[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

Slimz

Xe buýt
Một điểm đặc biệt là theo Điều 31 thông tư này, tiếp tục cho sang tên với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người (xe nhiều đời chủ không tìm được chủ cũ). Điều mà trước đây Thông tư 58/TT-BCA cho phép làm nhưng chỉ có thời hạn đến 31/12/2021:

E đọc mà ko biết có được giữ biển cũ ko hay cấp biển mới cụ nhỉ

minhmo

Xe cút kít
Đề nghị cụ Thông bổ sung thêm ngày tháng vào cái thông tư cho bà con biết là thông tư mới. :D
THÔNG TƯ 24/2023/TT-BCA Ngày tháng năm

Dotting

Xe tải
E đọc mà ko biết có được giữ biển cũ ko hay cấp biển mới cụ nhỉ
"Điều 39. Điều khoản chuyển tiếp
1. Đối với xe đã đăng ký biển 5 số trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành mà chưa làm thủ tục thu hồi thì số biển số đó được xác định là biển số định danh của chủ xe.

2. Đối với xe đã đăng ký biển 5 số, nếu chủ xe đã làm thủ tục thu hồi trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì số biển số đó được chuyển vào kho biển số để cấp biển số theo quy định.

3. Đối với xe đã đăng ký biển 5 số có ký hiệu "LD", "DA", "MĐ", "R" thì tiếp tục được phép tham gia giao thông, kể cả khi cấp đổi, cấp lại biển số, trừ trường hợp chủ xe có nhu cầu cấp sang biển số theo quy định của Thông tư này.

4. Đối với xe đã đăng ký biển 3 hoặc 4 số thì tiếp tục được phép tham gia giao thông, trừ trường hợp chủ xe có nhu cầu cấp sang biển số định danh hoặc khi chủ xe thực hiện thủ tục cấp đổi chứng nhận đăng ký xe, cấp đổi biển số xe, cấp lại chứng nhận đăng ký xe, cấp lại biển số xe hoặc đăng ký sang tên, di chuyển xe theo quy định của Thông tư này thì thực hiện thu hồi biển 3 hoặc 4 số đó và cấp đổi sang biển số định danh theo quy định.
......."

Chỉnh sửa cuối:

type

Xe tăng
Em mua 1 chiếc xe moto 2 bánh đã qua tay 2 chủ, qua 3 cửa hàng cầm đồ đến giờ chịu không biết ông đăng kí xe lần đầu ở đâu vì giấy đăng kí xe em làm mất khi bị tai nạn. Giờ hỏi mấy anh pika thì mấy anh bẩu phải tìm lại chủ cũ làm lại đăng kí xe và giấy bán xe cho em thì mới làm lại đăng kí xe cho em được. Vậy chiểu theo TT mới này thì con xe của em có đăng kí dc ko nhỉ.

Slimz

Xe buýt
"Điều 39. Điều khoản chuyển tiếp
1. Đối với xe đã đăng ký biển 5 số trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành mà chưa làm thủ tục thu hồi thì số biển số đó được xác định là biển số định danh của chủ xe.

2. Đối với xe đã đăng ký biển 5 số, nếu chủ xe đã làm thủ tục thu hồi trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì số biển số đó được chuyển vào kho biển số để cấp biển số theo quy định.

3. Đối với xe đã đăng ký biển 5 số có ký hiệu "LD", "DA", "MĐ", "R" thì tiếp tục được phép tham gia giao thông, kể cả khi cấp đổi, cấp lại biển số, trừ trường hợp chủ xe có nhu cầu cấp sang biển số theo quy định của Thông tư này.

4. Đối với xe đã đăng ký biển 3 hoặc 4 số thì tiếp tục được phép tham gia giao thông, trừ trường hợp chủ xe có nhu cầu cấp sang biển số định danh hoặc khi chủ xe thực hiện thủ tục cấp đổi chứng nhận đăng ký xe, cấp đổi biển số xe, cấp lại chứng nhận đăng ký xe, cấp lại biển số xe hoặc đăng ký sang tên, di chuyển xe theo quy định của Thông tư này thì thực hiện thu hồi biển 3 hoặc 4 số đó và cấp đổi sang biển số định danh theo quy định.
......."
Cám ơn cụ, với trường hợp e thì để thông tư có hiệu lực rồi mới làm để giữ biển vậy

hatdecuoi

Xe buýt
Thế là sau ngày 15/8 này, ae ta bán xe ( của chính chủ mình) thì ko đc bán biển đi à các cụ!

một TH khác là xe tên cty, nhưng giả sử cty giải thể sau 15/8 thì cái xe ô tô dk tên của cty ấy, lúc đó cái bks cũng bị thu hồi và ko sang tên bks cho ng khác đc ạ?

Dotting

Xe tải
Em mua 1 chiếc xe moto 2 bánh đã qua tay 2 chủ, qua 3 cửa hàng cầm đồ đến giờ chịu không biết ông đăng kí xe lần đầu ở đâu vì giấy đăng kí xe em làm mất khi bị tai nạn. Giờ hỏi mấy anh pika thì mấy anh bẩu phải tìm lại chủ cũ làm lại đăng kí xe và giấy bán xe cho em thì mới làm lại đăng kí xe cho em được. Vậy chiểu theo TT mới này thì con xe của em có đăng kí dc ko nhỉ.
Được cụ, không cần tìm chủ cũ nữa. Giờ thủ tục làm ở công an cấp quận/huyện luôn.

