[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

echao

Xe máy
Sau một loạt bài viết về đổi căn cước công dân gắn chip rồi lại vỗ về bà con rằng không cần đổi ngay, thì nay một loạt các bài báo đang tuyên truyền và chuẩn bị cho việc này.
Em đang tự hỏi sao họ không tập trung vào xây dựng một hệ thống data đầy đủ và nhất quán về thông tin, dữ liệu dân cư. Sau đó, khi có dữ liệu được chuẩn hóa thì cơ quan chức năng chỉ cần có phương tiện như smartphone, tab, pad, Laptop .... là có thể truy cập được dữ liệu để quản lý dân cư rồi. Việc đổi căn cước này sẽ gây tốn kém không hề nhỏ.
Nghĩ đi nghĩ lại em lại thấy rất có thể các cụ IQ cao nhà mình đang muốn lấy thêm một dữ liệu nữa của người dân, đó là dữ liệu lưu vết. Theo suy nghĩ của em họ đang muốn lấy dữ liệu chính xác là ông A bà B đã giao dịch gì tại địa điểm nào, ví dụ như việc các cụ thực hiện giao dịch điện tử, giao dịch ngân hàng, thậm trí đi nhà nghỉ mà phải dùng Căn cước thì họ đều có thể lưu được các thông tin này.
An ninh có thể tốt hơn nhưng cảm giác bị theo dõi và quản lý nó cứ thế nào đó!!!!

Bài ngày 24/08/2020 về Căn cước công dân gắn chíp điện tử: Tích hợp thông tin, tránh giả mạo

Bài ngày 21/08/2020 về Thẻ căn cước công dân gắn chip: Có thực sự cần thiết?

accord1992

Xe tăng
Thế cụ chủ hiểu về cái chip kia nó thế nào chưa

NguyenChum1219

Xe tăng
Cụ đa nghi quá, đi nhà nghỉ hay giao dịch gì thì cũng đâu có quẹt CCCD như kiểu thẻ atm đâu nhỉ, chắc 2-30 năm nữa thì như cụ quan ngại cũng nên.

MiTa

Xe lăn
không vấn đề gì . có điều cách làm việc lãng phí quá
Ko lãng phí thì ae tâm tư lắm.
May vợ chồng e vẫn dùng cmnd giấy. Nếu đổi cả cái này chắc phải 3-4 cái rồi.

duongbinh07

Xe điện
Sau một loạt bài viết về đổi căn cước công dân gắn chip rồi lại vỗ về bà con rằng không cần đổi ngay, thì nay một loạt các bài báo đang tuyên truyền và chuẩn bị cho việc này.
Em đang tự hỏi sao họ không tập trung vào xây dựng một hệ thống data đầy đủ và nhất quán về thông tin, dữ liệu dân cư. Sau đó, khi có dữ liệu được chuẩn hóa thì cơ quan chức năng chỉ cần có phương tiện như smartphone, tab, pad, Laptop .... là có thể truy cập được dữ liệu để quản lý dân cư rồi. Việc đổi căn cước này sẽ gây tốn kém không hề nhỏ.
Nghĩ đi nghĩ lại em lại thấy rất có thể các cụ IQ cao nhà mình đang muốn lấy thêm một dữ liệu nữa của người dân, đó là dữ liệu lưu vết. Theo suy nghĩ của em họ đang muốn lấy dữ liệu chính xác là ông A bà B đã giao dịch gì tại địa điểm nào, ví dụ như việc các cụ thực hiện giao dịch điện tử, giao dịch ngân hàng, thậm trí đi nhà nghỉ mà phải dùng Căn cước thì họ đều có thể lưu được các thông tin này.
An ninh có thể tốt hơn nhưng cảm giác bị theo dõi và quản lý nó cứ thế nào đó!!!!

Bài ngày 24/08/2020 về Căn cước công dân gắn chíp điện tử: Tích hợp thông tin, tránh giả mạo

Bài ngày 21/08/2020 về Thẻ căn cước công dân gắn chip: Có thực sự cần thiết?
Cái này sinh viên, công nhân có được nhận cắm ko nhỉ?
Còn giao dịch ngân hàng, nhà nghỉ, ... quy định hiện nay đã phải lưu thông tin CMND, CCCD rồi.
Internet banking tiện cho hữu quan track thì méo thấy thằng nào thắc mắc.

cusao

Xe lăn
Chưa kịp đổi chip hết có khi lại nâng cấp thêm phần định vị nữa nhỉ

echao

Xe máy
Thế cụ chủ hiểu về cái chip kia nó thế nào chưa
Em cũng sơ sơ hiểu chip đó sẽ lưu trữ dữ liệu tổng hợp của một cá nhân nhằm tránh giả mạo danh tính. Nó có thể như một dạnh chíp EMV của thẻ tín dụng hoặc cao cấp hơn.
"Thẻ căn cước công dân có gắn chip điện tử có lượng thông tin lưu trữ lớn hơn nhiều lần so với thẻ căn cước công dân mã vạch, có thể lưu trữ nhiều loại giấy tờ có giá trị khác"
Nhưng cái em đang "âm mưu" ở đây không phải là công nghệ mà là mục đích cụ ah! Mặt khác e thấy nó hơi lãng phí!

echao

Xe máy
Cái này sinh viên, công nhân có được nhận cắm ko nhỉ?
Còn giao dịch ngân hàng, nhà nghỉ, ... quy định hiện nay đã phải lưu thông tin CMND, CCCD rồi.
Internet banking tiện cho hữu quan track thì méo thấy thằng nào thắc mắc.
Aizz cụ nói phải, cái này mà cắm mới là giá trị này : ))))) Ko làm giả được

nhanh33

Xe buýt
Mình vẫn dùng CMT loại 9 số vài năm nữa mới hết hạn thì tính tiếp, chứ từ khi nó nghĩ ra cái căn cước này thì đây là lần thứ 3 nó thay đổi rồi các cụ nhỉ. Cụ nào dùng loại đời đầu nó còn ghi cả tên bố mẹ lên đấy.

gắn thế cũng hơi bất tiện về việc bảo mật thông tin cá nhân cụ nhỉ

toimuondie

Xe container
Công nghệ thay đổi rất nhanh, các cụ cứ nhìn vụ 2g lên 3G, 3G lên 4G rồi chuẩn bị 5G, thậm chí đang dọa 6G thì biết công nghệ thay đổi chóng mặt như nào.
Nhà nước không ép các cụ thay đổi nên các cụ nói lãng phí là không đúng, cứ hết hạn thì đi đổi hoặc các cụ thích công nghệ mới thì đi đổi thôi.

duongbinh07

Xe điện
Các cụ cứ thuyết âm mưu quá. ID mục đích là để ghi thông tin liên quan 1 người.
Ở đâu bắt được mình trình ra thì thông tin rõ ràng phải được truyền lên cơ quan quản lý.
Người ngay chả sợ, còn quản lý những kẻ nguy hiểm thì dễ hơn. Tốt cho xã hội.
Nên kẻ gian thì hay giả mạo che giấu danh tính, dùng tiền mặt thay vì thẻ.
E ko ngoại tình, ko rửa tiền, thì sợ gì chính quyền biết em tiêu gì ở đâu, ngủ khách sạn nào?