[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Website
www.facebook.com
Thấy bảo tích hơp cả CCCD, bằng lái xe, đăng ký xe, thẻ BHYT... . Vậy sau này ra đường, không may có vi phạm luật giao thông thì chỉ cần chìa mỗi CCDD ra là được. Hay anh CSGT vẫn đòi xem bằng lái, đăng ký xe?? Như vây đi ra ngoài là vẫn phải đút ví tất cả các loại giấy trên
Sau này sẽ khác cụ êi. Người ta không ngu như cụ nghĩ đâu. Những thứ cụ nghĩ đến, cụ lo lắng thì CQ cũng đã tính hết rồi.
Mà bây giờ cụ vẫn phải mang từng đấy giấy tờ đi cơ mà?

jazzzzz

Xe lăn
Bộ CA vừa mới triển khai ồ ạt việc cấp/đổi CCCD, bây giờ lại triển khai cái này đề nhằm thay thế CCCD ????. Thật là cụ càng giải thích em càng thấy rối thêm. Sao không lấy các dữ liệu hình ảnh, vân tay, thông tin từ CCCD sang luôn mà phải chụp ảnh lăn tay lại ????
Cái CCCD gắn chíp để phục vụ cái này đấy cụ (đó là ký do họ phải cày liên tục đển chạy tiến độ), làn này chụp ảnh và lăn tay để check thôi cụ: chính xác là scan khuôn mặt và quét vân tay (1 ngón), khớp là ok, không khớp sẽ check kỹ hơn.
một con chíp này nó sẽ thay thế tất cả các giấy tờ kia: cái này em đã trải nghiệm ở Malaysia các đây chục năm rồi, bạn em người Malay bị tai nan đưa vào viện, họ scan cái chip đó thôi là biết đc tiền sử khám chữa bênh, thuốc điều trị của người này, cũng k cần phải khai báo hay làm thủ tục BHYT.

Chỉnh sửa cuối:

lekimcuong

Xe tăng
Thay thế khi giao dịch điện tử, Còn giao dịch trực tiếp thì quét con chíp giống như cụ scan QR code để thanh toán
Vậy cho em hỏi thêm chút nữa: Cái Tài khoản định danh trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia của Chính phủ không có tác dụng như cái Tài khoản định danh điện tử của Bộ công an này à ???
Đúng là chưa biết hay chỗ nào mà hiện giờ chỉ thấy loạn

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là 4.0 về 0.4 các cụ ạ. Hôm nay em ra xin xác nhận cư trú hộ khẩu thường trú theo mẫu CT07 của Bộ Xxx thì cái xác nhận đó chỉ có giá trị 01 tháng
Mà phải khai tờ khai rõ dài, lúc xin chuyển hộ khẩu phải khai 01 tờ khai, lúc xin xác nhận cư trú cũng phải khai lại đúng tờ khai đó, sau đó nộp hồ sơ ra CA phường vài ngày mới lấy được mà chỉ có giá trị 01 tháng . Trong đó hộ khẩu cũ ko phải khai gì chỉ cần ra phô tô chứng thực 30 phút đến 1 tiếng là có ngay.
các cụ lưu ý nhiều thủ tục không chấp nhận tờ Thông báo kết quả giải quyết thay đổi nơi cư trú nhé theo mẫu CT08

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là 4.0 về 0.4 các cụ ạ. Hôm nay em ra xin xác nhận cư trú hộ khẩu thường trú theo mẫu CT07 của Bộ Xxx thì cái xác nhận đó chỉ có giá trị 01 tháng
Mà phải khai tờ khai rõ dài, lúc xin chuyển hộ khẩu phải khai 01 tờ khai, lúc xin xác nhận cư trú cũng phải khai lại đúng tờ khai đó, sau đó nộp hồ sơ ra CA phường vài ngày mới lấy được mà chỉ có giá trị 01 tháng . Trong đó hộ khẩu cũ ko phải khai gì chỉ cần ra phô tô chứng thực 30 phút đến 1 tiếng là có ngay.
các cụ lưu ý nhiều thủ tục không chấp nhận tờ Thông báo kết quả giải quyết thay đổi nơi cư trú nhé theo mẫu CT08

jazzzzz

Xe lăn
Vậy cho em hỏi thêm chút nữa: Cái Tài khoản định danh trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia của Chính phủ không có tác dụng như cái Tài khoản định danh điện tử của Bộ công an này à ???
Đúng là chưa biết hay chỗ nào mà hiện giờ chỉ thấy loạn
Khi chưa có nhà thì mỗi người tá túc một nơi, khi nhà xây xong rồi thì về nhà mới thôi, cả nhà quây quần.
VD bây giờ dịch vụ công cụ đăng nhập tài khoản của DVC.
BHYT, BHXH cụ đăng nhập SSID, thuế (nếu có) đăng nhập thuedientu…

