[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

SoDepCatTuong

Xe điện
Em thấy trên báo Thanh niên có đoạn trả lời thế này:
" Tuy nhiên, nếu người bị thiệt hại hoàn toàn có lỗi trong việc làm súc vật gây thiệt hại cho mình (như: chọc ghẹo thú nuôi, hay ăn trộm lẻn vào nhà và bị chó cắn) thì chủ sở hữu không phải bồi thường. Hay người thứ ba và chủ sở hữu cùng có lỗi thì phải cùng nhau bồi thường thiệt hại. "
https://thanhnien.vn/doi-song/nguoi-nuoi-cho-co-the-di-tu-680929.html
Trôm mà vô nhà em mà gặp Becgie em nuôi thì chắc chắn nó không cắn bàn tay đâu :D
E nuôi đàn cho lai, chắc bé hơn con của cụ, nhưng trộm vào nhà em nếu có thoát kịp/chủ nhà là em ngăn kịp thì cũng khâu cơ số mũi! Chó nhà em chỉ hiền,lành, ngoan với gđ chủ nhà; ko sủa nhưng nhìn khách đến chơi chằm chằm; nhưng với trộm thì em ko chắc, to khoẻ đến đâu chỉ 1 con chồm là bay ngửa và tiếp đất, việc tiếp theo là ...

ubisapro

Xe trâu
E chó này ko đọc báo mấy vụ gần đây rồi, phải chào và mời a trộm vào nhà nhá. Đúng là ... ngu như chó :))

hòn dấu

Xe buýt
Tư vấn như này đc k: chủ chó có cắm biển báo nguy hiểm k? K có ah, tội này trách nhiệm hình sự nhé, để thú gây nguy hiểm người. Có đăng ký với tổ dân phố k? Có báo cáo xxx và phường nuôi chó diữ chưa?...
Tiền hỗ trợ trông chó của 3 chiến sỹ thay phiên nhau ở xxx phường là 3 củ/ ngày, ăn uống cho chó và người tạm tính1 củ/ ngày, thuê xe chuyên dụng chở chó về đồn công cụ hỗ trợ trông chó 5 củ. Dọn vệ sinh 0,5 củ/ ngày...

Vậy chủ chó định như nào để bọn e giúp a là chính

Nguồn không phải chuyện của em, em chỉ hỏi xử lý như thế nào ?
..................
Chuyện là thằng đồng nghiệp mới kể em nghe. Đêm qua nhà nó có trộm nhập nha. Sau khi chích điện 3 con chó cỏ nó tiến đến chuồng con Ngao nặng khoản 60kg ( em chả biết chính xác Ngao gì nhưng nó nói màu trắng, chắc ko phải Tây Tạng) .

Nó chích con Ngao rồi nó thò tay vào chụp thì con chó táp nó rớt nguyên bàn tay ra luôn.Nhà có Cam quay lại hết. Gia đình phải chở nó đi cấp cứu may bàn tay lại hết 15 triệu. Cả đêm nó ko ngủ được vì nhà nó phải lên BV. Nó lên Phường lấy lời khai
.

Chó đó đã có giấy chứng nhận huấn luyện rồi, chích ngừa đầy đủ. Con chó đang bị tạm giam. Thằng trộm đang nằm viện được dân phòng chăm sóc.

.....

Trường hợp trên mới bị đứt lìa tay ... nếu bị cắn đứt lòi họng và tử thì sao? Liệu gia đình bị trộm có chịu trách nhiệm gì đối với bọn chó má kia không?

Nếu gia đình bị trộm có cái bảng cảnh báo chó dữ và luôn có ánh sáng rọi vào thì có vô tội không?

Chó có xếp vào nguồn nguy hiểm cao độ ==> người chủ nuôi chó không đảm bảo an toàn gây ra tai nạn cho thằng ăn trộm => Chủ con chó bị buộc tội ???
Chủ nhà chẳng sao cả

longnguyenhvn

Xe buýt
Vâng, cảm ơn cụ đã nhắc nhở. Em sẽ cố gắng đối xử với nó (tên trộm) tốt hơn 1 chút nữa :)

Không biết mình cứu nó, nó có nhân tiện gán thêm cho mình một vài tội danh nữa hoặc lỡ may nó dính Aids mà mình không cẩn thận là nhọ.

