[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

745Lii

Xe điện
Lạy các bố xem clip cứ ra món, còn đâu là văn hóa.........ẩm thực, em nhìn qua là biết con này ăn không ngon đâu, đừng thèm thuồng nữa!
“Hai nghệ hai bên, khuyển trên hoả dưới” phỏng cụ? =))

Oteconde

Xe buýt
Em xin lỗi tất cả những người đã từng nuôi và chăm sóc chó mà nói rằng "...chó nhà hiền lắm.." " ...chó nhà tôi ngoan lắm..." là những phát ngôn ngu ngốc. Nếu người chưa nuôi hoặc chăm sóc chó phát biểu như vậy thì không phê phán gì bởi đơn giản họ chưa biết hoặc tưởng như thế.
Chó mãi mãi là 1 con vật dù nó rất thân thiện với con người và biết cách biểu cảm đặc biệt thú vị. Tuy nhiên nó có tính hung hăng và máu nóng gần được như loài gấu. Khi nó hăng lên thì nó không bị phân tán bởi yếu tố bên ngoài và không có cảm giác đau, giật mình tức thời khi bị tác động lực, nó có thể bị đánh chết, đâm chết, cắn chết mà vẫn không nhả con mồi khi cơn hăng của nó lên đỉnh điểm.
Bảo sao người đời có câu "hăng máu chó".
Chỉ có những con chó được huấn luyện công phu ngay từ nhỏ như chó nghiệp vụ thì mới có thể kiểm soát được phần nhiều thú tính này chứ cũng chưa kiểm soát được toàn bộ.
Phát biểu "chó hiền" là ngu ngốc và chả biết gì sất
Em cũng nuôi chó, và từng nuôi Pitbull (tầm 10 con Pit trưởng thành qua tay em - Nuôi từ bé có, lớn lên mới mua về nuôi cũng có).
Em nhận xét thế này:
- Nếu xét về mặt tình cảm với chủ, quấn chủ, hiền và trung thành với chủ: thì Pitbull thuộc nhóm đầu trong các giống chó hiền lành. (ở đây tính dạng nuôi gia đình, không cần huấn luyện gì nhé)... Cả 10 con em nuôi (có con tăng động, có con tình cảm, có con hiền lành nhé) trong trường hợp bình thường thì chưa con nào bật chủ cả, đều nghe lời, rất ngoan.
- Tuy nhiên cái này mới là vấn đề, Pitbull là dòng chó có khả năng gây tổn thương đến cá thể khác khá là cao, và cũng dễ bị nổi máu điên, hưng phấn quá mức, lao vào cuộc chiến cắn nhau, rất khó tách ra, nếu ko phải là chủ và ko quen.
- Chúng ta cần phải đề phòng các trường hợp này. 3 thời điểm dễ nổi nóng dễ cắn nhau, không của riêng Pitbull mà của các loài động vật: Khi ngủ, khi ăn, khi động dục. (ví dụ đừng vứt 1 cục xương giữa 2 con chó, nó sẽ cắn nhau để tranh cục xương. Khi động dục - có mùi máu tanh, thì Pitbull cũng có thể phát sinh máu điên. Khi có mùi quen thuộc, mùi đồ chơi quen thuộc có thể phát sinh máu điên...).
- Pitbull cũng ko cắn nhau đến chết đâu ạ, trừ trường hợp chênh lệch hạng cân thì không nói, Pitbull sẽ buông khi đối thủ không còn khả năng chiến đấu hoặc là nằm bất động, hoặc mệt quá cũng tự buông cụ ạ. (vì có lần em đi vắng, 2 chú Pitbull nhà em phang nhau, nhưng sau đó tầm 2 tiếng mệt quá và tự buông, tất nhiên cả 2 mình đầy thương tích)
=> Hạn chế các nguy cơ Pitbull cắn nhau hoặc cắn người, đặc biệt là trẻ em, người lạ: bằng cách kiểm soát qua xích, chuồng cũi chắc chắn. Nhà em có trẻ em nhưng em ko cho chơi đồ chơi gần Pitbull, hạn chế trẻ giao tiếp với Pitbull trưởng thành. Mặc dù xem phim tây thì rất hay cho Pitbull chơi với trẻ em.
Hiện tại em có nuôi 1 con, và KHÔNG THẢ RÔNG, chỉ thả ra và dắt dây xích kèm theo để kiểm soát.

