[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Lão Bản

Xe tải
Chó tự vệ mà các cụ. Theo #1 thì 2 con cờ hó đồng nghiệp đã tạch, còn bản thân đương sự đã bị chích điện thọt cả d ái. Nguy cơ mất mạng đã đến mức khẩn cấp thế thì phải tự vệ chớ. Còn lúc tự vệ thì có gì dùng nấy, mình có răng mình khợp thì mình dùng thôi :D

TieuFu

Xe container
Nguồn không phải chuyện của em, em chỉ hỏi xử lý như thế nào ?
..................
Chuyện là thằng đồng nghiệp mới kể em nghe. Đêm qua nhà nó có trộm nhập nha. Sau khi chích điện 3 con chó cỏ nó tiến đến chuồng con Ngao nặng khoản 60kg ( em chả biết chính xác Ngao gì nhưng nó nói màu trắng, chắc ko phải Tây Tạng) .

Nó chích con Ngao rồi nó thò tay vào chụp thì con chó táp nó rớt nguyên bàn tay ra luôn.Nhà có Cam quay lại hết. Gia đình phải chở nó đi cấp cứu may bàn tay lại hết 15 triệu. Cả đêm nó ko ngủ được vì nhà nó phải lên BV. Nó lên Phường lấy lời khai
.

Chó đó đã có giấy chứng nhận huấn luyện rồi, chích ngừa đầy đủ. Con chó đang bị tạm giam. Thằng trộm đang nằm viện được dân phòng chăm sóc.

.....

Trường hợp trên mới bị đứt lìa tay ... nếu bị cắn đứt lòi họng và tử thì sao? Liệu gia đình bị trộm có chịu trách nhiệm gì đối với bọn chó má kia không?

Nếu gia đình bị trộm có cái bảng cảnh báo chó dữ và luôn có ánh sáng rọi vào thì có vô tội không?

Chó có xếp vào nguồn nguy hiểm cao độ ==> người chủ nuôi chó không đảm bảo an toàn gây ra tai nạn cho thằng ăn trộm => Chủ con chó bị buộc tội ???
Qua dễ, cụ bẩm quan là nó trộm chó !

mazda3_pro

Xe lăn
dù có là thú dữ hay không đi nữa thì trộm vào nhà bị chó cắn chết thì chủ nhà không bị tội vì đã nhốt chó đúng qui định của pháp luật.

Giống như ông trèo vào chuồng cọp ở sở thú thì có bị cắn chết cũng ráng mà chịu đi =))
Nó trèo vào chơi cũng lo mà chịu huống hồ nó trèo vào để ... ăn trộm con cọp >:)

mazda3_pro

Xe lăn

lovecarhpqn

Xe điện
Nguồn không phải chuyện của em, em chỉ hỏi xử lý như thế nào ?
..................
Chuyện là thằng đồng nghiệp mới kể em nghe. Đêm qua nhà nó có trộm nhập nha. Sau khi chích điện 3 con chó cỏ nó tiến đến chuồng con Ngao nặng khoản 60kg ( em chả biết chính xác Ngao gì nhưng nó nói màu trắng, chắc ko phải Tây Tạng) .

Nó chích con Ngao rồi nó thò tay vào chụp thì con chó táp nó rớt nguyên bàn tay ra luôn.Nhà có Cam quay lại hết. Gia đình phải chở nó đi cấp cứu may bàn tay lại hết 15 triệu. Cả đêm nó ko ngủ được vì nhà nó phải lên BV. Nó lên Phường lấy lời khai
.

Chó đó đã có giấy chứng nhận huấn luyện rồi, chích ngừa đầy đủ. Con chó đang bị tạm giam. Thằng trộm đang nằm viện được dân phòng chăm sóc.

.....

Trường hợp trên mới bị đứt lìa tay ... nếu bị cắn đứt lòi họng và tử thì sao? Liệu gia đình bị trộm có chịu trách nhiệm gì đối với bọn chó má kia không?

Nếu gia đình bị trộm có cái bảng cảnh báo chó dữ và luôn có ánh sáng rọi vào thì có vô tội không?

