[Funland] Tất tần tật về cấp đổi, cấp lại GPLX

Porsche 911

Xe container
Cập nhật mới nhất là em gọi lên viện E thì cod giấy khám điện tử.
Up lại cho cụ nào cần biết nhé.
Đổi bằng dịch vụ công cấp độ 3 là điền hồ sơ online nhưng đến hẹn vẫn phải ra chụp ảnh, nộp giấy và nhận.
Cấp độ 4 là ngồi nhà làm từ A-z gửi bằng về nhà, nhưng Hà Nội mới có 3 viện cấp giấy khám điện tử. Còn không phải cầm giấy mềm ra phường làm chứng thực điện tử.
Em vừa mới làm online cấp đổi GPLX. Lúc đầu không biết, bấm vào cấp độ 4. Loay hoay mãi không tải được cái GKSK đã scan thành PDF. Em cũng nghe nói là phải ra Võ Chí Công để chụp ảnh và cấp đổi GPLX nên thử làm dịch vụ cấp độ 3 xem sao. Kết quả là đã nộp hồ sơ thành công.
Nếu cấp độ 4 mà chưa triển khai được thì hãy để nó ở dòng dưới, hoặc ẩn nó đi, đằng này họ lại để ở dòng đầu nên chắc nhiều người bị nhầm lẫn, trong đó có em.

minhmo

Xe cút kít
Cái vớ vẩn nhất là giấy khám sk, khám lăng nhăng tí xong mà em nhớ 350 cành.
Cụ khám ở đâu mà rẻ hơn em nhiều thế? Tổng thời gian khám, chờ kết quả của em hết 2 giờ.

polizia

Xe container
Em vừa mới làm online cấp đổi GPLX. Lúc đầu không biết, bấm vào cấp độ 4. Loay hoay mãi không tải được cái GKSK đã scan thành PDF. Em cũng nghe nói là phải ra Võ Chí Công để chụp ảnh và cấp đổi GPLX nên thử làm dịch vụ cấp độ 3 xem sao. Kết quả là đã nộp hồ sơ thành công.
Nếu cấp độ 4 mà chưa triển khai được thì hãy để nó ở dòng dưới, hoặc ẩn nó đi, đằng này họ lại để ở dòng đầu nên chắc nhiều người bị nhầm lẫn, trong đó có em.
Nếu có giấy khám sức khoẻ điện tử chỉ cần gõ số xong ấn tra cứu là nó hiện ra thông tin, ko cần up nữa. Chỉ phải up nếu dùng giấy khám sức khoẻ chứng thực điện tử

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Giấy KSK điện tử thì em ko rõ nhưng mà năm ngoái em cũng đăng ký cổng dịch vụ công
Lấy giấy KSK ở phòng khám, bệnh viện scan rồi đính kèm lên link là được. Hồ sơ hợp lệ hay ko họ sẽ báo về cho mình ( hồ sơ gồm scan CCCD, giấy KSK, GPLX) Tuy nhiên, khi đến làm thủ tục thì vẫn phải có đầy đủ bản gốc. Em nghĩ để ra được cái giấy KSK điện tử mất time hơn là cụ ra phòng khám lấy giấy.

polizia

Xe container
Giấy KSK điện tử thì em ko rõ nhưng mà năm ngoái em cũng đăng ký cổng dịch vụ công
Lấy giấy KSK ở phòng khám, bệnh viện scan rồi đính kèm lên link là được. Hồ sơ hợp lệ hay ko họ sẽ báo về cho mình ( hồ sơ gồm scan CCCD, giấy KSK, GPLX) Tuy nhiên, khi đến làm thủ tục thì vẫn phải có đầy đủ bản gốc. Em nghĩ để ra được cái giấy KSK điện tử mất time hơn là cụ ra phòng khám lấy giấy.
Thì nếu có giấy ksk điện tử sẽ ko cần đến nữa :D
Chỉ là hiện tại Hà Nội có ít cơ sở khám cấp giấy điện tử quá nên chưa thông suốt. Ít nữa cơ sở nào cũng cấp giấy sk điện tử thì nó sẽ thuận tiện hơn. Như báo nói thì Hải Phòng có gần 20 đơn vị cấp cơ, Hà Nội có nhõn 3 :))
Thôi thì mình trải nghiệm đợt đầu xem nó thế nào.