Cụ biết con người gặp nguy hiểm, có thể cứu mà ko cứu là cụ tiêu đey

Còn trộm hay ko có cqnn phán xét, đừng vội, đừng bỏ mặc

Trường hợp có tính chất dã man thì nặng nợ luôn

vừ a lưới

Xe hơi
Em dự là sắp có giấy phép hành nghề nuôi "chó" ợ...

xe oto rùa

Xe điện
Nếu là em thì em kệ mẹ thằng chộm gọi xxx vào tự giải quyết nhau , còn nếu bắt chó lên phường hay quận mà chưa xử làm chết chó là em kiện xxx

LeTai1979

Xe cút kít
Trường hợp nếu chó cắn chết trộm của cụ em ko dám chém.
Nhưng chó cắn đứt tay trộm (có cam ghi lại), em cứ đúng quy trình, báo xxx xuống làm biên bản rồi giao cho họ xử lý, em sẽ ko đưa thằng trộm đi viện.
Không đưa đi cc nó mất máu cấp xong tèo thì còn nhục nữa Cụ ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy lạ sao Cụ chưa bị xì lốp nhỉ. :D Lầm Grandis 2005
Haha e ko chửi bới ko ********* ko bàn chuyện chính trị. Lý do gì xì lốp em hả mợ? Min mót họ làm việc dựa trên bằng chứng, ko thể làm việc võ đoán theo cảm xúc kiểu tuổi teen đc :D

dungnv10

Xe tăng
Vụ này to rồi, gia đình thằng trộm kia sẽ kiện.... con chó vì tội hành hung, thương tật 35%, các anh xxx sẽ xin lệnh bắt con chó, khi dc cho thêm $$$ sẽ chính thức khởi tố vụ án, con chó sẽ bị các anh xxx nhốt phòng biệt lập, ko cho chủ nhà thăm hỏi luôn, viết tường trình sự việc....abcd.... toà xử 5 năm tù giam. Ngon rồi!!!

Virus Love

Xe buýt
Cụ nhậu thịt cầy sẽ gặp những con chó sủa ẳng ẳng từ xa không dám lại gần
có những con chó lại loanh quanh dưới gầm bàn tìm xương đấy là lại cho Má ăn thịt đồng loại
Con chó mà cụ thớt kể em khẳng định là loại chó má ăn thịt đồng loại

money_talk

Xe tăng
Trích dẫn luật: Điều 601 BLDS

“1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật.

2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:
a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;
b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại. Khi chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.”

giờ tìm xem văn bản nào quy định Chó là Nguồn Nguy Hiểm Cao Độ
Con vợ tạm dc coi là nguồn nguy hiểm.
Phi công đang tạm chiếm hữu cao hứng rủ nhau đi nhà nghỉ vô tình gây cháy nổ.
Chủ nhà nghỉ bắt đền vì thiệt hại quá lớn.
Con vợ ko đủ khả năng tự giải quyết nhưng có tài sản chung với thằng chồng.
Vậy thằng chồng có fai chịu trách nhiệm chung đền bù thiệt hại vì hành vi của con vợ ko?

S.P

Xe tăng
Em vào hóng, vườn nhà em cũng nuôi 1 con Pit 1 con Phú Quốc, xem vụ này ra sao. Ko hiểu sao con Pit to thế mà toàn bị con Phú Quốc cắn cho chạy rẽ đất.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Cứ yêu cầu thực nghiệm lại hiện trường cái đã! Mọi thứ xét sau!

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe thấy bảo nhiều con chó vẫn chỉ xin rút kinh nghiệm, chắc con chó này của bạn cụ tối đa cũng chỉ rút kinh nghiệm thôi ạ :D
Kỷ luật bằng hình thức khiển trách bắt quay mặt vào tường phạt ba phút!

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Chó được huấn luyện mà vẫn cắn -> huấn luyện lởm -> bằng cấp giả -> chủ nhà sử dụng bằng giả?

(nếu mang cái tay nấu giả cầy thì còn bị thêm tội: tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có) :D