[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Em thấy đợt này tích hợp số CMND cũ vào CCCD gắn chip rồi mà, sau cần scan cái QR code là hiện lên thông tin số CMND cũ, vậy chắc cũng ok chứ các cụ nhỉ?

t2b

Xe tải
Em thấy đợt này tích hợp số CMND cũ vào CCCD gắn chip rồi mà, sau cần scan cái QR code là hiện lên thông tin số CMND cũ, vậy chắc cũng ok chứ các cụ nhỉ?
Ok bác, nhưng khổ nỗi cái CCCD có chip của e lúc scan QR code nó ko hiện số CMT cũ, cái của vk e thì hiện đủ. Chắc do lúc làm CCCD mới e bị mất CMT nên nó bị vậy.

nguyen_kia

Xe điện
Em làm cho cụ nhà e, ho gửi về tận giường và thu đâu 20 hay 25k.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Ok bác, nhưng khổ nỗi cái CCCD có chip của e lúc scan QR code nó ko hiện số CMT cũ, cái của vk e thì hiện đủ. Chắc do lúc làm CCCD mới e bị mất CMT nên nó bị vậy.
Vâng, của e cũng ko hiện, tuy nhiên đợt rồi e thấy phường chỗ e và một số nơi khác thì Công an phường tổ chức bổ sung thông tin đấy ạ, e thấy nhiều người mang cả CMND cũ, bằng lái xe, thẻ BHYT...ra tích hợp luôn đấy cụ, ko biết chỗ cụ có triển khai không!

t2b

Xe tải
Vâng, của e cũng ko hiện, tuy nhiên đợt rồi e thấy phường chỗ e và một số nơi khác thì Công an phường tổ chức bổ sung thông tin đấy ạ, e thấy nhiều người mang cả CMND cũ, bằng lái xe, thẻ BHYT...ra tích hợp luôn đấy cụ, ko biết chỗ cụ có triển khai không!
Vâng, để em check lại CA phường, ý cụ rất hay, làm được vậy coi như đỡ phải làm cái giấy kia

minhhuyen

Xe tải
Em hỏi ngu chút, scan cái QR code là như thế nào và cần cái máy gì để scan ạ?

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Em hỏi ngu chút, scan cái QR code là như thế nào và cần cái máy gì để scan ạ?
Bác mang cái CCCD ra, nó có cái hình QR Code như kiểu bác hay quét khai báo covid gần đây khi đến cơ quan nào đấy, dùng phần mềm nào có chức năng quét QR Code là được, đơn giản nhất là dùng ZALO bác ạ. Hoặc bác ngó link này nhé:

minhhuyen

Xe tải
Bác mang cái CCCD ra, nó có cái hình QR Code như kiểu bác hay quét khai báo covid gần đây khi đến cơ quan nào đấy, dùng phần mềm nào có chức năng quét QR Code là được, đơn giản nhất là dùng ZALO bác ạ.
Thank bác, để em thử zalo luôn cho sốt:x

nguyen_kia

Xe điện
cụ hướng dẫn em làm như cụ với
Cụ vào trang dịch vụ công để đăng ký 1 tài khoản và login vào.
Sau đó chọn dịch vụ mà cụ cần làm , ví dụ như cái dịch vụ xác nhận số CCCD và sô CMT ND là 1 thì vào trang riêng của Bộ CA cũng với tài khoản cụ đăng ký ở trên.
Cụ khai báo vài thứ sau đó đăg ký trả kết quả tại nhà(dịch vụ này hình như chỉ có chọn trả tại nhà). Sau chừng 1-2 tuần là tụi shipper gửi đến cụ trả tiền và nhận thôi.

t2b

Xe tải
Cụ vào trang dịch vụ công để đăng ký 1 tài khoản và login vào.
Sau đó chọn dịch vụ mà cụ cần làm , ví dụ như cái dịch vụ xác nhận số CCCD và sô CMT ND là 1 thì vào trang riêng của Bộ CA cũng với tài khoản cụ đăng ký ở trên.
Cụ khai báo vài thứ sau đó đăg ký trả kết quả tại nhà(dịch vụ này hình như chỉ có chọn trả tại nhà). Sau chừng 1-2 tuần là tụi shipper gửi đến cụ trả tiền và nhận thôi.
Em đã làm y như cụ nói, cụ xem cái ảnh trên đầu là kqua trả lời trên trang dichvucong, mà em chờ mãi ko thấy shiper nào gọi để đưa giấy😀

nguyen_kia

Xe điện
Em đã làm y như cụ nói, cụ xem cái ảnh trên đầu là kqua trả lời trên trang dichvucong, mà em chờ mãi ko thấy shiper nào gọi để đưa giấy😀
cụ làm lâu chưa, e làm lúc đầu cứ nghĩ ko đc nên chả để ý, sau thấy cụ nhà e ở nhà nhận dc. Thực tế cũng khá lâu, đâu 1 tháng mới nhận dc!. Nhà cụ e bên Gia Lâm.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, em có nhà chỗ khác cần gia hạn tạm trú, vậy làm trên trang dịch vụ công thế nào.

thangmin

Xe tăng
Đây hình như mới là tb tiếp nhận hồ sơ thôi mà mợ nhỉ? Nếu thế mợ đợi thêm mấy ngày họ xét hồ sơ rồi mới có thông báo nhận kết quả. Trước e đổi gplx thì quy trình như vậy

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Chỉ có tên tuổi, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ,... không có số cmt cũ ợ... Vậy là em bị thiếu rồi
Rất nhiều người bị như vậy, và đợt rồi em thấy nhiều nơi công an họ tổ chức bổ sung thông tin đó bác, không những bổ sung thông tin CMND cũ mà còn bổ sung cả bằng lái xe, thẻ BHYT, mã số thuế...các kiểu để tích hợp vào luôn đấy ạ!

thanhphong1998

Xe điện
Chứng minh mình chính là mình cũng mệt phết nhỉ.

toyennha

Xe lăn
Em làm Cccd có chíp rồi. Và chững mình thư cũ của em vẫn còn. Chắc không cần đến giấy này đâu nhỉ.
Chip có QR mà cụ. Cụ dùng đ.t quét Qr nó lòi ra cái 9 số của cụ. Chính xác nhưng. Em ko biết bọn ngân hàng hay dv lằng nhằng nó có chịu hay ko

thangnghevib

Xe hơi
Mang CMT cũ theo, ở Hà Nội thì ra Phạm Ngọc Thạch làm cho nhanh. Muốn xong sớm thì đi sớm, tầm 6h đã có người xếp hàng rồi.
Các cụ cho em hỏi nhờ chút:
Em muốn đổi từ CMT cũ sang CCCD gắn chíp, em chưa có mã định danh.
Em ra PNT thì có cần qua c.an phường lấy mã định danh không? (em có sổ HK lẫn CMT cũ).
Chỗ PNT họ có thu CMT cũ hoặc SHK lại không và họ làm mất bao lâu ah?
Em cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối: