[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Trục

Xe ba gác
Hẹn cụ 2 tháng nhé. 20 ngày nữa thấy mod bảo xem tướng mới rõ, lúc đó em chụp cho cụ xí phần. 1 cụ cũng ướm 1 em vàng rồi.
Tk cụ :)
Con chó lạ nhà em thì cho nó đi săn thôi rồi, chủ với chó quây chuột mà bảo mày canh bên đó, tao khua, nó canh để trực vồ.
Cứ thấy chủ ra sau vườn là cậu chạy trước để đi săn, tiếc là thời nuôi nó, nhà em chưa nuôi gà, giờ khó luyện nó quá, cứ thấy Gà là vồ, Có hôm, đang cho đàn gà Tre ăn, tự nhiên thấy vù cái qua lưng, đã xông vào gầm chuồng gà rồi. Hàng rào cao 1,2m mà nó phi phát qua. Bản tính chó săn của nó thì em chịu không luyện được, giờ nó đang huấn luyện con bốn mắt, săn chuột suốt đêm. Con bé thì chui phía dưới, đi lùa chuột cho con trên vồ.
Nuôi bọn này vui phết, nhưng nhà phải có sân vườn rộng rãi thì mới cho nó phát triển được. Con 4 mắt bây giờ tròn lẳn, sờ vào rất cơ bắp, y như con chó lạ.

Lacet_ti

Xe container
Con chó lạ nhà em thì cho nó đi săn thôi rồi, chủ với chó quây chuột mà bảo mày canh bên đó, tao khua, nó canh để trực vồ.
Cứ thấy chủ ra sau vườn là cậu chạy trước để đi săn, tiếc là thời nuôi nó, nhà em chưa nuôi gà, giờ khó luyện nó quá, cứ thấy Gà là vồ, Có hôm, đang cho đàn gà Tre ăn, tự nhiên thấy vù cái qua lưng, đã xông vào gầm chuồng gà rồi. Hàng rào cao 1,2m mà nó phi phát qua. Bản tính chó săn của nó thì em chịu không luyện được, giờ nó đang huấn luyện con bốn mắt, săn chuột suốt đêm. Con bé thì chui phía dưới, đi lùa chuột cho con trên vồ.
Nuôi bọn này vui phết, nhưng nhà phải có sân vườn rộng rãi thì mới cho nó phát triển được. Con 4 mắt bây giờ tròn lẳn, sờ vào rất cơ bắp, y như con chó lạ.
Con chó mẹ nhà em háu săn lắm. Cứ bảo chuột đâu là nó chạy nhồng lên, hít hà khắp nơi.
Mũi ướt thảo nào đánh hơi tốt, nó bắt 2,3 con mới hiểu, nó đã sục sạo chỗ nào y rằng có chuột ở đó.
Lúc biết nó mang thai ngao ngán. Mà nó đẻ ra lại thấy vui phết :)

Trục

Xe ba gác
Con chó mẹ nhà em háu săn lắm. Cứ bảo chuột đâu là nó chạy nhồng lên, hít hà khắp nơi.
Mũi ướt thảo nào đánh hơi tốt, nó bắt 2,3 con mới hiểu, nó đã sục sạo chỗ nào y rằng có chuột ở đó.
Lúc biết nó mang thai ngao ngán. Mà nó đẻ ra lại thấy vui phết :)
Vài bữa nữa chó biết ăn cơm thì hơi vất tí.
Bọn này chỉ cần cho ăn cháo khoảng 1 tuần rồi cho ăn cơm nát luôn.
Nhà em cắm nguyên 1 nồi cho bọn nó ăn cả ngày, thức ăn thì xay sẵn ngoài chợ, mang về nấu rồi trộn cơm vào.
Khi nào chó có dấu hiệu đi nhặt đồ ăn của chó mẹ thì cụ cho nó đi ăn cháo được rồi, cỡ mở mắt khoảng vài ngày là bọn nó ăn được cháo rồi đó cụ.
Sữa ông thọ bọn này nó uống ác liệt đấy, sữa hộp nó cũng chả chê đâu, phổi nghiền, thịt, cá bỏ xương cho ăn thời gian đầu, sau đó là cổ gà xay.
Nuôi vất lắm Cụ.

