[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

haichipid

Xe máy
Nhìn chung là em thích ăn thịt chó , thịt chó giá vẫn cao , cuối tháng quán thịt chó nào cũng full slot . Rực rỡ đến thế là cùng

Quickie

Xe buýt
Ở góc độ ẩm thực thì thịt chó là một món ăn ngon và bổ dưỡng, nếu ai đó nói không ngon thì cũng nên xem lại vị giác hoặc nếu chưa ăn thì ăn thử cho biết để có nhận xét cho chính xác. Cái này em hoàn toàn đồng ý với đa số cụ ở trên.

Nhưng nếu tạm đặt miếng dồi chó xuống một chút để nói về con vật mà mình sẽ xơi thì chó có lẽ là không nên ăn chút nào. Mặc dù chó cũng chỉ là vật nuôi cũng giống như bao con khác như gà vịt trâu bò lúc cần sản xuất thì cho kéo cày, khi khác đem ra làm thịt. Con chó là loài vật rất trung thành với chủ, được cho là một loài hiếm hoi thực sự là bạn của con người. Dù bạn giàu hay nghèo, chó vẫn là con vật trung thành tới lúc nó chết. Nó vẫn trung thành dù chủ có tốt hay xấu với nó, thậm chí chỉ chờ có dịp là xơi luôn cả nó. Khi chủ gặp nguy hiểm chó sẵn sàng hy sinh tính mạng để bảo vệ chủ, có loài vật nào làm được điều đó trên đời này.

Nhiều bác sẽ nói, biết là thế nhưng thịt chó ngon nên cứ phải ăn thôi. Em thì lại không nghĩ vậy, thực ra cũng có nhiều món ngon trên đời ăn thay thế được chứ không nhất thiết miễn chó ngon thì ăn, miễn cái gì ngon là ăn, phở quát, cháo chửi, mỳ mắng mỏ ăn tất miễn là ngon (?), mắng chửi kệ mẹ nó (?)

Nói thực em không quan tâm cái bạn gì người Pháp nói cái gì, bạn ấy ăn cái gì hoặc không ăn cái gì kệ bạn ấy, hay là du lịch việt nam èo uột không phải lỗi tại con chó và dồi chó mà vì chính những người làm du lịch mà thôi. Mình không ăn con vật trung thành mà mình yêu quý thế thôi,

Mong các cụ ăn thịt chó ném đá nhẹ tay :((

robeo1958

Xe điện
Bây giờ báo chí hết việc nó thế. Không phải coi như món ăn hay văn hóa gì gì hết mà 1 trong những món ăn, thế thôi ợ

Suzz

Xe điện
Văn hoá thịt choá chứ ko phải món ăn, e nghĩ thế

Xe Tháo Bánh

Xe container
Chả ai đánh giá con người qua việc ăn Thịt chó được cụ ạ, chả nhẽ thịt các con khác không phải là sát sinh hay sao? e vẫn cứ khoái khẩu thôi :D

vietran

Xe ba gác
Vấn đề là chó nhà cụ chỉ trung thành với cụ chứ điếu trung thành với em.:))
Chuẩn
Nó còn sủa ăng ẳng thậm chí còn cắn mềnh nữa nên mình cắn nó là đủng rồi
K ăn thịt chó mình nuôi, còn chó người khác nuôi thì chén tốt
Nói chung thịt chó rất ngon có điều sợ gút và quá bổ dưỡng nên thi thoảng em mới ăn

vutamhoan

Xe tăng
Vấn đề là chó nhà cụ chỉ trung thành với cụ chứ điếu trung thành với em.:))
Chuẩn.
Và con chó trung thành thế thì khi chết cũng phải cống hiến cho chủ 1 bữa nhậu ra trò chứ :))

Thịt chó phải nói là vô đối, thịt mèo cũng cực ngon nhưng hơi kiểu quí tộc, thịt chó thì chân chất, đơn giản nhưng nồng ấm hợp với nông dân nhà cháu, các cụ cao đạo rồi không ăn cũng chả thành Phật được

Chỉnh sửa cuối:

acc_75

Xe điện
Chuẩn.
Và con chó trung thành thế thì khi chết cũng phải cống hiến cho chủ 1 bữa nhậu ra trò chứ :))

Thịt chó phải nói là vô đối, thịt mèo cũng cực ngon nhưng hơi kiểu quí tộc, thịt chó thì chân chất, đơn giản nhưng nồng ấm hợp với nông dân nhà cháu, các cụ cao đạo rồi không ăn cũng chả thành Phật được
em thích câu trả lời & cái chữ ký của cụ rồi đấy.

Quickie

Xe buýt
Các cụ không ăn thịt chó không có ý kiến gì nhiều vì số ăn thì quá đông =D>
Các cụ ăn thịt chó thì vẫn cứ ăn đều đều, có chăng là tiết giảm đôi chút vì đang vào hạ với lo xa bị gut :-|

Một số cụ trung dung hơn thì cho rằng chó mình nuôi thì không nên ăn mà chỉ ăn chó khác :-?

