[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

tieunhupha

Xe điện
Thời em rất hiếm các bạn cao đến 1.8m còn hiện em thấy các cháu xấp xỉ 1.8m là rất nhiều nhưng vẫn có vài cháu thấp hơn 1.65m nên vấn đề dinh dưỡng đóng góp quá lớn chứ ko hẳn nằm ở việc lai giống như trước đây nói đến người Nhật. Giờ xem các cháu cấp 3 chơi bóng rổ (chơi tự phát trong sân trường) thì cũng ko hiếm các cháu đạt tới 1.9m.

atoxet

Xe tăng
Chào các cụ. Năm nay em hơn 30 sọi ạ. Đối với thế hệ ông nội và bố em thì chiều cao từ 1m7 trở lên được coi là cao rồi vì các cụ đều chỉ cao tầm 1m6 thôi. Và em thấy các cụ thời đó cũng chỉ cao trung bình tầm đó hoặc trên 1m6 tẹo. Đương nhiên là vẫn có những trường hợp có chiều cao khủng, nhưng em chỉ nói là mặt bằng chung thôi nhé. Đến thời em thì 1m8 được coi là cao và em thì 1m7 thôi. F1 nhà em (con trai) năm nay hơn 1 tuổi. Theo em tầm 15-20 năm nữa thì thế hệ bọn chúng chắc phải từ 1m9 trở lên mới được coi là cao vì thanh niên (nam) khi đó tầm 1m8 trở lên là khá phổ biến. Trên này chắc nhiều cụ có con/em sinh năm 2000 - 2010. Theo các cụ thì thanh niên tầm này thì cao khoảng bao nhiêu thì được coi là cao?
Cứ mỗi thế hệ cụ tính 10cm thì nhiều quá. Cụ hơn 30 thì tầm 175cm là đc coi là cao rồi, tầm 168-172 là trung bình.
Nếu nhìn ở thành phố thì các bé học sinh khá cao (như thằng cháu em học lớp 10, cao 178), nhưng ở nhiều vùng nông thôn, chiều cao trung bình còn kém nhiều, nên tính trung bình cả nước, chiều cao của mình còn kém lắm. Theo em thì thanh niên tầm này cao 172 là ổn, 178 trở lên dc coi là cao.
Em thấy hiện tại bọn tây tầm 185 là dc coi là cao rồi. Mình 15 năm nữa chắc cũng chỉ thế thôi. Cao quá cũng ko tốt cho xương khớp và tim.

baongan2511

Xe buýt
Thời em rất hiếm các bạn cao đến 1.8m còn hiện em thấy các cháu xấp xỉ 1.8m là rất nhiều nhưng vẫn có vài cháu thấp hơn 1.65m nên vấn đề dinh dưỡng đóng góp quá lớn chứ ko hẳn nằm ở việc lai giống như trước đây nói đến người Nhật. Giờ xem các cháu cấp 3 chơi bóng rổ (chơi tự phát trong sân trường) thì cũng ko hiếm các cháu đạt tới 1.9m.
Ngày xưa em ngồi với cô Hợp viện trưởng viện dinh dưỡng có nói là đi điều tra trẻ em suy dinh dưỡng thấp còi thì tỷ lệ khá cao rơi vào các gia đình có điều kiện cụ ạ. Có điều kiện dinh dưỡng đầy đủ mà nó không chịu ăn thì cũng chịu

born2go

Xe điện
Em thấy con trai tầm 1.8 mà cân đối là đẹp rồi, những thằng cao hơn ít thấy đẹp. Con cún nhà em 1.68, chân dài nên thấy hợp lý lắm, chứ cao hơn nữa nhẽ xấu. Con gái quan trọng cái dáng, còn chiều cao có thể đi giày bù vào vẫn ok.
Các cụ muốn xem chiều cao trung bình thì đi qua trạm xe bus mà ngó vào, SV (ở tỉnh lên?) không thấy khác cách đây 20 năm là mấy