Lacet_ti

Xe container
Vài bữa nữa chó biết ăn cơm thì hơi vất tí.
Bọn này chỉ cần cho ăn cháo khoảng 1 tuần rồi cho ăn cơm nát luôn.
Nhà em cắm nguyên 1 nồi cho bọn nó ăn cả ngày, thức ăn thì xay sẵn ngoài chợ, mang về nấu rồi trộn cơm vào.
Khi nào chó có dấu hiệu đi nhặt đồ ăn của chó mẹ thì cụ cho nó đi ăn cháo được rồi, cỡ mở mắt khoảng vài ngày là bọn nó ăn được cháo rồi đó cụ.
Sữa ông thọ bọn này nó uống ác liệt đấy, sữa hộp nó cũng chả chê đâu, phổi nghiền, thịt, cá bỏ xương cho ăn thời gian đầu, sau đó là cổ gà xay.
Nuôi vất lắm Cụ.
Tk cụ. Giờ chó mẹ nhà em cũng cắm 1 nồi cháo, thịt xay để riêng, bổ xung can xi + trứng.
Ăn sang hơn người cả tháng nay, vc em sáng chỉ ăn cơm lạc :)

Trục

Xe ba gác
Tk cụ. Giờ chó mẹ nhà em cũng cắm 1 nồi cháo, thịt xay để riêng, bổ xung can xi + trứng.
Ăn sang hơn người cả tháng nay, vc em sáng chỉ ăn cơm lạc :)
Dạ, trứng cho chó mẹ thì cụ không cần cầu kỳ, càng thối càng tốt.
Có loại trứng ấp dở, loại ra từ trại gà, cụ cứ luộc đôi chục quả, chặt đôi để nguyên thế (đại thể là luộc xong đập vỡ, không cần bóc vỏ), cho nó ăn cũng được.
Chó to thì cổ gà nguyên cân, cụ mua ngoài chợ rẻ lắm, cho nó ăn chán thì chuyển sang xương ống các loại cho nó gặm. :D

Lacet_ti

Xe container
Dạ, trứng cho chó mẹ thì cụ không cần cầu kỳ, càng thối càng tốt.
Có loại trứng ấp dở, loại ra từ trại gà, cụ cứ luộc đôi chục quả, chặt đôi để nguyên thế (đại thể là luộc xong đập vỡ, không cần bóc vỏ), cho nó ăn cũng được.
Chó to thì cổ gà nguyên cân, cụ mua ngoài chợ rẻ lắm, cho nó ăn chán thì chuyển sang xương ống các loại cho nó gặm. :D
Chó nhà em thuộc loại chảnh chó.
Các loại thức ăn, ko cắt nhỏ thì đói chết cũng ko ăn - mệ nó ;))

CuChuoi12g

Xe điện
Năm 2017 em mua của 1 cụ trên này em Bắc Hà, nhưng nuôi thì xem có vẻ chả giống Bắc Hà mà giống chó Lài. Giờ 3 tuổi nó phối với chó bố Phú Quốc đen, ra đàn con ntn. Các cụ phán giúp xem con nào ngon để em giữ lại- cụ nào xem chuẩn em tặng 1 trong 6 con, 4 con em bán kiếm tí ;) . Đội ơn các cụ
Chó mẹ đây - Chó mẹ đốm lưỡi chi chít hết cả trước sau -Săn chuột thôi rồi luôn - Cứ nhà có mùi chuột ( kể cả nhắt) là nó nhặng xị lên.
Nó săn được cả chục em chuột rồi, để em tìm ảnh

2 con đen có phải Hắc Cẩu ko ợ

Con đen thì có 4 chấm trắng ở chân - có phải Tứ túc hoa mai ko các lão :)

4 con xám, nổi rõ lưng lưỡi kiếm của chó bố : Có phải Bối kiếm cẩu ko ợ.

Em nuôi 2 tháng cho chó nó vững các cụ nhỉ . TK các cụ
bao giờ cụ xuất cụ spost lên nhé.

Lacet_ti

Xe container

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Như tiêu đề ạ. Chẳng là mấy ngày nay cứ sáng sớm mở mắt ra là em thấy bãi mứt chó nhà ai thả rông chình ình trước cửa. Dọn xong thì hôm sau lại thấy ngay bãi mới mà nhìn thì biết chắc là chỉ một con thôi.

Chỗ em không có camera. Mà có vẻ thằng/con chủ toàn nhằm vào sáng sớm tinh mơ để thả. Nên em không bắt tận tay được. Em đã thủ sẵn cái chày gỗ, tính canh 1-2 buổi nếu con chó may mắn bị em tóm thì em sẽ đập cho nó chấn thương sọ não, gãy chân, lệch xương sống và vỡ đa nội tạng. Xong thả nó đi cho nó có bài học. Chắc nó sẽ không dám quay lại nữa.

Chẳng may nó khôn quá, 2 ngày tới em không bắt được. Thì em tính đánh bả ạ. Mồi thì em sẽ dùng thức ăn cao cấp cho chó. Còn bả em đang phân vân nên muốn nhờ các cụ tư vấn. Chó có cần bả riêng không (như thấy báo hay nói bọn ex đánh bả chó) hay chỉ mua bả chuột rồi trộn đậm đặc là có hiệu quả ạ?

