[Funland] Tất tần tật về Đồng hồ đeo tay

buwscxucs

Xe tải
Tuy nhiên độ chính xác của chiếc đồng hồ dựa trên 2 yếu tố: phân khúc và thời gian sử dụng
- Đồng hồ ở phân khúc cao, đắt tiền thì đương nhiên có độ chính xác cao
- Khi sử dụng, các yếu tố quyết định tới việc đồng hồ cơ có chính xác hay không bao gồm:
+ Người sử dung: người làm văn phòng khác với người hoạt động tay chân
+ Địa điểm sử dụng: dùng ở gần vùng cực khác với vùng gần xích đạo
+ Thời gian chiếc đồng hồ ấy đc sử dung: khi còn mới đồng hồ có độ chính xác cao hơn khi đã sử dụng một số năm
Em góp chút ý kiến thôi chứ không dám múa rìu qua mắt thợ ạ :))
Mỗi chiếc đồng hồ đeo tay lại có mức độ sai số theo vị trí khác nhau. Vị trí trong trường hợp này là mặt số hay mặt đáy hướng lên và 4 vị trí tương ứng với số 12,3,6,9 trên mặt đồng hồ hướng lên. Ví dụ có chiếc đồng hồ ở vị trí số 6 hướng lên thì nhanh vài giây/ngày, nhưng lại chậm khi ở vị trí mặt số hướng lên... Khi đeo trên tay thì mức độ sai số lại phụ thuộc vào thói quen và chế độ vận động của tay người đeo. Người ta có thể điều chỉnh mức độ nhanh chậm bằng cách nếu ban ngày đeo trên tay bị nhanh thì khi ngủ để đồng hồ ở vị trí bị chậm để bù lại... Việc xác định mức độ nhanh chậm theo vị trí thì họ có máy đo chuyên dụng, con người chơi bình thường cũng có thể xác định được bằng app trên Smart phone, cũng khá chính xác.

Thank cụ, em lại ở Hà Nội, đồng hồ đó em để chung với con Longines trong hộp xoay, thì con Lg vẫn chạy bình thường. E cũng thử đeo ở ngoài hoặc lên cót thì nó vẫn chạy bình thường.
Đồng hồ Longines và các dòng đồng hồ SX tại châu Âu thì bộ tự động vận hành bằng hệ thống bánh xe nên dễ trữ cót hơn bộ tự động dùng càng cua của Seiko, Orient của Nhật.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chuẩn về đồng hồ cơ ở chỗ đậm ấy
Theo thời gian, cùng với sự tiến bộ vượt bậc về vật liệu và công nghệ chế tạo, các nhà SX đã tạo ra những dòng đồng hồ cơ có độ chính xác rất cao ở mức mỗi ngày chỉ có sai số một vài giây, tiêu biểu là dòng Seiko GS của Nhật.
Tuy nhiên độ chính xác của chiếc đồng hồ dựa trên 2 yếu tố: phân khúc và thời gian sử dụng
- Đồng hồ ở phân khúc cao, đắt tiền thì đương nhiên có độ chính xác cao
- Khi sử dụng, các yếu tố quyết định tới việc đồng hồ cơ có chính xác hay không bao gồm:
+ Người sử dung: người làm văn phòng khác với người hoạt động tay chân
+ Địa điểm sử dụng: dùng ở gần vùng cực khác với vùng gần xích đạo
+ Thời gian chiếc đồng hồ ấy đc sử dung: khi còn mới đồng hồ có độ chính xác cao hơn khi đã sử dụng một số năm
Để cót yếu nó cũng chạy ko chính xác á bác trưởng

DurexXL

Xe lăn
Thank cụ, em lại ở Hà Nội, đồng hồ đó em để chung với con Longines trong hộp xoay, thì con Lg vẫn chạy bình thường. E cũng thử đeo ở ngoài hoặc lên cót thì nó vẫn chạy bình thường.
Theo cách hiểu nông cạn của em thì khả năng cao đĩa bánh đà bị kẹt ko xoay được Cụ ạ

Để cót yếu nó cũng chạy ko chính xác á bác trưởng
Đúng rồi ạ
Ở trên em nói người làm văn phòng và người làm việc tay chân đó
Thường thì người làm VP vận động ít hơn nên cót trữ đc cũng ít hơn, do vậy ảnh hưởng tới độ chính xác

Theo cách hiểu nông cạn của em thì khả năng cao đĩa bánh đà bị kẹt ko xoay được Cụ ạ
Cụ ấy nói chỉ ko chạy khi ở hộp xoay, còn chạy bình thường khi đeo thì bánh đà tự động ko kẹt đc

atd77

Xe tải
Em hay đeo cái đồng hồ cỏ này, nó trâu bò và bền bỉ phết, thích cái kiểu nó ngồ ngộ không đụng hàng, mặt tối màu rất hợp với kiểu ăn mặc bỗ bã quần bò, áo thun :))

