[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

xecub49

Xe điện
Họ thức đêm, làm cuối tuần là trách nhiệm của họ, vì đồng tiền thưởng của họ tiêu phí bằng thuế dân đóng. Thế nhưng họ gọi cả phường xã ra làm thẻ cho họ bằng 1 câu chung chung làm trong 4 ngày, ai chưa làm thì ra mà làm, không chia nhóm, phân ca thì là thể hiện sự vô trách nhiệm, coi thường thời gian và của cải xh của nhân dân. Người dân phải nghỉ làm đi chờ đợi xếp mấy tiếng làm CCCD, tiền đó nhân lên bao nhiêu người dân? Công việc làm bị trễ nải, chi phí đó cả xh phải chịu! Chưa kể tới người già, người bệnh cũng được gọi ra đó, tập trung đông người thế nếu lỡ có con covid, chi phí cách ly bao nhiêu mà kể?
4.0, e- gov, bao nhiêu tiền làm phần mềm thế phần mềm đâu giờ không mang ra dùng? Để dân đăng ký lấy số trước trên mạng không được à? Dữ liệu đa phần đều đã có đủ từ đợt lấy thông tin cd quốc gia, ví dụ như nhà em hoàn toàn là không cần điền thêm gì ngoài mục: nghề nghiệp hiện tại. Cả nhà ngồi chờ chỉ để ngồi lấy số, đóng tiền, chụp ảnh, lấy vân tay và đọc lại bản thông tin của mình trong csdl in ra xem có đúng không. Việc ấy hoàn toàn có thể làm online, dân có thể login vào phần mềm kiểm tra xem thông tin đúng chưa? Lấy số, đặt giờ tới làm thẻ. Như thế CA sẽ chỉ việc mỗi chụp ảnh, lấy vân tay. Các công việc khác không cần dân ngồi dãi thẻ chờ vài tiếng thậm chí có người 6 tiếng liền.
Em thấy cái việc lấy số nhưng gọi người lên làm lại gọi theo tên là khe hở để các anh ấy chèn người quen vào, để những người có số thứ tự liền ngay sau người đang làm không biết để lên thắc mắc tại sao 1 tiếng rồi không tới lượt tôi?
Làm định danh 1 công dân sao tin vào cái kết quả điều tra dân số của TCTK được. Khi đưa vào hệ thống chung rồi sao mà sửa được nên họ sẽ làm rất cẩn thận. Cụ chỉ nhìn thấy cái khó khăn của cụ mà không nghĩ đến cái khó của các anh xxx.
Còn việc chen ngang, nhờ vả chắc là có vì nó có từ bao lâu nay rồi mà. Cụ hạ hỏa và chấp nhận thôi. Nếu cụ cũng quen ai đó chắc chẳng lên trên OFF để kêu đâu. :D

bạch trà

Xe tải
Làm định danh 1 công dân sao tin vào cái kết quả điều tra dân số của TCTK được. Khi đưa vào hệ thống chung rồi sao mà sửa được nên họ sẽ làm rất cẩn thận. Cụ chỉ nhìn thấy cái khó khăn của cụ mà không nghĩ đến cái khó của các anh xxx.
Còn việc chen ngang, nhờ vả chắc là có vì nó có từ bao lâu nay rồi mà. Cụ hạ hỏa và chấp nhận thôi. Nếu cụ cũng quen ai đó chắc chẳng lên trên OFF để kêu đâu. :D
Nhà em trót quên cái văn hóa đưa tiền, đi cửa sau. Trung thực ngồi đợi cụ ạ.
Thấy cả tiếng chả gọi ai trên loa còn không hiểu gì cơ mà. Nhà em viết phản án sự thật để mọi người tự nhìn vào mà đánh giá. XH nếu ai cũng đi cửa sau, vui vẻ mỉm cười với cửa sau như cụ là đi xuống hố rồi.

Gerben

Xe buýt
Bộ xxx phải dốc toàn lực cho kịp cái deadline tháng 7 mà Cuốc hội giao, nên nhiều đơn vị còn lóng ngóng là đúng rồi. Chứ ở 1 số nơi làm chuyên nghiệp thì chả vấn đề gì. Đáng lẽ cái này phải làm từ rất lâu rồi, cứ vào tay các anh là rất chi là lề mề.

eng.tuananh

Xe tải
Em khẩu 1 nơi, ở 1 nơi thì ra nơi mình đang ở làm CCCD đc k các cụ?

NNS

Xe ngựa
em cũng mới được anh em polít phường nó alo giục đến làm, uh thì lên, thấy lần này đúng là thằng cần hoàn thành KPI là anh em polit nên dân đi làm cũng nhàn, chả phải kê khai kí tá gì, thông tin sẵn hết trích xuất từ hồ sơ khai thông tin của mình cách đây vài năm, em chỉ phải đọc lại coi có gì thay đổi hay ko mà thôi, mọi thứ đều nhanh gọn, từ tờ khai, hồ sơ, chụp ảnh.... nhưng đến lăn tay thì có vấn đề, éo hiểu máy móc scan nó làm sao mà lâu thế ko biết, nhất là gặp cụ già già nào da đồi mồi rồi thì lăn hoài lại hỏng, làm lại ....

toimuondie

Xe container
Và CA hẹn sau một tháng qua lấy,.......đến hẹn qua lấy lại hẹn tiếp..
Bộ CA hiện nay chạy song song 02 dự án, 1 là cấp thẻ CCCD gắn chíp, 2 là xây dựng CSDL thông tin quốc gia, tiến đến sổ hộ khẩu điện tử.
Báo chí và dư luận nói nhiều về dự án 1 nhưng thực ra dự án 2 mới là quan trọng.
Do số lượng máy móc, phôi... nên ở dự án 1 người ta chỉ ưu tiên cho những người đến tuổi làm mới CCCD, những người mất CMT, CCCD hoặc hết hạn vì vậy họ dặn cụ gọi điện trước rồi mà, ra làm gì mất công.
Còn dự án 2 họ cần khoảng 50 triệu số liệu để test hệ thống.
Nói chung nếu rảnh thì đi làm, còn nếu CCCD còn hạn thì từ từ. Nếu được vận động đi làm mà thu xếp được thời gian thì cũng nên đi.
Đây là dự án rất lớn, hứa hẹn mang lại nhiều lợi ích cho nhân dân cả nước nên cần sự hợp tác của toàn dân.

Xolabaque

Xe tăng
Cũng chả hiểu nổi bộ CA đã có hệ thống online làm hộ chiếu rất tốt, thế mà đến vụ CCCD này lại lúng túng thế. Chốt lại là CMT hoặc CCCD hết hạn thì làm chứ kiểu ép tiến độ này dễ sai sót lắm.
Sai thì sửa, chửa thì đẻ, có sai thì mới có việc để làm, có việc để làm thì mới có chi phí...

nissanlover

Xe tải
Bộ xxx phải dốc toàn lực cho kịp cái deadline tháng 7 mà Cuốc hội giao, nên nhiều đơn vị còn lóng ngóng là đúng rồi. Chứ ở 1 số nơi làm chuyên nghiệp thì chả vấn đề gì. Đáng lẽ cái này phải làm từ rất lâu rồi, cứ vào tay các anh là rất chi là lề mề.
Cũng mất 1.5 năm bị dịch nên ko thể đẩy nhanh tiến độ đc cụ ạ. Cũng phải thông cảm thôi

hcmt

Xe điện
"Cái hay là lăn tay ở đây bằng máy scan chứ ko lăn mực như ở phường.": Bác đùa à?
Thời đại 14.0, ai lại lăn mực?
Phường e vẫn lăn mực thì phải. Cụ nói nên e lại ko sure lắm, nhưng nhớ là ko có máy scan. Thấy mấy người xong còn ra lau tay. Có phường cụ nsfo lăn tay bằng mực ko xác nhận giùm em lại vụ này

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Bộ CA hiện nay chạy song song 02 dự án, 1 là cấp thẻ CCCD gắn chíp, 2 là xây dựng CSDL thông tin quốc gia, tiến đến sổ hộ khẩu điện tử.
Báo chí và dư luận nói nhiều về dự án 1 nhưng thực ra dự án 2 mới là quan trọng.
Do số lượng máy móc, phôi... nên ở dự án 1 người ta chỉ ưu tiên cho những người đến tuổi làm mới CCCD, những người mất CMT, CCCD hoặc hết hạn vì vậy họ dặn cụ gọi điện trước rồi mà, ra làm gì mất công.
Còn dự án 2 họ cần khoảng 50 triệu số liệu để test hệ thống.
Nói chung nếu rảnh thì đi làm, còn nếu CCCD còn hạn thì từ từ. Nếu được vận động đi làm mà thu xếp được thời gian thì cũng nên đi.
Đây là dự án rất lớn, hứa hẹn mang lại nhiều lợi ích cho nhân dân cả nước nên cần sự hợp tác của toàn dân.
Của em mới làm cccd đến 2034 mới hết hạn, mà như cụ phân tích thì nếu rảnh hoặc được vận động thì em cũng đi đổi vậy, như thế em có phải nộp lại cccd cũ ko cụ, số thì vẫn giữ nguyên rồi cụ nhỉ.

toimuondie

Xe container
Của em mới làm cccd đến 2034 mới hết hạn, mà như cụ nói thì nếu rảnh thì em cũng đi đổi vậy, như thế em có phải nộp lại cccd cũ ko cụ, số thì vẫn giữ nguyên rồi cụ nhỉ.
Nếu CCCD của cụ vẫn nguyên vẹn, không rách, không mờ thì họ không giữ lại cụ nhé. Số vẫn số cũ.
Cụ cứ đi đổi rồi về mặc kệ mà dùng cái cũ. Bao giờ có thì họ chuyển cái mới về tận nhà cho cụ. Cụ sẽ có 2 cái để dùng.

toimuondie

Xe container

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái 9 số sau 01/7 là mặc nhiên hết hạn, chỉ có giá trị khi cầm theo cái 12 số để so sánh thôi.
Vâng cụ em giữ làm kỉ niệm thôi, mà như cụ phân tích ở trên, nếu các anh xxx muốn đạt chỉ tiêu, thì như case của em đã có cccd 12 số rồi thì cần gì đi ra cơ quan xxx làm gì cho đông cụ nhỉ, họ chuyển dữ liệu sang loại gắn chíp rồi in ra phát cho bọn em có phải tiện ko.

toimuondie

Xe container
Vâng cụ em giữ làm kỉ niệm thôi, mà như cụ phân tích ở trên, nếu các anh xxx muốn đạt chỉ tiêu, thì như case của em đã có cccd 12 số rồi thì cần gì đi ra cơ quan xxx làm gì cho đông cụ nhỉ, họ chuyển dữ liệu sang loại gắn chíp rồi in ra phát cho bọn em có phải tiện ko.
Theo em hiểu nguyên tắc cứ làm lại CCCD là chụp ảnh tươi để họ lưu trữ.
Ngoài ra vân tay lần này sẽ được số hoá để dễ tra cứu hơn.
Lần này họ cũng rà soát, chỉnh sửa lại các thông tin quê quán, nơi sinh... để chuẩn chỉ nhất.

RongPhuongBac

Xe điện
Làm mà có sai sót thì trong mấy ngày sẽ được làm thủ tục để xin đổi hả cụ?