Chỉnh sửa cuối:

Thanhz

Xe tăng
Bộ CA vừa mới triển khai ồ ạt việc cấp/đổi CCCD, bây giờ lại triển khai cái này đề nhằm thay thế CCCD ????. Thật là cụ càng giải thích em càng thấy rối thêm. Sao không lấy các dữ liệu hình ảnh, vân tay, thông tin từ CCCD sang luôn mà phải chụp ảnh lăn tay lại ????
Chỉ lăn một ngón thôi, là xác thực cụ uây

sontranvu

Xe điện
Kinh nghiệm của em là k nên làm chuột bạch. Giống vụ chuyển sổ hộ khẩu điện tử. Lúc cần đi xin phát nhục.
E sắp nhập khẩu vk vào của em mà ngại cái ra phường bị thu shk đến lúc cần lại bách nhục.

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
công nhận, mấy nay khu em cũng gửi thông báo, vừa đổi cái cccd gắn chíp lúc dịch dã, chip còn chưa nóng tại chưa dùng tới lại phải sào lại đi tích hợp thêm tiện ích.
Có lẽ chờ giãn cho đỡ mất thời gian chờ trực cục bộ.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Làm cái này có phải mang sổ hộ khẩu ra không các cụ?

lekimcuong

Xe tăng
Em thì không nghĩ vậy, việc cấp TK và cập nhật thông tin cá nhân của mình sau này chắc cũng phải cơ quan CA hoặc cq quản lý NN hữu trách mới cập nhật được, chứ tự cập nhật được thì CA họ đã không mất công gọi từng người ra để làm như hiện nay.
Em thấy rằng Chính phủ đã có Cổng dịch vụ công Quốc gia của Chính phủ và cho đăng ký cập nhật thông tin định danh (cũng chính là số CCCD và mã số định danh cá nhân của mỗi công dân) như có cụ gì đã đưa đường link lên đó để nhằm quản lý và thực hiện giải quyết các nội dung công như các cụ trên đây đang ca ngợi.
Còn cái gọi là mã định danh thông tin điện tử mà bên CA đang gọi từng người để làm hiện nay có lẽ chỉ nhằm bổ sung hoàn thiện thông tin cho app VNeID của bộ CA mà thôi, Nó cũng có thể link với Cổng dịch vụ công Quốc gia hoặc cũng có thể tương lai thay thế luôn cái Cổng này. Thực tế hiện tại nó chồng chéo nhiều phần lên Cổng dịch vụ công Quốc gia của Chính phủ nói trên. Nhưng ngành CA lại có thế mạnh trong việc mời từng người ra để làm như cụ đã nói.
Em chỉ chờ xem cuối cùng sẽ là CP hay BCA mà thôi.

ambitious442

Xe tải
Em thấy rằng Chính phủ đã có Cổng dịch vụ công Quốc gia của Chính phủ và cho đăng ký cập nhật thông tin định danh (cũng chính là số CCCD và mã số định danh cá nhân của mỗi công dân) như có cụ gì đã đưa đường link lên đó để nhằm quản lý và thực hiện giải quyết các nội dung công như các cụ trên đây đang ca ngợi.
Còn cái gọi là mã định danh thông tin điện tử mà bên CA đang gọi từng người để làm hiện nay có lẽ chỉ nhằm bổ sung hoàn thiện thông tin cho app VNeID của bộ CA mà thôi, Nó cũng có thể link với Cổng dịch vụ công Quốc gia hoặc cũng có thể tương lai thay thế luôn cái Cổng này. Thực tế hiện tại nó chồng chéo nhiều phần lên Cổng dịch vụ công Quốc gia của Chính phủ nói trên. Nhưng ngành CA lại có thế mạnh trong việc mời từng người ra để làm như cụ đã nói.
Em chỉ chờ xem cuối cùng sẽ là CP hay BCA mà thôi.
Em cũng nghĩ như cụ và cho rằng cứ nên đợi xem ntn đã, làm xong mấy hôm nữa khéo lại làm lại như dự án CCCD đổi đi đổi lại rất mất thời gian. Có thông tin còn nói là làm CCCD mới xong thì cần ra phòng XNC để cập nhật Hộ chiếu nữa, rất phiền.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com