[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Patriots

Xe lăn
Lại tốn mớ tiền, theo cháu ghi nơi sinh là chuẩn nhất, nơi đăng ký, mai kia địa danh thay đổi khúc mắc phết.

kienvinh

Xe lăn
Quê anh Trung Đỗ Nam ở đâu thì tôi chịu.
Nguyên quán của ảnh thì tôi biết ạ.
Hình dung ra cuộc hội thoại thế này:

- Này anh Trung. Cạn đi cạn đi em bảo. Anh quê đâu ý nhở?

- Anh quê Nĩu Ước. Anh (được) sinh ở đó, cả đời anh gắn bó với làm ăn ra tiền ở đó thôi

- Có cái đệch! Ông nội anh quê Đức thì anh quê Đức chứ. Em chứng minh nội hàm, ngoại hàm, đạo hàm của khái niệm “quê quán” cho anh xem. Anh không khai đúng trong hộ chiếu mai mốt bọn em không cho anh nhập cảnh vì hộ chiếu thiếu thông tin cho xem.

maumatnhung

Xe máy
Hình dung ra cuộc hội thoại thế này:

- Này anh Trung. Cạn đi cạn đi em bảo. Anh quê đâu ý nhở?

- Anh quê Nĩu Ước. Anh (được) sinh ở đó, cả đời anh gắn bó với làm ăn ra tiền ở đó thôi

- Có cái đệch! Ông nội anh quê Đức thì anh quê Đức chứ. Em chứng minh nội hàm, ngoại hàm, đạo hàm của khái niệm “quê quán” cho anh xem. Anh không khai đúng trong hộ chiếu mai mốt bọn em không cho anh nhập cảnh vì hộ chiếu thiếu thông tin cho xem.
Quê ảnh khu4 đâu mà phải lo giấu như ... động đến là nhảy dựng lên :))

thanhlam171

Xe tăng
Cho em hỏi, nguyên quán tính từ đời thứ mấy ạ. Tính theo quê bố, ông nội, cụ nội, cố nội...hay gì ạ? Chứ lội ngược về 10 đời em ko rõ mấy ai nhớ Ko? Chưa kể mỗi đời lại ở nơi khác nhau.

xe đạp Japan

Xe tăng
Sao lại nơi đăng kí khai sinh chứ không phài nơi sinh (POB) như nhiều nước nhỉ? đẻ ở viện Hà Nội nhưng đưa về Nam Định nơi bố mẹ thường trú để khai sinh hay khai sinh luôn ở Hà Nội nơi bố mẹ tạm trú nhỉ? Như ở nước ngoài thì đẻ ở viện nào có giấy chứng sinh của viện đó xong giấy này dùng để làm các giấy tờ và nơi sinh sẽ là địa danh hành chính của viện đó. Còn nơi cư trú thì mỗi lần chuyển nhà có phải ra cập nhật lại cccd không nhỉ?
Trước như vậy sau cải tiến thì lại như cụ nói. Mà em thấy làm lâu quá, bên China nó làm xong từ cách đây hơn 10 năm như này rồi.

New car 2023

Xe container
Cho em hỏi, nguyên quán tính từ đời thứ mấy ạ. Tính theo quê bố, ông nội, cụ nội, cố nội...hay gì ạ? Chứ lội ngược về 10 đời em ko rõ mấy ai nhớ Ko? Chưa kể mỗi đời lại ở nơi khác nhau.
Nguyên quán đã được quy định rõ là tính từ đời thứ 7.5 bác ạ.
Bác có thấy nhân văn không?

bomong

Xe điện
Nhà em ko ai bị ghép như thế cả. Quê Quán và Nơi thường trú ghi CCCD đều đúng. Hộ chiếu ghi Nơi sinh cũng đúng luôn.
Giờ nếu ai bị ghép nhầm Nơi sinh thì BCA chỉ cần kiểm tra rà soát lại Giấy khai sinh rồi cập nhật vào CSDL là xong, không cần thiết phải chế ra mẫu mới nữa cho rách việc, tốn kém.
Nơi sinh, nguyên quán, quê quán là dữ liệu người dân khai báo, nhà nước tiếp nhận và lưu trữ, chứ không quản lý.

Trên cccd chỉ cần thể hiện "nơi sinh" cho phù hợp với hộ chiếu.

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Dân annamit nên còn khổ nhiều, mỗi thằng lên nó làm 1 kiểu dân bị quay như quay vịt mà chỉ dám đóng cửa kêu làng nước với nằm ngửa nhổ nước bọt lên trời thôi

haidongtay

Xe điện
Em không hiểu cụ chán ở chỗ nào, ý em là không biết có cài cắm gì không trong tình trạng thanh tra gói nào gói đấy dính. Còn nói thật là theo em được biết VN hình như chưa sx được đâu, cụ nghe đâu bảo vn sx đc bảo em với. Còn vụ định vị chip gps thì em google cũng biết, thế cụ có biết vì sao dt cục gạch bật lên vẫn bị túm như thường nhé (kể cả thay sim thì chip nào)
Ps: nói thật là thế giới phẳng, có nhiều cái cụ biết em không biết thật, nhưng những ví dụ của cụ thì nhiều người biết lắm, không biết cụ có gì mới độc là hơn không ạ
Nội chung ý cụ là mua chip Tàu, thế nhé, cụ không muốn Tàu hay bất kỳ thằng nào nó thu thập thông tin của cụ chỉ có 1 cách duy nhất, đầu năm mới nói cách này nó xúi quẩy

haidongtay

Xe điện
Tính từ lúc cụ kị cụ đi khai để làm giấy tờ, sau đó con cháu sau này cứ thế mà khai,

Soigia

Xe tăng
Nội chung ý cụ là mua chip Tàu, thế nhé, cụ không muốn Tàu hay bất kỳ thằng nào nó thu thập thông tin của cụ chỉ có 1 cách duy nhất, đầu năm mới nói cách này nó xúi quẩy
Cái chip này với chip trên thẻ ngân hàng giống nhau mà, nói thẳng ra nó như cái usb, dùng điện thoại có nfc là đọc được gần hết các thông tin. Lắm cụ nhược tiểu quá

toyennha

Xe lăn
Hiện tại em nguyên Quán Hà Tĩnh. Đầu cccd 079. Ông nội em sinh ra và lớn lên ở Nghệ Tĩnh. Ba em sinh ra và lớn lên ở Hà Nội lập nghiệp ở Sài Gòn. Những dữ liệu trên, Em đoán ông cố em là Nghệ Tĩnh. Em đợi con em đủ tuổi coi "cán bộ" cho con em theo chỗ nào

maumatnhung

Xe máy
Nơi sinh, nguyên quán, quê quán là dữ liệu người dân khai báo, nhà nước tiếp nhận và lưu trữ, chứ không quản lý.
Trên cccd chỉ cần thể hiện "nơi sinh" cho phù hợp với hộ chiếu.
Theo Luật CCCD 2014 thì Nhà nước không thu thập thông tin Nguyên quán nữa, chỉ có Quê quán.
Trong CSDL đã có: Quê quán, Nơi đăng ký khai sinh, Nơi Thường trú, Nơi ở hiện tại. Vậy là đủ các thông tin cần thiết theo quy định về Quê quán, Nơi sinh, Nơi ở.
Giờ lại muốn đổi thông tin in trên thẻ là "Nơi cư trú" thì lại nẩy nòi thêm trường thứ 3 về Nơi Cư Trú (gồm Nơi Thường trú và Nơi ở hiện tại) là thừa thãi, gây nhầm lẫn.

Điều 9. Thông tin về công dân được thu thập, cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư

1. Nội dung thông tin được thu thập, cập nhật gồm:

a) Họ, chữ đệm và tên khai sinh;

b) Ngày, tháng, năm sinh;

c) Giới tính;

d) Nơi đăng ký khai sinh;

đ) Quê quán;

e) Dân tộc;

g) Tôn giáo;

h) Quốc tịch;

i) Tình trạng hôn nhân;

k) Nơi thường trú;

l) Nơi ở hiện tại;

m) Nhóm máu, khi công dân yêu cầu cập nhật và xuất trình bản kết luận về xét nghiệm xác định nhóm máu của người đó;

n) Họ, chữ đệm và tên, số định danh cá nhân hoặc số Chứng minh nhân dân, quốc tịch của cha, mẹ, vợ, chồng hoặc người đại diện hợp pháp;

o) Họ, chữ đệm và tên, số định danh cá nhân hoặc số Chứng minh nhân dân của chủ hộ, quan hệ với chủ hộ;

p) Ngày, tháng, năm chết hoặc mất tích.

hoviethung

Xe lăn
Nguyên quán tính theo đời ông bà, quê quán theo cha mẹ, bản thân theo nơi sinh. Các văn bản nhà nước nói vậy.

buicongchuc

Xe ba gác
Nguyên quán: đã bỏ, OK.
Quê quán: Nếu bỏ, sau tìm lại gốc tích sẽ hơi bị khó, không hiểu sao xxx lại đề xuất bỏ?
Nơi ĐKKS: OK
Nơi ĐK thường trú là nơi đk ở thường xuyên, nơi ĐK tạm trú là nơi đk ở tạm thời. Không hiểu sao xxx gộp lại thành một là Nơi cư trú?

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
Nguyên quán: đã bỏ, OK.
Quê quán: Nếu bỏ, sau tìm lại gốc tích sẽ hơi bị khó, không hiểu sao xxx lại đề xuất bỏ?
Nơi ĐKKS: OK
Nơi ĐK thường trú: là nơi đk ở thường xuyên, nơi ĐK tạm trú là nơi đk ở tạm thời. Không hiểu sao xxx gộp lại thành một là Nơi cư trú?
Quê quán tự đi tìm, nhà nước đâu quan tâm để làm cấy chi.

buicongchuc

Xe ba gác