[Funland] Tất tần tật về Đồng hồ đeo tay

JAL

Xe tăng
Mọi thứ như 1 vòng tròn, em vừa nhờ đứa em xách về cho con casio huyền thoại những năm 9x, tự dưng em nhớ lại tuổi thơ, nhớ chiếc đh đầu tiên em tự mua được bên bách hóa huyện, khi nào nó về hẳn em sẽ đeo rất lâu.
Chán mọi thứ rồi, giờ lại thèm lại chút gì ngày xưa ấy

ht900

Xe buýt
Em khoe nốt cái ngôi nhà tình thương của mấy cháu watch của em. Từ giờ đến cuối năm không biết có ngân sách để làm thêm cháu nữa hay không, gian nan lắm các cụ ạ.

bananaphan

Xe đạp
Sau bao ngày mong ngóng cuối cùng cũng cưới đc e nó về. 1 hành trình đầy cảm xúc kèm chút may mắn để đến với chiếc Rô chính hãng đầu đời \m/8->:x

tomza

Xe tải
Sau bao ngày mong ngóng cuối cùng cũng cưới đc e nó về. 1 hành trình đầy cảm xúc kèm chút may mắn để đến với chiếc Rô chính hãng đầu đời \m/8->:x
chúc mừng cụ trẻ, first-rolex mà chơi con này thì đỉnh rồi, có điều kiện mà sắm thêm cho nó bộ phụ kiện kèm theo (như ảnh dưới) nữa thì hoàn hảo. :)

mienquanho2022

Xe máy
các cụ thông thái cho e hỏi chút: e mới lấy con seikomatic 30jw cũ của 1 cụ trên of này, cụ ấy báo cơ auto mà e đeo nguyên 1 ngày nhưng để qua đêm, sáng hôm sau dậy lại phải lên dây bằng tay và có tình trạng trong ngày mà nó chạy chậm có khi hẳn 1-2 phút thì nó là bị lỗi à? hay có cách nào khắc phục ko vì e mới tìm hiểu đồng hồ, chưa rõ. cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Doan TS

Xe tải
các cụ thông thái cho e hỏi chút: e mới lấy con seikomatic 30jw cũ của 1 cụ trên of này, cụ ấy báo cơ auto mà e đeo nguyên 1 ngày nhưng để qua đêm, sáng hôm sau dậy lại phải lên dây bằng tay và có tình trạng trong ngày mà nó chạy chậm có khi hẳn 1-2 phút thì nó là bị lỗi à? hay có cách nào khắc phục ko vì e mới tìm hiểu đồng hồ, chưa rõ nắm. cảm ơn các cụ!
Mấy cái máy cơ cũ này là thế cụ ạ, mọi chi tiết đã cũ, hao mòn và rệu rã rồi nên chạy không còn trơn tru chính xác nữa. Muốn chạy khá/tốt thì phải định kỳ bảo dưỡng, lau dầu... nhưng những máy có giá trị thấp thì phí lau dầu quá đắt so với giá trị máy. Nên đồ cũ này chỉ nên mua những cái có giá trị sưu tầm thôi.

mienquanho2022

Xe máy
Mấy cái máy cơ cũ này là thế cụ ạ, mọi chi tiết đã cũ, hao mòn và rệu rã rồi nên chạy không còn trơn tru chính xác nữa. Muốn chạy khá/tốt thì phải định kỳ bảo dưỡng, lau dầu... nhưng những máy có giá trị thấp thì phí lau dầu quá đắt so với giá trị máy. Nên đồ cũ này chỉ nên mua những cái có giá trị sưu tầm thôi.
hic, giờ phải sống chung với lũ à cụ?

Doan TS

Xe tải
Em nghĩ vậy, hoặc cụ đi bảo dưỡng, lau dầu. Đồ giá trị thì không nói, chứ hàng cỏ để mà tháo hết ra lau chùi cũng kỳ công và đắt so với giá trị sản phẩm. Tiết kiệm thì họ chỉ tháo ra chấm dầu vào các vị trí chuyển động thì lại cải thiện không nhiều.

các cụ thông thái cho e hỏi chút: e mới lấy con seikomatic 30jw cũ của 1 cụ trên of này, cụ ấy báo cơ auto mà e đeo nguyên 1 ngày nhưng để qua đêm, sáng hôm sau dậy lại phải lên dây bằng tay và có tình trạng trong ngày mà nó chạy chậm có khi hẳn 1-2 phút thì nó là bị lỗi à? hay có cách nào khắc phục ko vì e mới tìm hiểu đồng hồ, chưa rõ. cảm ơn các cụ!
Khi mua đồ cũ, thậm chí là xưa, cổ cụ phải chấp nhận điều này vì chơi đồ cũ, xưa, cổ,... (em gọi chung là đồ xưa) thì cần có kiến thức và sự chấp nhận.
Vật dụng mới nói chung, đồng hồ mới nói riêng có tiền là mua được, còn xưa thì chưa chắc và đó là một trong những yếu tố làm nên giá trị của những món đồ xưa.

Trở lại với chiếc Seiko 30j của cụ, ngh cụ tả, đồng hồ của cụ hiện có 2 vấn đề:
1. Chạy chậm: dễ chữa có thể gạt là xong, em có thể làm trong 1 phút. Cẩn thận hơn thì lau dầu toàn bộ máy.

