[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Sao lại nơi đăng kí khai sinh chứ không phài nơi sinh (POB) như nhiều nước nhỉ? đẻ ở viện Hà Nội nhưng đưa về Nam Định nơi bố mẹ thường trú để khai sinh hay khai sinh luôn ở Hà Nội nơi bố mẹ tạm trú nhỉ? Như ở nước ngoài thì đẻ ở viện nào có giấy chứng sinh của viện đó xong giấy này dùng để làm các giấy tờ và nơi sinh sẽ là địa danh hành chính của viện đó. Còn nơi cư trú thì mỗi lần chuyển nhà có phải ra cập nhật lại cccd không nhỉ?

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Với sửa đổi này thì không ai còn quê quán nữa mà chỉ còn là nơi đăng kí khai sinh ra mà thôi. Mà không hiểu tại sao CCCD không còn nhận dạng như dấu vân tay nữa?
Em thì thấy như vậy hợp lý vì: quê em ở tỉnh A ( ông nội em sinh ra, đi học ở đó)!
1:Bố em sinh ra, lớn lên ở tỉnh B,
2:Em được sinh ra ở tỉnh C,
3:Con em sinh ra ở tỉnh D
4:Cháu em sinh ra, lớn lên không ở VN,
Vậy tình tỉnh A có liên quan gì đến nữa đâu, cho vào thông tin chả có ý nghĩa! Vậy nơi sinh hữu ích hơn - còn dấu vân tay in ra CCCD nhìn đen tối quá, và chưa chắc đã sử dụng được để đối chiếu,

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Sao lại nơi đăng kí khai sinh chứ không phài nơi sinh (POB) như nhiều nước nhỉ? đẻ ở viện Hà Nội nhưng đưa về Nam Định nơi bố mẹ thường trú để khai sinh hay khai sinh luôn ở Hà Nội nơi bố mẹ tạm trú nhỉ? Như ở nước ngoài thì đẻ ở viện nào có giấy chứng sinh của viện đó xong giấy này dùng để làm các giấy tờ và nơi sinh sẽ là địa danh hành chính của viện đó. Còn nơi cư trú thì mỗi lần chuyển nhà có phải ra cập nhật lại cccd không nhỉ?
Nơi sinh trong giấy khai sinh ghi bệnh viện mà.

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Em thấy nên bỏ dấu vân tay trên cccd là đúng, ngày xưa công nghệ quét nhận diện vân tay chưa dùng phổ biến nên cán bộ phải nhìn và phân tích bằng mắt nên cần, giờ dùng máy quét chip để đọc thông tin thì ko cần hình dấu vân tay trên thẻ làm gì cho tốn mực, tốn máy in. Mà thêm lý nữa là hiện nay và về sau người dân dùng vân tay để bảo mật thay mật khẩu (điện thoại, cửa nhà...) rất nhiều, mà hình lại lộ rõ ra như thế rất dễ bị tội phạm công nghệ cao sao chép làm giả đánh cắp thông tin. Nhiều cái có thể mình chưa hiểu được hết vì sao phải điều chỉnh đâu, đừng chửi vội.

honda acura

Xe điện
Đến bằng lái xe sai ngữ pháp mà vẫn đc sử dụng thì cái CCCD này chắc k phải đổi đâu. Thông tin vẫn đúng, vẫn dùng đc thì việc gì phải đổi cho tốn kém. Ai làm mới hoặc mất làm lại thì cấp theo mẫu mới.
Deex
Em thấy nên bỏ dấu vân tay trên cccd là đúng, ngày xưa công nghệ quét nhận diện vân tay chưa dùng phổ biến nên cán bộ phải nhìn và phân tích bằng mắt nên cần, giờ dùng máy quét chip để đọc thông tin thì ko cần hình dấu vân tay trên thẻ làm gì cho tốn mực, tốn máy in. Mà thêm lý nữa là hiện nay và về sau người dân dùng vân tay để bảo mật thay mật khẩu (điện thoại, cửa nhà...) rất nhiều, mà hình lại lộ rõ ra như thế rất dễ bị tội phạm công nghệ cao sao chép làm giả đánh cắp thông tin. Nhiều cái có thể mình chưa hiểu được hết vì sao phải điều chỉnh đâu, đừng chửi vội.
có ai chửi đâu cụ,sai thì sửa, làm lại thôi......

kenny.cfyc

Xe tải
E nghĩ ghi cái nơi đk khai sinh cho nó phù hợp với hiện tại đầu số CCCD đang ghi theo cái này. Mà hơn hết, chắc bên CA cũng ko muốn ghi Nơi sinh để tránh tình trạng dân VN có kiểu chạy nơi sinh bằng cách đổ về BV ở các TP lớn như HN, HCM sinh con để lấy cái nơi sinh cho sang. Dân VN hay có tính kiểu đó, như biển số xe cũng phải tìm cách lách để lấy biển 30, 51.

Thang N.

Xe tăng
Đứa đầu nhà em sinh năm 2007, sinh tại Hà Nội nhưng mẹ nó (quê HP) chưa nhập khẩu về cùng với em ở Hà Nội cho nên nó được đăng ký khai sinh ở Hải Phòng. Giờ nó quê Hải Phòng nếu mẫu CCCD được áp dụng.

meodenminh

Xe điện
Em thì thấy như vậy hợp lý vì: quê em ở tỉnh A ( ông nội em sinh ra, đi học ở đó)!
Vậy tình tỉnh A có liên quan gì đến nữa đâu, cho vào thông tin chả có ý nghĩa! Vậy nơi sinh hữu ích hơn - còn dấu vân tay in ra CCCD trông sấu, đen và chưa chắc đã sử dụng được,
Theo nội , khác gì trọng nam khinh nữ, bỏ là đúng

Vietex

Xe điện
Với sửa đổi này thì không ai còn quê quán nữa mà chỉ còn là nơi đăng kí khai sinh ra mà thôi. Mà không hiểu tại sao CCCD không còn nhận dạng như dấu vân tay nữa?
Không in dấu vân tay vào mặt sau của CCCD nữa chứ không phải không thu nhập dấu vẫn tay nữa cụ ạ.

Vietex

Xe điện
Còn nơi cư trú thì mỗi lần chuyển nhà có phải ra cập nhật lại cccd không nhỉ?
Cái này áp theo luật Cư trú 2021. Đến chỗ khác ở qua đêm là phải thông báo lưu trú. Ở trên 30 ngày phải khai báo tạm trú. Ở lâu dài thì khai báo thường trú. Các hành vi vi phạm đều bị phạt. Nhưng thực tế thì chả ai phạt.
Đến làm thì chắc công an phường xã cập nhập trên máy tính là xong, k cần in lại CCCD đâu vì cấp CCCD lại do bộ cơ.

honda acura

Xe điện

formen

Xe lăn
cái quê quán/nơi sinh/ nơi đăng ký khai sinh mà bánh vừng vòng nhiều lần quá đã nát sẽ lại càng nát hơn, nhân dân lại thống khổ thoai.

formen

Xe lăn
E nghĩ ghi cái nơi đk khai sinh cho nó phù hợp với hiện tại đầu số CCCD đang ghi theo cái này. Mà hơn hết, chắc bên CA cũng ko muốn ghi Nơi sinh để tránh tình trạng dân VN có kiểu chạy nơi sinh bằng cách đổ về BV ở các TP lớn như HN, HCM sinh con để lấy cái nơi sinh cho sang. Dân VN hay có tính kiểu đó, như biển số xe cũng phải tìm cách lách để lấy biển 30, 51.
làn sóng đẻ ở 30,51 sẽ xảy ra. haiz

hoviethung

Xe lăn
Vậy tình tỉnh A có liên quan gì đến nữa đâu, cho vào thông tin chả có ý nghĩa! Vậy nơi sinh hữu ích hơn - còn dấu vân tay in ra CCCD trông sấu, đen và chưa chắc đã sử dụng được,
Vậy thì cũng chã cần thông tin nơi đăng kí khai sinh làm gì vì đã có mã số trong dãy số CCCD rồi. Để dành ghi các thông tin tiện ích khác như mã ATM, BHXH, giấy phép lái xe...

Lavande

Xe điện