[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

toyennha

Xe lăn
Kinh nghiệm của em đưa má em đi làm cccd chip là ko phát tận nhà. Để tao lên quận hoặc chuyển về phường cho tao lên lấy. Má em là từ trước lúc 16+ đến giờ này ko biết ở đâu gọi 190xxx nó bảo thất lạc, lên quận hỏi, quận bảo làm rồi gọi bưu cục gv hỏi, bưu cục gv bảo bị lạc qua bưu cục.Bình Thạnh gọi.Bình Thạnh, hỏi Bình Thạnh bảo.abc. Xyz 10 ngày gọi lại báo kết quả cho. 10 sau gọi nó méo nghe máy

cuongba

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nhờ chút:
Em muốn đổi từ CMT cũ sang CCCD gắn chíp, em chưa có mã định danh.
Em ra PNT thì có cần qua c.an phường lấy mã định danh không? (em có sổ HK lẫn CMT cũ).
Chỗ PNT họ có thu CMT cũ hoặc SHK lại không và họ làm mất bao lâu ah?
Em cám ơn các cụ.
Bác về gặp CSKV Phường nơi đăng ký HKTT cũ để cập nhật thông tin là được. Sau khi CSKV cập nhật thì sẽ có mã định danh. Bác lấy mã từ CSKV hay ra 44 PNT họ tra theo số CMND cũ là ra ngay. Có khi CSKV đã cập nhật rồi có mã định danh rồi mà bác không biết đấy. Bác cứ cầm CMND cũ lên 44 PNT xem. Em mới làm hôm thứ 2.

thangnghevib

Xe hơi
Bác về gặp CSKV Phường nơi đăng ký HKTT cũ để cập nhật thông tin là được. Sau khi CSKV cập nhật thì sẽ có mã định danh. Bác lấy mã từ CSKV hay ra 44 PNT họ tra theo số CMND cũ là ra ngay. Có khi CSKV đã cập nhật rồi có mã định danh rồi mà bác không biết đấy. Bác cứ cầm CMND cũ lên 44 PNT xem. Em mới làm hôm thứ 2.
Em cám ơn cụ, vợ em làm CCCD 1 năm rồi mà chưa có cụ ah (em ở HM). Thế nên em hãi vụ ra phường. Em đang chưa biết là nếu em không ra phường làm mã định danh, cầm thẳng CMT cũ hoặc sổ HK lên 44 PNT làm thì có dc không. Chứ em hãi bên HM em lắm. E cám ơn cụ.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
5/2021 lên P làm CCCD,
11/2021 được gọi lên P làm lại, vì nhầm lẫn.
5/2022 gọi điện lên CA phường, P trả lời: chưa xong, vì vẫn có lỗi.
Đến giờ chưa nhận được CCCD
Em ở Hoàng Mai.

bimbim71

Xe điện
Cái chuyện đi làm cccd của em nó mới hài.
Đến đội QLHC quận,em dòm vắng hoe.Có nhõm em và một chị dân tộc sồn sồn.Trong khi đó tầm dăm sáu cb phục vụ,lại có mấy gái xinh mới hay.Em liền giở sở trường tán phét mấy nàng.Chém tầm mươi phút mới vào quy trình làm việc.Xong hỏi các em bao giờ nhận kqua.Trả lời:Anh để qua tết hãy hỏi(mà tết còn tận hơn tháng).Xong xuôi em phủi mít ra về.Chạy đến gần nhà,sực nhớ:Bỏ mợ mình chưa và các em quên thu phí,đành móc công cụ nói dối xách tay alu chú em đội phó nộp hộ!
Vì cmnd của em còn hạn nên chả quan tâm cái mới.Một buổi chiều,sau cái ngày kia tầm ba tháng,bạn cskv đi qua bảo:CCCD của anh đây.Em đi giao ban thấy một đống trên bàn,bới thấy của anh em cầm về cho.

namson229

Xe điện
Cụ báo mồm à, chỗ em làm ko có chuyện ấy, nó bắt về phường xin giấy chứng nhận tên phường mới, khi làm nó nhập tên mới chứ nghe cụ báo sao được, tất nhiên nếu 4.0 ngon thì bên làm họ tự động đổi cho mình cơ mà làm gì có chuyện đó.

