[Funland] Tất tần tật về CCCD - Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Toietmoi

Xe điện
Hồi đầu năm em đi làm CCCD tại CA thành phố, khi mà chưa chuyển việc làm CCCD về phường và khi các cụ trên này đang tranh cãi nhau CCCD đẹp hay xấu, nên làm ngay hay kệ nó,...
Đúng 20 ngày sau em nhận được CCCD do bưu điện mang đến tận nhà, họ cũng không cắt góc CMND cũ nên hiện nay em dùng song song 2 cái.

Archer

Xe điện
Chỗ em Công an Khu vực sẽ chịu trách nhiệm trả CCCD cho công dân :)

TheDawnCa

Xe buýt
Mình cũng phải làm lại, nhận căn cước như người xa lạ, nhìn chả giống mình, mắt mình to thô lố mà trên căn cước nhìn mãi mới ra, đó là mình còn kẻ nhẹ, nếu kg thì còn kg nhìn thấy gì, còn mặt thi sưng như hổ phù, mũi tẹt dí, căn cước để nhận dạng cho rõ công dân mà sao kg đầu tư cái máy chụp cho rõ ông là ông A chứ kg phải nhìn rồi ngẫm nghĩ kg rõ ông nào ?
Nói thật chứ ảnh chụp thua ông thợ ảnh chụp cmt, đợt mấy năm trc em đi làm cmt lại có bị vậy đâu mà lần này căn cước nhìn lạ hoắc.
Em lần đầu làm bạn chụp ảnh căn chỉnh cẩn thận lắm. Chụp xong cho xem bảo ưng không? Không ưng chụp lại ưng thì thôi. Ấy thế mà lần đó mất hút không thấy cccd đâu. Vừa rồi phải đi làm lại thì các anh chụp ảnh còn chả nói để mình chuẩn bị tư thế cơ.

TieuFu

Xe container
Mình cũng phải làm lại, nhận căn cước như người xa lạ, nhìn chả giống mình, mắt mình to thô lố mà trên căn cước nhìn mãi mới ra, đó là mình còn kẻ nhẹ, nếu kg thì còn kg nhìn thấy gì, còn mặt thi sưng như hổ phù, mũi tẹt dí, căn cước để nhận dạng cho rõ công dân mà sao kg đầu tư cái máy chụp cho rõ ông là ông A chứ kg phải nhìn rồi ngẫm nghĩ kg rõ ông nào ?
Nói thật chứ ảnh chụp thua ông thợ ảnh chụp cmt, đợt mấy năm trc em đi làm cmt lại có bị vậy đâu mà lần này căn cước nhìn lạ hoắc.
Quan trong là cái thần, tướng cụ vậy thì nhẽ cũng vào hàng áo gấm cân đai triều đình ban rồi còn gì !kk

TieuFu

Xe container
Em lần đầu làm bạn chụp ảnh căn chỉnh cẩn thận lắm. Chụp xong cho xem bảo ưng không? Không ưng chụp lại ưng thì thôi. Ấy thế mà lần đó mất hút không thấy cccd đâu. Vừa rồi phải đi làm lại thì các anh chụp ảnh còn chả nói để mình chuẩn bị tư thế cơ.
Nhẽ tay thợ ảnh nó biết chụp để cúng face !

Sicilia8x

Xe buýt
Em cũng làm đợt tháng 5. Trưa nay cậu CAKV vừa gọi chiều về a qua phường làm lại. 3-4 hôm trước thì báo phải đăng kí thông tin lại cho C.A theo địa chỉ hộ khẩu, thì bọn e mới làm cho a đc (nơi e làm cccd khác nơi trong hộ khẩu của e). Chả hiểu các ông ép dân làm sớm để làm cái gì :D
Thế này ko biết những tiền dịch vụ chuyển phát mà dân đăng kí gửi về nhà, thắc mắc với ai.

Kurumasuki

Xe container
Chỗ em Công an Khu vực sẽ chịu trách nhiệm trả CCCD cho công dân :)
F1a của em ko thuê chuyển phát nhanh thì 20 ngày sau CSKV mang đến nhà.
F1b thuê chuyển phát nhanh thì 8 tháng nay ko thấy tăm hơi cccd đâu.

Sicilia8x

Xe buýt
Chỗ mình công an đến tận nơi để làm cho cả chung cư, nộp hết tiền bưu điện để chuyển phát CCCD gắn chip về nhà rồi. Gần đây tự nhiên công an phường ra thông báo rất vô tư đề nghị người dân ra phường khai báo để làm lại từ đâu.
Chán trả buồn nói nữa! Em trả rảnh để chơi đùa với các anh ý nữa!
E vừa nhận được thông báo như vậy đây ạ. sau khi chờ hơn 6 tháng. Còn cái phiếu thu thập thông tin dân cư, ko biết phải khai với nộp bao lần cho tổ dân phố rồi.

Butmay

Xe máy
Cụ hộ khẩu ở phường nào thì về phường ấy, gặp anh cskv phụ trách địa bàn đề nghị anh ấy cập nhật dữ liệu lên hệ thống.
Sau khi anh ấy cập nhật dữ liệu xong thì cụ có thể làm cccd ở phường, ở quận hoặc 44 PNT đều được, tùy thuộc vào sự thuận lợi của cụ.
Giờ thủ tục nhanh và dễ mà.
Em cảm ơn cụ nhé!

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em tránh đi đăng ký đợt đầu vì đoán chắc là đông, dữ liệu quá tải dễ phát sinh sai sót, thất lạc
Tháng 11 rồi, Phường em mở thêm 1 buổi đăng ký bổ sung, số lượng công dân vừa phải, nên mọi thứ diễn ra nhẹ nhàng thoải mái, tầm 45 phút là em hoàn tất thủ tục. Hôm nay 2 bọn em đã nhận đc CCCD gắn chip

Em có câu hỏi là: CCCD của em có thời hạn chỉ tới 2029, thấy hơi ngắn nhỉ?!

67ChùaLáng

Xe máy
Này thì ai đã làm căn cước rồi thì họ update sẽ nhanh,còn với ai làm mới or đổi từ cmnd thì lâu hơn rất nhiều.

hoanguyen38

Xe tải
Bố mẹ e làm xong mãi k trả. Ra hỏi thì nó bảo do khai báo theo số cmt, k theo số cccd nên k làm đc. Đù, thế mà lúc làm, công an éo nói. Xong phải làm lại. Mới tuần trc làm lại xong. E ở Thanh Trì

fo huyền

Xe tải
Tại sao trả CCCD chậm như vậy thì lúc làm lại bắt người dân ồ ạt, tập trung làm. Hôm em làm còn thức đến 2h30 sáng mà nhìn sau mình còn gần 10 người nữa chưa đến lượt. Và cũng hơn nửa năm rồi em chưa nhận được CCCD mới.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em tránh đi đăng ký đợt đầu vì đoán chắc là đông, dữ liệu quá tải dễ phát sinh sai sót, thất lạc
Tháng 11 rồi, Phường em mở thêm 1 buổi đăng ký bổ sung, số lượng công dân vừa phải, nên mọi thứ diễn ra nhẹ nhàng thoải mái, tầm 45 phút là em hoàn tất thủ tục. Hôm nay 2 bọn em đã nhận đc CCCD gắn chip

Em có câu hỏi là: CCCD của em có thời hạn chỉ tới 2029, thấy hơi ngắn nhỉ?!
Cụ sinh năm 1989 phỏng? 29+11=40 . 40 tuổi đổi cccd mới nhé =)

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em làm CCCD từ 2016, thời chưa có chip. Giờ cũng ko đi làm chip nữa vì biết số nó vẫn thế. Đợi năm 40 tuổi đi làm cả thể cho nó mạnh mẽ, đc cấp đến năm 60 luôn.

Hacking

Xe tăng
Em làm CCCD từ 2016, thời chưa có chip. Giờ cũng ko đi làm chip nữa vì biết số nó vẫn thế. Đợi năm 40 tuổi đi làm cả thể cho nó mạnh mẽ, đc cấp đến năm 60 luôn.
Cháu hiểu là nếu cụ không đi làm CCCD có gắn chíp thì ko được hiển thị lên dữ liệu tập trung ==> làm dịch vụ công sẽ phiền toái hơn, dù sao đấy cũng chỉ là cháu hiểu thế ...chứ chả rõ mô tê các anh CA đang làm gì :D