[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

ubisapro

Xe trâu
Cứ đa số ủng hộ thì triển thôi :))

PentaCT

Xe hơi
E ủng hộ. Thi thoảng đi thang máy có bãi nước vàng vàng éo biết cái j cứ ghê ghê

ngắmgiăng

[Tịch thu bằng lái]
Thật thế hả cụ.loại độc dược thế mà cho nhau dễ hơn cả ngày xưa vác bát đi xin tương cơ ạ
Cụ yên tâm mà ăn, ruột nó mủn như kiểu thịt đông cụ ninh như ấy không không dồi được đâu. :))

babeo

Xe điện
Cụ suy nghĩ hơi tiêu cực ạ. Cụ ở đâu thì cũng phải tôn trọng pháp luật. Vì CC có nhiều cái chung hơn nên kèm theo nhiều qui định để đảm bảo quyền lợi của các chủ sở hữu. Khi luật pháp hoàn thiện hơn và các cư dân ý thức hơn thì ở CC cũng rất OK ạ :)
Cụ nhầm nhọt rồi, pháp luật Việt Nam ko cấm nuôi chó mèo nhé;))

babeo

Xe điện
Vấn đề là nhà riêng là nhà riêng.
Còn CC thì ra hành lang, xuống thang máy lại đếu phải nhà riêng nữa rồi.
Thảo nào con gấu nhà em nó ghét cay cái CC :)
Mà cái hành lang, thang máy ấy nó vẫn phân bổ vào giá bán nhà, mình vẫn phải trả tiền mua thế mới cay ;))

Pumzen

Xe ba gác
Có khi nào nuôi chim cảnh cũng bị cấm vì tiếng hót làm inh tai các hộ xung quanh ko các cụ mợ?

s63 AGM

Xe tăng
Chia buồn với cụ. E cũng nuôi 2 con. Nhưng thả ra là e rọ mõm

NamTruc

Xe hơi
Em cũng ủng hộ không nuôi chó mèo trong CC. Chủ chó ở VN quá vô ý thức. Không cấm thì sẽ rất mệt.

Voi coi HN

Xe tăng
Ở chung cư, dù yêu chó lắm nhưng em cũng chả dám nuôi, thỉnh thoảng nhớ quá thì ra làm cân cho đỡ nhớ. Chó cân chắc chung cư chả cấm đâu các cụ nhỉ.
Em fun tí.

Da bắt nắng

Xe điện
Cụ nhầm nhọt rồi, pháp luật Việt Nam ko cấm nuôi chó mèo nhé;))
Nếu nói đến pháp luật thì em mời cụ đọc comment của cụ dưới ạ.

Thế hoạ mi có là gia cầm ko cụ?
Gia là nhà, súc là con vật, gia súc là con vật nuôi trong nhà bất kể mục đích trông nhà làm cảnh hay bắt chuột.
Cụ tham khảo :
Theo Mẫu nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư được Bộ Xây dựng ban hành kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD, một trong các hành vi bị nghiêm cấm khi sống ở chung cư là chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư.
Trong khi đó, Luật Chăn nuôi 2018 định nghĩa gia súc là loại động vật có vú, có 04 chân được con người thuần hóa và chăn nuôi; Gia cầm là các loài động vật có 02 chân, có lông vũ, thuộc nhóm động vật có cánh được con người thuần hóa và chăn nuôi.
Theo định nghĩa nêu trên, chó, mèo cũng được coi là những loài gia súc, thay vì chỉ gồm những vật nuôi để lấy sức kéo, lấy thịt… theo quan điểm truyền thống như: trâu, bò, dê, cừu…

Archer

Xe điện
Không cấm được! Trừ khi cá nhân nuôi thú để thú nuôi phóng uế bừa bãi gây mất vệ sinh hay con thú quá dữ, bị bệnh gây mất an toàn cho sức khỏe cho cư dân trong khu vực.
Đấy là theo luật, còn trên thực tế nếu cố nuôi dễ xảy ra va chạm, xích mích đau đầu thì thôi cụ ạ, cho boss nhà cụ về với sen khác hay an trí ở quê nhà :) Đỡ nhức đầu, khó xử.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thì e cũng nuôi chó bọ tận dụng đồ ăn thừa với coi nhà thi thoảng thèm thì làm tí chứ ở quê tiền ăn còn chả có lấy gì mua chó cảnh
Cụ nói thế hội cẩu quyền nó lại chả vào chửi cho sml giờ.

