[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Oteconde

Xe buýt
Đúng là việc quản lý dữ liệu dân cư nên để Bộ Tư Pháp làm thay vì BCA. Ở một số nước khác có Bộ Cư Trú chuyên quản lý cái này.
Vâng, bản chất cái này nó ở 3 nội dung:
1. Anh là ai? (Để xác thực anh là ai thì mình có rất nhiều loại tựa tựa nhau, nhưng lại ko thay thế cho nhau như: CMND/CCCD, Giấy khai sinh, Hộ khẩu, Giấy tạm trú tạm vắng, sơ yếu lý lịch có xác nhận, lý lịch tư pháp, Hộ chiếu, Giấy phép lái xe, Bằng cấp... Nhiều cơ quan phang luôn combo cho đủ bộ. Sau khi xác định đúng Anh là Anh thì là OK.

Riêng khâu này còn đang rất loằng ngoằng chồng chéo, phức tạp. Anh muốn chứng minh mình đúng là mình có khi cần rất nhiều loại giấy tờ kèm theo. Mà đúng ra, không cần phải chứng minh, vì nó là Mệnh đề khẳng định rồi, Tao là Tao.

2. Anh đến đây để làm gì? Mở tài khoản, khám chữa bệnh, đăng ký học tập, mua bán tài sản nhà cửa, xe cộ, mua vé tàu xe, máy bay, xin việc, khai sinh cho con, khai tử cho bố mẹ, đăng ký kinh doanh, nộp thuế, kết hôn, li dị, mua dịch vụ công... nói chung là thượng vàng hạ cám phục vụ đủ mọi nhu cầu tứ khoái của Anh...
3. Tôi (ở đây là Cơ quan, tổ chức, cá nhân) có thể giúp gì cho Anh từ các thông tin của Anh (ngoài nhu cầu của Anh tại mục 2): thì có hỗ trợ, bổ trợ gì cho các nhu cầu khác của Anh hay không? (ví dụ như anh có nhóm máu hiếm, hay có gen tốt, hay bị Đao bẩm sinh hay là giỏi ngoại ngữ, hay mới ly hôn, hay kinh doanh ngành nghề nhạy cảm, điểm tín dụng tốt, hay vi phạm giao thông...) để có thể phục vụ Anh phù hợp hơn, tốt hơn?

elevonic

Xe lăn
Sai này nó sai từ hệ thống roài cụ ơi.
Đúng ra số CCCD hay số An sinh xã hội này nên gắn với mỗi công dân từ lúc sinh ra đến lúc chết đi cơ. (theo em còn có có thể gắn từ lúc mang thai trước khi sinh luôn cũng đc)...
Từ số đó, có thể truy suất ra được bố mẹ, nơi sinh...
Rồi khai sinh, BHYT, BHXH, khai giảm trừ thuế hay cả thông tin y tế như nhóm máu, mã gen, bệnh di truyền... nhảy số theo
Sau đó nhập khẩu, ở nhà nhào thì cập nhật vào...
Sau đó đến tuổi đi học thì mã học sinh nhảy theo...
Hàng năm khám sức khỏe, chiều cao, cân nặng nhảy theo...
Đến tuổi cập kê, cần làm căn cước, hộ chiếu thì Căn cước và Hộ chiếu nhảy số theo...
Rồi đến Số ngân hàng, Tài sản như xe cộ, nhà cửa, số điện thoại... nhảy số theo...
Rồi dựng vợ, gả chồng, ghép đôi, ghép 3 three some cũng nhảy theo...
rồi các thông tin khác như tham gia quân đội, vi phạm giao thông, ly hôn, ngoại tình, đạo đức học tập, kỹ năng đặc biệt... đều được nhảy theo là ổn nhất.
Rồi đến khi chết đóng sổ, đóng số.
Vậy nên việc con số này nên để bộ Tư pháp khởi và đóng.

Chứ *** ai như bây giờ, tên đúng của tôi là Nguyễn Văn A, mà cái thằng mm nào nó cập nhật nhầm thành Nguyễn Văn B, giờ tôi lại cứ phải chạy đi chứng minh tôi éo phải B, tôi là A là sao?
Em đã phản ánh với bạn CSKV, rất may đã tìm ra lỗi.
"Bé gái" bổ sung vào danh sách "con " của em thực tế là con gái của một bạn sống cùng chung cư em, trùng tên với em.
Sáng nay kiểm tra lại , đã fixed.

vim732000

Xe buýt
cán bộ sai, cán bộ xin lỗi dân!
Nó lại éo xl, thế mới akay cụ. Như cái giấy xác nhận cư trú ấy, rõ ràng là lỗi của bọn nó mà giờ cũng méo có ông nào xl dân lấy một câu, nhiêu tội vạ thằng dân lĩnh đủ.