Người hay chó là như nhau về thú tính cụ nhé, khi điên lên thì ko kiểm soát được đâu ạ.

Ngoài ra, trong cuộc sống của chúng ta đầy rẫy rủi ro, nhưng không có nghĩa rủi ro xảy ra ta đều cấm, phải không ạ?
- Tai nạn giao thông vẫn xảy ra hàng ngày, ta nêu biện pháp phòng tránh chứ không cấm phương tiện giao thông...
- Tai nạn đuối nước vẫn hay xảy ra: ta cũng ko cấm người dân bơi lội, không cấm đại gia xây dựng ao cá Koi...
- Tai nạn khi bị động vật cắn cũng không ít: Nhưng ta cũng không nên cấm nuôi động vật.
Vấn đề của chúng ta là kiểm soát từng vấn đề... Ví dụ với động vật thả rông, thì ta tuyển các bạn nghiện hút, trộm chó có xe Exiter, cấp giấy phép cho các bạn ấy đi thu gom, cứ bắt được 1 con chó thả rông thì được thưởng 100k chẳng hạn hoặc tự chủ động quyền xử lý đối với con chó. Tự khác người dân có ý thức nuôi nhốt, buộc xích cho chó ngay...

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
...
Người hay chó là như nhau về thú tính cụ nhé, khi điên lên thì ko kiểm soát được đâu ạ.
Ko nên so sánh như này cụ ạ. Thú tính của con người đã có Luật chế tài, còn thú tính của chó thì chỉ có vào nồi, và chủ chó phải chịu chế tài thay chó.
Em cũng cho rằng cụ ko nên nuôi Pitbull, giống chó đã bị cấm ở nhiều nước văn minh. Bản chất giống này đc lai tạo ra để phục vụ chọi chó, chứ ko phải làm cảnh.

cusao

Xe lăn
Em cũng nuôi chó, và từng nuôi Pitbull (tầm 10 con Pit trưởng thành qua tay em - Nuôi từ bé có, lớn lên mới mua về nuôi cũng có).
Em nhận xét thế này:
- Nếu xét về mặt tình cảm với chủ, quấn chủ, hiền và trung thành với chủ: thì Pitbull thuộc nhóm đầu trong các giống chó hiền lành. (ở đây tính dạng nuôi gia đình, không cần huấn luyện gì nhé)... Cả 10 con em nuôi (có con tăng động, có con tình cảm, có con hiền lành nhé) trong trường hợp bình thường thì chưa con nào bật chủ cả, đều nghe lời, rất ngoan.
- Tuy nhiên cái này mới là vấn đề, Pitbull là dòng chó có khả năng gây tổn thương đến cá thể khác khá là cao, và cũng dễ bị nổi máu điên, hưng phấn quá mức, lao vào cuộc chiến cắn nhau, rất khó tách ra, nếu ko phải là chủ và ko quen.
- Chúng ta cần phải đề phòng các trường hợp này. 3 thời điểm dễ nổi nóng dễ cắn nhau, không của riêng Pitbull mà của các loài động vật: Khi ngủ, khi ăn, khi động dục. (ví dụ đừng vứt 1 cục xương giữa 2 con chó, nó sẽ cắn nhau để tranh cục xương. Khi động dục - có mùi máu tanh, thì Pitbull cũng có thể phát sinh máu điên. Khi có mùi quen thuộc, mùi đồ chơi quen thuộc có thể phát sinh máu điên...).
- Pitbull cũng ko cắn nhau đến chết đâu ạ, trừ trường hợp chênh lệch hạng cân thì không nói, Pitbull sẽ buông khi đối thủ không còn khả năng chiến đấu hoặc là nằm bất động, hoặc mệt quá cũng tự buông cụ ạ. (vì có lần em đi vắng, 2 chú Pitbull nhà em phang nhau, nhưng sau đó tầm 2 tiếng mệt quá và tự buông, tất nhiên cả 2 mình đầy thương tích)
=> Hạn chế các nguy cơ Pitbull cắn nhau hoặc cắn người, đặc biệt là trẻ em, người lạ: bằng cách kiểm soát qua xích, chuồng cũi chắc chắn. Nhà em có trẻ em nhưng em ko cho chơi đồ chơi gần Pitbull, hạn chế trẻ giao tiếp với Pitbull trưởng thành. Mặc dù xem phim tây thì rất hay cho Pitbull chơi với trẻ em.
Hiện tại em có nuôi 1 con, và KHÔNG THẢ RÔNG, chỉ thả ra và dắt dây xích kèm theo để kiểm soát.