2. Trữ cót ít, không chạy được quá đêm
2.1 Em nghĩ bộ tự động của cụ đã mòn, bộ tự động của dòng máy Seiko gồm: con lăng, vòng bi, bánh xe nhám và càng cua, trong đó càng cua là bộ phận dễ mòn nhất
2.2 Dây cót trong ổ cót khô dầu, cần lau và tra dầu.

Cụ mang đồng hồ tới một cửa hàng tin cậy nhờ kiểm tra và lên báo giá sửa chữa em tin đồng hồ của cụ sẽ lại chăm chỉ phục vụ chủ của nó

Theo dự đoán của em: thợ sẽ yêu cầu lau dầu tổng thể, thay càng cua
Giá cả khoảng 500-800k

ht900

Xe buýt
Cụ chụp em nó dìm hàng quá, chắc cảm xúc quá nên run tay. Yatch Master đẹp mà lại không bị đội giá nhiều như mấy dùng Sub với GMT.

Diep1979

Xe container

mienquanho2022

Xe máy
1. Chạy chậm: dễ chữa có thể gạt là xong, em có thể làm trong 1 phút. Cẩn thận hơn thì lau dầu toàn bộ máy.
2.1 Em nghĩ bộ tự động của cụ đã mòn, bộ tự động của dòng máy Seiko gồm: con lăng, vòng bi, bánh xe nhám và càng cua, trong đó càng cua là bộ phận dễ mòn nhất
Cụ mang đồng tới một cửa hàng tin cậy nhờ kiểm tra và lên báo giá sửa chữa em tin đồng hồ của cụ sẽ lại chăm chỉ phục vụ chủ của nó
Giá cả khoảng 500-800k
cảm ơn Chã nhiều nhé, cụ bán kêu vừa lau dầu ở cửa hàng uy tín xong mà chả biết kiểu gì BELFOTO

cảm ơn Chã nhiều nhé, cụ bán kêu vừa lau dầu ở cửa hàng uy tín xong mà chả biết kiểu gì BELFOTO
Người thợ lau dầu, khi kiểm tra bộ tự động và hộp cót thấy vẫn hoạt động thì họ không tiến hành sửa chữa, thay thế để tránh phát sinh kinh phí, chỉ khi nó hỏng hẳn họ mới báo khách để thay vậy nên cụ ko thể trách cụ bán và cụ bán ko trách thợ được

Đồ xưa mua về đem sử dụng khó đáp ứng được ngay như đồ mới, còn cụ thì kỳ vọng nó hoạt động như mới thì phải đầu tư thêm thời gian và kinh phí.
- Cụ đeo thấy việc đồng hồ chậm, mang thợ gạt cho nhanh lên là được
- Trữ cót kém thì em đã đọc bệnh, cụ tìm thợ nhờ kiểm tra kỹ, xin báo giá, lựa chọn phương án sửa chữa, thay thế như em đã nói ở trên

Con của cụ đẹp đấy ạ
Cháu có em sk lửa, đang săn 01 em sk vạn niên mặt huyết nữa là đủ chơi

SK em đủ bộ

Orient vạn niên em có mấy chiếc màu đỏ, vàng, xanh
Để lúc nào rảnh em lôi ra chụp, đăng lên cho thớt nó xôm

Diep1979

Xe container
SK em đủ bộ

Orient vạn niên em có mấy chiếc màu đỏ, vàng, xanh
Để lúc nào rảnh em lôi ra chụp, đăng lên cho thớt nó xôm
Cháu nợ Chã chén rượu nhạt nha 😍
Chất quá Chã ạ, đam mê là không giới hạn. Thèm rò dãi luôn 🤤

khanhnguyen09

Xe container
Khi mua đồ cũ, thậm chí là xưa, cổ cụ phải chấp nhận điều này vì chơi đồ cũ, xưa, cổ,... (em gọi chúng là đồ xưa) thì cần có kiến thức và sự chấp nhận.
Vật dụng mới nói chung, đồng hồ mới nói riêng có tiền là mua được, còn xưa thì chưa chắc và đó là một trong những yếu tố làm nên giá trị của những món đồ xưa.

Cụ mang đồng hồ tới một cửa hàng tin cậy nhờ kiểm tra và lên báo giá sửa chữa em tin đồng hồ của cụ sẽ lại chăm chỉ phục vụ chủ của nó

Giá cả khoảng 500-800k
Cụ có chỗ nào chỉnh đồng hồ Seiko uy tín ko? em có 1 em mua từ Nhật, về thì 1 tuần nó chậm khoảng 1-2 phút. Sau mang đi chỉnh, thì giờ nó chậm hơn, mà trước em để trong hộp xoay mang ra vẫn chạy, giờ để hộp xoay mang ra là chết.

corolla antils

Xe buýt
Trang này chung chung quá :). Không biết tất tần tật về các mẫu mã đồng hồ cần khoe hay kiến thức các dòng máy đồng hồ, các cụ chơi chuyên sâu một dòng đồng hồ nào đó đến mức hiểu về sự thay đổi từ cách thiết kế mới bộ kim, các cọc vạch...hay mặt đồng hồ...qua các đời từ cổ đến hiện tại. Các cụ chuyên sâu vào cho diễn đàn thêm các kiến thức của mình cho mở mang và sinh động.