[Funland] Tất tần tật về Dự án hồ Ka Pét - Bình Thuận

deverlex

Xe buýt
Dạ, cảm ơn cụ cung cấp thêm thông tin ạ. Như thông tin cụ cung cấp, em thấy:

1. Lọc nước biển có chi phí đầu tư lớn, nhưng em cũng ko biết để so sánh với suất đầu tư mấy nhà máy cấp nước của VN thì tương quan thế nào, chi phí vận hành nhà máy ra sao mà giá thành bán nước rẻ tương đương VN ạ? Không lẽ CP Ấn có trợ giá? Phương án này sẽ lâu dài, không bị thất thường như phương án hồ trữ nước. Bình Thuận sẵn biển, giao thông thuận tiện, không lo trở ngại khó khăn về vận chuyển vật tư, nguyên liệu phục vụ nhà máy.

2. Xây đập 500m và 180m thì đúng là có vênh NS thật, chưa tính các yếu tố khác, DT rừng đặc dụng PA1 thậm chí không cần trình QH, nên giá trị khai thác gỗ giảm sẽ càng khó bù đắp cho kinh phí đầu tư. Nhưng PA 1 nếu tốt hơn, thu nước từ 3 lưu vực thì vì 2 như PA2 thì sẽ tích nước được tốt hơn nhiều trong mùa mưa hạn chế, đảm bảo duy trì có nước thgian dài hơn. Nên xét lâu dài 1 vẫn hơn 2.

3. Rừng mới trồng phải ở didj điểm có thổ nhưỡng tốt. Nếu những vùng này cây sống được thì em nghĩ người càng sống được khỏe. Vậy sao ko tỉnh không Quy hoạch SDĐ toàn tỉnh lại để đinhn hướng dân về sinh sống, sản xuất tại những vùng có thổ nhưỡng tốt, mà lại để dân chạy quanh tự phát, ko hiểu biết mà chọn đại những vùng khô kiệt, cạn nguồn để rồi NN lại phải lo cải thiện điều kiện môi trường cho số nhỏ dân cư.

Tóm lại là em mong NN và các địa phương có QH gì thì cũng nhớ cụm Tầm nhìn năm... tiếp theo. Và một khi vẫn lưu tâm đến tầm nhìn dài hơi thì không nên làm theo cách cũ nữa.
cụ lên Đăk Nông xem, k khô hạn như Bình Thuận nhưng vẫn phải đắp thêm 20 đập từ giờ tới 2030 đấy cụ, dân xung quanh các dự án ai cũng phấn khởi, chả ai phản đối, vì mùa khô k lo thiếu nước tưới.
Em k đủ trình độ, cũng k học thủy lợi nên k rõ vì sao phải đắp đập ở cái tỉnh mưa nhiều nhất vùng Tây Nguyên.
Còn dân chúng em rất mừng và rất mong nhà nước chi thêm tiền đắp đập tích nước mùa khô cho dân đen chúng em.
Còn mấy cái vụ nước tưới công nghệ cao này nọ, em nói thật là trồng không, giá cafe có năm xuống còn lỗ chổng vó lên, áp dụng mấy cái công nghệ đó vào thì vừa trồng cà phê vừa phải bỏ tiền ra nuôi thêm nó chứ nó k nuôi nổi mình bữa nào. Từ năm ngoái đến năm nay cafe giá lên đc tý, chứ như 2019-2021, dân bỏ đi tứ xứ, xuống SG vs Bình Dương làm thuê, rẫy để cỏ mọc um tùm.
Cứ làm nông dân một năm đi rồi sẽ hiểu :) chứ ngồi đề xuất giải pháp xuông e là khổ chúng em lắm

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
đang xem xét cụ ạ, còn tay phóng viên chắc tịch thu thẻ rồi, phốt to quá, thấy bảo lên mạng kêu gào bị đe dọa vì viết bài. Giả dụ hồ k thể triển khai, tay này về đến Hà Thuận Nam chắc dân nó đập chết
Dân họ mong chờ dự án bao năm nay. Nhà nào có cây trồng phải đào ao trữ nước cho tưới tiêu, sinh hoạt ... hơn nữa phải tiết kiệm
Ấy vậy mà có tay phóng viên mần ăn thế chắc chắn là bực lắm.