tieunhupha

Xe điện
Ngày xưa em ngồi với cô Hợp viện trưởng viện dinh dưỡng có nói là đi điều tra trẻ em suy dinh dưỡng thấp còi thì tỷ lệ khá cao rơi vào các gia đình có điều kiện cụ ạ. Có điều kiện dinh dưỡng đầy đủ mà nó không chịu ăn thì cũng chịu
Vâng cụ. Suy dinh dưỡng là từ để chỉ cho trẻ thiếu chất nhưng được áp dụng chủ yếu cho trẻ thấp còi hơn chuẩn. Ở các gia đình có điều kiện thì có thể chiều con, bao bọc, ít vận động nên các cháu yếu, ko có nhu cầu dinh dưỡng hoặc bố mẹ nhồi cho 1 số món quá đà. Còn các cháu gia đình bình thường thì thể lực, đề kháng có vẻ tốt hơn, các cháu ăn đủ thứ nên thường ít thiếu dinh dưỡng nhưng chiều cao tốt thì ko được nhiều hơn các bạn nhà có điều kiện.

tieunhupha

Xe điện
Em thấy con trai tầm 1.8 mà cân đối là đẹp rồi, những thằng cao hơn ít thấy đẹp. Con cún nhà em 1.68, chân dài nên thấy hợp lý lắm, chứ cao hơn nữa nhẽ xấu. Con gái quan trọng cái dáng, còn chiều cao có thể đi giày bù vào vẫn ok.
Các cụ muốn xem chiều cao trung bình thì đi qua trạm xe bus mà ngó vào, SV (ở tỉnh lên?) không thấy khác cách đây 20 năm là mấy
Đúng rồi cụ. Em hay thấy các cháu sinh viên tập trung ở chỗ đại học Dược Hn mà cảm giác các cháu cũng như mình ngày xưa, thậm chí là thấp hơn tương đối.

baongan2511

Xe buýt
Vâng cụ. Suy dinh dưỡng là từ để chỉ cho trẻ thiếu chất nhưng được áp dụng chủ yếu cho trẻ thấp còi hơn chuẩn. Ở các gia đình có điều kiện thì có thể chiều con, bao bọc, ít vận động nên các cháu yếu, ko có nhu cầu dinh dưỡng hoặc bố mẹ nhồi cho 1 số món quá đà. Còn các cháu gia đình bình thường thì thể lực, đề kháng có vẻ tốt hơn, các cháu ăn đủ thứ nên thường ít thiếu dinh dưỡng nhưng chiều cao tốt thì ko được nhiều hơn các bạn nhà có điều kiện.
vâng. Hấp thụ được và dinh dưỡng tốt thì nó vượt trội hơn hẳn. Thằng cháu em lớp 2 học Việt úc bố mẹ nó nhồi như gà mà bữa ăn cứ như đánh trận ấy. Xem ảnh lớp nó mấy đứa bạn như học cấp 2 rồi ấy

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

banmotnucuoi

Xe lăn
Chiều cao trung bình của con trai lớp con em (lớp 12 là 176cm) con gái 164. Lớp nó thấy khá cao với toàn trường nên chắc 10 năm nữa cũng chỉ + thêm 3cm

Ô tô điên

Xe tăng
. E biết có trường hợp bố mẹ làm to, nhà khủng, nhưng bận túi bụi, ăn uống qua loa, mải công việc nên ăn uống giao hết cho giúp việc, giúp việc cho ăn gì thì ăn nấy, có khi cơm rang trứng, cá kho.... nên người còi dí ra, được cái ku cậu học hành cũng rất tốt.

L.C.D

Xe container
Chưa dậy thì thì chưa lo lắm đâu mợ. Em 8x đời đầu, trong lớp C3 có 2 thằng thấp hơn em khi vào lớp 10, nhưng đến lớp 12 thì cao hơn em gần gang tay.
(Em có 160cm thôi, lùn do di truyền + dinh dưỡng)
Vâng em cho đi khám xét chụp chiếu đánh giá tuổi xương, bs bảo con em ko vấn đề gì. Thôi đành kiên nhẫn đợi tới lúc anh í dậy thì vậy. Đc cái cả 2 thằng nhà em chân dài miên man (tỷ lệ chân so với thân trên í) nên chúng nó mặc quần áo đẹp lắm.

