[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Chung cư cũng phải mất tiền mua, nhà đất cũng phải mua (thuộc sở hữu cá nhân). Nhà nước không cấm nuôi chó mèo nhưng BQL lại cấm?! Nuôi chó mèo nó cũng là sở thích giống như hút thuốc lá, uống rượu bia... Nói cấm nghe vô lý bỏ mie. Em thật!
Cũng có chỗ cấm hút thuốc đấy ạ, có sao đâu cụ :D

Da bắt nắng

Xe điện
Nó nuôi gà thì sao nhỉ? Sao không quy định chó/mèo và các vật nuôi gây ảnh hưởng khác.
Gà là gia cầm. Luật cấm rồi ạ. Chỉ có thú cưng (chó mèo) ko phải gia súc, chẳng phải gia cầm nên còn tranh cãi ạ.

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
à ừ, có cấm đâu, nó chỉ cấm chó ra hành lang, ỉa đái vô thang máy, sủa óc ách inh ỏi, thậm chí cắn mẹ nó người vv và vv, chứ nếu chủ nhà nuôi chó lịch như nuôi cá vàng thì éo ai ý kiến ý cò gì=))
phần sau là cụ thêm vào à, trong thông báo của BQL em chỉ thấy là không cho phép nuôi chó mèo không có ngoại lệ. Đoạn sau thiếu chắc do lỗi đánh máy.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Gà là gia cầm. Luật cấm rồi ạ. Chỉ có thú cưng (chó mèo) ko phải gia súc, chẳng phải gia cầm nên còn tranh cãi ạ.
Thế hoạ mi có là gia cầm ko cụ?
Gia là nhà, súc là con vật, gia súc là con vật nuôi trong nhà bất kể mục đích trông nhà làm cảnh hay bắt chuột.
Cụ tham khảo :
Theo Mẫu nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư được Bộ Xây dựng ban hành kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD, một trong các hành vi bị nghiêm cấm khi sống ở chung cư là chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư.
Trong khi đó, Luật Chăn nuôi 2018 định nghĩa gia súc là loại động vật có vú, có 04 chân được con người thuần hóa và chăn nuôi; Gia cầm là các loài động vật có 02 chân, có lông vũ, thuộc nhóm động vật có cánh được con người thuần hóa và chăn nuôi.
Theo định nghĩa nêu trên, chó, mèo cũng được coi là những loài gia súc, thay vì chỉ gồm những vật nuôi để lấy sức kéo, lấy thịt… theo quan điểm truyền thống như: trâu, bò, dê, cừu…

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư cũng phải mất tiền mua, nhà đất cũng phải mua (thuộc sở hữu cá nhân). Nhà nước không cấm nuôi chó mèo nhưng BQL lại cấm?! Nuôi chó mèo nó cũng là sở thích giống như hút thuốc lá, uống rượu bia... Nói cấm nghe vô lý bỏ mie. Em thật!
Trước khi cấm lấy ý kiến Ban quản trị, cư dân bằng biểu quyết. Hơn 81% đồng ý thì cấm là hợp tình, hơp lý rồi còn thắc mắc gì???

NNS

Xe ngựa
phần sau là cụ thêm vào à, trong thông báo của BQL em chỉ thấy là không cho phép nuôi chó mèo không có ngoại lệ. Đoạn sau thiếu chắc do lỗi đánh máy.
đó là em nói chung, chả cứ gì chung cư với ngõ phố.
cc cấm càng tiện vì nó là nơi ở chung của 1 số người, họ đề ra ban quản trị, quản lí tòa nhà, có quyền biểu quyết để ra quy định, nội quy chung, 1 kiểu hương ước thành phố, nó đc đa số ok là éo nuôi thì cấm tốt, thằng nào quá thích nuôi thì ra ngoài mà ở:))
mịe, cái tính chỉ biết mình kệ mẹ thiên hạ của dân mình nó nặng lắm, mới tiến bộ mở mang đc vài chục năm nay, chưa xóa đi đc là bao. Pháp luật thì lỏng lẻo, nắm thằng có tóc thả thằng trọc đầu nên càng nhờn.... nên cấm mẹ nó nuôi chó trong cc là đúng, éo phải bàn nhiều nhân quyền nhân cước. nhà riêng nuôi mà thả rông ra đường ko rọ m.õm, ko người dắt cũng alê đập chết, éo nói nhiều

fanmu1234

Xe container
Hy vọng chó cụ thớt không vậy, tuy nhiên em cũng muốn kiếm bả chó lắm. Chỗ TRường học của con em, có cái vỉa hè đẹp mà chó ra bậy nhiều quá, sáng ra trẻ con ko chú ý là đạp mìn ngay, tội mấy đứa nhỏ khóc khóc mếu mếu đòi về thau giày. Thiếu ý thức kinh khủng.
Cụ tìm được chỗ mua bả, share địa chỉ cho em với nhé =))=))=))