Các cụ thử nghĩ xem tại sao thằng ăn trộm cái xe máy giá trị lớn hơn nhiều so với con chó nhưng cũng chỉ bị đấm đá vài cái xong cho về đồn, còn thằng trộm chó bị bắt thường xác định là chỉ có nước chết với phương tiện đi trộm là cái xe máy thì bị đem ra hỏa thiêu (?). Cả làng xông vào ai ai cũng căm phẫn. Đó là cái tình cảm rất bình dị dành cho con chó mà họ nuôi đấy ạ.

Tất nhiên không ăn thịt chó cũng chẳng thành Phật được, một thói quen của cả một cộng đồng cũng không dễ gì thay đổi cách nhìn nhận. Có một số bộ tộc như Aztec ở Châu Phi còn ăn cả thịt người, chủ yếu là thịt người già nhưng họ lại cho đó là điều bình thường, lý lẽ cũng rất đơn giản vì già rồi có ích gì cho xã hội và thịt người già thường đậm đà và chắc thịt :D Phần còn lại của thế giới nhìn vào thấy khiếp đảm nhưng người Aztec lại cho rằng đó là văn hóa mấy nghìn năm của họ, bộ tộc của họ còn có lịch sử lâu đời hơn những người còn lại kia mà (tuổi gì?)

Trên đây là một vài thiển ý của em, kính mong các cụ ăn thịt chó ném đá nhẹ tay

Chỉnh sửa cuối:

zonet

Xe tăng
Em mới đọc trên fb của thày ấy, mời các cụ đọc thơ của thày:

THÁI BÁ TÂN
Có ai vào trang blog hay FB của HỘI NHỮNG NGƯỜI PHÁT CUỒN VÌ THỊT CHÓ CHƯA NHỈ? Một hôm ngẫu nhiên lạc vào đấ, nên viết bài này.

409
Đúng một lũ mọi rợ.
Ăn thịt chó, mèo nhà,
Đã không biết xấu hổ,
Còn bắt chước người ta

Thành lập cái được gọi
Là Hội của những người
Phát cuồng vì thịt chó
Và thịt mèo. Trời ơi!

Không thể không kinh ngạc.
Không thể không buồn nôn.
Không thể không công phẫn.
Không thể không thấy buồn.

Trong Hội ấy, nghe nói
Có đàn ông, đàn bà,
Cả thanh niên nam, nữ,
Người nghèo và đại gia.

Đầy đủ các ban bệ.
Đầy đủ các chức danh.
Được biết Hội thịt chó
Đang phát triển rất nhanh.

Ngẫu nhiên do click lệch,
Lạc vào cái Hội này,
Không làm việc được nữa,
Chỉ đờ đẫn ngồi ngây.

Ừ, pháp luật không cấm,
Muốn ăn thì cứ ăn.
Nhưng lẽ nào khi nhậu,
Họ không chút lăn tăn

Rằng chó mèo là bạn,
Bạn tốt trong gia đình,
Chúng từng được ve vuốt
Bởi bàn tay con mình?

Nhà tôi, mấy năm trước,
Con Micky, chó yêu,
Tự nhiên lăn ra chết,
Phải đem đi hỏa thiêu.

Tốn đâu khoảng hai triệu,
Nhưng phải thiêu, là vì
Sợ cái bọn cuồng ấy
Đào lên ăn Micky.

Thế đấy, các bác ạ.
Các thành viên Hội này
Có thể ta vẫn gặp
Trong giao tiếp hàng ngày.

Thậm chí còn trò chuyện.
Bề ngoài họ bình thường.
Viết còm và status
Nhiều lúc cũng dễ thương.

PS
Tôi có một đề nghị,
Riêng tư và nhỏ thôi:
Bác nào ăn thịt chó,
Xin unfriend với tôi.

Một khi không bị cấm,
Các bác thích, cứ ăn.
Nhưng tôi thì sợ lắm,
Đến mức không dám gần.

TuDo2808

Xe điện
Thế này thì em với cụ Thái Bá Tân vô duyên với nhau rồi, dù sao thì thịt chóa vẫn rất ngon.:))

FreshWind

Xe máy
Thầy Thái Bá Tân là dịch giả + giáo viên tiếng anh nổi tiếng Hà Nội đấy cụ ạ :)

zonet

Xe tăng
Em thấy hề nhất đoạn này:

"Nhà tôi, mấy năm trước,
Con Micky, chó yêu,
Tự nhiên lăn ra chết,
Phải đem đi hỏa thiêu.

Tốn đâu khoảng hai triệu,
Nhưng phải thiêu, là vì
Sợ cái bọn cuồng ấy
Đào lên ăn Micky."