Mũi tên bạc

Xe container
Cứ mỗi thế hệ cụ tính 10cm thì nhiều quá. Cụ hơn 30 thì tầm 175cm là đc coi là cao rồi, tầm 168-172 là trung bình.
Nếu nhìn ở thành phố thì các bé học sinh khá cao (như thằng cháu em học lớp 10, cao 178), nhưng ở nhiều vùng nông thôn, chiều cao trung bình còn kém nhiều, nên tính trung bình cả nước, chiều cao của mình còn kém lắm. Theo em thì thanh niên tầm này cao 172 là ổn, 178 trở lên dc coi là cao.
Em thấy hiện tại bọn tây tầm 185 là dc coi là cao rồi. Mình 15 năm nữa chắc cũng chỉ thế thôi. Cao quá cũng ko tốt cho xương khớp và tim.
May quá em 4x mà được m7 là trung bình rồi. Trẻ em nông thôn vẫn còn chưa có dinh dưỡng đầy đủ nên không cao bằng trẻ em thành phố. Em cũng nghĩ chỉ lên cao khoảng 1,82-1,85m là ngon giống chiều cao của R7, RF, ...

Rua_Bo

Xe tải
Em 8x đời đầu cao 171cm, em trai em cuối 8x cao 180cm, con trai lớp 5 cao 164cm nặng 53kg, như vậy nhà em chắc là đạt chuẩn rồi ạ.

L.C.D

Xe container
Người mình chỉ cao tầm 1,8m đổ lại đến 1m72 là đẹp. Cần tập luyện thể thao nhiều để cho người cân đối, khỏe mạnh càng quan trọng.
Giờ hội thanh niên ở quê nhìn mặc quần áo body trông chán đời thật
Ra đường bây giờ em nhìn thấy thanh niên đa phần là mặc xấu, kiểu lôi thôi lếch thếch xấu xấu bẩn bẩn kiểu gì rất khó tả.

SanHoBien

Xe container
Chào các cụ. Năm nay em hơn 30 sọi ạ. Đối với thế hệ ông nội và bố em thì chiều cao từ 1m7 trở lên được coi là cao rồi vì các cụ đều chỉ cao tầm 1m6 thôi. Và em thấy các cụ thời đó cũng chỉ cao trung bình tầm đó hoặc trên 1m6 tẹo. Đương nhiên là vẫn có những trường hợp có chiều cao khủng, nhưng em chỉ nói là mặt bằng chung thôi nhé. Đến thời em thì 1m8 được coi là cao và em thì 1m7 thôi. F1 nhà em (con trai) năm nay hơn 1 tuổi. Theo em tầm 15-20 năm nữa thì thế hệ bọn chúng chắc phải từ 1m9 trở lên mới được coi là cao vì thanh niên (nam) khi đó tầm 1m8 trở lên là khá phổ biến. Trên này chắc nhiều cụ có con/em sinh năm 2000 - 2010. Theo các cụ thì thanh niên tầm này thì cao khoảng bao nhiêu thì được coi là cao?
E lấy vợ muộn nên có con muộn. giờ nó vẫn còn nhỏ nên chưa nói về chiều cao được :P

Joker Tiger

Xe tăng
Nhất dé nhì lùn, mất cái nọ được cái kia, lo gì.
Em cao 1.8m mới chỉ thấy có lợi thế khi chơi thể thao và tán gái. Chưa thấy lợi thế khác ạ.
Công nhận bọn trẻ giờ nhiều cháu cao hơn thật, cấp 3 mà e đứng đến tai. Nhưng vẫn nhiều cháu vẫn thấp lắm. Phân hóa rõ rệt luôn.
Các đại gia phần lớn đều thấp so vs mặt bằng chung, lấy vk là chân dài, hotgirl, người mẫu. Người cao quá thì máu khó lên não chứ béo bở gì. ;)

Joker Tiger

Xe tăng
Vâng em cho đi khám xét chụp chiếu đánh giá tuổi xương, bs bảo con em ko vấn đề gì. Thôi đành kiên nhẫn đợi tới lúc anh í dậy thì vậy. Đc cái cả 2 thằng nhà em chân dài miên man (tỷ lệ chân so với thân trên í) nên chúng nó mặc quần áo đẹp lắm.
Em vào ĐH kiểm tra sức khỏe được 47kg, cao 161 cm. Sau 4 năm ĐH cao hơn 170cm

minhhai985

Xe lăn
Nếu các anh chị em ruột đằng nhà vợ bác mà cũng chỉ cao mét 50 năm nhăm thì e là gene này trội.
Có lẽ vậy rồi cụ, nhà vợ e 4 vịt, 2 bá với vợ e giống nhau giống mẹ vợ, có mỗi dì út trội hơn.