[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

papais

Xe hơi
Em đang setup nhà ở quê, rộng rãi. Tính e cũng thích nuôi chó, mà thích chó to và hiền, dễ nuôi. Tiện đây các cụ tư vấn giúp em.

harman_kardon

Xe điện
Rẻ mà, so với chó tây.
Em lấy con này được cả bố và mẹ nó đều PQ, ở 1 nhà, thuần chủng như thế nào ko biết, bé thì thấy đốm lưỡi như đổ mực vào ý, loang cả lưỡi, lớn thì lông xoáy ngược, eo thon, đuôi vút cần như sách mô tả. Bắt lúc bé thì nó như chó ta thôi, thằng con em chọn linh tinh 1 con trong đàn, bê về, 2tr.

Từ khi em chưa ra đời nhà em đã nuôi chó, nhà lúc nào cũng có chó, dạo năm 92-93 nhà em cũng nuôi theo phong trào để bán, đủ loại Nga Nhật Thái. Khôn ngoan đủ cả, nhưng chưa 1 con nào như con PQ này. Nó chỉ coi duy nhất em là chủ đàn, nghe lời duy nhất em, nó coi nó ngang hàng với vợ, trên phân 2 đứa con em, hàng xóm thì ko chấp, nó còn ko cho con em được ôm chặt nó, nếu nó ko thích.
Khách vào nhà thì chủ nhà phải lên tiếng trước, dù chủ nhà đứng đấy nhưng chưa nói tiếng nào thì nó đừng hòng cho vào nhà. Vào được nhà thì đừng hòng cầm 1 đồ nào ra khỏi nhà trước mặt nó. Nếu trong nhà xô xát, chồng đánh vợ, bố đánh con thì nó sẽ nhảy vào cắn thằng chủ đàn (là em) và lôi xềnh xệch đi, nếu vợ đánh chồng hay mẹ con đánh nhau thì nó kệ. Nếu người ngoài mà tẩn em, nó cắn ngay người ngoài. Em chả dạy 1 tý gì, tất cả đều là bản năng của nó hết. Mấy mệnh lệnh: Ngồi, nằm, lùi ra, nằm ngửa, nằm trông nhà, bắt chuột đi, chủ về kìa... thì vặt vãnh quá, ko tính. Nó còn nhiều trò lừa cả chủ, rất bố láo bố lếu.
Em từng nuôi một số giống, nhưng chung quy thì thương nhất là PQ, khôn ranh kinh hoàng. chỉ tiếc nó phá quá, mẹ em chịu không nổi, bởi em vác 2 con 2 giống về, 2 con , con nào cũng khôn cả, 1 con khôn ngoan, 1 con khôn hỗn, kiểu hoang dã, mẹ em chọn con khôn ngoan. bởi con PQ kia chỉ riêng em kiểm soát nổi nó, em cứ ra khỏi nhà là nó coi trời bằng vung hết :)). nhà 3 xe máy vứt ngoài sân, nó chỉ nằm trên yên xe của em khi vào đêm tối. cho nó đi tiếc lắm.
Con kia, giống chó núi TQ . em đi du lịch QC mua về. hiền lành thôi rồi, ngoan cực kỳ, ngoan luôn với cả con mèo. nó luôn nhường nhịn con mèo tinh quái và tham lam. em cho 2 con ăn chung 1 tô, tháng đầu luôn dè chừng vì sợ nó ngoạm 1 phát thì con mèo đứt làm 2 :)). rất hiểu mình muốn gì. nói là nó hiểu. lúc nuôi mèo thì nó đc 9 tháng tuổi, con mèo đc hơn tháng gì đó, ng ta vứt trc cửa nhà em, bẩn thỉu ôm yếu, bọ nhung nhúc.
thương quá, em bế nó vào, cho bú sửa ensure, rồi mang ra tắm rửa. chăm bẵm 4 ngày nó tỉnh lại, chạy lăng xăng khắp nhà. lúc đó bắt đầu bắt nó ngủ chung với chó. 1 tháng sau là ăn chung luôn.
có chủ ở nhà nói khách là nó ko làm gì, nhưng luôn để mắt nhìn, ra khỏi nhà là nhòm ngó xem có mang gì ra không, đêm tối thì nó đi tuần ,.... rất khôn ngoan.
buồn cười nhất là con mèo trộm cắp. bao nhiêu khẩu trang của mọi người treo ở xe máy là nó tha dấu đi sạch. mất ko biết nguyên nhân. cho đến khi bắt gặp nó tha vào xó tủ bếp. ôi thôi cả 1 đống rẻ khẩu trang nó tha và đó :)) táng cho 1 trận nên thân.