vangdau

Xe hơi
Cụ đi khám rồi đổi bằng đi, tình hình thế nào cập nhật cho bà con tham khảo
Bằng của em cuối năm nay cũng phải đổi rồi
Cụ cứ làm bộ giấy khám lái xe tiêu chuẩn,photo bằng và cccd.Ra dịch vụ công nhanh gon.Hôm rồi em vừa ra đổi 5' xong.Mất công xếp lấy số thôi.

tadano

Xe tăng
Hôm nay em đã hoàn thành khám sức khỏe tại bệnh viên Gia Lâm, chi phí gần 400k mất 1,5h vì hôm nay khá đông.
Em thấy khám mắt rất kỹ, khám tay chân, xét nghiệm nước tiểu.

buicongchuc

Xe ba gác
Cuối tuần trước sờ đến bằng mới nhớ là bằng hết hạn 12/09. Vậy là cũng tập lái được gần chục năm rồi các cụ các mợ ạ!
Lên mạng vào trang dichvucong.gplx.gov.vn
Xem thủ tục rồi bắt đầu
- Về tắm rửa sạch sẽ, chải chuốt các kiểu ra quán chụp ảnh, làm 8 cái ảnh 4x6, cần 2 cái để làm giấy khám sức khỏe thôi, nhưng gần trưa rồi ra chụp 2 cái ảnh sợ chủ quán đấm nên đành lấy đủ 1 phên!
- khám sức khoẻ : Ra bệnh viện An Việt số 1E Trường Chinh, bảo cấp cho anh cái giấy khám sức khoẻ lái xe, nhớ là phải giấy khám sức khoẻ lái xe đấy, vào lấy nước tiểu rồi khám loanh quanh mất hơn 1 tiếng, lấy 1 phiếu khám sức khỏe lái xe và 1 giấy xét nghiệm. Giá chắc tốt nhất HN các cụ ạ! Bên Yec-xanh không khám nữa rồi.
- Chuẩn bị hồ sơ lái xe gốc ( Theo kinh nghiệm các cụ đã đi đổi thì xác nhận là không cần hồ sơ lái xe gốc)
- Photo bằng lái hiện tại, căn cước công dân, do trước đây cháu dùng số CMND khác, sau chuyển khẩu về HN đổi số nên photo hết, đến lúc nộp hồ sơ thì cũng không cần nữa. Nếu quên photo thì lên đó, ra phía sau tòa nhà một dãy photo.
- Chuẩn bị 135k rồi lên đường.
Loanh quanh mãi ko tìm được số 258 Võ Chí Công ở đâu, vòng đi vòng lại 4-5 lượt. Các cụ có đi đổi thì tìm trên bản đồ "Khu liên cơ Võ Chí Công", qua ngã tư Võ Chí Công - Xuân La một đoạn theo hướng Cầu Giấy lên, rẽ tay phải đi vào 50m nhìn bên phải có chữ " KHU LIÊN CƠ VÕ CHÍ CÔNG - BỘ PHẬN TIẾP NHẬN VÀ TRẢ KẾT QUẢ GIẢI QUYẾT THỦ TỤC HÀNH CHÍNH".
Vừa vào bảo vệ đã nắn gân rồi, bảo đông lắm, có làm nhanh không? Cháu lắc.
Đi thẳng từ cửa vào thì sẽ thấy biển khu " Sở giao thông vận tải Hà Nội", vào đó rồi lấy số thứ tự ở cây lấy số tự động ngay cửa ra vào, cháu đổi giấy phép lái xe do hết hạn nên chọn số 2.
Ra cửa số 1 xin mẫu đơn xin cấp (đổi) giấy phép lái xe, phát miễn phí, ra bàn điền theo mẫu có sẵn rồi ngồi đợi. Không nên ngồi tán phét vì gọi đến số mà không thấy thưa là bị cho qua, lại ra lấy số từ đầu. Sáng nay mấy anh em đến sớm lại thành ra xong muộn vì tội mải ngồi buôn.
Kẹp giấy tờ thành 2 phần: Mục đích để người tiếp nhận làm nhanh, đỡ cáu :D
- Phần 1 : Đơn xin cấp đổi, giấy khám sức khỏe, giấy xét nghiệm, giấy photo căn cước, bằng và bản gốc.
- Phần 2 : Hồ sơ lái xe gốc.( Theo kinh nghiệm các cụ đã đi đổi thì xác nhận là không cần hồ sơ lái xe gốc)
Và nộp tiền, chuẩn bị đúng 135k cho nhanh, lấy biên lai.
Sau khi check thông tin và vào máy thì đứng lên nền xanh phía sau, nhìn vào máy ảnh và chụp ảnh, rồi ra nhận giấy hẹn và phắn.
Rất nhanh các cụ ạ, cháu lên lúc 10h kém, còn 10 người nữa mới tới lượt mà 11h15 xong rồi.
1 Tuần là có bằng mới các cụ ạ, vậy là treo niêu tuần này rồi! Còn các cụ muốn làm dịch vụ thì 800k một nháy nhé :D. Cháu chia sẻ lên đây để cụ nào chưa đi làm bao giờ hoặc làm lần đầu như cháu đỡ bỡ ngỡ nhé.
Thi thoảng em ra bank ACB gần đấy, mỗi lần ra - khi táp xe vào sát hè thì có một bác lại hỏi: "Đổi bằng lx à?".
Trong đống giấy tờ, "giấy xét nghiệm" là gì cụ?