Da bắt nắng

Xe điện
Thế hoạ mi có là gia cầm ko cụ?
Gia là nhà, súc là con vật, gia súc là con vật nuôi trong nhà bất kể mục đích trông nhà làm cảnh hay bắt chuột.
Cụ tham khảo :
Theo Mẫu nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư được Bộ Xây dựng ban hành kèm theo Thông tư 02/2016/TT-BXD, một trong các hành vi bị nghiêm cấm khi sống ở chung cư là chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư.
Trong khi đó, Luật Chăn nuôi 2018 định nghĩa gia súc là loại động vật có vú, có 04 chân được con người thuần hóa và chăn nuôi; Gia cầm là các loài động vật có 02 chân, có lông vũ, thuộc nhóm động vật có cánh được con người thuần hóa và chăn nuôi.
Theo định nghĩa nêu trên, chó, mèo cũng được coi là những loài gia súc, thay vì chỉ gồm những vật nuôi để lấy sức kéo, lấy thịt… theo quan điểm truyền thống như: trâu, bò, dê, cừu…
Cảm ơn cụ rất nhiều vì đã chia sẻ. Đúng là Em chưa cập nhật luật chăn nuôi 2018. Trước đây cãi nhau ỏm tỏi vì chuyện chó mèo có phải gia súc (trâu, bò, lợn, dê...)? Nếu đã có định nghĩa như trên thì rõ ràng rồi ạ!

NNS

Xe ngựa
cụ chủ còn mấy cục đó ship em, giá cao=))

babeo

Xe điện
Đây là một trong nhiều lí do nhà cháu ko bao giờ chọn chung cư, ở nhà mình mà phải theo quy định của người khác:P

Da bắt nắng

Xe điện
Đây là một trong nhiều lí do nhà cháu ko bao giờ chọn chung cư, ở nhà mình mà phải theo quy định của người khác:P
Cụ suy nghĩ hơi tiêu cực ạ. Cụ ở đâu thì cũng phải tôn trọng pháp luật. Vì CC có nhiều cái chung hơn nên kèm theo nhiều qui định để đảm bảo quyền lợi của các chủ sở hữu. Khi luật pháp hoàn thiện hơn và các cư dân ý thức hơn thì ở CC cũng rất OK ạ :)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Mình lại thích chung cư ở cái quy định đó đấy cụ ạ.
Ở nhà đất thì đúng là nhiều nơi loạn, hàng xóm hát karaoke bừa phứa, nhậu nhẹt, xe đỗ vứt lung tung, chó mèo ị bậy,..... xây dựng ảnh hưởng đến xung quanh.
Chung cư nó quy định mới là văn minh, những ai sống có nề nếp thì hợp.

Mycar222

Xe điện
hợp tình hợp lý thiểu, cấm là chuẩn

vangiang76

Xe buýt
Cụ vào mấy cửa hàng vàng bạc xin họ cho cả cục bằng ngón tay, cụ cầm tay trần xong liếm ngón tay là cụ ăn chuối sau 5 phút.
Cụ tìm được chỗ mua bả, share địa chỉ cho em với nhé =))=))=))
cụ chủ còn mấy cục đó ship em, giá cao=))
Cụ ngắmgiăng chỉ cho rồi đấy.nhưng các cụ cẩn thận nhá nhiều vụ bả chó bị đập chết rồi đấy:D

tranminhhoa

Xe tăng
Mong rằng cái này không bị nhân rộng ra các chung cư khác. Nuôi con mèo quanh năm ở trong nhà thì ảnh hưởng đến ai mà cấm.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Mình lại thích chung cư ở cái quy định đó đấy cụ ạ.
Ở nhà đất thì đúng là nhiều nơi loạn, hàng xóm hát karaoke bừa phứa, nhậu nhẹt, xe đỗ vứt lung tung, chó mèo ị bậy,..... xây dựng ảnh hưởng đến xung quanh.
Chung cư nó quy định mới là văn minh, những ai sống có nề nếp thì hợp.
Trong các khu biệt thự có cổng riêng có bảo vệ cũng vậy. Cơ bản mà nói thì khi mình càng tự do bừa phứa bao nhiêu thì càng làm ảnh hưởng đến cuộc sống càng làm phiền người khác bấy nhiêu. Tức là càng kém văn minh bấy nhiêu. Xứ giẫy chết rất tự do, nhưng nghiêm cấm những hành vi ảnh hưởng đến tự do đến cuộc sống của người khác. Việc cấm đoán đấy ko phải là tước đi quyền tự do con người, mà đó gọi là văn minh.

Lacet_ti

Xe container
Vấn đề là nhà riêng là nhà riêng.
Còn CC thì ra hành lang, xuống thang máy lại đếu phải nhà riêng nữa rồi.
Thảo nào con gấu nhà em nó ghét cay cái CC :)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Mong rằng cái này không bị nhân rộng ra các chung cư khác. Nuôi con mèo quanh năm ở trong nhà thì ảnh hưởng đến ai mà cấm.
Cụ ơi thực ra đã bị cấm trên toàn quốc từ lâu rồi. Có điều ở các tòa chung cư khác nhau, BQL chưa làm rõ trong nội quy và chế tài xử lý khác nhau chưa nghiêm mà thôi.