harman_kardon

Xe điện
Em đang setup nhà ở quê, rộng rãi. Tính e cũng thích nuôi chó, mà thích chó to và hiền, dễ nuôi. Tiện đây các cụ tư vấn giúp em.
Nhà cụ có sân vườn, 2 giống ko bh ân hận, phú quốc , mông cộc, tuy nhiên nếu miền bắc thì PQ sạch sẽ hơn vì ít lông. chăm cũng dễ dàng hơn, ít mùi hôi đặc trưng của loài chó.

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
(Nếu trong nhà xô xát, chồng đánh vợ, bố đánh con thì nó sẽ nhảy vào cắn thằng chủ đàn (là em) và lôi xềnh xệch đi, nếu vợ đánh chồng hay mẹ con đánh nhau thì nó kệ.)
Cụ Ôi thích thật cứ chém gió; cụ chắc chắn may ra dc đoạn cuối; lấy gì mà kiểm chứng :P
Vô tình biết được điều này cụ ạ, do e & thằng con chơi đánh nhau, nó nhảy vào cắn tay em. Lúc đầu ko biết đâu, tưởng nó chơi đùa, sau dần dà thì mình mới hiểu ra là nó can. Nhà em toàn chơi trò vợ đánh chồng để nó can làm vui, mà phải đánh thật cơ, vợ vừa đánh vừa mắng chồng thì nó mới thấy là thật, chứ đánh hời hợt nó ko quan tâm đâu, lúc đánh ko đc cười cợt giả lả, à mà em cũng phải phản kháng lại nữa, kiểu giằng co cả 2 bên vung tay vỗ đập mạnh vào người nhau ý.

Còn của cụ em mê nhất, cụ có thể mô tả thêm về chú chó “bố lếu bố láo” nhà cụ chút không. Em yêu tất cả các loại tên là Chó
Nhiều trò lắm, em đưa 1 ví dụ thôi. Nhà em chật kinh, phòng ngủ kê 2 cái giường đơn là hết hoàn toàn chiều ngang, quý chó nên có dạo cho nó lên giường ngủ cùng, 1 cái giường đơn mà 2 vc + thằng con (nó nằm giường cạnh nhưng toàn sang ngủ cùng bm) + cả con chó to nữa là chật cứng nên đành cho nó nằm xuống đất (chân giường). Nó làm sao để lên được giường nằm bây giờ?

1. Giả vờ bắt chuột:
Nó sẽ ngồi ngay ngắn ở cửa, mặt trông thẳng ra ban công, ko để ý ai nói chuyện gì sất. Sau đó mạnh dạn phi thẳng lên giường lao ra ban công, trả vờ sục sạo đánh hơi loạn lên tìm chuột, thậm chí vài lần còn hứng chí sủa loạn lên. Rồi nó sẽ nằm ngoài đấy 1 lúc, thấy im im sẽ trườn, nó trườn nhẹ nhàng lên giường, lúc đầu chỉ đặt cằm nó lên thôi rồi nhích 1 tý một là 1 chân trước, rồi 2 chân trước rồi cả người nhẹ nhàng nằm lên. Nhà em cũng phải qua 1 2 lần ngây ngô mới phát hiện ra mánh của nó. Buồn cười là mánh này mình biết cụ nó rồi mà nó vẫn diễn suốt, như mình ko biết gì ý. Chó vẫn là chó =))))

2. Em đóng cửa ban công lại. Nó phải làm gì?
Con khốn nạn nó dở trò dỗi. Trước khi ngủ là nhà em hay nằm chơi buôn chuyện 1 lúc, bt nó sẽ lên hóng hớt, nhưng nay nó ko lên, gọi cũng ko lên, xuống nhà kiểm tra thấy nằm thu lu 1 góc trông tội nghiệp lắm, kệ bố nó, mình lên ngủ tiếp. Tắt đèn đi ngủ, nhưng 2vc vẫn xem fb mới biết 1 lúc sau thấy động đậy ở giường hoá ra nó đang lén lút lên giường. Trò này nó thành công mấy lần trước đây rồi, nó đợi tắt đèn thật lâu mới lén lút lên, nhưng hnay nó lên hơi sớm bị tóm tại trận.

