[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Roseday

Xe tải
Em cũng chết nhục với CCCD.

1. Lúc khai dữ liệu lần đầu cho CA; em khai ở nơi đk tạm trú (nhà em mua); xong CA hộ khẩu đk thường trú cũng réo em khai (nhà bố mẹ đẻ em); cú chót là CA nhà chồng em cũng réo em phải mò đến khai (dù em không có hộ khẩu ở đây). Ơ thế người ta ở đâu thì khai đấy chứ các bố cứ réo cho con nhà người chạy quanh HN là ntn?

2. Ngày toàn dân đi làm CCCD: cả họ nhà em được ngày buôn dưa từ 9h sáng đến 3h chiều; chụp 7749 kiểu ảnh cúng face. Lại điền thông tin, lăn tay rồi in giấy lần cuối để ký. Em tính cẩn thận nên em chụp lại tờ này của cả gia đình để lưu.

3. Chuỗi ngày chờ mốc mép không thấy CCCD của mình dc gửi về trong khi cả nhà đã có đủ. Rồi 1 ngày đẹp trời nhận dc cuộc gọi với giọng rất bố láo: " Sao chị ko đi làm CCCD; cả phường ng ta đi làm đầy đủ mà có mình chị ..." -Vâng, xin lỗi anh chứ đt em còn có ảnh mặt anh ngày hôm đấy; anh có cần em gửi cho xem ko? - Vâng để tôi kiểm tra rồi chú cúp máy cái rụp

4. Hôm sau em nhận dc tin nhắn zalo là Em khai sai thông tin, đề nghị lên phường khai lại. Em gửi cho nó file phiếu của em với bố em, hỏi nó là em ghi sai ở đâu, ngoài cái họ tên ngày sinh giới tính ra thì em y đúc ông bô, thế mà nó kêu sai???? Nó cũng méo thèm trả lời em các bác ạ🙄
Hôm sau nó lại nt là cuối tuần chị ra làm CCCD, em cũng ko thèm trả lời nó luôn. Thế là lâu lâu lại thấy chú chòi lên nhắc, em thì ừ ừ chị bận, đến tận 1 năm sau em phi thẳng ra CA quận làm CCCD 🤣. CA quận hẹn ngày trả CCCD theo phiếu hẹn nhưng chạ hiểu thế nào nó lại nhắn e là nó đang cầm của em, em phải lên phường lấy 🤣

PhongFood

Xe điện
CSKV nhắn em khai. Em cẩn thận đánh máy gửi họ và tên....cả nhà. Thế mà có cái tên Số phòng (P). Người thì có P người không 😅

aitymo

Xe điện
May nhà em anh cskv hay qua lại nói chuyện nên tên không sai sót một ai vì thuộc như lòng bàn tay cả nhà

Duchai80

Xe buýt
Nhà em là nạn nhân đây, báo cho em sai số id (cccd) con nhỏ. Mà món này đến khi đủ tuổi đi làm cccd mới biết

Hacking

Xe tăng
thế mới hiểu cán bộ CA làm vụ này trình 0.4 ( có thể phải chạy mới vào được). Cứ đòi 4.0 😪

elevonic

Xe lăn
Ngồi buồn buồn em mở VNeID, mục Thông tin cư trú -> Thành viên khác trong hộ gia đình.
Ngất, sao em lại có thêm 1 con gái nữa :(

Ngồi buồn buồn em mở VNeID, mục Thông tin cư trú -> Thành viên khác trong hộ gia đình.
Ngất, sao em lại có thêm 1 con gái nữa :(
Cụ làm cháu tò mò . Mở ra cũng thấy dữ liệu sai ( con của em thành con bố em )
Thật ạ? Vãi lái nhỉ, buồn buồn hôm nào vào thấy bằng bị thu sạch, hộ khẩu bị cắt, tự dưng mồ côi hay thành anh em với mấy thằng tội phạm thì thôi rồi ^:)^

lx125_black

Xe container
CSKV cập nhật rồi, bác lên quận bảo anh nào IT reset cái máy tính của anh ấy là nó hiện thôi mà.