Kietkimtinh

Xe máy
Website
dongho1s.com
Em hay đeo cái đồng hồ cỏ này, nó trâu bò và bền bỉ phết, thích cái kiểu nó ngồ ngộ không đụng hàng, mặt tối màu rất hợp với kiểu ăn mặc bỗ bã quần bò, áo thun :))
Con của cụ cũng đâu có rẻ nhỉ. Seiko thêm chữ GS thì cũng là hàng chất rồi

khanhnguyen09

Xe container
Cụ ấy nói chị ko chạy khi ở hộp xoay, còn chạy bình thường khi đeo thì bánh đà tự động ko kẹt đc
Cụ ơi em thử lại thì lên cót chạy bình thường, nhưng em để hết cót xong đeo thì nó không chạy tự động được khi mình đeo, vì vậy nó cũng không lên giây được khi cho vào hộp xoay. Vậy nó hỏng cái gì cụ nhỉ?

KZnguyen

Xe đạp
Cho em hỏi là mấy con đh của mấy hãng TQ dùng có bền,chuẩn k mấy bác,e thấy cũng đẹp mà rổ giá khá tốt

huycannhinho

Xe tải
Casio với em mới là chân ái ^^

Doan TS

Xe tải
Cụ ơi em thử lại thì lên cót chạy bình thường, nhưng em để hết cót xong đeo thì nó không chạy tự động được khi mình đeo, vì vậy nó cũng không lên giây được khi cho vào hộp xoay. Vậy nó hỏng cái gì cụ nhỉ?
Em tưởng cót tay và tự động nó khác nhau chứ cụ nhỉ? Không nhẽ 1 cái đồng nó có cả lên cót tay và tự động?

khanhnguyen09

Xe container
Em tưởng cót tay và tự động nó khác nhau chứ cụ nhỉ? Không nhẽ 1 cái đồng nó có cả lên cót tay và tự động?
ý em là đồng hồ tự động có có 2 cơ chế lên cót, 1 là vặn cót, 2 là con lắc khi mình đeo hoặc cho vào hộp xoay. Của em đang không dùng được chức năng 2.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đúng rồi bác, đồng hồ cơ bây giờ vừa lên cót tay vừa lên cót tự động được

ht900

Xe buýt
Trang này chung chung quá :). Không biết tất tần tật về các mẫu mã đồng hồ cần khoe hay kiến thức các dòng máy đồng hồ, các cụ chơi chuyên sâu một dòng đồng hồ nào đó đến mức hiểu về sự thay đổi từ cách thiết kế mới bộ kim, các cọc vạch...hay mặt đồng hồ...qua các đời từ cổ đến hiện tại. Các cụ chuyên sâu vào cho diễn đàn thêm các kiến thức của mình cho mở mang và sinh động.
Zenith thương hiệu đồng hồ Thụy Sỹ sang trọng tầm trung thành lập từ năm 1865. Zenith hiện nằm trong tập đoàn LVMH cùng với 1 số nhãn hiệu đồng xa xỉ khác là Bvlgari, Hublot, Tag Heuer.

Bộ sưu tập Defy Classic được Zenith giới thiệu năm 2018 tại Baselworld với 2 dòng:
  • Defy Classic: thân vỏ được làm từ Titanium cấp độ 5, mặt số màu xanh navy chải tia với 3 option dây đeo là full titanium, dây cao su và dây cao su kết hợp da cá sấu.

• Defy Skeleton: được Zenith chăm chút ưu ái với rất nhiều biến thể và option cho khách hàng lựa chọn như thân vỏ làm từ Titanium cấp độ 5, Ceramic với 3 lựa chọn về màu sắc, đờ mi phối giữa vàng và titanium hay cả option mặt đính đá saphia 7 màu và option cuối cùng là chất liệu cacbon. Về dây đi kèm thì cũng đa dạng từ cao su, cao su pha da cá sấu, titanium, cacbon hay cả dây cao su pha vải canvas
  • Chiếc Defy Classic mà em đang sử dụng là option full titanium: máy inhouse, size mặt 41mm, lug to lug tầm 45mm nên tay từ 15.5mm trở lên đeo là được, trữ cót 50h, có ứng dụng vật liệu silicon đối với 1 số chi tiết máy nên tăng khả năng chống nhiễm từ và kéo dài thời gian lau dầu.
  • Thích đầu tiên là nhẹ đeo cảm giác thoải mái trong 1 ngày đi làm, Titanium có màu xám chì nhưng Zenith hoàn thiện tốt kết hợp giữa chải xước và đánh bóng các cạnh. Độ bắt sáng của nó rất ấn tượng, chỉ cần xoay cổ tay dưới ánh đèn là đã thấy độ lấp lánh của em nó rồi. Em chưa có cơ hội trải nghiệm nhiều thương hiệu đồng hồ cao cấp nhưng nếu nói về góc độ bắt sáng của đồng hồ thì em thấy có 2 chiếc là Chorpad Alpine Eagle và AP Royal Oak là bắt sáng kinh khủng.
  • Là mẫu sport watch nhưng khả năng phối đồ của nó cũng tốt, các thể loại áo phông hay sơ mi em nó đều hợp.
  • Độ chính xác của đồng hồ thì em không theo dõi kỹ nhưng em có 2 cái tham chiếu để đối chiếu giờ là trên điện thoại và 1 chiếc Rolex đời mark 2 thì Zenith chạy rất chuẩn nếu có lệch thì chắc chỉ loanh quanh trên dưới 1 phút/tháng là cùng em nghĩ vậy.
  • Có 2 thứ mà em thấy cần cải tiến đó là tính năng thay dây nhanh và hộp của Zenith làm chất liệu như dả da thì phải một thời gian là có hiện tượng bong chóc. Nói về tính năng thay dây nhanh thì dòng Defy Skyline mới giới thiệu đã được nâng cấp tính năng này rất tiện lợi nhưng vật liệu chế tạo thân vỏ thì Zenith lại dùng thép không rỉ chứ không còn dùng Titanium nữa.

