[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

O Muong Te

Xe điện
Ở thành phố thôi. Vì cụ 1,7m nên thấy người xung quanh 1,75m trở lên là cao rồi.
Nói chung nam giới người châu Á cũng chỉ loanh quanh tầm 1m75-1m8 là đẹp, vì khung xương ko to, vai hẹp, hông hẹp, mông lép, nên cao 1m80 trở lên là bắt đầu thấy thiếu cân đối.
Nghe cụ nói em đâm lo. Cu con em 14 tuổi, 1.80m, nặng 78kg rồi.

duyawa

Xe tăng
Chắc chắn có vận động đấy cụ ơi, khoa học chứng minh rồi, tuổi ăn tuổi lớn mà ko chạy nhảy, thể thao thì chỉ có béo phì thôi. Có thể chúng nó chơi trong lúc học hành, hoặc là chơi gì mà mình ko biết thôi, ko có vận động thì xương khớp không thể phát triển và người không thể dài ra, ù lì thì chỉ tích mỡ thôi làm sao mà tăng trưởng chiều cao được
Cái này chưa chắc cụ ah, tập luyện tdtt chỉ là 1 trong những yếu tố để kích thích chiều cao p/triển thôi (kiểu như nhìn nhà hàng xóm nó xây cao 4 tầng thì có động lực cố xây nhà mình lên 5 tầng cao hơn nó ấy).
Bỏ qua gen (vì chả biết gen cao của ai là gen lặn hay gen trội) thì 2 yếu tố muôn đời q.trọng nhất để chiều cao tăng mạnh là giấc ngủ (cái này q.trọng nhất) và dinh dưỡng.
Tập tdtt chỉ là cái động lực để kích thích thêm cho chiều cao p/triển thôi. Còn ko cần tập luyện vẫn cao đc b/thường nếu đảm bảo có đủ "gạch vữa" (dinh dưỡng) và "giờ giấc xây nhà" (giấc ngủ).
Dù có chăm tập tdtt, chịu khó tập mấy môn kéo giãn (xà, bơi, nhảy cao, bóng rổ... ) đến mấy mà thiếu 1 in 2 cái trên thì chắc chắn chả thể cao đc (vì lấy vật liệu đâu mà xây).
Còn nếu đc ăn đầy đủ chất nhưng lại ham thức khuya để học hoặc chơi, ko chịu ngủ đủ giấc thì cũng khó có thể cao đc. Vì chỉ có nằm yên mà ngủ thì xương nó mới dài ra nổi, chứ còn đứng hay ngồi gánh cả mấy chục cân thịt thì nó dài ra kiểu j. Cái này giống như có đủ vật liệu nhưng lại ko có t/gian để xây thì cái nhà cũng chả thành nổi.
Nên trong q/trình dậy thì, hệ xương-cơ bắp chưa h/thiện thì cũng ko cần quá để tâm việc tập tdtt làm j (như em hồi 14t đu xà bị ngã ngửa lưng ra sau. Giờ trở giời vẫn thi thoảng đau nhói chỗ đấy, khả năng chính do cái chấn thương đó mà làm lưng em ko dài ra hơn đc nữa).
Nên cứ tập trung ăn uống đầy đủ và q.trọng nhất là phải ngủ đủ 1 giấc dài ít nhất 7h/ngày thôi.