Em làm ở quận khi lấy bảo trả phường, về phường bảo éo thấy đâu lại phải ra PNT làm, nhanh phết chục ngày gửi về nhà.
lúc làm đã khai báo đầy đủ quê quán vào tờ khai rồi cụ ơi, giải thích cụ thể cho a tiếp nhận hồ sơ là trước xã tên như vậy, giờ đổi tên thì vẫn ghi theo hộ khẩu xã cũ, chứ xxx bảo ghi luôn xã mới thì e triển luôn, họ vẫn Ok, nhưng vẫn ko làm dc

thangnghevib

Xe hơi
Nếu cụ ở các quận huyện của hà nội,thì cầm mỗi cái sổ hộ khẩu và cmnd hoặc cccd cũ lên thẳng phạm ngọc thạch,ko phải qua đâu hết. nếu lên sớm đầu giờ làm việc chờ khoảng 15’ và nộp 35k là xong,sau đó ra chỗ em gái cpn bảo chuyển về tận nhà thêm 20k.chờ tầm 10 ngày là cụ cầm cccd gắn chíp trên tay.e vừa nhận cách đây 2 ngày.
Rồi họ có thu lại CMND cũ của cụ hay thu SHK của cụ không cụ ơi?
Tks cụ.

Em cám ơn cụ, vợ em làm CCCD 1 năm rồi mà chưa có cụ ah (em ở HM). Thế nên em hãi vụ ra phường. Em đang chưa biết là nếu em không ra phường làm mã định danh, cầm thẳng CMT cũ hoặc sổ HK lên 44 PNT làm thì có dc không. Chứ em hãi bên HM em lắm. E cám ơn cụ.
Bắt buộc phải có mã định danh cụ ạ, cụ cứ ra phường hoặc alo cho công an khu vực là ok thôi mà. Em cũng ở Hoàng Mai, hôm trước ra quận thì mất kết nối nên nên phải lên CAP Tương Mai làm, nhanh đến không ngờ. Alo cái ông cakv nhắn tin mã cho qua zalo lên làm chỉ điền giấy, đợi có 30' là xong cả hai vợ chồng, từ lăn tay chụp ảnh, mất 30k hai vợ chồng. Thế mà tháng 3 tháng 4 năm ngoái, nhìn bà con đi làm đến khổ!

thachhan

Xe tải
đây chỉ là giấy xác nhận 2 cái kia là cùng là 1 người thôi bác . nó sẽ được sử dụng trong vài trường hợp mà các loại giấy tờ khác mà có tính tranh chấp hoặc cần phải chứng minh là 2 cái giấy cccd và cmnd đều cùng 1 người
ví dụ : trước kia bác mua 1 thửa đất mà bác dùng cmnd để mua . nhưng khi bán hay vay thế chấp bank . thì bác lại chìa cái cccd mới ra. thế là cần phải có cái giấy kia xác nhận là vậy . hoặc bác đi đính chính lại sổ đỏ vì trước ghi số cmnd giờ đính chính lại cccd mới cũng cần có giấy xác nhận này . nếu họ bắt buộc phải chứng minh
Bây giờ, nếu có CCCD gắn chip thì chỉ cần quét mã QR là ra hết thôi, cần gì phải xin giấy xác nhận số CMT cũ nữa.

tasx

Xe tăng
người nhà em làm ở CA Quận HBT tháng trước. CQ Quận báo không gửi thẳng về nhà mà trả về CA phường. Tính ra hơn tháng rồi hôm kia gọi cho CA Phường (hộ tịch), họ báo vẫn chưa có.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ, nếu có CCCD gắn chip thì chỉ cần quét mã QR là ra hết thôi, cần gì phải xin giấy xác nhận số CMT cũ nữa.
Đó dành cho cơ quan công quyền của NN . còn các loại hình dịch vụ ngoài . có thể họ vẫn bắt yêu cầu đấy ( hợp đồng công chứng mua bán đất cát . họ vẫn bắt trình đấy . kg thì phải trình cái cmnd cũ ra đối chiếu đúng số cmnd trong sổ đỏ đấy . và cái cmnd cũ này phải đủ thời hạn hiệu lực .chứ quá hạn thì họ cũng kg làm cho đâu . bắt đi đổi cmnd mới đấy . và vòng luẩn quẩn lại bắt đầu : xác nhận 2 cái cmnd cũ và cccd mới là 1 )

casablamda

Xe tải
Em tuần trước ra Quận HBT làm, họ hẹn 2-4 tuần ra CA Phường nhận CCCD, cũng chỉ có mỗi phiếu thu 15k của CAQ không có giấy hẹn gì cả. Em cũng đang lăn tăn liệu 2-4 tuần có không

casablamda

Xe tải
người nhà em làm ở CA Quận HBT tháng trước. CQ Quận báo không gửi thẳng về nhà mà trả về CA phường. Tính ra hơn tháng rồi hôm kia gọi cho CA Phường (hộ tịch), họ báo vẫn chưa có.
Lâu thế à cụ. Em cũng mới làm ở QHBT, có hỏi cán bộ có dịch vụ làm nhanh lấy nhanh không mà họ bảo không có

casablamda

Xe tải
Cụ báo mồm à, chỗ em làm ko có chuyện ấy, nó bắt về phường xin giấy chứng nhận tên phường mới, khi làm nó nhập tên mới chứ nghe cụ báo sao được, tất nhiên nếu 4.0 ngon thì bên làm họ tự động đổi cho mình cơ mà làm gì có chuyện đó.

Em làm ở quận khi lấy bảo trả phường, về phường bảo éo thấy đâu lại phải ra PNT làm, nhanh phết chục ngày gửi về nhà.
Cụ làm những 2 lần cơ à?

Hôm trước em mang lên huyện, nó bảo thông tin của em chưa được cập nhật trên phần mềm dân cư nên chưa có mã định danh, ko làm được. Như vậy là sao cụ nhể
Cụ lấy mã định danh ở CSKV nơi cư trú, chỗ cụ là CA xã

casablamda

Xe tải
Mấy hôm đầu chạy theo chỉ tiêu thì làm khá mệt mỏi , giờ Cụ ra quận làm nhàn lắm ạ , vắng tanh luôn
Tuần trước em làm ở Q.hbt cũng vắng lắm cụ ạ. Hi vọng trả cccd đúng thời gian họ thông báo

tasx

Xe tăng
Lâu thế à cụ. Em cũng mới làm ở QHBT, có hỏi cán bộ có dịch vụ làm nhanh lấy nhanh không mà họ bảo không có
Vâng, thực tế đấy Cụ. CA Quận lại không có dịch vụ gửi thẳng về nhà như Phạm Ngọc Thạch mới cay. Làm được như Phạm Ngọc Thạch thực sự rất tiện lợi, hài lòng.

TrumVietnam2

Xe tải
Em đã làm y như cụ nói, cụ xem cái ảnh trên đầu là kqua trả lời trên trang dichvucong, mà em chờ mãi ko thấy shiper nào gọi để đưa giấy😀
Hai năm mùa dịch em cũng lọ mọ trải nghiệm dịch vụ công một số tình huống, nhưng đánh giá bên BHXH là thấy ổn ( em làm các thủ tục đều online với BHXH khi ngồi ở nhà ).
Còn liên quan đến công nghệ, thì mấy bạn làm web, app cho chính phủ thì lởm vô cùng tận.
Ví dụ em cài eTax Mobile để nộp thuế, nó link ra được duy nhất ô BIDV, còn các bank khác thì nó ra cái web của bank đó thôi ( chứng tỏ chưa đấu nối được đã treo logo bank vào app để báo cáo thành tích ) và khi nộp thuế xong rồi, có tin nhắn xác thực từ Tổng cục thuế nhưng mà trên APP vẫn thể hiện mình nợ thuế.