3. Em đóng cả cửa ra vào phòng ngủ? Nó phải làm gì?
Nó lại diễn bài trả vờ bắt chuột, nhưng chuột ko có thì nó chả vờ là có trộm. Mình tắt đèn thì nó mới sủa nhặng lên nhảy lên cửa ra vào cào cào đánh hơi ra vẻ có thằng rình mò ở ngoài, em cũng ngu mở cửa xem có ai thật ko thì nó lẻn m. lên phòng ngủ ngồi chầu hẫu mặt rất nịnh nọt. Thương quá lại cho nằm chân giường, thấy mặt hạnh phúc lắm.

Em từng nuôi một số giống, nhưng chung quy thì thương nhất là PQ, khôn ranh kinh hoàng. chỉ tiếc nó phá quá, mẹ em chịu không nổi, bởi em vác 2 con 2 giống về, 2 con , con nào cũng khôn cả, 1 con khôn ngoan, 1 con khôn hỗn, kiểu hoang dã, mẹ em chọn con khôn ngoan. bởi con PQ kia chỉ riêng em kiểm soát nổi nó, em cứ ra khỏi nhà là nó coi trời bằng vung hết :)).
Phá thì thôi rồi. Ban đầu em điên lắm, nó dùng đủ mọi thứ đồ ở nhà: Đọc sách, đeo kính, đeo đồng hồ, điều khiển tv... Sau tìm hiểu thì biết nó bản năng cao, cần phải xả, nhà thì chật quá, nuôi trong nhà hơi tù túng, mặc dù mỗi ngày đều đặn cho nó đi vs, tập chạy 30-45p nhưng ko đủ. Nhiều người còn thả gà cho nó bắt. Cho đi vệ sinh thì chỉ duy nhất em gọi đc nó về. Vợ cho đi thì 10 lần đi 9 lần nhục nhã vì càng theo nó càng đuổi nó càng chạy, tao thích đi chơi là tao đi, tao ko thích về, mày tuổi gì bắt tao về, nó thế đấy. EM thì hay về muộn, 9, 10h về lúc đó nó mới đc đi ra ngoài, mà con mất dạy 1 lần nó bị mệt, nó phải đi vào nhà vs để tè (vợ em luyện đc nó tè nhà vs từ lúc bắt về), em thấy thế ko cho nó ra ngoài nữa, thế là từ đấy về sau có nhốt đến 2 ngày (em đã thử) thì nó nhất quyết ko chịu đi tè, nhịn cho đến khi đc ra ngoài thì thôi.

3077

Xe container
Nhà to và có sân thì tiện nhất rồi.

Chó Việt có Phú Quốc với Mông cộc nhưng trông bọn đấy dữ lắm, khách vào sợ đái ra quần
Chó ngoại và thông minh nhất thế giới là Boder collie, lại đẹp nữa. Mỗi tội nuôi nó phải trông nó không thì lại mất

ỐC TIÊU 6666

Xe máy
em hóng kinh nghiệm nuôi chó nhỏ ở chung cư

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Nhà to và có sân thì tiện nhất rồi.

Chó Việt có Phú Quốc với Mông cộc nhưng trông bọn đấy dữ lắm, khách vào sợ đái ra quần
Chó ngoại và thông minh nhất thế giới là Boder collie, lại đẹp nữa. Mỗi tội nuôi nó phải trông nó không thì lại mất
Boder collie em xem YT thấy khôn quá, nhanh nhẹn, đáng yêu, thân thiện.
em chưa nuôi Mông, nhưng em thấy PQ thì ko con nào khôn mà gần gũi, hiền lành với khách cả. Nó chỉ nể chủ thôi.

3077

Xe container
Con này là ao ước cả đời của em, ko biết bao giờ mới có đk nuôi đc nó.
em chưa nuôi Mông, nhưng em thấy PQ thì ko con nào khôn mà thân thiện, hiền lành với khách cả. Nó chỉ nể chủ thôi.
Em thì lại mong có được cái nhà có sân rộng :))

Giờ nhà bé thì nuôi poodle thôi, nhà không có mùi chó. Cụ nào khuyên nuôi phốc hay minpin, corgi, bắc kinh, nhật,... hay mấy con na ná cho nhà chật thì em khuyên k nên, mùi chúng nó rất đậm dù có tắm rửa thường xuyên. Thêm quả rụng lông nữa