corolla antils

Xe buýt
Zenith thương hiệu đồng hồ Thụy Sỹ sang trọng tầm trung thành lập từ năm 1865. Zenith hiện nằm trong tập đoàn LVMH cùng với 1 số nhãn hiệu đồng xa xỉ khác là Bvlgari, Hublot, Tag Heuer.

Bộ sưu tập Defy Classic được Zenith giới thiệu năm 2018 tại Baselworld với 2 dòng:
  • Defy Classic: thân vỏ được làm từ Titanium cấp độ 5, mặt số màu xanh navy chải tia với 3 option dây đeo là full titanium, dây cao su và dây cao su kết hợp da cá sấu.
View attachment 8659006 View attachment 8659007 View attachment 8659009
  • Defy Skeleton: được Zenith chăm chút ưu ái với rất nhiều biến thể và option cho khách hàng lựa chọn như thân vỏ làm từ Titanium cấp độ 5, Ceramic với 3 lựa chọn về màu sắc, đờ mi phối giữa vàng và titanium hay cả option mặt đính đá saphia 7 màu và option cuối cùng là chất liệu cacbon. Về dây đi kèm thì cũng đa dạng từ cao su, cao su pha da cá sấu, titanium, cacbon hay cả dây cao su pha vải canvas
  • Chiếc Defy Classic mà em đang sử dụng là option full titanium: máy inhouse, size mặt 41mm, lug to lug tầm 45mm nên tay từ 15.5mm trở lên đeo là được, trữ cót 50h, có ứng dụng vật liệu silicon đối với 1 số chi tiết máy nên tăng khả năng chống nhiễm từ và kéo dài thời gian lau dầu.
  • Thích đầu tiên là nhẹ đeo cảm giác thoải mái trong 1 ngày đi làm, Titanium có màu xám chì nhưng Zenith hoàn thiện tốt kết hợp giữa chải xước và đánh bóng các cạnh. Độ bắt sáng của nó rất ấn tượng, chỉ cần xoay cổ tay dưới ánh đèn là đã thấy độ lấp lánh của em nó rồi. Em chưa có cơ hội trải nghiệm nhiều thương hiệu đồng hồ cao cấp nhưng nếu nói về góc độ bắt sáng của đồng hồ thì em thấy có 2 chiếc là Chorpad Alpine Eagle và AP Royal Oak là bắt sáng kinh khủng.
  • Là mẫu sport watch nhưng khả năng phối đồ của nó cũng tốt, các thể loại áo phông hay sơ mi em nó đều hợp.
  • Độ chính xác của đồng hồ thì em không theo dõi kỹ nhưng em có 2 cái tham chiếu để đối chiếu giờ là trên điện thoại và 1 chiếc Rolex đời mark 2 thì Zenith chạy rất chuẩn nếu có lệch thì chắc chỉ loanh quanh trên dưới 1 phút/tháng là cùng em nghĩ vậy.
  • Có 2 thứ mà em thấy cần cải tiến đó là tính năng thay dây nhanh và hộp của Zenith làm chất liệu như dả da thì phải một thời gian là có hiện tượng bong chóc. Nói về tính năng thay dây nhanh thì dòng Defy Skyline mới giới thiệu đã được nâng cấp tính năng này rất tiện lợi nhưng vật liệu chế tạo thân vỏ thì Zenith lại dùng thép không rỉ chứ không còn dùng Titanium nữa.
  • View attachment 8659011 View attachment 8659012 View attachment 8659013
Tuyệt, cần nhiều bài viết như của cụ.