Chó nó vừa khôn vừa ngu. Em sợ đánh bả không đủ liều lượng, nó không sùi bọt mép chết thì sẽ rút kinh nghiệm lần sau không dính bẫy nữa. Và vẫn nhè cửa nhà em thả mứt.

MONG ĐƯỢC CÁC CỤ KHUYÊN THẬT Ạ!

P/S: Em rất cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của mọi người. Rượu em hết rồi mai em sẽ mời lại đầy đủ. Sau khi tổng kết các ý kiến em quyết định tiến hành tuần tự các bước sau:
1. Dán giấy cảnh báo sẽ đánh bả trước hẻm. Được cái hẻm nhà em an ninh cao, nhưng dân trí hơi thấp, người vô văn hóa thì nhiều nhưng dường như không có ai là thành phần bất hảo cả.
2. Sau 3 ngày nếu vẫn không chuyển biến thì tiến hành rải ớt. Sài Gòn đang mùa khô nên không sợ bị mưa trôi.
3. Sau 1 tuần nếu vẫn không chuyển biến thì tiến hành đánh bả. Dự tính sử dụng thức ăn cao cấp dạng viên trộn bả chuột + gan lợn tươi ngâm cyanua nhét thêm lưỡi dao lam.

Đây là bước cuối cùng. Em thật sự không muốn đi đến đây và mong 2 bước đầu là đã đủ. Bản thân em chiều ra công viên chạy bộ vẫn hay chơi với mấy con chó lành lành người dân dắt ra dạo. Nhưng chó nào ra chó đấy, cái tội lớn nhất của 1 con chó là trót được nhận vào tay gia đình éo ra gì. Đôi khi mạng sống của nó là cái giá phải trả cho tội lỗi to lớn này.

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Cụ sang gặp chủ của con chó trao đổi thẳng hoặc vs tổ trưởng dân phố để giải quyết. Không nên đánh bả, con chó nó có tội tình gì đâu, nó cũng có như cầu giải quyết vệ sinh cá nhân chứ
Như cụ này này. Chứ PA của cụ chủ vừa bạolực vừa ko hay tí nào.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sang gặp chủ của con chó trao đổi thẳng hoặc vs tổ trưởng dân phố để giải quyết. Không nên đánh bả, con chó nó có tội tình gì đâu, nó cũng có như cầu giải quyết vệ sinh cá nhân chứ
Em biết chủ nó là thằng méo nào thì còn lên đây xin tư vấn làm gì? Đến mặt con chó em còn chả biết. Nó cứ xả hình như tầm sáng sớm nên em không tóm được. Em tính dành 2 ngày dậy sớm cùng chó. Tóm đánh không được mới đánh bả ạ.

xe thủng lốp

Xe container
Em biết chủ nó là thằng méo nào thì còn lên đây xin tư vấn làm gì? Đến mặt con chó em còn chả biết. Nó cứ xả hình như tầm sáng sớm nên em không tóm được. Em tính dành 2 ngày dậy sớm cùng chó. Tóm đánh không được mới đánh bả ạ.
Cụ dùng biện pháp hoà bình dán bảng cấm thả chó ỉa bậy trước đi, :D
Còn không thì em thấy họ mách kiếm ít bột phân kim vàng (;))) trộn vào miếng chả thì có khi chủ nó ko kịp vác đi thú y đâu :D

langtoilangtoi

Xe điện
Đánh bả ko hay, cụ hòa nước rửa sàn rồi tưới ra thì chó nó ko tới bậy nữa đâu

VoCan

Xe điện
Bộ xung quanh nhà cụ lắm nhà nuôi chó lắm à . Không cụ dán tờ giấy trước cửa nhà là nhà có sẵn bả chó trước đi . Chứ làm như cụ dễ xẩy ra chuyện lắm , Tết nhất đến nơi rồi

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Đánh bả ko hay, cụ hòa nước rửa sàn rồi tưới ra thì chó nó ko tới bậy nữa đâu
Được 3 hôm cụ ạ. Rồi đâu lại vào đấy. Nước rửa hết mùi nó lại mò tới. Mà em làm 2 lần rồi tự nhiên lại nghĩ:"Tại sao mình lại phải làm cái việc chết toi này?"

tuantrong

Xe tải
Các cụ cũng phải thông cảm cho chủ top. Chỗ em cũng thả mà ko biết của nhà nào để xử lý, dán thông báo bọn chủ chó nó cũng có quan tâm đâu. Bao nhiêu lần bực mà không làm gì được. E cũng từng tính đến việc thả bả mà chưa làm thôi.