polizia

Xe container
Đây là một trong nhiều lí do nhà cháu ko bao giờ chọn chung cư, ở nhà mình mà phải theo quy định của người khác:P
Đây lại là lý do em rất thích ở chung cư. Nhà bố mẹ em mặt đất ô tô vào tận tầng 1 luôn nhưng em đíu thích.
Hàng xóm thì xe cộ để lộn xộn, sểnh cái là dắt hết sang cửa nhà em dựng ( do nhà em hay đóng cưả đi làm ) cho nhà họ thoáng. Chưa kể nước nôi lau nhà hay gì cứ ko hắt thẳng cửa mà cứ phải thích chéo chéo sang nhà em. Rồi ghét nhất cái văn hoá karaoke, đm có mấy nhà hát thì như lol nhưng cứ mở cửa ban công vs tầng 1 xong hát bolero... nhiều cái bức xúc lắm.
Em thuê nhà ở riêng lên chung cư thấy nhẹ đầu, về nhà là yên tĩnh sạch sẽ.

GLC43

Xe buýt
Cần phải cho bán bả chó công khai và tuyên dương người đánh bả chó ị bậy ra đường.
Sáng mở cửa ra đi làm ngày nào cũng như ngày nào gặp may mấy bãi ccut chó, lại phải quay vào lấy túi ni lông và hót rác, xong còn phải lấy vòi nước xịt rửa sạch. em ủng hộ bả chó thả đầy đường
Em cũngng thích nuôi chó từ bé...nhưng giờ chỉ có con chó bằng cổ tay trên tablo thôi, chó thả rông gặp em, em chỉ muốn đập chết
Các Cụ mà gặp hội cẩu quyền là nó chém cụ đấy. Trước em vào cửa hàng spa cho chó. Thấy 1 em gái xinh lắm, đang bế một con chó, vừa vuốt ve chó vừa nói:” ngoan nào, ngoan nào, em cứng rắn lên nhé, tắm và tỉa chút thôi rồi về với mẹ”. Đm, nghe phát nôn. Chó là chó.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các Cụ mà gặp hội cẩu quyền là nó chém cụ đấy. Trước em vào cửa hàng spa cho chó. Thấy 1 em gái xinh lắm, đang bế một con chó, vừa vuốt ve chó vừa nói:” ngoan nào, ngoan nào, em cứng rắn lên nhé, tắm và tỉa chút thôi rồi về với mẹ”. Đm, nghe phát nôn. Chó là chó.
E tôn trọng người nuôi chó cảnh, và nuôi chó có ý thức. Vì họ chăm chó hơn chăm mình
Nhưng em ghét thể loại nuôi chó theo phong trào, thả rông ị bậy lên cộng đồng

vangiang76

Xe buýt
Cụ nói thế hội cẩu quyền nó lại chả vào chửi cho sml giờ.
GIÂN QUÊ bọn e cũng may chưa có hội cẩu quyền mà mới chỉ có hội cầy tơ 7 món thôi cụ.nhà nào cũng có đôi con.con nào khôn thì nuôi ngu thì thịt hoặc bán kiếm tí cho con học thêm cụ ạ.nhà e vẫn còn con chó già nuôi 10 năm rồi có thịt đâu

vangiang76

Xe buýt
E tôn trọng người nuôi chó cảnh, và nuôi chó có ý thức. Vì họ chăm chó hơn chăm mình
Nhưng em ghét thể loại nuôi chó theo phong trào, thả rông ị bậy lên cộng đồng
Đúng là ở phố nếu có nuôi thì phải cần ý thức cao còn kh thì người khác khó chịu thật

Nhiều ông cứ dẫn luật Chăn nuôi 2018 quá nhỉ, có mấy vấn đề như sau:
1. Luật chăn nuôi 2018 đến 01-01-2020 mới có hiệu lực
2. Trong phần định nghĩa của luật có định nghĩa về gia súc, gia cầm, động vật khác trong chăn nuôi(và mọi người dẫn thông tư 02/2016 về việc cấm nuôi, chăn thả gia súc, gia cầm trong chung cư đồng thời chiếu theo định nghĩa ở trên thì chó mèo là gia súc).
3. Tuy nhiên mọi người dẫn luật mà không đọc cho hết luật. Tại điều 66 chương V thì chó, mèo lại nằm ở mục Động vật chăn nuôi khác. Vì vậy không vi phạm thông tư 02
Kèm theo đây là bản chụp Luật chăn nuôi mục V và Phụ lục 01 thông tư 02/2016
Các cụ chém ạ

xeruavang

Xe tải
Ảnh hưởng tới cộng đồng.