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lại mong có được cái nhà có sân rộng :))

Giờ nhà bé thì nuôi poodle thôi, nhà không có mùi chó. Cụ nào khuyên nuôi phốc hay minpin, corgi, bắc kinh, nhật,... hay mấy con na ná cho nhà chật thì em khuyên k nên, mùi chúng nó rất đậm dù có tắm rửa thường xuyên. Thêm quả rụng lông nữa
Thì để nuôi đc bọn này phải có đk nhà cửa sân vườn, em ước thế mà :)

botom

Xe tăng
Có điều con poodle k hiểu là bớt quấn chủ đi. E nuôi 1 con mà nó theo e là chính, 2 F1 nhà e nó theo vừa phải. Đêm nó mà k nằm cạnh e (ở dưới sàn thôi) thì nó sửa ngậu lên cả đêm. Nhg công nhận nuôi chó, mèo nó có cái tình cảm làm ng ta bình tâm nhiều việc; tiếc là e hình như k có “số” nuôi
Con nhà em thì theo gấu nhà em lắm. Nhưng được cái dễ bảo. Tối đến đi ngủ, bảo nó lên phòng thằng cu lớn nhà em là nó làm ngay (mặc dù lúc nào cũng tỏ ra ngần ngừ xin xỏ ở lại). Lên đấy 2 thằng ngủ với nhau cả đêm, chẳng kêu ca gì :).

ỐC TIÊU 6666

Xe máy

IP man

Xe lăn
Nhà cụ chắc rộng rãi có sân vườn, cụ nên nuôi 2 dòng Golden hoặc Corgi vì 2 loại này rất đẹp, thông minh và lại rất tình cảm nữa. Golden chỉ thích hợp cho cụ nào ở chung cư nuôi thôi ạ.
Golden là thuộc dòng retriever là chó tha mồi, ưa bơi lội. Không gian sống của nó phải rộng rãi để chạy nhảy ko thì nó sẽ stress. Phải đủ chỗ chơi kiểu mấy trò ném gậy xong tha về, hoặc có chỗ bơi lội...
Ngoài ra bọn này lông dày, rụng nhiều ở chung cư càng không hợp. Chẳng hiểu sao cụ lại khuyên nuôi ở chung cư.

bepbighome.com

Xe hơi
Cháo cũng thít chóa
Nhưng không có tiền mua cả con nuôi
Nên thỉnh thoảng chỉ giám mua từng cân từng cân thoai ah

IP man

Xe lăn
Cụ nuôi Labrador là hợp lý, tìm con có gia phả tốt bây giờ cũng ko đắt lắm.

Zizou-Zidane

Xe tải
Rẻ mà, so với chó tây.
Em lấy con này được cả bố và mẹ nó đều PQ, ở 1 nhà, thuần chủng như thế nào ko biết, bé thì thấy đốm lưỡi như đổ mực vào ý, loang cả lưỡi, lớn thì lông xoáy ngược, eo thon, đuôi vút cần như sách mô tả. Bắt lúc bé thì nó như chó ta thôi, thằng con em chọn linh tinh 1 con trong đàn, bê về, 2tr.

Từ khi em chưa ra đời nhà em đã nuôi chó, nhà lúc nào cũng có chó, dạo năm 92-93 nhà em cũng nuôi theo phong trào để bán, đủ loại Nga Nhật Thái. Khôn ngoan đủ cả, nhưng chưa 1 con nào như con PQ này. Nó chỉ coi duy nhất em là chủ đàn, nghe lời duy nhất em, nó coi nó ngang hàng với vợ, trên phân 2 đứa con em, hàng xóm thì ko chấp, nó còn ko cho con em được ôm chặt nó, nếu nó ko thích.
Khách vào nhà thì chủ nhà phải lên tiếng trước, dù chủ nhà đứng đấy nhưng chưa nói tiếng nào thì nó đừng hòng cho vào nhà. Vào được nhà thì đừng hòng cầm 1 đồ nào ra khỏi nhà trước mặt nó. Nếu trong nhà xô xát, chồng đánh vợ, bố đánh con thì nó sẽ nhảy vào cắn thằng chủ đàn (là em) và lôi xềnh xệch đi, nếu vợ đánh chồng hay mẹ con đánh nhau thì nó kệ. Nếu người ngoài mà tẩn em, nó cắn ngay người ngoài. Em chả dạy 1 tý gì, tất cả đều là bản năng của nó hết. Mấy mệnh lệnh: Ngồi, nằm, lùi ra, nằm ngửa, nằm trông nhà, bắt chuột đi, chủ về kìa... thì vặt vãnh quá, ko tính. Nó còn nhiều trò lừa cả chủ, rất bố láo bố lếu.
:) Đâu, cho em xem mặt thằng chó láo lếu đấy nào

Thằng hề 06

Xe tăng
Em nuôi tầm 20 con chó trước khi nuôi Mèo và công nhận nuôi Mèo sướng nhất vụ đái ị. Nhưng con mèo nhà em nó ko chịu đi cát. Cứ vào đũng lỗ cống thôi. Nên em vẫn phải bốc mứt bằng tay. Hic
Nhưng nuôi Mèo sợ nhất vụ nó cào các thứ. Toàn phải canh bộ salon. Hic
Cụ đúng là "con sen chuẩn nhất vịnh bắc bộ " :))

Susu77

Xe tăng
Vô tình biết được điều này cụ ạ, do e & thằng con chơi đánh nhau, nó nhảy vào cắn tay em. Lúc đầu ko biết đâu, tưởng nó chơi đùa, sau dần dà thì mình mới hiểu ra là nó can. Nhà em toàn chơi trò vợ đánh chồng để nó can làm vui, mà phải đánh thật cơ, vợ vừa đánh vừa mắng chồng thì nó mới thấy là thật, chứ đánh hời hợt nó ko quan tâm đâu, lúc đánh ko đc cười cợt giả lả, à mà em cũng phải phản kháng lại nữa, kiểu giằng co cả 2 bên vung tay vỗ đập mạnh vào người nhau ý.

Nhiều trò lắm, em đưa 1 ví dụ thôi. Nhà em chật kinh, phòng ngủ kê 2 cái giường đơn là hết hoàn toàn chiều ngang, quý chó nên có dạo cho nó lên giường ngủ cùng, 1 cái giường đơn mà 2 vc + thằng con (nó nằm giường cạnh nhưng toàn sang ngủ cùng bm) + cả con chó to nữa là chật cứng nên đành cho nó nằm xuống đất (chân giường). Nó làm sao để lên được giường nằm bây giờ?
View attachment 5355695
1. Giả vờ bắt chuột:
Nó sẽ ngồi ngay ngắn ở cửa, mặt trông thẳng ra ban công, ko để ý ai nói chuyện gì sất. Sau đó mạnh dạn phi thẳng lên giường lao ra ban công, trả vờ sục sạo đánh hơi loạn lên tìm chuột, thậm chí vài lần còn hứng chí sủa loạn lên. Rồi nó sẽ nằm ngoài đấy 1 lúc, thấy im im sẽ trườn, nó trườn nhẹ nhàng lên giường, lúc đầu chỉ đặt cằm nó lên thôi rồi nhích 1 tý một là 1 chân trước, rồi 2 chân trước rồi cả người nhẹ nhàng nằm lên. Nhà em cũng phải qua 1 2 lần ngây ngô mới phát hiện ra mánh của nó. Buồn cười là mánh này mình biết cụ nó rồi mà nó vẫn diễn suốt, như mình ko biết gì ý. Chó vẫn là chó =))))

2. Em đóng cửa ban công lại. Nó phải làm gì?
Con khốn nạn nó dở trò dỗi. Trước khi ngủ là nhà em hay nằm chơi buôn chuyện 1 lúc, bt nó sẽ lên hóng hớt, nhưng nay nó ko lên, gọi cũng ko lên, xuống nhà kiểm tra thấy nằm thu lu 1 góc trông tội nghiệp lắm, kệ bố nó, mình lên ngủ tiếp. Tắt đèn đi ngủ, nhưng 2vc vẫn xem fb mới biết 1 lúc sau thấy động đậy ở giường hoá ra nó đang lén lút lên giường. Trò này nó thành công mấy lần trước đây rồi, nó đợi tắt đèn thật lâu mới lén lút lên, nhưng hnay nó lên hơi sớm bị tóm tại trận.

