[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

ý yên

Xe buýt
Cccd mới update đủ hết rồi ạ, bỏ qua tất cả

uron_86

Xe tải
tổng hợp lại nội dung cho các cụ nắm dc phát:
1. CCCD gắn chíp đã có thông tin của cmnd cũ của các cụ và được khai thác bởi các app scan QR code.
2. E ra công an Quận để xin xn số cnmnd cũ và số cccd mới này là của 1 người nhưng bị từ chối
3. E ra ngân hàng để cập nhật thông tin số cccd mới thì ngân hàng yêu cầu có xn hoặc cmnd cũ. Ngân hàng nói chưa có QĐ, công văn cụ thể nào từ cơ quan quản lý công nhận dữ liệu khai thác đc từ phần mềm QR code kia.
Kính các cụ nhé.
Có cụ nào trực tiếp đi làm thay đổi thong tin thì chia sẻ để có cái nhìn thực tế

uron_86

Xe tải
Em không hiểu cụ căn cứ vào đâu mà nói nhân viên ngân hàng là công bộc của dân?
Em đoán cụ mang CCCD không gắn chíp, còn nếu cụ mang CCCD gắn chíp ra mà họ vẫn nói vậy thì em nghĩ cụ nên livestream xem sao.
E có phải trẩu tre đâu mà livestream cụ :D. Nói luật, rồi đạo lý, quy trình....rõ ràng :D e có phải cô giáo mới lớn live để ổng cho cả làng biết đâu :)))

OneMoreNight

Xe tải
Này xưa em làm vẫn yêu cầu công dân phải có giấy xác nhận 2 người là 1. Tại thời điểm đó chưa có văn bản hướng dẫn hay quy định nào chấp nhận việc quét QR. Còn đối với bên ngân hàng thì em biết có bên HD bank vẫn yêu cầu phải có cái giấy này.
Cái này giống kiểu như các cụ nhờ người xem quy hoạch ấy. Nhờ check xem trên máy tính phát là biết. Cơ mà để lấy được cái giấy có đầy đủ tính pháp lý để đi làm thủ tục thì phải lên tận Viện quy hoạch kiến trúc để xin 😁😁😁

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com

hminh2005

Xe điện
Cái này thì em chịu ! Nhưng hôm rồi em ra nh thì họ quét ra số cmnd cũ của em đấy ạ , chắc tuỳ theo quyền truy cập mà các ban , ngành liên quan sẽ có mức truy xuất dữ liệu khác nhau .
Bank nó dùng PM tra theo số CCCD hay CMND là ra dữ liệu cụ có vay mượn, thế chấp . cầm cố hay không. Cái này từ đời ơ kìa rồi. Cũng như bên Phòng công chứng có PM tra theo số sổ đỏ là biết có bị cầm cố hay thế chấp không để còn làm công chứng. Chứ quét CCCD chỉ có cơ quan chức năng mà đây là CA (nơi làm ra cái đó)

cuong69

Xe buýt
Người OF
Bank nó dùng PM tra theo số CCCD hay CMND là ra dữ liệu cụ có vay mượn, thế chấp . cầm cố hay không. Cái này từ đời ơ kìa rồi. Cũng như bên Phòng công chứng có PM tra theo số sổ đỏ là biết có bị cầm cố hay thế chấp không để còn làm công chứng. Chứ quét CCCD chỉ có cơ quan chức năng mà đây là CA (nơi làm ra cái đó)
Chắc chắn cụ chưa có căn cước gắn chíp hoặc có nhưng chưa từng ra ngân hàng ạ !

hminh2005

Xe điện
Chắc chắn cụ chưa có căn cước gắn chíp hoặc có nhưng chưa từng ra ngân hàng ạ !
Em thường xuyên làm việc bank cụ ạ. Khi ra trình CCCD bank hỏi CMND cũ để kiểm tra. Em còn lưu thế là họ đổi luôn.

