[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

otoormoto

Xe tải
Em mới phát hiện cccd của con em họ làm sai 3 số đầu. Nhưng giờ nó lớp 12, thi cử các kiểu đều phải chìa cccd ra nên em không dám cho nó đi làm lại. Chắc chờ sang năm thi xong đại học làm cho chắc.

quanduideple

Xe tải
cái 12 số thì nó làm theo luật mới nên dù gắn chip hay không thì chắc nó cũng đều hết hạn rồi.
Luật sửa đổi mới đang trình qh phê duyệt, nếu được thì cmnd 12 số sẽ chỉ có giá trị đến hết 2024.

nhtho

Xe buýt
em cũng ko hiểu, hạn được có hơn 1 năm cụ ạ
Cụ chém mạnh quá.
Như cháu hiểu là nếu cụ được cấp - đổi trước 24 tháng kể từ thời hạn đổi thì CCCD sẽ được kéo đến kỳ tiếp theo (ví dụ cụ làm khi vừa đủ 38 tuổi thì CCCD của cụ sẽ có hạn đến 60 tuổi)

đen_đá

Xe buýt
Em hỏi khí ko phải, thế nếu tích hợp bằng lái xong, nếu vi phạm GT thì conan giữ bằng lái kiểu gì nhỉ :-?:-??
Hiện nay CSDL chưa đồng bộ, em nghĩ sau này số hóa xong thì ko cần giữ cái phôi của cụ làm gì. Cụ bị cấm lái thì dữ liệu số hóa sẽ thể hiện hết

hoviethung

Xe lăn
Thấy nhiều cụ (trong đó có em) ngại or không thích món này nhưng hôm nay em vừa làm xong mức 2 (& xong cho gấu mức 1) nên mạn phép cung cấp thông tin cho các cụ, gọi là giúp các chú xxx hoàn thành nhiệm vụ:

- Định danh mức 1: Các cụ tải app VNeID, đăng ký bằng CCCD & số điện thoại cá nhân, sau đó các cụ xác thực bằng quét mã QR trên CCCD & chụp ảnh chân dung. Bước này chậm chắc 5-10' các cụ hoàn thành.

- Định danh mức 2: các cụ cầm CCCD & mang theo các giấy tờ cần tích hợp (như em cầm Sổ BHXH, Bảo hiểm y tế, bằng lái xe) ra bất cứ cơ quan xxx phường nào cũng có thể đăng ký được rất đơn giản, sau khi đăng ký chỉ cần ký vào tờ khai cơ quan xxx in ra. Tất cả thời gian các cụ làm mất 1-2', như em sáng nay làm trưa đã thấy được duyệt & cập nhật đầy đủ.

- Ngoài ra sau khi Định danh mức 2, các cụ có thể tự cập nhật trên app các giấy tờ khác (nếu cần). Em vừa thử cập nhật cái BHYT (vì sáng nay thấy cập nhật thiếu).

Xin cảm ơn!
Vậy mà có người là thủ tục định danh mức 2 từ tháng 5 đến nay vẫn chưa được. 2 vợ chồng cùng làm vợ được chồng không. Đăng kí BHYT thì chỉ có số không có dữ liệu khác, GPLX khi đăng kí thì không có trong hệ thống. Chã biết cái này ích lợi thế nào mà trục trặc suốt, phường thì cứ ra rả mời bà con đi đăng kí Vneid.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
E cứ nghĩ lan man rằng cái lý do " thiếu phôi/thẻ chip" kia đưa ra là để xoa di cái vấn đề gì đó thôi. Nếu các Cụ/Mợ ra bank làm cái thẻ, kiểu như thẻ tín dụng thì chỉ trong vài ngày là có ngay. Và xét về hình thức, cấu tạo thì cái thẻ ngân hàng trông còn cứng cáp và chất lượng hơn nhiều.

huyenpt.108

Xe tải
Bẩm các cụ
Nhà cháu căn cước gắn chip bị hết hạn
Nay lên Quận, Quận nói máy hỏng, phải chờ 3 tháng
Cháu lên 44 Phạm Ngọc Thạch, thì báo hết phôi, chờ 2 tháng
Haizz, giờ ko có căn cước nên gặp khó nhiều cái.

Tình hình sao lại để hết phôi được các cụ nhỉ?
Hết phôi thật cụ ợ. Anh nhà cháu đi làm nhanh cả chỗ người quen với cũng dịch vụ nhanh mà còn không được. Chờ thui Cụ ạ

chimcus

Xe hơi
Bẩm các cụ
Nhà cháu căn cước gắn chip bị hết hạn
Nay lên Quận, Quận nói máy hỏng, phải chờ 3 tháng
Cháu lên 44 Phạm Ngọc Thạch, thì báo hết phôi, chờ 2 tháng
Haizz, giờ ko có căn cước nên gặp khó nhiều cái.

