[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

MrVuHoang

Xe tải
Có người yêu chó, có người không
Nhưng tất cả đều ghét cứt chó
Và chẳng bao giờ thấy hội yêu chó thảo luận về công tác xả thải của chó
Và dắt chó đi dạo đồng nghĩa với cho đi ỉa bậy
Em nghĩ là cụ đổ oan cho nhiều người nuôi chó đấy ạ. Đa phần xả thải bừa bãi là chó thả rông, thường là chó ta của khu dân cư gần đó. Gọi là người nuôi chó ở đây thường ý là nuôi chó tây hoặc mấy giống quốc khuyển thì ngta chăm chó chứ ko thả rông. Vì thả rông chó nó nhặt ăn linh tinh về lại đi ngoài thì chữa cũng khổ. Và ngta yêu chó sợ mất chó, sợ nguy hiểm cho chó nên ngta hầu hết đều quản lý con chó của họ. Hiếm người nuôi kiểu dắt chó đi vs xong rồi lại dắt về lắm. Hầu như vệ sinh tại nhà các cụ ạ.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Vâng, 2 cụ ở nhà vật lộn kinh người, lúc mở mắt chơi vui tí chứ tầm 2 tháng chỉ giữ lại dc 2 em nuôi tiếp thôi.
Nhà em từng nuôi 1 con chó cái. Thích nhất là lúc bọn chó con mới mở mắt. Sau đó bớt thích vì bọn nó biết phá đồ :D

Maxpow.vn

Xe đạp
Website
maxpow.vn
Nhân tiện, cách đây 3 năm nhà em vẫn măm thịt chó, F1 thì thích chơi với chó, nhà ông bà nuôi con nào là nhớ con đó. Mỗi lần ngồi mâm là bọn nó lại rưng rưng, thế là cả bố và ông chốt stop thịt chó kể cả ko có mặt F1, thế mà cũng dc 3 năm roài :)

MrVuHoang

Xe tải

Cún này em nuôi đuợc 6 tháng, con của Hummer. Chữa khỏi parvo xong lại dính care lên não, không thể cứu được. Giờ em vẫn buồn, có lẽ em không có duyên nuôi chó.

Với các cụ đã từng mất chó vì bệnh hoặc các cụ nào định bắt chó con về nuôi thì em khuyên các cụ là nên chọn thời gian bắt chó về nuôi tránh 2 giai đoạn nguy cơ bệnh virus cao nhất là giai đoạn nóng đỉnh- nóng oi bức mùa hè, và giai đoạn giao mùa xuân-hạ mùa nồm mùa hoa nhãn hoa xoan. 2 giai đoạn này năm nào chó cũng ra đi la liệt các cụ ạ

sparta.leonidas

Xe cút kít
Thực ra giống Rott này hay mấy giống chó to kiểu Becgie, doberman, malinois mấy giống từ 30kg trở lên ấy. Ngày nhỏ tụi nó yếu, trước 9 tháng tuổi tỷ lệ hi sinh rất cao nếu có dịch bệnh truyền nhiễm parvo, care. Em đang nuôi rott và theo số lượng em dự tính thì chó con sinh ra đến khi được 12 tháng tuổi phải rụng mất 50% số lượng với mấy giống chó lớn đặc biệt là Rott và becgie
Bọn to xác cũng hay mắc bệnh về xuơng khớp cụ ạ.

Calich

Xe tải
Xén tai nhìn nó ngầu hơn nhưng em thích để nguyên tai ạ.
Vâng, em cũng thích tự nhiên hơn nhưng lúc chốt mua xong đứa em nó đã xén cả đàn rồi. Mấy giống chó ngoại sức đề kháng hơi kém, ko chăm là dễ bị bệnh lắm.

MrVuHoang

Xe tải
Tầm này nó có mùi thơm đặc trưng cụ nhỉ,cụ nhắc e mới nhớ vụ này
tầm mới mở mắt bọn nó thơm phức kiểu mùi sữa. đúng là giai đoạn yêu nhất của bọn này. Sau lớn thêm thì thánh phá với cắn dép. kaka

sparta.leonidas

Xe cút kít
Vâng, em cũng thích tự nhiên hơn nhưng lúc chốt mua xong đứa em nó đã xén cả đàn rồi. Mấy giống chó ngoại sức đề kháng hơi kém, ko chăm là dễ bị bệnh lắm.
Cứ qua được 2-3 năm mới yên tâm cụ nhé. Cỡ tuổi rưỡi đổ về vẫn là hên xui 50-50.

MrVuHoang

Xe tải
Mấy con miu nuôi vất vả hơn nuôi cún ở vụ cào ghế và vụ vệ sinh. Ở cửa hàng em nuôi 1 con miu mà đúng thật mùi nước đái nó thì kinh khủng hơn gấp ko biết bao nhiêu lần mùi nước đái chó đực luôn. hihi. Mà vẫn nuôi, dùng cát khử mùi của bọn nó đỡ được tý. Nhà mở cửa thì cũng thơm tho. Mà hôm nào đóng kín bật điều hòa thì. hihi. ko dám nghĩ

MrVuHoang

Xe tải
Thì thế ! Giờ em chỉ nuôi giống đực. Chó cái đẻ xong cũng mất phom. Vú dài thõng thượt nhìn chán :D
Bọn cờ hó cũng như người ấy các cụ ạ. Có con đẻ xong đến lúc con cắt sữa chỉ tầm 2 tuần sau là vú nó co lại như chó tơ. Có con thì cứ thả thõng mãi. hihi

MrVuHoang

Xe tải
Cá nhân em đánh giá mấy cụ nuôi mèo là cực yêu động vật. Vì sự "hi sinh" thầm lặng khi nuôi mèo nhiều hơn khi nuôi chó. hihi

sparta.leonidas

Xe cút kít
Bọn cờ hó cũng như người ấy các cụ ạ. Có con đẻ xong đến lúc con cắt sữa chỉ tầm 2 tuần sau là vú nó co lại như chó tơ. Có con thì cứ thả thõng mãi. hihi
Em cạch nuôi chó cái. Cơ bản là giống cái rất rách việc. Người cái cũng rất rách việc cụ ạ =))

MrVuHoang

Xe tải
Ở môi trường đô thị ấy, chứ nuôi ở quê đất rộng người thưa mèo ko được lên ghế lên giường thì em ko nói.