Bác chăm sóc và hiểu chó nuôi của mình thế cũng là an toàn cho cộng đồng đấy. Tiếc là không phải ai cũng vậy.
Tuy nhiên, em vẫn thấy có sự khác biệt rất lớn giữa cơn hăng của 1 người bình thường và cơn hăng của 1 con chó bình thường. Vì thế, không bao giờ em thiếu cảnh giác với con chó em nuôi khi có khách vào nhà hoặc khi vào nhà ai có nuôi chó.

Oteconde

Xe buýt
Ko nên so sánh như này cụ ạ. Thú tính của con người đã có Luật chế tài, còn thú tính của chó thì chỉ có vào nồi, và chủ chó phải chịu chế tài thay chó.
Em cũng cho rằng cụ ko nên nuôi Pitbull, giống chó đã bị cấm ở nhiều nước văn minh. Bản chất giống này đc lai tạo ra để phục vụ chọi chó, chứ ko phải làm cảnh.
Em đồng ý với cụ, ý em là kiểm soát trước khi Chó nó điên lên, chứ đợi nó điên lên thì không kiểm soát đc đâu :D.
Người thì có luật, nhưng luật cũng chỉ là giải quyết chính là sau khi gây tổn hại. Chứ nói chung cơn điên nó phát lên khả năng gây hại cho người khác là rất cao. (các vụ đánh ghen, tranh chấp tài sản... dẫn đến giết người cũng ko ít mà cụ).

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Em đồng ý với cụ, ý em là kiểm soát trước khi Chó nó điên lên, chứ đợi nó điên lên thì không kiểm soát đc đâu :D.
Người thì có luật, nhưng luật cũng chỉ là giải quyết chính là sau khi gây tổn hại. Chứ nói chung cơn điên nó phát lên khả năng gây hại cho người khác là rất cao. (các vụ đánh ghen, tranh chấp tài sản... dẫn đến giết người cũng ko ít mà cụ).
Thực tế khi lý thuyết thì ai cũng hay, ai cũng hiểu, ai cũng giỏi... nhưng thực tế có khi khác.
Khu Trung Hòa Nhân Chính: Pitbull và 1 thằng U55 đi Future xanh dắt đi khắp nơi, không rọ mõm, ĐM nó, cay mà không làm gì được.

nguyen_kia

Xe điện
Dã man, ko có người lớn thì thằng bé ... Sao con này nó ghê thế, truy tới cùng.

Batman

Xe điện
E thì nghĩ chủ nuôi con này còn ngu hơn chó, ai đời đi nuôi con chó mà nó cắn cả con mình, người nhà mình mà vẫn chăm cho nó ăn, thế chẳng phải ngu hơn chó, roof đến lúc hối ko kịp vì cái sở thích dở người này hại chính gia đình mình.
Em cũng nuôi Chó, xích 24/7 hoặc nhốt trong vườn.
Trẻ thì cho tiếp xúc với chó từ bé (luôn có người lớn đi cùng), và cho trẻ đánh chó nếu nó hư.
Chỉ cần có thái độ bật trẻ cho dù trẻ chỉ 2 tuổi là em sẽ có p/a huấn luyện lại Chó, chó mà dọa người nhà thì phải huấn luyện, riềng mẻ 1 xoong.
Chó nuôi để giữ nhà, bảo vệ chủ, chứ không phải là cảnh khuyển!