deverlex

Xe buýt
Dân họ mong chờ dự án bao năm nay. Nhà nào có cây trồng phải đào ao trữ nước cho tưới tiêu, sinh hoạt ... hơn nữa phải tiết kiệm
Ấy vậy mà có tay phóng viên mần ăn thế chắc chắn là bực lắm.
tỉnh em Đăk Nông, nhiều nhà k có nước tưới, phải đào giếng, mà giếng k đủ nước tưới, phải kéo ống xa tít tắp, gần đây ngày càng thiếu nước, mỗi nhà đào 1 cái ao tích nước dưới sình chân đồi rồi cụ, vẫn k ăn thua. Dự án thủy lợi thì chồng chéo dự án khai thác boxit nên chưa triển khai đc nhiều. Khổ lắm, các anh chị ăn sung mặc sướng có hiểu đc hoàn cảnh người nông dân toàn đề xuất mấy cái giải pháp người nông dân k dùng đc, giá cả nông sản bấp bênh, k có đầu ra, nhà nước cũng chưa hỗ trợ đc gì nhiều, chỉ có chính sách cho vay nuôi con em đi học. Hồi đi học, em cũng trong diện đc vay cho đi học đại học lãi suất thấp.
Mấy năm trc cà xuống, dân đua nhau bỏ trồng chanh dây, lúc đó 30-40k/kg, giờ có thu rồi người ta đâu mua nữa, giá còn 6k-9k/kg à, khổ lắm. Nhiều nhà vỡ nợ, nông dân hiện tại là nhóm điêu đứng cùng với nhóm công nhân mất việc.
Mấy nhà trồng sầu riêng từ sớm thì 2-3 năm nay đc mùa, hi vọng giá sầu cao kéo dài, k như chanh dây vs thanh long. Thanh Long giờ rao bán lẻ 10k/kg dưới SG, ngày nào em cũng nghe người rao đi qua

NNS

Xe ngựa
em nghĩ nếu ko có biện pháp cải thiện tưới tiêu, trữ nước thì vùng Ninh Thuận này tiếp tục trên quá trình sa mạc hóa cũng nên.
em nghĩ có lẽ vùng này cần hồ hơn cần rừng ý chứ, có hồ còn có khi có rừng, chứ ko thì thành đồi cát sa mạc hết trơn....
cơ mà e vẫn lo là hồ làm xong cạn trơ đáy vì chả có nước thì xong

deverlex

Xe buýt
em nghĩ nếu ko có biện pháp cải thiện tưới tiêu, trữ nước thì vùng Ninh Thuận này tiếp tục trên quá trình sa mạc hóa cũng nên.
em nghĩ có lẽ vùng này cần hồ hơn cần rừng ý chứ, có hồ còn có khi có rừng, chứ ko thì thành đồi cát sa mạc hết trơn....
cơ mà e vẫn lo là hồ làm xong cạn trơ đáy vì chả có nước thì xong
Cái đó thì hên xui, thôi cứ làm chứ có còn hơn không cụ ạ. Năm nay thời tiết cũng cực đoan quá. Vừa rồi em đi Bình Thuận, ôi nó xót xa, thanh long bị bỏ, chết đen hết cả vườn.

giaconngu

Xe tăng
Dạ, cảm ơn cụ cung cấp thêm thông tin ạ. Như thông tin cụ cung cấp, em thấy:

1. Lọc nước biển có chi phí đầu tư lớn, nhưng em cũng ko biết để so sánh với suất đầu tư mấy nhà máy cấp nước của VN thì tương quan thế nào, chi phí vận hành nhà máy ra sao mà giá thành bán nước rẻ tương đương VN ạ? Không lẽ CP Ấn có trợ giá? Phương án này sẽ lâu dài, không bị thất thường như phương án hồ trữ nước. Bình Thuận sẵn biển, giao thông thuận tiện, không lo trở ngại khó khăn về vận chuyển vật tư, nguyên liệu phục vụ nhà máy.
Tôi không biết nhiều về lĩnh vực khử mặn nước. Tuy nhiên, có bài báo năm 2005 về giá thành của việc khử mặn và vận chuyển nước ngọt tới một số thành phố trên thế giới vào thời điểm đó (https://agupubs.onlinelibrary.wiley.com/doi/pdf/10.1029/2004WR003749). Xem bảng 4 thì thấy tổng giá thành của việc khử mặn + vận chuyển nước ngọt vào thời điểm đó dao động trong khoảng 1,00 (tại Tripoli, nằm ngay bờ biển, cao độ 0 m) - 2,44 (tại Mexico City, khoảng cách tới biển 225 km, cao độ 2.500 m) USD/m3, trong đó ước tính chi phí xử lý nước là 1,00 USD/m3, còn chi phí vận chuyển phụ thuộc vào khoảng cách và cao độ của điểm đến.

langtoilangtoi

Xe điện
tỉnh em Đăk Nông, nhiều nhà k có nước tưới, phải đào giếng, mà giếng k đủ nước tưới, phải kéo ống xa tít tắp, gần đây ngày càng thiếu nước, mỗi nhà đào 1 cái ao tích nước dưới sình chân đồi rồi cụ, vẫn k ăn thua. Dự án thủy lợi thì chồng chéo dự án khai thác boxit nên chưa triển khai đc nhiều. Khổ lắm, các anh chị ăn sung mặc sướng có hiểu đc hoàn cảnh người nông dân toàn đề xuất mấy cái giải pháp người nông dân k dùng đc, giá cả nông sản bấp bênh, k có đầu ra, nhà nước cũng chưa hỗ trợ đc gì nhiều, chỉ có chính sách cho vay nuôi con em đi học. Hồi đi học, em cũng trong diện đc vay cho đi học đại học lãi suất thấp.
Mấy năm trc cà xuống, dân đua nhau bỏ trồng chanh dây, lúc đó 30-40k/kg, giờ có thu rồi người ta đâu mua nữa, giá còn 6k-9k/kg à, khổ lắm. Nhiều nhà vỡ nợ, nông dân hiện tại là nhóm điêu đứng cùng với nhóm công nhân mất việc.
Mấy nhà trồng sầu riêng từ sớm thì 2-3 năm nay đc mùa, hi vọng giá sầu cao kéo dài, k như chanh dây vs thanh long. Thanh Long giờ rao bán lẻ 10k/kg dưới SG, ngày nào em cũng nghe người rao đi qua
Những người phản đối có khi chưa một lần bước chân đến rừng vì họ ko thể nào vào rừng được vì đâu dám đi.

Rừng rất quý và ko thể lấy lại nếu mất. Nhưng nếu cần vẫn phải làm để tạo sinh kế cho người dân vì họ chờ đợi hàng chục năm, có người chờ cả 1 đời rồi.

Ngày trước các dự án phải phá rừng bị lợi dụng, ăn theo (phá ngoài ranh giới cho phép) để trục lợi là bài học để thay đổi cách quản lý rừng rồi. Giờ công nghệ quản lý rừng đã thay đổi nhiều, thậm chí nhiều đơn vị được trang bị cả thiết bị bay để quản lý, giám sát.

.Bo My

Xe lăn
Khử mặn kia là nước sinh hoạt, còn hồ để làm nông nghiệp nữa, chơi nhà máy nước sao được

Có 600ha thì thôi cho ông BT tự chịu trách nhiệm, ông đã giơ mặt ra rồi.

deverlex

Xe buýt
Những người phản đối có khi chưa một lần bước chân đến rừng vì họ ko thể nào vào rừng được vì đâu dám đi.

Rừng rất quý và ko thể lấy lại nếu mất. Nhưng nếu cần vẫn phải làm để tạo sinh kế cho người dân vì họ chờ đợi hàng chục năm, có người chờ cả 1 đời rồi.

Ngày trước các dự án phải phá rừng bị lợi dụng, ăn theo (phá ngoài ranh giới cho phép) để trục lợi là bài học để thay đổi cách quản lý rừng rồi. Giờ công nghệ quản lý rừng đã thay đổi nhiều, thậm chí nhiều đơn vị được trang bị cả thiết bị bay để quản lý, giám sát.
Nhưng công nhận là một số suối trên em từ hồi dân chặt rừng làm rẫy ngày càng cạn, xong mỗi nhà đào thêm cái hồ tích nước cho mình nữa nên giờ lòng suối 10 năm trc mùa khô còn thoải mái nước, giờ cạn còn mỗi cái đáy. Nhà nào cuối con suối đó là k còn nước.
Tương lai có lẽ nhà nước lại đắp đập thượng nguồn chứ k thể thu hồi đất rẫy của dân đi trồng lại rừng tích nước nữa. Vì suy cho cùng, cái gì cũng là tích nước, còn em thấy trên cùng 1 diện tích, có đập nước vẫn giữ đc nhiều nước hơn rừng có thể giữ đc cho nước ngầm.