Masha123

Xe buýt
Kính hỏi các cụ nào đã làm rồi cho e hỏi. E làm cccd mới tại phường ( giấy tờ hiện có của e là cmnd), và mong muốn có xác nhận cmnd cũ với cccd mới là của e. Có cụ nào đã làm rồi thì chia sẻ kn cho em với. Tks các cụ.
Em đã hỏi cán bộ làm trực tiếp thì có 2 nội dung như sau:
1. Bao giờ có cccd mới thì lên pòng cccd ở quận để làm ( như vậy lại hành thằng dân môt lần lên để làm đơb tiếp)
2. Trong cccd mới đã có dữ liệu của cmnd cũ, các cơ qan khai thác chỉ cần quét số là ra ( cán bộ nói xong e ớ người, cán bộ bảo là các cơ quan khai thác qét số là ra, nhưng cbộ k nói qét bằng cái j)
Nếu cccd kiểu chưa có chip thì lên Công An quận xin xác nhận khoảng 1 tuần là có. Của e kiểu cũ, hôm rồi bán nhà phải đi xin xác nhận. Còn mới thì nghe nói k cần.

cuong69

Xe buýt
Người OF
Em thường xuyên làm việc bank cụ ạ. Khi ra trình CCCD bank hỏi CMND cũ để kiểm tra. Em còn lưu thế là họ đổi luôn.
Nếu Cụ có căn cước gắn chip thì sẽ có cái mã qr ở góc trên bên phải , chỉ cần sd ứng dụng quét mã của zalo thôi quét cái mã ấy là ra số cmnd 9 số ngay ! Còn nói như cụ đã phát biểu ở các còm trước thì ...có vấn đề gì... rồi ạ ! 😀

Hien do

Xe tăng
Các cụ làm đợt tháng 4 đã được trả chưa ạ? Em làm trên quận Đống Đa từ đầu t4 mà chưa thấy trả (em đăng ký trả qua bưu điện). Hồi làm cũng không hẹn ngày lấy gì cả.
Em vưag nhận đc hôm nay rồi

Jetu

Xe điện
Thưa, lại nhờ các cụ mợ giàu kinh nghiệm tư vấn.
Nhà cháu đang dùng CMND 9 số còn 3 năm nữa hết hạn, nếu bây giờ xin cấp CCCD chíp 12 số, thì:
1. Có bị thu lại hay cắt góc CMND không? nếu bị thì làm thế nào để tránh (nhà cháu định dùng tiếp CMND)?
2. Có dùng đồng thời cả CMND và CCCD được không?
3. Vừa dùng đồng thời, vừa cập nhật dần các loại giấy tờ và giao dịch cũ từ số của CMND sang số của CCCD, nhưng khi cập nhật có phải xuất trình giấy chứng nhận 2 số đó là một, hay chỉ cần xuất trình CMND và CCCD để đối chiếu là đủ?
Cảm ơn các cụ mợ trước, xin rót rượu ngay và luôn ợ.

congngo

Xe điện
Thưa, lại nhờ các cụ mợ giàu kinh nghiệm tư vấn.
Nhà cháu đang dùng CMND 9 số còn 3 năm nữa hết hạn, nếu bây giờ xin cấp CCCD chíp 12 số, thì:
1. Có bị thu lại hay cắt góc CMND không? nếu bị thì làm thế nào để tránh (nhà cháu định dùng tiếp CMND)?
2. Có dùng đồng thời cả CMND và CCCD được không?
3. Vừa dùng đồng thời, vừa cập nhật dần các loại giấy tờ và giao dịch cũ từ số của CMND sang số của CCCD, nhưng khi cập nhật có phải xuất trình giấy chứng nhận 2 số đó là một, hay chỉ cần xuất trình CMND và CCCD để đối chiếu là đủ?
Cảm ơn các cụ mợ trước, xin rót rượu ngay và luôn ợ.
Chả phải cập nhật gì đâu, cái CCCD gắn chíp em thử quét QR code thì nó hiện ra cả số CMND 9 số em dùng trước đây.

Website
www.facebook.com
Cụ định một mình đi ngược lại bước tiến của xã hội à?
CMND chưa hết hạn mà ko muốn đổi thì cứ thế mà dùng. Bao giờ hết hạn thì đi đổi sang CCCD.
Trên mã QR của CCCD có số CMND cũ.

butchikim

Xe ba gác
Cháu giữ lại được cả 2 nên chả ảnh hưởng gì :D