Chỉnh sửa cuối:

TraiHoaBang

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút. Em có bán lại cho cu em cùng cơ quan 1 chiếc xe (biển 4 sô) nhưng không sang tên mà làm ủy quền CC. Nếu bạn ý bán xe này thì em hay bạn ý làm thủ tục sang tên cho chủ mới.

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
Vậy là biển tứ quý vẫn buôn được bình thường, còn biển ngũ quý giá chắc phải tăng đến chục lần các cụ ạ

Nhiều biển số đẹp tứ quý, như 1111, 2222, 9999 sẽ không được định danh theo quy định mới. Cụ thể, Điều 39 Thông tư 24/2023/TT-BCA của Bộ Công an quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới có hiệu lực từ 1.7 về điều chuyển tiếp như sau:
Đối với xe đã đăng ký biển 5 số trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành mà chưa làm thủ tục thu hồi thì số biển số đó được xác định là biển số định danh của chủ xe.
Đối với xe đã đăng ký biển 5 số, nếu chủ xe đã làm thủ tục thu hồi trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì số biển số đó được chuyển vào kho biển số để cấp biển số theo quy định.

Đối với xe đã đăng ký biển 5 số có ký hiệu “LD”, “DA”, “MĐ”, “R” thì tiếp tục được phép tham gia giao thông, kể cả khi cấp đổi, cấp lại biển số, trừ trường hợp chủ xe có nhu cầu cấp sang biển số theo quy định của Thông tư này.

Đối với xe đã đăng ký biển 3 hoặc 4 số thì tiếp tục được phép tham gia giao thông, trừ trường hợp chủ xe có nhu cầu cấp sang biển số định danh hoặc khi chủ xe thực hiện thủ tục cấp đổi chứng nhận đăng ký xe, cấp đổi biển số xe, cấp lại chứng nhận đăng ký xe, cấp lại biển số xe hoặc đăng ký sang tên, di chuyển xe theo quy định của Thông tư này thì thực hiện thu hồi biển 3 hoặc 4 số đó và cấp đổi sang biển số định danh theo quy định.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì xe đã đăng ký biển 3 hoặc 4 số, trong đó có các biển số tứ quý vẫn được tiếp tục sử dụng nhưng không cấp đổi sang biển số định danh.
*Theo: Lao Động

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đề nghị cụ Thông bổ sung thêm ngày tháng vào cái thông tư cho bà con biết là thông tư mới. :D
THÔNG TƯ 24/2023/TT-BCA Ngày tháng năm
Cụ phải đọc hết mới thấy thời hạn áp dụng là từ 15/08/2023 chứ, ơ kìa

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thế là sau ngày 15/8 này, ae ta bán xe ( của chính chủ mình) thì ko đc bán biển đi à các cụ!
Nếu cụ bán xe và bán luôn biển thì khi bán xong cụ giữ đăng ký xe và nộp cho bên CA làm thủ tục thu hồi.

Chủ mới phải đi làm lại đăng ký xe với cái biển đó.

minhmo

Xe cút kít
Cụ phải đọc hết mới thấy thời hạn áp dụng là từ 15/08/2023 chứ, ơ kìa
Có ngày tháng năm phát hành kèm theo số văn bản để tìm cho dễ cụ nhé. :D
Đọc hết lâu bcm, để lúc nào cần thì đọc thôi.;)

type

Xe tăng
Được cụ, không cần tìm chủ cũ nữa. Giờ thủ tục làm ở công an cấp quận/huyện luôn.
Thank cụ để sau 15/8 em đi làm thử xem có được không, chứ xe giờ em chỉ chạy quanh phố đi làm chứ lắm khi muốn xách xe đi phượt xa xa chút thì ngại vì ko giấy tờ.

hatdecuoi

Xe buýt
Nếu cụ bán xe và bán luôn biển thì khi bán xong cụ giữ đăng ký xe và nộp cho bên CA làm thủ tục thu hồi.

Chủ mới phải đi làm lại đăng ký xe với cái biển đó.
E tưởng chỉ đc bán bks nếu là biển đấu giá, còn biển ko đấu giá thì auto gắn theo định danh và sẽ bị thu hồi khi bán xe!

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
E tưởng chỉ đc bán bks nếu là biển đấu giá, còn biển ko đấu giá thì auto gắn theo định danh và sẽ bị thu hồi khi bán xe!
Cụ nói đúng, chỉ được chuyển biển trúng đấu giá.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Biển tỉnh cũng 40tr hả cccm. Hn đang 20 thì 40 khởi điểm cũng tạm. Tỉnh có 1 2 triệu thì x20 lần ai mua nữa. Biển quá đẹp ko nói. Kiểu biển sở thích 1 chút ví dụ ngày sinh, số kỷ niệm có thì vui thì ít ạ bỏ x20 lần ra tham gia.

Dongngo

Xe hơi
Xe vợ em bán chỉ ủy quyền cho ng ta. Bjo làm sao nhỉ