IP man

Xe lăn
Cảm ơn cụ đã đóng góp tiếng nói của những trong cuộc. Em cũng đã đi Dak Nông thấy đúng như cụ nói.
Tiếc là em chỉ vodka cụ được 1 lần chứ em muốn rót cả nghìn chén cơ ạ :)

IP man

Xe lăn
Cái đó thì hên xui, thôi cứ làm chứ có còn hơn không cụ ạ. Năm nay thời tiết cũng cực đoan quá. Vừa rồi em đi Bình Thuận, ôi nó xót xa, thanh long bị bỏ, chết đen hết cả vườn.
Năm nay là Elnino ạ, 3 năm rồi mới lại xuất hiện, mùa mưa đến muộn lại mưa ít, khắp nơi khô hạn. Đến những hồ thuỷ điện khổng lồ cũng cạn nước.
Với những năm thời tiết cực đoan như này mà không có sẵn hồ chứa nước thì rất khổ.

SShomehanoi

Xe máy
phải chấp nhận đánh đổi thôi các cụ ạ , phát triển kinh tế cuối cùng cũng để phụ vụ con người mà

deverlex

Xe buýt
phải chấp nhận đánh đổi thôi các cụ ạ , phát triển kinh tế cuối cùng cũng để phụ vụ con người mà
trồng rừng để bảo vệ môi trường - ai cũng ủng hộ thôi, nhưng mục đích cuối cùng vẫn là bảo vệ cuộc sống con người. Giờ cuộc sống người dân địa phương khó khăn, khổ cực, mong mấy cụ phản đối hi sinh rừng làm đập nước hiểu cho, mục đích cuối cũng là vì cuộc sống con người, chứ k mất đoàn kết lắm, ai lại dồn người khác vào chân tường như thế. Chỉ người trong cuộc mởi hiểu người trong kẹt thôi.

Chỉnh sửa cuối:

deverlex

Xe buýt
Nói vui thôi nhé, các cụ phản đối giờ có nhà thành phố không, đổi cho người ta 1 năm đi, họ lên ở nhà các cụ, chạy grab, phụ hồ, phụ quán kiếm ăn qua ngày, còn các cụ về nhà họ ở 1 năm, trồng thanh long, trồng xoài kiếm sống xem tnao :D để hiểu nỗi khổ của nhau, người nông dân hiểu nỗi khổ ô nhiễm của các cụ ở thành phố, còn các cụ hiểu nỗi khổ người nông dân thiếu nước ;;)

Gionam72

Xe lăn
Mấy cụ yêu rừng. Về mang sổ đỏ nhà mình chuyển từ đất ở thành đất rừng đi.

IP man

Xe lăn
Nói vui thôi nhé, các cụ phản đối giờ có nhà thành phố không, đổi cho người ta 1 năm đi, họ lên ở nhà các cụ, chạy grab, phụ hồ, phụ quán kiếm ăn qua ngày, còn các cụ về nhà họ ở 1 năm, trồng thanh long, trồng xoài kiếm sống xem tnao :D để hiểu nỗi khổ của nhau, người nông dân hiểu nỗi khổ ô nhiễm của các cụ ở thành phố, còn các cụ hiểu nỗi khổ người nông dân thiếu nước ;;)
Toàn các nhà “môi trường mõm” thôi các cụ ơi. Bưng mặt chạy hết rồi :))

vua_luoi

Xe điện
Chả là nhà em phía sau có cơ hội ra mặt đường (dù phía trước cũng rộng và là LK của chung cư rồi, cũng như mặt đường), vk em suốt ngày nhờ hỏi han sao dự án sau nhà lâu thế ko triển khai, suốt ngày lê la hàng xóm, lại còn bắt em đt hỏi khắp nơi sao ko làm đường, đường tốt cho dân mà.
Em mới điên lên bảo em nên viết đơn kiến nghị làm sớm, vì lời ích cộng đồng tôi hiến luôn nhà tôi làm đường cho rộng rãi. Tịt cmn luôn :).
Nhà người ta thì ko nghĩ, toàn nghĩ bản thân mình.

