[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

otbaxit

Xe tải
Em cũng đến khổ với chó! Nhà thì ở chung cư cấm chó mà vợ rước chó về nhưng nó ỉa đái hay dắt đi dạo toàn em phải gánh vì vợ dậy muộn, em dậy sớm thấy nước đái hay phân là phải dọn trước. Vợ chồng chán nhau đến mức muốn ly hôn cũng một phần vì con chó!
Cụ bỏ nhà đi thử vài hôm xem sao.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Nuôi cũng được, nhưng phải kiểm soát tiêm phòng dại. Chủ chó nào KHÔNG TIÊM PHÒNG DẠI cho chó mà để chó cắn người thì phải phạt thật nặng, thậm chí xử lý hình sự.
Giờ kinh nhất bị chó dại cắn thôi

HLV0509

Xe máy
Dịp sát tết khu nhà e có vụ này cũng haizz, có con chó nào ị trong thang máy. Cư dân trên group tranh cãi rồi nâng cao quan điểm bla bla dẫn đến 2 cư dân hẹn nhau thách đấu tại sảnh toà nhà :D
Tết e về quê nên cũng chỉ theo dõi qua Zalo tưởng là có án mạng vì 1 con chó giữa cái đất HN thanh lịch nhưng may đến phút cuối các bên đã kịp dừng lại ko thì đã lên báo rồi.
PS: Con chó ị bậy trong thang máy ko phải của cụ nào trong 2 cụ quyết đấu kể trên, chủ chó là 1 ẻm chỉ giải thích do ko chú ý nên ko biết là chó ị. Vậy là xong chuyện kaka.
Thực tế ở các khu cc, chiều chiều rất nhiều người ôm/bế/dắt chó đi dạo nhưng khi nó ị/tè thì quay cmn mặt đi coi như ko liên quan :D. Vào thang máy thì ôm hôn chó cứ chùn chụt rồi cưng nựng gọi là con hay phết keke.
Nghĩ cảnh chó vừa ị xong thì quay lại liếm d.. cho sạch rồi chủ chó lại hôn nó thì thật là hãi quá đi :)

TONGIA

Xe lừa
Chuyện em:
Dắt con bé 6t vửa khỏi thang máy, 1 con ( sau biết là Golden ) chồm lên liếm tới tấp vào mặt em. Chị chủ chó rối rít ôm kéo nó ra.
Chị nói:” May gặp anh hiền chứ người khác thì chửi chết”
Em im lặng bước đi vài phút sau mới chợt nghĩ thầm “Chẳng qua lúc đấy anh bị cứng lưỡi thôi”

CuuTu

Xe tải
Cùng khu đây. May của vinhome bên gh họ dọn liên tục chứ ko thối um bẩn thỉu. 10h tối là đại hội chó chỗ quảng trường. Trong đây họ cấm nuôi chó nhưng cãi nhau nhiều nên Bql, bqt họ cũng kệ.
Cấm mà ko có chế tài phạt thì cãi nhau cả ngày cụ ạ ! Kiểu cấm / quy định như vậy chỉ có ý nghĩa với những người có đầy đủ ý thức thôi. Cho nên, lần này là khu em đưa rõ quy định PHẠT, vậy là khỏi cãi nhau :))

Phạt tiền - không đóng (OK ko sao), không được sử dụng bể bơi, sân bóng...(OK, cũng ko sao)... nhưng ko nhận trông giữ xe nữa là bỏ mie đấy !!

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa

BMW Z69

Xe buýt
Em thấy quê mình cũng có luật mà không biết thực hiện được không

Thả chó đi vệ sinh bừa bãi ở khu phố có bị phạt không? (hieuluat.vn)

Hiện nay, Nghị định quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường là Nghị định 155/2016/NĐ-CP được sửa đổi bởi Nghị định 55/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, 02 Nghị định này không có quy định xử phạt chó, mèo phóng uế bừa bãi trong khu dân cư.
Vì thế, việc người dân thả rông chó, mèo để chó, mè phóng uế bừa bãi trong khu dân cư có thể bị phạt với hành vi thả rông động vật nuôi trong đô thị hoặc nơi công cộng với mức phạt từ 300.000 đến 500.000 đồng.
Chưa hết, hành vi không đeo rọ mõm cho chó hoặc không xích giữ chó, không có người dắt khi đưa chó ra nơi công cộng còn có thể bị xử phạt theo Điều 7 Nghị định 90/2017/NĐ-CP (sửa đổi bởi Nghị định 04/2020) với mức phạt từ 01 - 02 triệu đồng.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thanh niên bị đánh gãy răng và khâu vài mũi vì bảo vệ trẻ em khỏi chó thả rông.
Xem clip bức xúc thật.
Định bênh cậu bé trước con chó hung hăng. Ai ngờ chó nó gọi bạn đến đánh. Khổ thân.

harrynh

Xe container
Công nhận đại hội chó buổi tối kinh dị thật, đủ thể loại chó đuổi cắn nhau, chủ chó la hét, ầm ĩ mà tối nào cũng họp đc cũng tài.

fanmu1234

Xe container
Công nhận đại hội chó buổi tối kinh dị thật, đủ thể loại chó đuổi cắn nhau, chủ chó la hét, ầm ĩ mà tối nào cũng họp đc cũng tài.
Vậy nên em ủng hộ hội Exciter bắt hết chó thả rông, chó ị bậy ngoài đường.