Chào CCCM em bán than tí vì quá khổ sở từ sáng tới giờ. Hiện đang ngồi chỗ làm CCCD post bài này.
Em mới chuyển khẩu lên Hà Đông, bạn CSKV đã cập nhật thông tin vợ em sai lên hệ thống. Nay đi làm cccd thì họ in ra thông tin em mới phát hiện tên đệm của vợ bị sai. Quận bảo em nhờ cskv cập nhật lại. Em nhờ bạn ấy cập nhật, bạn ấy báo ok rồi. Nhưng quận check lại vẫn không thay đổi. Từ sáng tới giờ cứ quay đi quay lại mà ko được. Giờ gọi ko được, nhắn ko xem. Em cứ ngồi đây ko biết phải làm gì.
Mà đang sắp mua xe nên em cần cccd để đăng ký.
Chia buồn với cụ, CSKV em nhiều tuổi, không biết gì về CNTT, đợt con vịt nhà em cần cập nhật mã định danh, gọi bao lần cứ lần nữa mãi, về sau điên quá em nhắn tin bảo có cần làm đơn lên Phường, quận hay bộ nhờ kiểm tra cấp lại không, thế là phút sau có luôn.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Làm nhiều thì sai nhiều thôi các cụ, cái này thì khó trách được, chỉ mong sớm hoàn thiện cho pà con đỡ vất.

meodenminh

Xe điện
CSKV nhắn em khai. Em cẩn thận đánh máy gửi họ và tên....cả nhà. Thế mà có cái tên Số phòng (P). Người thì có P người không 😅
Cái này tùy hứng bên xxx không có chuẩn ngữ pháp nào mà xxx phải theo đâu. Khác gì bảo BS kê đơn chữ xấu

AnhViVu

Xe điện
Sao cái dữ liệu công dân em thấy nhiều người phàn nàn là bị sai thế nhỉ, có khi nào do phần mềm lỗi ko chứ chả nhẽ mỗi việc nhập liệu vào hệ thống mà sai nhiều thế thì chết à
Sai nhiều là bao nhiêu hả cụ. Nếu là lỗi phần mềm thì tỉ lệ lỗi phải cao hơn nhiều. Đây là lỗi nhập liệu sai thôi. Chắc ép tiến độ quá, ròng rã hàng tháng trời làm từ sáng tới đêm thì sai sót không thể tránh được.

meodenminh

Xe điện
Cái này mà sai thì là lỗi thằng lập trình ngoo cụ ạ, tìm kiếm so sánh thì bỏ kiểu gì cũng phải như nhau hết, cả cái hoa thường hay dấu cách gõ thừa cũng vậy :)
Nó vô cùng, thậm trí giới tính có thể lập trình phát hiện đc lỗi mà, như tên Hùng ko thể là nữ đc

Làm nhiều thì sai nhiều thôi các cụ, cái này thì khó trách được, chỉ mong sớm hoàn thiện cho pà con đỡ vất.
Em vừa bị từ chối cập nhật bằng lài xe lên ví điện tử VNeID!

PhongFood

Xe điện
Cái này tùy hứng bên xxx không có chuẩn ngữ pháp nào mà xxx phải theo đâu. Khác gì bảo BS kê đơn chữ xấu
Có chuẩn chứ cụ. Chữ P viết tắt đầu số nhà trong hộ khẩu của em. Nếu bỏ chữ P thì bỏ hết chả sao. Đây là người có người không nó mấy hay.

mr_simple

Xe máy
Chào CCCM em bán than tí vì quá khổ sở từ sáng tới giờ. Hiện đang ngồi chỗ làm CCCD post bài này.
Em mới chuyển khẩu lên Hà Đông, bạn CSKV đã cập nhật thông tin vợ em sai lên hệ thống. Nay đi làm cccd thì họ in ra thông tin em mới phát hiện tên đệm của vợ bị sai. Quận bảo em nhờ cskv cập nhật lại. Em nhờ bạn ấy cập nhật, bạn ấy báo ok rồi. Nhưng quận check lại vẫn không thay đổi. Từ sáng tới giờ cứ quay đi quay lại mà ko được. Giờ gọi ko được, nhắn ko xem. Em cứ ngồi đây ko biết phải làm gì.
Mà đang sắp mua xe nên em cần cccd để đăng ký.
Trường hợp này cụ báo CSKV sửa đúng thông tin, rồi xin cái “thông báo số định danh” của vợ cụ. Cái tờ ấy thay cho CCCD tạm thời, nó có đủ thông tin cơ bản của vợ cụ. Cầm cái ấy đi làm cccd hoặc đi đăng ký xe e nghĩ vẫn được. Kính cụ