azazzuj

Xe tải
bên cục họ sẽ ghi thời hanj nối hay chỉ ghi từ lúc mình đổi cộng thêm 10 năm?
Thời hạn 10 năm kể từ ngày cấp đổi cụ nhé.
GPLX cũ em hết hạn 2014 nhưng 2013 thất lạc nên em phải đổi mới, tháng 7/2023 em cũng làm thủ tục cấp đổi đây :D

minhmo

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi khám sức khỏe để đổi gplx ở Bv E có đc không nhỉ?
Bệnh Viện E là 1 trong các cơ sở y tế được khám sức khỏe đổi GPLX. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em đi khám hôm qua ngày 21/2/2023 thì khám ở Bệnh viện vừa lâu, vừa đắt. ;)

vanphiet

Xe buýt
Em ở BN làm khá đơn giản, ra 1 phòng khám tư bảo làm giấy sk đổi bằng lx, chỉ cần đưa họ cccd là xong, họ làm hộ hết, họ còn chụp ảnh hộ luôn rồi dán vào tờ khám sk, cả lấy mẫu nước tiểu xét nghiệm chỉ 20 phút là xong, sau đó cầm giấy sk và phô tô cccd, bằng cũ lên trung tâm hành chính công tỉnh ấn lấy số thứ tự, đợi gọi đến số vào trong đưa hồ sơ nộp 135k rồi ngồi chụp ảnh, nhận giấy hẹn chỉ 5 phút là xong.

congngo

Xe điện
Bệnh Viện E là 1 trong các cơ sở y tế được khám sức khỏe đổi GPLX. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của em đi khám hôm qua ngày 21/2/2023 thì khám ở Bệnh viện vừa lâu, vừa đắt. ;)
Vậy khám ở đâu hả cụ? Bằng của em cũng sắp hết hạn.

minhmo

Xe cút kít
Thi thoảng em ra bank ACB gần đấy, mỗi lần ra - khi táp xe vào sát hè thì có một bác lại hỏi: "Đổi bằng lx à?".
Trong đống giấy tờ, "giấy xét nghiệm" là gì cụ?
Xét nghiệm nước tiểu xem có ma toé ko cụ ạ.

minhmo

Xe cút kít
Xét nghiệm nước tiểu xem có ma toé ko cụ ạ.
Hôm qua em đi khám họ ghi thẳng vào giấy khám sức khỏe là âm tính. Tờ giấy xét nghiệm mang từ trên phòng khám đến chỗ đóng dấu, họ đối chiếu rồi thu lại, sau đó chốt cho mình cái dấu cuối cùng.