Chó có xếp vào nguồn nguy hiểm cao độ ==> người chủ nuôi chó không đảm bảo an toàn gây ra tai nạn cho thằng ăn trộm => Chủ con chó bị buộc tội ???
Con chó nó phòng vệ chính đáng mà, làm trộm sướng thật

xaunhatxahoi

Xe điện
Thế này thì bọn chó lại có cái để chén thôi

Tlbmm

[Tịch thu bằng lái]
Xem ra bọn trộm có nhiều đồng minh bảo vệ ghớm nhỉ

safenoodles

Xe cút kít
Khổ thân con chó! :(

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đưa vđ chung chung khó giải thích

Nếu có chủ nhà, chủ nhà biết, chủ nhà có khả năng ngăn cản nhưng bỏ mặc thì có tội

Chủng loại chó nuôi biết rõ là nguy hiểm mà ko có biện pháp phòng ngừa hay xích nhốt hoặc có biện pháp mà biết rõ là ko đủ an toàn như từng đứt xích, tung cửa thì chủ nuôi có tội khi gây thương tật ngiêm trọng cho người khác

Khó cm trộm cắp, nhiều kẻ trộm ban ngày nó cm đi tìm chim cūng chịu

Nếu chó hay vật nuôi bị tấn công trc hay chủ bị tấn công trc thì theo luật phòng vệ chính đáng, quá một phát thì tội một tẹo

Nhát cắn là duy nhất khác với nhiều nhát cắn, vị trí, khi giám định pháp y xác định nguyên nhân mới chính xác

Ko có chủ nhà, chủ nhà ko có khả năng bao gồm hành vi, nhận thức, sức khoẻ, độ tuổi, giác quan thì ko thành tội

Sự vc sảy ra nghiêm trọng họ phải dựng hiện trường, lấy lời khai là thế

Vụ trong Bd chó cắn trẻ con trộm mủ cao su, nguyên tắc nuôi phải đảm bảo cho con người, quyền con người luôn cao hơn con bị rọ mõm, dù người đó là chưa tốt, sai sē có luật sử chứ ko phải cún sử

Nói chung trường hợp như ông thớt nêu thì hoàn toàn ko có lỗi, tuy nhiên chú ý hơn

Cò tại mēo vào khu đất riêng cūng tùy bang, phái cm là người đó "đột nhập", chủ nhà đã có biện pháp ngăn chặn, cảnh báo, cảnh cáo, người đn đang không thực thi nhiệm vụ

Nói chung là tính mạng con người ở đâu cūng đc luật bv hơn, ko phải muốn bây nhau mà đc

anhtho

Xe ngựa
Con chó Ngao này chắc giống Nhật. Xưa em nghe kể cứ ăn trộm là quân Nhật chặt tay !.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko nắm luật thì trẻ con nó dọa cụ cūng sợ

Cụ nắm luật thì chẳ ai "kiếm ăn" đc của cccm

Luật hiện hành là phổ thông, tiếp cận đgiản, ngôn từ đủ hiểu

Còn bận quá thì thuê lsư, giới hạn nhận thức thì có giám hộ

Nhiều ông luật lxe ko qua thì cūng chịu, chẳng ai kiếm đc thằng nắm luật

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là gọi cứu thương trước, sau đó gọi tiếp công an. Nếu cứu thương không đến kịp thì đó là việc của cứu thương. Giống như gặp cướp ngân hàng thì cũng nên ngồi im rồi sau khi nó cướp xong thì báo công an thôi ợ.

Sau khi gọi điện báo tin là đã hoàn thành trách nhiệm của công dân.

Cứu trộm hay bắt cướp ứ phải là việc của công dân.
Cụ biết con người gặp nguy hiểm, có thể cứu mà ko cứu là cụ tiêu đey

Còn trộm hay ko có cqnn phán xét, đừng vội, đừng bỏ mặc

Trường hợp có tính chất dã man thì nặng nợ luôn

polizia

Xe container
Vụ này nếu thật thì chả sao cả, thiếu gì cách gỡ tội để mình thoát.
Thứ nhất đã làm thằng ăn trộm thì kinh tế ko có khá giả, đồng thời hiểu biết pháp luật kém, nó có dám kiện mình khối.
Thứ hai kể cả nó kiện mình thì mình nói luôn ai làm người ấy chịu, con chó nó cắn thì truy tố con chó. Nếu bảo là chủ liên đới thì chối tôi có quen con chó đó đâu, chả có giấy tờ gì chứng minh mình là chủ con chó vì ở Vn có ai nuôi cho mà đi đăng ký kê khai đâu.

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
Chó này huấn luyện sai rồi :)) phải cúi chào ông Trộm chứ :D
Phải bắt ngay thằng huấn luyện chó vì huấn luyện sai qui trình. Theo qui định của xứ vệ thì gặp trộm phải xin lỗi pha trà mời rồi tiễn khách. Huấn luyện viên không tuân thủ qui trình gây hậu quả nghiêm trọng phải bị xét xử tội cố ý làm trái gây hậu quả nghiêm trọng!