Em hứa không bao giờ ngăn cản Exciter.

VuNgoanMuc

Xe điện

lta500

Xe buýt
Không biết đã bao lần em ước giá như có 1 em trộm chó nào đó ghé phố em!
Chắc các cụ nghĩ em ác đức!
Số là nhà em có 1 cái ngõ tắt ra phố hẹp tầm 4m.
Đầu ngõ có nhà nuôi chó.
Nó nuôi thì kệ cm nó. Nhưng nhà nó 30m mà nó nuôi con chó 30kg nên mở mắt ra là nó xích ra cột điện đầu ngõ đến nửa đêm.
Cái xích mét rưỡi
Nên cái ngõ thành 2 phần chó 1 phần người.
F1 nhà em mấy lần quên đi chơi qua về đái mẹ ra máu vì bị nó xồ.
Gấu em cũng té xe 1 lần vì nó xồ khiếp quá.
Mấy bận cũng muốn lên tiếng nhưng khi đến gần nhà nó, nhìn sợi xích căng phừng phực sau mỗi cú lao của con thú to lớn, em ko có cái can đảm tiếp tục kiểm tra sức căng của sợi xích.
Đành ra về, nhắc người nhà chịu khó đi ngõ to, xa 1 tý.
Rồi thi thoảng thầm độc địa ước sao mấy em trộm chó giáng lâm phố em bắt quách nó đi.

Chó thả rông, uy hiếp, gây thương tích, sang chấn tâm lý cho loài người.
Đến khi có người truy quét lại bị một nhóm người ủng hộ hành hung, thậm chí sát hại là cớ làm sao nhỉ? :D
Con chó đó đi chưa cụ?

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Không biết đã bao lần em ước giá như có 1 em trộm chó nào đó ghé phố em!
Chắc các cụ nghĩ em ác đức!
Số là nhà em có 1 cái ngõ tắt ra phố hẹp tầm 4m.
Đầu ngõ có nhà nuôi chó.
Nó nuôi thì kệ cm nó. Nhưng nhà nó 30m mà nó nuôi con chó 30kg nên mở mắt ra là nó xích ra cột điện đầu ngõ đến nửa đêm.
Cái xích mét rưỡi
Nên cái ngõ thành 2 phần chó 1 phần người.
F1 nhà em mấy lần quên đi chơi qua về đái mẹ ra máu vì bị nó xồ.
Gấu em cũng té xe 1 lần vì nó xồ khiếp quá.
Mấy bận cũng muốn lên tiếng nhưng khi đến gần nhà nó, nhìn sợi xích căng phừng phực sau mỗi cú lao của con thú to lớn, em ko có cái can đảm tiếp tục kiểm tra sức căng của sợi xích.
Đành ra về, nhắc người nhà chịu khó đi ngõ to, xa 1 tý.
Rồi thi thoảng thầm độc địa ước sao mấy em trộm chó giáng lâm phố em bắt quách nó đi.

Chó thả rông, uy hiếp, gây thương tích, sang chấn tâm lý cho loài người.
Đến khi có người truy quét lại bị một nhóm người ủng hộ hành hung, thậm chí sát hại là cớ làm sao nhỉ? :D
Chụp ảnh quay phim gửi lên phường cụ ạ.

fanmu1234

Xe container
Viện KS kết luận rồi nhé các cụ:

Nhìn nhận về vụ việc này, trao đổi với Báo Người Lao Động, bà Vũ Thị Xuân Nhuệ - Trưởng Phòng Thực hành quyền công tố, kiểm sát xét xử phúc thẩm án hình sự VKSND TP HCM cho rằng cần căn cứ các quy định pháp luật về cố ý gây thương tích

Về hành vi gây thương tích, khoản 1 điều 134 Bộ Luật Hình sự về tội Cố ý gây thương tích quy định nếu người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Trong trường hợp nếu thương tích dưới 11% nhưng người cố ý gây thương tích dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 2 người trở lên mới bị khởi tố hình sự.

Trong vụ việc ông Dũng và ông Vinh, nếu ông Vinh chỉ dùng tay chân gây thương tích cho ông Dũng thì tỉ lệ thương tật giám định phải trên 11% ông Vinh mới bị khởi tố, còn dưới 11% và không dùng hung khí thì chỉ bị xử phạt hành chính, bồi thường thiệt hại. Nếu hai bên không thỏa thuận được việc bồi thường thì ông Dũng có thể khởi kiện ra tòa yêu cầu bồi thường.
Uỷ bạn tphcm có chỉ đạo quyết liệt rồi.

Hy vọng thằng chủ chó sẽ ở tù

ATZ

Xe tải

Thằng này mệt rồi. gặp con bồ dở người châm dầu vào lửa nữa. kỳ này không thành án cũng mất nhiều thứ.

Đúng là nhà có 3 con chó, chỉ không hiểu con nào làm chủ hộ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhìn
Nhìn thèm quá, cuối tháng 2 âm phải lập hội off thôi
Sao fai cuối tháng 2 âm ạ, cuối tháng 1 cũng dc mà. HN đang mưa ạ. Klq nhưng có hội off cụ cho e 1 chân với nhớ