clicklacp

Xe buýt
em lùn, 7x và 1m65, nên không tin lắm vụ chiều cao cứ phải tới 1m8 mới là chuẩn. Em sang bên kia thấy cũng bt, dĩ nhien chiều cao tb thì hơn đứt Việt Nam, nhưng cũng chả quan trọng lắm. Lắm ông tây cũng chỉ nhàng nhàng như mình hay hơn tí. Và tuyệt đối em không thấy họ lăn tăn chiều - cao - hay vì em không tham gia hội bỉm sửa tây nên không biết. Mấy ông châu Phi ăn có gì đâu mà cao hơn hẳn mấy ông châu Á. kl lại là di truyền rất quan trọng, nhưng cũng chả nên để tâm quá.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ. Năm nay em hơn 30 sọi ạ. Đối với thế hệ ông nội và bố em thì chiều cao từ 1m7 trở lên được coi là cao rồi vì các cụ đều chỉ cao tầm 1m6 thôi. Và em thấy các cụ thời đó cũng chỉ cao trung bình tầm đó hoặc trên 1m6 tẹo. Đương nhiên là vẫn có những trường hợp có chiều cao khủng, nhưng em chỉ nói là mặt bằng chung thôi nhé. Đến thời em thì 1m8 được coi là cao và em thì 1m7 thôi. F1 nhà em (con trai) năm nay hơn 1 tuổi. Theo em tầm 15-20 năm nữa thì thế hệ bọn chúng chắc phải từ 1m9 trở lên mới được coi là cao vì thanh niên (nam) khi đó tầm 1m8 trở lên là khá phổ biến. Trên này chắc nhiều cụ có con/em sinh năm 2000 - 2010. Theo các cụ thì thanh niên tầm này thì cao khoảng bao nhiêu thì được coi là cao?
Theo cách cụ tính thì mỗi đời lên được 10 phân. Chắc 100 năm nữa chiều cao trung bình 2m2-2m3 nhể :))

Sư phụ

Xe tải
Theo cách cụ tính thì mỗi đời lên được 10 phân. Chắc 100 năm nữa chiều cao trung bình 2m2-2m3 nhể :))
Cụ nói quá rồi. Chắc chỉ tăng nhanh được vài thế hệ thôi. Cũng có ngưỡng của nó. Nhưng người Việt 1 vài thế hệ nữa tầm 1m8 - 1m9 không phải là khó

Ô tô điên

Xe tăng
em lùn, 7x và 1m65, nên không tin lắm vụ chiều cao cứ phải tới 1m8 mới là chuẩn. Em sang bên kia thấy cũng bt, dĩ nhien chiều cao tb thì hơn đứt Việt Nam, nhưng cũng chả quan trọng lắm. Lắm ông tây cũng chỉ nhàng nhàng như mình hay hơn tí. Và tuyệt đối em không thấy họ lăn tăn chiều - cao - hay vì em không tham gia hội bỉm sửa tây nên không biết. Mấy ông châu Phi ăn có gì đâu mà cao hơn hẳn mấy ông châu Á. kl lại là di truyền rất quan trọng, nhưng cũng chả nên để tâm quá.
Cách đây ko lâu e có tình cờ vào 1 trang làm survey khảo sát thì phải đến 70% là tây nó chọn người có vóc dáng healthy. E ko nhớ link đó nữa, nhưng nó như kiểu thế này.

Duc Sang

Xe container
Em thấy con trai tầm 1.8 mà cân đối là đẹp rồi, những thằng cao hơn ít thấy đẹp. Con cún nhà em 1.68, chân dài nên thấy hợp lý lắm, chứ cao hơn nữa nhẽ xấu. Con gái quan trọng cái dáng, còn chiều cao có thể đi giày bù vào vẫn ok.
Các cụ muốn xem chiều cao trung bình thì đi qua trạm xe bus mà ngó vào, SV (ở tỉnh lên?) không thấy khác cách đây 20 năm là mấy
Công nhận là thanh niên ở quê, đặc biệt trên khu vực Tây Bắc chưa cao lắm. Qua đấy mới thấy tầm quan trọng của chế độ dinh dưỡng.
Cháu thuộc thế hệ 7x, bây giờ thế hệ sau cháu trong gia đình và dòng họ cũng chưa có đứa nào vượt chiều cao của cháu cả. :(

SanHoBien

Xe container
Công nhận là thanh niên ở quê, đặc biệt trên khu vực Tây Bắc chưa cao lắm. Qua đấy mới thấy tầm quan trọng của chế độ dinh dưỡng.
Cháu thuộc thế hệ 7x, bây giờ thế hệ sau cháu trong gia đình và dòng họ cũng chưa có đứa nào vượt chiều cao của cháu cả. :(
Vậy thì chắc là cụ cao lắm rùi :P

