[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

kienvinh

Xe lăn
Đây là biện pháp hành chính, bác ạ, nó cần định nghĩa kiểu hành chính.
Ví dụ ta có thêm 1 trường trong Passport:
Trường "!@#$%" = Nơi sinh của khổ chủ.
Thế thì bác phải chấp nhận cái đó, dù nó thối hay thơm.

Đằng này, cái chữ tốt đẹp Quê quán nó thể hiện ở mọi nơi từ đáng kính đến thối tha, và không ai biết nó nghĩa là cái chết tiệt gì.
Bác làm cái luận án tiến xĩ về chủ đề này đi:

Tìm hiểu về quê quán của cựu tổng thống Mỹ Donald Trump.

Biết rằng ông nội anh Trump sinh ra trong một gia đình nhà nho yêu nước ở Đức. Ông ấy đã lên tầu đi tìm cuộc sống mới ở Mỹ. Bố anh Trump được sinh ra ở Mỹ, rồi anh Trump được sinh ra sau đó ở New York.

Hỏi quê quán anh Trump ở đâu? Đức hay New York, Mỹ?

pooka

Xe container
Nguyên quán với quê quán là khác nhau hẳn hoi, gộp làm một là không đúng.
Vấn đề là theo quy định thì khi làm lý lịch tư pháp, bên tư pháp phải đi xác minh nguyên quán và quê quán người khai, mà họ lấy đâu ra nhân lực với tiền và thời gian để đi xác minh cho từng người. Gọi điện về nơi đấy thì những người làm cán bộ xã thời xửa chết hết rồi, sổ sách giấy tờ có khi cũng không còn, cán bộ xã thời nay là lớp sau thì biết sao được mà xác nhận.
Vậy nên bên tư pháp với cảnh sát quản lý hành chính và dân cư họ cứ gộp luôn nguyên quán với quê quán người ta vào làm một cho nhanh để đỡ phải đi xác minh.

haidongtay

Xe điện
Vụ cccd này, em chỉ có 1 băn khoăn, cũng hóng mấy chỗ nhưng chưa có câu trả lời, đó là: Chip mua ở đâu thôi ạ
Cụ làm như người Việt mình không biết gì và trình độ kém lắm, cụ nên suy nghĩ lại. Ý cụ là mua chip Tàu sợ nó ăn cắp thông tin của mình hả??Cụ nghĩ mình chưa sản xuất nổi??
Chỉ 1 cái còm là hiểu rồi, chán thật.Theo em tốt nhất cụ không nên dùng smartphone nữa, cụ hiểu tại sao googlemap nó biết được chỗ nào tắc chỗ nào không??Nó dựa vào chip định vị GPS trên điện thoại thông minh của người dân đó——> vậy là đi đâu nó cũng biết

New car 2023

Xe container
Bác làm cái luận án tiến xĩ về chủ đề này đi:

Tìm hiểu về quê quán của cựu tổng thống Mỹ Donald Trump.

Biết rằng ông nội anh Trump sinh ra trong một gia đình nhà nho yêu nước ở Đức. Ông ấy đã lên tầu đi tìm cuộc sống mới ở Mỹ. Bố anh Trump được sinh ra ở Mỹ, rồi anh Trump được sinh ra sau đó ở New York.

Hỏi quê quán anh Trump ở đâu? Đức hay New York, Mỹ?
Quê anh Trung Đỗ Nam ở đâu thì tôi chịu.
Nguyên quán của ảnh thì tôi biết ạ.

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Nếu mà rắc rối thế em nghĩ sao không đi tắt đón đầu làm cccd điện tử trên app luôn nhỉ. Quẹt 1 cái là hiện hình cái cccd. Thỉnh thoảng có thay đổi gì về quy định thì ra CA Phường cắm vào máy update. Sau có việc gì có thể ghi là theo cccd của anh X version 2023.068 thì thông tin là ....

bomong

Xe điện
Vấn đề là theo quy định thì khi làm lý lịch tư pháp, bên tư pháp phải đi xác minh nguyên quán và quê quán người khai, mà họ lấy đâu ra nhân lực với tiền và thời gian để đi xác minh cho từng người. Gọi điện về nơi đấy thì những người làm cán bộ xã thời xửa chết hết rồi, sổ sách giấy tờ có khi cũng không còn, cán bộ xã thời nay là lớp sau thì biết sao được mà xác nhận.
Vậy nên bên tư pháp với cảnh sát quản lý hành chính và dân cư họ cứ gộp luôn nguyên quán với quê quán người ta vào làm một cho nhanh để đỡ phải đi xác minh.
Nhà nước BCA quan tâm và quản lý nguyên quán, quê quán của dân mần cấy chi.

bomong

Xe điện
Từ 2024, mỗi phường xã sẽ đặt máy in cccd, như cây ATM, dân nhét 60k, dí mặt vào máy scan nhận dạng, chụp ảnh, kết nối với bca, 2p sau là đùn cccd ra, làm bao nhiêu chiếc cũng được, không cần khai báo chi cả.