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Em cũng nuôi Chó, xích 24/7 hoặc nhốt trong vườn.
Trẻ thì cho tiếp xúc với chó từ bé (luôn có người lớn đi cùng), và cho trẻ đánh chó nếu nó hư.
Chỉ cần có thái độ bật trẻ cho dù trẻ chỉ 2 tuổi là em sẽ có p/a huấn luyện lại Chó, chó mà dọa người nhà thì phải huấn luyện, riềng mẻ 1 xoong.
Chó nuôi để giữ nhà, bảo vệ chủ, chứ không phải là cảnh khuyển!
E cũng ko ghét chó, ở quê cũng nuôi, nhưng nuôi giống chó dễ nói, dễ quản, chứ nuôi cái giống sát thủ kia thì ko ổn, nó ko khác gì sát nhân tiềm ẩn trong nhà, mà người nhà mình có thể gặp nguy hiểm bất cứ lúc nào, nên e nghỉ những ông nuôi giống chó này thì đầu óc có vấn đề

VoCan

Xe điện
Em nhận xét thế này:

Ngoài ra, trong cuộc sống của chúng ta đầy rẫy rủi ro, nhưng không có nghĩa rủi ro xảy ra ta đều cấm, phải không ạ?
- Tai nạn giao thông vẫn xảy ra hàng ngày, ta nêu biện pháp phòng tránh chứ không cấm phương tiện giao thông...
- Tai nạn đuối nước vẫn hay xảy ra: ta cũng ko cấm người dân bơi lội, không cấm đại gia xây dựng ao cá Koi...
- Tai nạn khi bị động vật cắn cũng không ít: Nhưng ta cũng không nên cấm nuôi động vật.
Vấn đề của chúng ta là kiểm soát từng vấn đề... Ví dụ với động vật thả rông, thì ta tuyển các bạn nghiện hút, trộm chó có xe Exiter, cấp giấy phép cho các bạn ấy đi thu gom, cứ bắt được 1 con chó thả rông thì được thưởng 100k chẳng hạn hoặc tự chủ động quyền xử lý đối với con chó. Tự khác người dân có ý thức nuôi nhốt, buộc xích cho chó ngay...
" chỉ thả ra và dắt dây xích kèm theo để kiểm soát." rồi rọ mõm đâu.

Batman

Xe điện
E cũng ko ghét chó, ở quê cũng nuôi, nhưng nuôi giống chó dễ nói, dễ quản, chứ nuôi cái giống sát thủ kia thì ko ổn, nó ko khác gì sát nhân tiềm ẩn trong nhà, mà người nhà mình có thể gặp nguy hiểm bất cứ lúc nào, nên e nghỉ những ông nuôi giống chó này thì đầu óc có vấn đề
Mấy loại chó nuôi thì tốt nhất nuôi loại chó cỏ, bé bé thôi.
Tầm form người anh em mình chiến đấu với con khoảng 28kg như Becgie là cũng nhọc đấy, chứ nói gì là trẻ con.

Batman

Xe điện
Bọn này ra đường còn phải lắp vòng cổ kỷ luật nữa, xích không ăn thua lắm đâu.
Con chó lai nhà em khoảng 25-27kg mà nó lúc kéo xích mình phải đứng tấn mới ghì được.
Lúc nó mà điên lên thì chó má luôn, người lạ trong xã hội còn không đáng tin thì tin sao được Chó.