UFA

Xe điện
Em 8x đời đầu cao 171cm, em trai em cuối 8x cao 180cm, con trai lớp 5 cao 164cm nặng 53kg, như vậy nhà em chắc là đạt chuẩn rồi ạ.
Con trai cụ nv chắc phải top 3 của lớp luôn, chúc mừng cụ, thằng nhà em lớp 5 cao có 1m48

Vuthuychi

Xe tải
E 1.78 vợ 1.50, các con đang có xu hướng giống mẹ :( cũng thử đủ trò mà ko ăn thua.
Em 1.5x Sói 1.7m, trai lớn 2003 cao 1.78 dù không làm gì đặc biệt, nhưng cô con gái 8t lại có xu hướng giống mẹ. Năm cô nàng 6t, em phát hiện cổ thấp hơn các bạn cùng lớp, thế là tối nào em cũng massage và kéo chân cho cô nàng, sữa thì cổ không thích uống lắm. Sau 2 năm em thấy có kết quả rất rõ rệt, giờ cổ cao tương đương với các bạn cùng lớp.
nếu con Cụ còn nhỏ thì chịu khó làm như em sẽ có kết quả đó ạ :)

provtc

Xe container
em cao 168cm trước sinh viên nhìn gầy gầy còn đỡ chứ giờ béo béo tí nhìn lùn chán vãi, những đc cái có thời gian tập tành nên người rắn chắc, 2 thằng nhóc nhà em thì thằng em sữa uống như uống nước, ông nhõi uống nhiều em chỉ sợ lạnh bụng đau bụng, mà trông nó phổng hơn hẳn các bạn cùng lớp, các cụ cố gắng cho các cháu uống sữa đều đặn rồi chạy nhảy tập thể thao đạp xe đá bóng bơi lội

search

Xe điện
Chừng nào Vinamilk còn bán sữa bột đắt như bây giờ thì vóc dáng người VN cải thiện còn chậm lắm. Thuốc lá, rượu bia rẻ, sữa thì đắt bao giờ mới cải thiện được vóc dáng.

provtc

Xe container
Chừng nào Vinamilk còn bán sữa bột đắt như bây giờ thì vóc dáng người VN cải thiện còn chậm lắm. Thuốc lá, rượu bia rẻ, sữa thì đắt bao giờ mới cải thiện được vóc dáng.
Sữa nào đắt hả cụ, sữa bột vinamikl rẻ phèo

L.C.D

Xe container
Em vào ĐH kiểm tra sức khỏe được 47kg, cao 161 cm. Sau 4 năm ĐH cao hơn 170cm
Em lúc lên lớp 8 đã cao 1m67, em sinh 1980, nữ, so với bạn bè cả giai lẫn gái cùng lứa thì em đã cao vượt trội hơn rồi. Vào ĐH em lại chơi thân với bạn gái cùng lớp, bà đấy còn cao 1m70 cơ. 2 đứa em toàn đi cùng nhau, bạn bè thầy cô trong trường toàn gọi là 2 cây tre VN - vì lúc í cả 2 đều gầy, em còn đc 43kg, bà kia có 41kg nhìn như bộ xương di động :))

Sazi

Xe điện
Chào các cụ. Năm nay em hơn 30 sọi ạ. Đối với thế hệ ông nội và bố em thì chiều cao từ 1m7 trở lên được coi là cao rồi vì các cụ đều chỉ cao tầm 1m6 thôi. Và em thấy các cụ thời đó cũng chỉ cao trung bình tầm đó hoặc trên 1m6 tẹo. Đương nhiên là vẫn có những trường hợp có chiều cao khủng, nhưng em chỉ nói là mặt bằng chung thôi nhé. Đến thời em thì 1m8 được coi là cao và em thì 1m7 thôi. F1 nhà em (con trai) năm nay hơn 1 tuổi. Theo em tầm 15-20 năm nữa thì thế hệ bọn chúng chắc phải từ 1m9 trở lên mới được coi là cao vì thanh niên (nam) khi đó tầm 1m8 trở lên là khá phổ biến. Trên này chắc nhiều cụ có con/em sinh năm 2000 - 2010. Theo các cụ thì thanh niên tầm này thì cao khoảng bao nhiêu thì được coi là cao?
Tôi 1.58 m thấy chả sao cả, vẫn đẹp và yêu đời :))