Grandtouring

Xe điện
Năm 2012, em làm CMND 12 số ở HN, có tên cả bố/mẹ luôn. Sau đấy thay đổi, không để tên bố/mẹ nữa, nhưng CMND của em vẫn dùng bình thường đến giờ, không phải đổi.

toyennha

Xe lăn
Cái Nơi sinh cũng vui đáo để. Tỷ như mẹ em bé đang làm ăn sinh sống tại Ninh Thuận. Khi mang bầu đag đi xe trên Cao tốc HN-HP mà đẻ luôn thì chã lẽ nơi sinh ghi là CT HN-HP hạy địa danh xã huyện tĩnh trên CT HN-HP !
Còn nữa cụ. Ba,má là người Việt Nam. Đi Du Lịch. Và sinh con tại nước đang du lịch ko biết các "sếp" đã có hướng dẫn cho vấn đề này chưa

toyennha

Xe lăn
Năm 2012, em làm CMND 12 số ở HN, có tên cả bố/mẹ luôn. Sau đấy thay đổi, không để tên bố/mẹ nữa, nhưng CMND của em vẫn dùng bình thường đến giờ, không phải đổi.
Hình như của cụ có nhóm máu luôn phải ko cụ

maumatnhung

Xe máy
Giờ theo luật CCCD chỉ ghi Quê quán thì cứ theo đúng luật mà làm, ko cần vẽ thêm ra nơi đẻ nữa (đã có GKS).

pooka

Xe container
Giờ theo luật CCCD chỉ ghi Quê quán thì cứ theo đúng luật mà làm, ko cần vẽ thêm ra nơi đẻ nữa (đã có GKS).
Chỉ quy định ghi quê quán thì tốt rồi. Trước nay họ cứ ghép luôn nguyên quán và nơi sinh vào làm một cho nhanh ấy cụ ợ.

hitle888

Xe điện
Cụ làm như người Việt mình không biết gì và trình độ kém lắm, cụ nên suy nghĩ lại. Ý cụ là mua chip Tàu sợ nó ăn cắp thông tin của mình hả??Cụ nghĩ mình chưa sản xuất nổi??
Chỉ 1 cái còm là hiểu rồi, chán thật.Theo em tốt nhất cụ không nên dùng smartphone nữa, cụ hiểu tại sao googlemap nó biết được chỗ nào tắc chỗ nào không??Nó dựa vào chip định vị GPS trên điện thoại thông minh của người dân đó——> vậy là đi đâu nó cũng biết
Em không hiểu cụ chán ở chỗ nào, ý em là không biết có cài cắm gì không trong tình trạng thanh tra gói nào gói đấy dính. Còn nói thật là theo em được biết VN hình như chưa sx được đâu, cụ nghe đâu bảo vn sx đc bảo em với. Còn vụ định vị chip gps thì em google cũng biết, thế cụ có biết vì sao dt cục gạch bật lên vẫn bị túm như thường nhé (kể cả thay sim thì chip nào)
Ps: nói thật là thế giới phẳng, có nhiều cái cụ biết em không biết thật, nhưng những ví dụ của cụ thì nhiều người biết lắm, không biết cụ có gì mới độc là hơn không ạ

maumatnhung

Xe máy
Chỉ quy định ghi quê quán thì tốt rồi. Trước nay họ cứ ghép luôn nguyên quán và nơi sinh vào làm một cho nhanh ấy cụ ợ.
Nhà em ko ai bị ghép như thế cả. Quê Quán và Nơi thường trú ghi CCCD đều đúng. Hộ chiếu ghi Nơi sinh cũng đúng luôn.
Giờ nếu ai bị ghép nhầm Nơi sinh thì BCA chỉ cần kiểm tra rà soát lại Giấy khai sinh rồi cập nhật vào CSDL là xong, không cần thiết phải chế ra mẫu mới nữa cho rách việc, tốn kém.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Và luật hiện tại nó cũng chả bắt cái đứa sinh ra ở tỉnh C, tỉnh D, cái đứa không sinh ra ở VN kia phải nhận tỉnh A làm quê nhé. Còn 1 trong 3 đứa này thích nhận A làm quê thì cứ việc.
Vậy nên, cái tỉnh A và tỉnh C, tỉnh D, không phải VN kia có liên quan hay không thì chỉ do chính cái thằng ấy thôi, pháp luật chả bắt.
Còn khi đã nhận A làm quê, khai trong các tờ khai thì đương nhiên nó có ý nghĩa đối với thằng khai chứ nhỉ. Chứ khai xong lại bẩu íu có ý nghĩa gì thì là kiểm làm nhảm như thằng khùng nói cả ngày mà không biết là nói gì à ./.

Em thì thấy như vậy hợp lý vì: quê em ở tỉnh A ( ông nội em sinh ra, đi học ở đó)!
1:Bố em sinh ra, lớn lên ở tỉnh B,
2:Em được sinh ra ở tỉnh C,
3:Con em sinh ra ở tỉnh D
4:Cháu em sinh ra, lớn lên không ở VN,
Vậy tình tỉnh A có liên quan gì đến nữa đâu, cho vào thông tin chả có ý nghĩa! Vậy nơi sinh hữu ích hơn - còn dấu vân tay in ra CCCD nhìn đen tối quá, và chưa chắc đã sử dụng được để đối chiếu,

Chỉnh sửa cuối: