chiếu rồi trong khi đầu tháng 3 có việc cần dùng.
Còn 2 tuần chắc kịp cụ ạ
Lên hệ thống có ngày giờ cả rồi nên cán bộ cũng lo chạy deadline lắm. Chứ bên trên thống kê hồ sơ trễ nhiều là cũng bị la

Phương

Xe buýt
Nay em nhận được thông báo ra Phòng QL XNC ở Phạm Ngọc Thạch nộp lại HC sắp hết hạn chứ ko phải gửi qua đường bưu điện như cụ gì nói ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Em mới kiểm tra tiến độ, tính từ lúc nộp đến lúc nhận ít nhất 2 tuần đấy cc:

123qwerty

Xe buýt
Nay em nhận được thông báo ra Phòng QL XNC ở Phạm Ngọc Thạch nộp lại HC sắp hết hạn chứ ko phải gửi qua đường bưu điện như cụ gì nói ạ.
Cụ cứ gửi đi nó khắc nhận
Em mới gửi cho vợ xong hôm tuần rồi đây cụ.
Nhận xong nó xử lý rồi cụ thanh toán thôi.

Em gửi ảnh kẻo cụ bảo em lừa

Mà nó ko nhận thì bưu điện hoàn về cụ chứ mất đi đâu mà lo.

xecub49

Xe điện
Em cũng nộp xèng từ tuần trước mà chưa thấy thông báo gì

jobber

Xe tăng
Em mới kiểm tra tiến độ, tính từ lúc nộp đến lúc nhận ít nhất 2 tuần đấy cc:
vãi mợ nộp tận 9 ngày sau mới tiếp nhận. E mới nộp được vài ngày vào xem trạng thái vẫn thấy là mới đăng ký.

jobber

Xe tăng
các cụ/mợ vào store trên điện thoại tìm app Passport photo editor, khi chụp chọn quốc gia Việt Nam ảnh visa 4x6. Ảnh up 1 lần xong luôn

Tú Bạch

Xe đạp
Ảnh thì e cũng bị chụp không đúng kích thước chuẩn nên up toàn bị lỗi, xong cho lên paint tự cắt lại up phát ăn luôn, em thấy giờ nộp online cũng dễ hiểu và tiện mà cụ, gửi hộ chiếu về tận nhà, khỏi cần hồ sơ giấy

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em đang ở mục này, ko biết chọn sao cho đúng, vì CCCD của em là do Cục QLHC về TTXH cấp, mà ở đây ko có mục chọn đó

=> em chọn tạm Cục CS ĐKQL cư trú, liệu có sao ko các bác

Tiếp nữa là:
+ Em chọn: lý do là cấp do hộ chiếu hết hạn, thì có bị thu hộ chiếu cũ ko, hay em chọn cấp lần đầu thì tiện hơn (vì lần này em làm hộ chiếu theo CCCD mới làm)
+ có chọn ô: "Bị chú nơi sinh" ko

E cảm ơn các bác!

sakai_yo

Xe lăn
Tiếp nữa là:
+ Em chọn: lý do là cấp do hộ chiếu hết hạn, thì có bị thu hộ chiếu cũ ko, hay em chọn cấp lần đầu thì tiện hơn (vì lần này em làm hộ chiếu theo CCCD mới làm)

E cảm ơn các bác!
Cụ dừng ngay việc khai gian nhé, dù dùng cccd mới cũng phải khai hc cũ. Hết hạn thì họ k yêu cầu nộp.
Cụ tưởng dùng cccd thì họ k có dữ liệu sao?

Phương

Xe buýt
Cụ dừng ngay việc khai gian nhé, dù dùng cccd mới cũng phải khai hc cũ. Hết hạn thì họ k yêu cầu nộp.
Cụ tưởng dùng cccd thì họ k có dữ liệu sao?
Chuẩn ạ, giờ CSDL đã khá đầy đủ rồi, như em sinh tỉnh A, làm cmnd 9 số ở tỉnh A xong chuyển hộ khẩu về tỉnh B nhưng ko làm cmnd, sau đó chuyển về HN làm cmnd 12 số, đợt làm CCCD xong CA khu vực ko tra ra số cmnd 9 số của em xong tới tận nhà hỏi, sau đó chụp cmnd 9 số của em để lấy thông tin nhập vào hệ thống đấy, không nhập nhèm được đâu.

Phương

Xe buýt
Em đang ở mục này, ko biết chọn sao cho đúng, vì CCCD của em là do Cục QLHC về TTXH cấp, mà ở đây ko có mục chọn đó View attachment 7673530
E cảm ơn các bác!
Chắc cụ cũng làm CMND 12 số đợt đầu giống em, theo em nhớ thì 2 cục đó là 1, sau đổi tên đấy cụ ạ

123qwerty

Xe buýt
Em đang ở mục này, ko biết chọn sao cho đúng, vì CCCD của em là do Cục QLHC về TTXH cấp, mà ở đây ko có mục chọn đó View attachment 7673530

Tiếp nữa là:

E cảm ơn các bác!
Chọn cục cs là chuẩn rồi

Cấp hc hết hạn thì cụ vẫn phải chụp ảnh hc cũ để gửi.
Còn chọn cấp lần đầu thì họ tra ra ngay hoặc sau này có gì thì cụ lãnh đủ nhé. Cụ sao chơi lại nn được.

Bị chú cụ check hay ko check thì đều như nhau. Giờ có ghi nơi sinh rồi nên bị chú họ ko ghi đâu

mb.vaynganhang

Xe tăng
Cảm ơn các bác tư vấn. Mất 1 tiếng buổi sáng đọc 7 trang topic, và thao tác trên trang dichvucong, chụp ảnh, sửa ảnh cho phù hợp quy định, em cũng đã hoàn thành khâu đăng ký, đã được trả tin nhắn và mail!
Cũng mò mẫm, sửa đi sửa lại, nhưng cũng coi như 1 lần cập nhật kiến thức thời đại mới

Có 1 vài comment hỏi về khâu ảnh chụp ntn, thì em xin có chia sẻ từ cách làm cá nhân em:
+ Tham khảo link chính thức của dichvucong: rất chi tiết, trực quan, dễ hiểu
+ Thao tác chụp, sửa ảnh ntn: có thể tự chụp bằng điện thoại, nền đằng sau dùng nền tường/phông trắng, chụp như kiểu ảnh thẻ ấy các bác chụp bán thân, lấy từ phần vai trở lên đầu. Sau đó, em dùng canva (trên điện thoại hoặc máy tính đều có) => tạo thiết kế mới kích thước 4x6cm => đưa ảnh gốc vào => kéo ảnh lấp đầy khuôn 4x6cm đó, co/kéo ảnh sao cho phần mặt chiếm 75% diện tích khuôn hình => Xuất ảnh định dạng JPG (lưu ý chọn chất lượng ảnh cao nhưng ko quá dung lượng 2MB)

+ Chụp CCCD hoặc các giấy tờ nói chung: em thấy tiện nhất là dùng điện thoại, chụp hồ sơ theo kiểu flatlay, để hồ sơ đầy đủ thông tin, vuông vức, ko bị xiên chếch, các bác tham khảo kiểu cầm máy ntn chụp dạng FLATLAY