3. Em đóng cả cửa ra vào phòng ngủ? Nó phải làm gì?
Nó lại diễn bài trả vờ bắt chuột, nhưng chuột ko có thì nó chả vờ là có trộm. Mình tắt đèn thì nó mới sủa nhặng lên nhảy lên cửa ra vào cào cào đánh hơi ra vẻ có thằng rình mò ở ngoài, em cũng ngu mở cửa xem có ai thật ko thì nó lẻn m. lên phòng ngủ ngồi chầu hẫu mặt rất nịnh nọt. Thương quá lại cho nằm chân giường, thấy mặt hạnh phúc lắm.

Phá thì thôi rồi. Ban đầu em điên lắm, nó dùng đủ mọi thứ đồ ở nhà: Đọc sách, đeo kính, đeo đồng hồ, điều khiển tv... Sau tìm hiểu thì biết nó bản năng cao, cần phải xả, nhà thì chật quá, nuôi trong nhà hơi tù túng, mặc dù mỗi ngày đều đặn cho nó đi vs, tập chạy 30-45p nhưng ko đủ. Nhiều người còn thả gà cho nó bắt. Cho đi vệ sinh thì chỉ duy nhất em gọi đc nó về. Vợ cho đi thì 10 lần đi 9 lần nhục nhã vì càng theo nó càng đuổi nó càng chạy, tao thích đi chơi là tao đi, tao ko thích về, mày tuổi gì bắt tao về, nó thế đấy. EM thì hay về muộn, 9, 10h về lúc đó nó mới đc đi ra ngoài, mà con mất dạy 1 lần nó bị mệt, nó phải đi vào nhà vs để tè (vợ em luyện đc nó tè nhà vs từ lúc bắt về), em thấy thế ko cho nó ra ngoài nữa, thế là từ đấy về sau có nhốt đến 2 ngày (em đã thử) thì nó nhất quyết ko chịu đi tè, nhịn cho đến khi đc ra ngoài thì thôi.
Cảm ơn cụ chia sẻ, giá ở gần là em xin phép chạy qua ôm bạn bốn chân đó một lúc vì hóm hỉnh thông minh quá. Mặc dù em đang hầu một lũ rồi nhưng đi đâu gặp chó là vẫn mê mẩn. Em muốn Vodka cụ tiếp mà không được.

Ôi thích thật

[Tịch thu bằng lái]
:) Đâu, cho em xem mặt thằng chó láo lếu đấy nào
Cảm ơn cụ chia sẻ, giá ở gần là em xin phép chạy qua ôm bạn bốn chân đó một lúc vì hóm hỉnh thông minh quá. Mặc dù em đang hầu một lũ rồi nhưng đi đâu gặp chó là vẫn mê mẩn. Em muốn Vodka cụ tiếp mà không được.

Nó trấn đồ của con em, cướp trắng trợn quả lựu đạn gọt bút chì thằng cu đang cầm trên tay (ko hề trêu đùa nó nhé), nó là đàn anh mà, thích cướp lúc nào cũng được, em vạch mồm mãi mà có được đâu, chấp nhận nó chán thì nhả ra thôi

Để khắc chế sự dùng đồ của nó thì nhà em cung cấp các loại thú bông để nó móc mắt, lột da. Cách này rất hữu hiệu, giảm hẳn sự dùng đồ chung của gia chủ. Nó cực kỳ thích em giằng xé kéo co con mồi nhồi bông với nó, lúc đấy gầm ghè đúng kiểu cắn xé con mồi. Trung bình 1 con thú bông chơi độ 1 tuần là lên đường.

Gương mặt hèn mọn sau khi tung tăng ở chỗ em bẫy chuột. 11h đêm em phải phi đi mua phấn rôm về để gột cho nó, may mà ko phải cắt lông. Hèn hạ thế thôi chứ sáng hôm sau lại coi thường vợ con em, thích thì bắt nạt ngay.

Em chụp nó ko nhiều. Đây là mùa đông cuối nó ở với nhà em, áo lông đệm ấm, gối đầu, coi như thành viên gia đình. Em chuyển chỗ ở nên ko thể mang nó theo được, cho về quê vợ được 2 năm thì hè năm nay nó mới mất vì đau bụng. Khổ lắm, đau đớn bỏ ăn nửa tháng mới mất. Em đau cắt ruột, ông cậu mà nói lúc nó đau em mang lên đây mổ ngay lập tức, xong xuôi mới biết chuyện. Nó tên Max, nhà em yêu nó lắm.

s63 AGM

Xe tăng
Nhà cụ có vườn thì nuôi labrado. Bọn này lành. Khôn. Ko hiếu động. Lông ko quá dài.