Oteconde

Xe buýt
Em ko thả ra đường cụ ơi, em thả ra vườn nhà thôi. Với giống này với giống Phú Quốc rất khó rọ mõm được bọn nó, khi phối giống em phải sài băng dính điện quấn quanh mõm. Chứ rọ mõm dây da, dọ mõm sắt ko hiểu nó lúc lắc kiểu gì một lúc là bung ra cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

VoCan

Xe điện
Em ko thả ra đường cụ ơi, em thả ra vườn nhà thôi.
Nhìn mấy video thì em nghi ngờ cụ kiểm soát được con chó chỉ với dây xích, nhất là dòng pitbull. Thả vườn nhà nhưng vẫn có nguy hiểm cho khách hoặc người nhà, em thấy chó bị nhốt nhiều dễ cuồng và hung dữ hơn. Tốt nhất là thả ra cụ thêm cái rọ cho lành. Không thì như cụ Batman
Bọn này ra đường còn phải lắp vòng cổ kỷ luật nữa, xích không ăn thua lắm đâu.
Con chó lai nhà em khoảng 25-27kg mà nó lúc kéo xích mình phải đứng tấn mới ghì được.
Lúc nó mà điên lên thì chó má luôn, người lạ trong xã hội còn không đáng tin thì tin sao được Chó.

Batman

Xe điện
Nhìn mấy video thì em nghi ngờ cụ kiểm soát được con chó chỉ với dây xích, nhất là dòng pitbull. Thả vườn nhà nhưng vẫn có nguy hiểm cho khách hoặc người nhà, em thấy chó bị nhốt nhiều dễ cuồng và hung dữ hơn. Tốt nhất là thả ra cụ thêm cái rọ cho lành. Không thì như cụ Batman
Em chỉ tin con chó bằng bắp đùi vì nó ít gây nguy hại, nhưng em cũng xích 24/7 luôn, khỏi lo nó xồ ra dọa ai. Lúc thả ngoài vườn là mình chủ động tháo xích, cho chơi tí rồi lại xích lại.

VoCan

Xe điện
Em chỉ tin con chó bằng bắp đùi vì nó ít gây nguy hại, nhưng em cũng xích 24/7 luôn, khỏi lo nó xồ ra dọa ai. Lúc thả ngoài vườn là mình chủ động tháo xích, cho chơi tí rồi lại xích lại.
Em gặp cảnh đi vào nhà người quen ngõ , vừa đến đầu ngõ đã thấy 1 con gầm gừ phía trước, rồi sau đó là 3,4 con nữa xuất hiện ở các nhà bên cạnh. Thốn, không dám đi tiếp. Phải gọi người đón, hoặc phi xe qua rồi.

Oteconde

Xe buýt
Vầng, đúng rồi cụ ạ, bọn này nó như kiểu dạng người đa nhân cách ấy cụ ạ.
Mình là chủ, cho nó ăn hàng ngày, vuốt ve, nó cực kỳ hiền lành luôn ấy, cảm giác nó hiền, quấn chủ nhất trong các giống chó luôn ý.
Nhưng lúc nó cắn nhau thì cực kì điên, không thể can được luôn (nếu không có mẹo).
Về việc Pitbull (và một số dòng chó khác như Rott, Doberman, Béc Bỉ...) thì với văn hóa nuôi chó thả rông ở Việt Nam, thì tốt nhất là nên cấm.
Còn để dài hơi, hội nhập quốc tế hơn thì chỉ là cấm và kiểm soát chặt chó thả rông là xong.

anhtintin

Xe tải
Con Pit do IQ nó thấp, nên rất khó huấn luyện, đó là lí do tụi cảnh sát, quân đội,.... không sử dụng con này.
Còn mấy con chó IQ cao German Shepherds, Belgians, Dobermans thì rất dễ huấn luyện. Mấy con này được huấn luyện kêu nó cắn nó cắn, kêu nó nhả nó nhả, còn Pitch thì thua =))
Bị cấm ở Mỹ thì nói là phân biệt chủng tộc, nhưng bị cấm ở rất nhiều quốc gia thì lại khác.
Con này trong video đúng điên, cắn người lạ, rồi xúc luôn chủ, may chỉ cắn trúng lớp áo khoác>:D<:))

anhtintin

Xe tải
Video thả ra ;))=))