deverlex

Xe buýt
Toàn các nhà “môi trường mõm” thôi các cụ ơi. Bưng mặt chạy hết rồi :))
dân trong huyện em giờ đang chờ mấy dự án boxit của Hòa Phát, nhưng yên tâm, lúc dự án triển khai thì "các nhà môi trường" tỉnh khác lại đấu tranh hộ dân chúng em cụ ạ, đúng là trò cười :D hồi có mấy dự án điện gió về ai cũng phấn khởi, đi kéo dây điện tháng kiếm 12tr, đi nấu cơm 10tr, mấy ng có bằng contener tháng kiếm 60tr, đợt sắp đến hạn FIT còn đc thuê lên tới 80tr. Dự án về, chợ, hàng quán sôi nổi, buôn bán tấp nập, ai cũng vui như Tết vậy.
Người thân em có nhà nghỉ 14 phòng cho thuê đến giờ là 3 năm mỗi tháng 60tr, chắc năm sau thi công xong 3 dự án dang dở họ trả phòng.

Ấy thế mà người tỉnh khác cứ bảo, điện gió nguy hiểm, không an toàn cho sức khỏe con người, gây ảnh hưởng đến chim, gây ô nhiễm tiếng ồn...nực cười, người địa phương k đấu tranh thì thôi, các ông bà lại đấu tranh hộ.

Vụ lùm xùm dân đánh nhau thực ra là các cty đền bù mỗi nhà 1 giá, nhà trc đền bù thấp hơn nhà sau, tính bình quân tầm 3 xào đc 400tr, còn thực thì 1ha bán cho dân thì chỉ có 700-800tr thôi, họ nói thu mua trồng dược liệu này nọ. Lúc sắp đến đít thì đẩy giá lên, nhà trc cay nhà sau, ra cản k cho thi công.

Chỉnh sửa cuối:

asian4you

Xe tải

alceste

Xe điện
Cảm ơn cụ thông tin cụ thể, dễ hiểu để em được thông suốt ạ. Tuy nhiên em có một vài thắc mắc như sau:

1. Lựa chọn làm lọc nước ngọt từ nước biển có trở ngại gì? DA lọc này em nghĩ có thể tiếp cận vốn vay, viện trợ quốc tế nên tự chủ NS để chi phí chỉ là 1 phần thôi.

2. Người di chuyển được nhưng rừng không di chuyển được. Nếu 2 PA về hồ như cụ nêu thì em chọn PA 1. Việc đền bù đất nông nghiệp cằn cỗi, KV thiếu nước sang KV khác tương lai được đảm bảo về các điều kiện SH, nếu ko có chủ trương của CQ thì dân cũng tự đi. Sao ko lên thành chính sách để thu hút lòng dân địa phương?

3. Phá bỏ 600ha rừng phải trồng lại gấp 3, trong những năm đầu phải chăm sóc kỹ, tưới nước đủ, vậy nước đâu để chăm mới khu rừng trồng mới để cây phát triển nhanh, tốt, hay bỏ mặc để cây khô, cằn ạ? Hay DN nộp tiền trồng cho NS là xong ạ?

Mấy thắc mắc này em hỏi chắc cũng sẽ có cụ nói ngu, nhưng thôi, ko biết thì em cũng khó chịu mà chẳng biết hỏi ai ạ. Mong được các cụ có hiểu biết giải đáp ạ.
Lọc nước biển có ưu điểm là nghe rất fancy, nhược điểm là rất đắt. Đắt hơn mọi phương án nên dùng nhiều cho nước uống đã là xa xỉ rồi, kô ai đề xuất phương án cho tưới tiêu, trồng trọt cả. Nó đắt hơn tầm 100-2000 lần so với lọc RO nếu cùng công suất đó.
Và muốn lọc nước biển thì cũng phải ở gần biển, và không chắc cái phương án cái nơi mà đang cần nước bây giờ họ ở ngay cạnh biển chi phí dẫn nước về, xây dựng đường ống dẫn nước, bơm nước, vận hành, bảo trì, bảo dưỡng, tổn hao có thể làm phương án của cụ trở nên vô cùng đắt đỏ và không khả thi.
Trồng rừng quan trọng là chọn địa điểm và trồng đúng mùa :) cụ trồng đúng mùa mưa, dù trong đó ngắn thì cũng kô cần lắm khâu tưới tắm tưới nước đâu. Mỗi năm ở VN này trồng mới, trồng sau khai thác hàng chục nghìn ha nên cụ ko phải lo vụ trồng, còn tất nhiên cũng phải mất 10-15 năm cây mới lên đẹp đươc.