Lance81

Xe hơi
Chào CCCM em bán than tí vì quá khổ sở từ sáng tới giờ. Hiện đang ngồi chỗ làm CCCD post bài này.
Em mới chuyển khẩu lên Hà Đông, bạn CSKV đã cập nhật thông tin vợ em sai lên hệ thống. Nay đi làm cccd thì họ in ra thông tin em mới phát hiện tên đệm của vợ bị sai. Quận bảo em nhờ cskv cập nhật lại. Em nhờ bạn ấy cập nhật, bạn ấy báo ok rồi. Nhưng quận check lại vẫn không thay đổi. Từ sáng tới giờ cứ quay đi quay lại mà ko được. Giờ gọi ko được, nhắn ko xem. Em cứ ngồi đây ko biết phải làm gì.
Mà đang sắp mua xe nên em cần cccd để đăng ký.
E sai địa chỉ nhà,ra phường CSKV cập nhật lại thông tin,cuối tuần lên quận làm mà thông tin vẫn chưa được cập nhật trên hệ thống,chán kệ nó ,hơn tháng sau ra quận thì mới có thông tin mới và làm được.4.0 nửa mùa,chỉ khổ dân

taiadau

Xe điện
Con bé nhà em bị nhập sai giới tính dẫn đến mã định danh bị sai, em báo CSKV sửa và mất hơn 3 tháng mới có mã số định danh mới...haiz

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Con e trùng số với người khác mà từ khi bắt đầu làm tới giờ vẫn ko xử lý dc. Giờ vẫn treo,
VTV đưa tin 2 ngày trước về trường hợp trùng số với người đã mất, người sống 3 năm rồi không có căn cước, không đi làm xa nhà được.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Lên phường làm cái đơn nhé, chịu khó tý vì cán bộ bận bao việc, bình tĩnh nhé. Các cụ đi xác nhận cư trú mới mệt, hy vọng sớm bỏ cái xác nhận cư trú.
Tháng trước em làm xác nhận cư trú, cũng mất mấy ngày. Trên VNeID có mục thông tin cư trú rồi mà không biết mục đó dùng vào mục đích gì

nickthu2

Xe buýt
Hệ thống không bằng bên PC Covid các cụ nhỉ.
Em đi tiêm mũi 2 các bạn nhập liệu nhập sai.
Lần đi tiêm mũi 3 em nhờ các bạn ý sửa lại cái roẹt,
Tiêm xong, hết thời gian chờ phản ứng tại hội trường là trên hệ thống cập nhật mũi tiêm + sửa lại thông tin luôn.
Hê Hê.

pham minh

Xe container
Phần mềm 4.0 mà người dùng 0.4 nhỉ 🤣
Làm ăn kiểu chạy chỉ tiêu. Chỗ em cskv gọi ra phường làm tài khoản định danh điện tử rồi bảo về nhà đợi sẽ có tin nhắn gửi đến. Làm cả năm rồi mà vẫn chưa thấy đâu

butchikim

Xe ba gác
Làm ăn kiểu chạy chỉ tiêu. Chỗ em cskv gọi ra phường làm tài khoản định danh điện tử rồi bảo về nhà đợi sẽ có tin nhắn gửi đến. Làm cả năm rồi mà vẫn chưa thấy đâu
Chắc tin nhắn nghẽn nhà mạng 😅

polizia

Xe container
Cái VNeID sao em nhập bằng lái xe rồi mà mãi chưa đc duyệt nhỉ? App ko bằng mấy cái app chơi chơi cập nhật gì là nó kiểm tra dữ liệu xong lên luôn

lupin212

Xe hơi
Chỉ cần số định danh thôi cụ ạ. Không cần căn cước công dân đâu.
Mà số định danh có trên cổng DVCQG rồi.

hieukon

Xe container
Nó lại éo xl, thế mới akay cụ. Như cái giấy xác nhận cư trú ấy, rõ ràng là lỗi của bọn nó mà giờ cũng méo có ông nào xl dân lấy một câu, nhiêu tội vạ thằng dân lĩnh đủ.
heeeee, cụ nói hơi phũ nhưng đúng là nó đang như thế, hành chính thân thiện chỉ có trên tv

New car 2023

Xe container
Em cũng đang dính vụ bé con thi lên 10 mà giờ sai giới tính chưa sửa đc, mấy ông công an làm cái gì cũng be bét mà chả thấy ai chịu trách nhiệm, lương thưởng đều đều
Bác lên chỗ Phạm Văn Đồng, hỏi cái cậu tự xưng Người đứng đầu, vả cho 1 phát coi ra răng?

Go on

Xe điện
Kết quả của em là em ngồi từ 8h, đến 17h ko còn ai thì bên quận quyết định làm cho em với tên vợ bị sai tên đệm, sau tính tiếp các cụ ạ

Go on

Xe điện
Nhân tiện đây các cụ mới làm căn cước ở HN cho em hỏi các cụ bao lâu thì nhận. Trước thì lâu lắm, giờ em thấy vắng hơn

TUCSON9389

Xe điện
Chưa hẳn thế đâu cụ à! Con em cán bộ khai sai giới tính, nhà em cũng phải ra phường rất nhiều lần nhưng cán bộ phường không sửa được, sau em phải nhờ cậu em ở trên Bộ nhờ trên Cục QLDL cư dân gọi điện xuống phường hướng dẫn cán bộ mà vẫn không sửa nổi, sau cậu ở trên Cục phải xuống tận phường làm trực tiếp giúp em mới xong đấy.
ôi chết mất, lỗi y hệt nhà em, e cũng bảo sửa và nói là "sửa được rồi". nhưng cụ thể ntn thì em chưa rõ nữa. ko hiểu có cách nào kiểm tra ko

Mr.Alo

Xe lăn
Em chưa cấp mã định danh , các cụ cho hỏi có bắt buộc phải về nơi đăng ký hk để làm không hay ở đâu cũng được ( có cccs rồi )

Phỗng new

Xe điện