Tình hình sao lại để hết phôi được các cụ nhỉ?
Vô trách nhiệm nhỉ! chắc thẻ này cứ phải ra từ 1 lò chứ lò khác ko được. lại có dấu hiệu độc quyền!

hieukon

Xe container
Sắp có luật căn cước mới rồi, đợi làm 1 thể cụ ạ. Cụ có hộ chiếu thể hiện số cccd thì có thể dùng được.
chắc 2-3 năm lại làm 1 lần cụ nhỉ? tiêu tiền không khó

Phỗng new

Xe điện
Đợt này đang ép KPI phỏng các cụ? Thấy đc CAKV vừa gọi em giục kích hoạt cho thằng cu với bà cụ.

Bà cụ nhà em dùng cái cục gạch, ko biết lên Web kích hoạt đc không các cụ nhỉ?

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Hay thì thật là hay nhưng cũng ko ít bất cập. Nhà E cũng có 2 Cụ dùng iPhone đời cũ, chủ yếu chỉ để nghe gọi và giải trí chút thôi. Mấy loại iPhone 6-7 này hình như chỉ giới hạn lên đến iOS thấp nên khi các Cụ ra gặp các anh xxx để làm VnEid thì ko tải được cái App này luôn. Nếu các anh xxx tài trợ iP mới cho bà con thì E hoan nghênh nhiệt liệt luôn..

thongnv

Xe điện
Hết phôi thật cụ ợ. Anh nhà cháu đi làm nhanh cả chỗ người quen với cũng dịch vụ nhanh mà còn không được. Chờ thui Cụ ạ
cháu cũng nhờ dịch vụ nhanh nhưng mà ko đc

dzoro

Xe điện
Đợt này đang ép KPI phỏng các cụ? Thấy đc CAKV vừa gọi em giục kích hoạt cho thằng cu với bà cụ.

Chắc bị ép KPI, em cũng vừa được CA Phường gọi lên làm :))

haivina

Xe điện
Em làm chiều hôm thứ 3 ở cap, đến chiều nay thứ 6 mới có tin báo kích hoạt đi. Vào kích hoạt thì cho 3 phút nhập mã otp mà toàn 10 phút sau mã mới tới. Làm đến 6 lần mới được.
Trước làm cái vssid thì nó cũng bắt phải có email mới được. Chán vứt luôn.

hoviethung

Xe lăn
Nếu mình không có smartphone trong khi phường cứ đòi phải làm định danh cấp 2 (kích hoạt tài khoản VNeID) để lấy chỉ tiêu thì có thể làm được trên website máy tính bác ạ. Không cần tải VNeID app về smartphone đâu. Nhưng nói chung phải có con cháu làm cho chứ cụ già thì chịu.
Không cần điện thoại vẫn định danh mức 2 công an phường mình thông báo thế này:

Hôm nay thấy CAP đến tận sảnh chung cư em cắm chốt mở tkđd, thật là mẫn cán, chắc trên dí ác quá :D

tvu732

Xe buýt
Lên web kích hoạt tốt cụ ơi. Bản thân em kích hoạt các thứ xong hết rồi nhưng có cài app Vneid đâu. Em vào web làm đúng như tin nhắn thông báo:
Cuc Canh sat QLHC ve TTXH thong bao: Ho so dang ky tai khoan dinh danh dien tu cua cong dan ... da duoc phe duyet. De nghi truy cap ung dung VNeID hoac dia chi https://vneid.gov.vn de kich hoat tai khoan.

Tin nhắn này em nhận được từ hồi tháng tư, sau bước lên phường chụp ảnh tạo hồ sơ, cậu công an nhập giấy phép lái xe, sổ BH này nọ.

beforethewinter

Xe tải
Các bác cho em hỏi chút. Nhóc nhà em bị sai thông tin quê quán, cả trên hệ thống lần CCCD, thì giờ phải làm gì để sửa được ạ? Ra phường cập nhật lại thông tin rồi lên quận làm lại CCCD ạ?

mrdaubac

Xe điện
Sáng nay em có việc, vào cái của nợ này thì cứ như thế này hơn chục lần, lộn hết cả mề, cái app quan trọng mà không bằng phiên bản trò chơi của 1 chú nhóc con viết ra. Cccm chớ nên gọi vào hotline vì toàn nghe tổng đài trả lời tự động hết 1 phút đầu, sau đó kết nối tới điện thoại viên, nhưng đtv nào cũng bận và cccm tốn khá nhiều tiền, hồi tháng 4 em đã mất hơn 100k cho việc gọi này vì số đt em dùng hơn 20 năm nay bị đứa ất ơ nào đó dùng đăng ký định danh, mất hơn 100k chỉ để nghe nhõn câu : anh phải tìm người đã đăng ký số đt này, nhờ người ta gỡ xuống thì mới được.
Hài vcđ, vì số đt chính chủ qua bao lần xác minh của vnpt, cuối cùng em phải dùng số đt chính chủ khác để kích hoạt cái app của nợ này.

Chỉnh sửa cuối: